Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BarleyRiver

Xe tải
Ava của cụ toàn ảnh hot girl là thế nào hả định lừa tình chăng :))

@All: Các cụ check mail của cụ B và đóng góp ý kiến nhé. Riêng nhà em là đăng ký vụ tasting tháng 8 ở Sơn đồ + ivent Glenfarclas của cụ Tèo tại HN và đóng cổ phần tasting 2 chai rượu quí mà lão CT mang ở bển về.
2 Chai đó là: Port Askaig 30yo Cask strength và Glencadam 1977 32 "Old and Rare" của Douglas laing

Hình như cụ post nhầm hình của chai Port Askaig vì chai của cụ là 30yo khác với chai này?

jackal76

Xe tải
Hình như cụ post nhầm hình của chai Port Askaig vì chai của cụ là 30yo khác với chai này?
Cụ Malt uống nhiều chai già tuổi rồi, hơn nữa lại thích hàng special nên thích chai version Speciality Drinks hơn các cụ ạ.

http://www.masterofmalt.com/whiskies/port-askaig-cask-strength-whisky/

Thêm nữa, chai NAS CS này lại discontinued nữa nên vào tầm ngắm của cụ Malt là chuẩn rồi.

Cám ơn cụ Malt nhiều, vẫn đóng góp nhưng nhường anh em khác được thưởng thức chai 30y CS.

cuongle

Xe tải

Đây cơ mà..

BarleyRiver

Xe tải
Tiếp theo mạch các chai khá trẻ tuổi, em xin post tiếp giới thiệu với các cụ 1 chai Duncan Taylor. Rượu từ nhà Imperial, là 1 nhà nguyên thủy thuộc cùng chủ sở hữu của Talisker. Imperial đã dừng không chưng cất khá lâu và tới năm nay thì nhà xưởng cũng đã bị dỡ bỏ.

Chỉnh sửa cuối:

fordka

Xe buýt
Nhà cháu oánh dấu tô píc để tìm cho dễ

BarleyRiver

Xe tải
Không rõ các cụ có lưu ý thông tin này không? Nhà Arran là 1 nhà chưng cất rất trẻ của Scotland, nhưng đã kịp thay thế logo.
Đây là logo cũ với hình bản đồ đảo Arran.

Đây là logo mới với hình hai cánh chim chao liệng, và nhấn mạnh năm khởi đầu 1995. Thường thì người ta nhấn mạnh một cơ sở có bao nhiêu năm lịch sử, nhưng bây giờ một nhà chưng cất mới thành lập lại là sự kiện đáng lưu ý. Vì mới thì những gì đang có sẽ là sự khởi đầu của lịch sử.

Nếu các cụ gom được mấy chai Arran mang logo bản đồ là sắp thành của quý hiếm đấy.
Hiện tại sản phẩm của nhà chưng cất này còn ít, ít hơn nhiều so với các nhà khác và bán rất chạy, giá rất dễ chịu. Nhưng em ko rõ có công ty nào nhập về VN chưa?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
@to BarleyRiver: chính xác là nhà em copy nhầm hình chai Port Askaig 30yo trên web, cũng vì vừa làm việc vừa tranh thủ . Chai chuẩn chính là chai hiện đang bán trên TWE với giá 200£.

Các cụ BSC nhớ kĩ là ngoaì hai chai kể trên thì cụ CT còn tặng clb BSC 1chai nữa nhé, nhớ để đòi quyền lợi cho BSC, dĩ nhiên em nghĩ sẽ ko đến 200£ nhưng sẽ tầm 150£ em phân tích tình 1 hồi và cuối cùng em dự đó là chai Glenallachi 35yo CS cũng của Speciality Drinks ltd :) vì em biết rõ CT có xách chai này về, chiều mai em gặp CT em sẽ thám thính vụ này các cụ nhé

Tối nay về kiểm kho dưới gầm giường thấy còn 2chai Talisker 10 1chai nhập về VN năm 2008 của Metro còn chai kia là 2010 hàng discount của Nội Bài loại này em có vài chai nhưng uống hết giờ chỉ còn nhõn chai, tuy nhiên trong buổi tối qua khi thẩm Talisker botled 2013 tem mới em thấy khác chai đời cũ . Cảm giác ngọt ngào của sherry nhiều hơn, ít hương vị spicy cay nồng ấm của quế, hoa hồi, thảo quả, dù vẫn rất ổn vì em vốn là fan của talisker 10 nhưng em thích chai đời cũ hơn có cụ nào uống cả hai chai mới cũ rồi như cụ Sky cho ý kiến thêm nhé

BarleyRiver

Xe tải
Cụ Clayton chuyến vừa rồi có vẻ xách về số lượng cũng khá khá nhiều đây. Có điều cụ dạo này khá kín đáo, chưa rõ hình chai nào cũng chưa có thông tin rộng đường dư luận trên thớt cụ nhỉ.

BarleyRiver

Xe tải
Tiện nói về việc xách các chai trên đường bay, hôm rồi em check khá kỹ Duty Nội Bài thì thấy không còn bất kỳ chai Hennessy Extra nào. Mấy chai này thì em vẫn còn nên post tiếp

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ BarleyRiver cũng quan tâm cognac em xin hỏi thêm chút cụ có thông tin gì về nhà Albert de Montaubert ko ạ em nghe lão CT bảo rượu nhà này rất ổn nhưng hiếm em may mắn kiếm đc hai chai 1chai 25yo và 1chai 50yo chai thường ko fải crystal ko dám uống và đang muốn kiếm chai vintage năm sinh nhưng tìm ko ra

BarleyRiver

Xe tải
Cụ BarleyRiver cũng quan tâm cognac em xin hỏi thêm chút cụ có thông tin gì về nhà Albert de Montaubert ko ạ em nghe lão CT bảo rượu nhà này rất ổn nhưng hiếm em may mắn kiếm đc hai chai 1chai 25yo và 1chai 50yo chai thường ko fải crystal ko dám uống và đang muốn kiếm chai vintage năm sinh nhưng tìm ko ra
2 chai của cụ chắc là thuộc loại XO Silver 25yo và XO Gold 50yo.
Ko rõ cụ bao nhiêu tuổi nhưng có vẻ như cụ sinh năm 73 thì vẫn có thể tìm được chai năm sinh, với giá có khi ko bằng chai Port Askaig 30. Tuy nhiên em ko phải là người rõ về dòng này. Cụ nên tìm thêm, khả năng được là cao. Ở Hà Nội có một cụ còn tìm được 1 dòng khác, có từng năm, liên tiếp từ 1939 đến tận 1999 cơ. Cụ cố gắng, chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Ko rõ cụ bao nhiêu tuổi nhưng có vẻ như cụ sinh năm 73 thì vẫn có thể tìm được chai năm sinh, với giá có khi ko bằng chai Port Askaig 30. Tuy nhiên em ko phải là người rõ về dòng này. Cụ nên tìm thêm, khả năng được là cao. Ở Hà Nội có một cụ còn tìm được 1 dòng khác, có từng năm, liên tiếp từ 1939 đến tận 1999 cơ. Cụ cố gắng, chúc cụ thành công.
Chắc là Camus hả cụ?

skywalkers

Xe buýt
@to BarleyRiver: chính xác là nhà em copy nhầm hình chai Port Askaig 30yo trên web, cũng vì vừa làm việc vừa tranh thủ . Chai chuẩn chính là chai hiện đang bán trên TWE với giá 200£.

Các cụ BSC nhớ kĩ là ngoaì hai chai kể trên thì cụ CT còn tặng clb BSC 1chai nữa nhé, nhớ để đòi quyền lợi cho BSC, dĩ nhiên em nghĩ sẽ ko đến 200£ nhưng sẽ tầm 150£ em phân tích tình 1 hồi và cuối cùng em dự đó là chai Glenallachi 35yo CS cũng của Speciality Drinks ltd :) vì em biết rõ CT có xách chai này về, chiều mai em gặp CT em sẽ thám thính vụ này các cụ nhé

Tối nay về kiểm kho dưới gầm giường thấy còn 2chai Talisker 10 1chai nhập về VN năm 2008 của Metro còn chai kia là 2010 hàng discount của Nội Bài loại này em có vài chai nhưng uống hết giờ chỉ còn nhõn chai, tuy nhiên trong buổi tối qua khi thẩm Talisker botled 2013 tem mới em thấy khác chai đời cũ . Cảm giác ngọt ngào của sherry nhiều hơn, ít hương vị spicy cay nồng ấm của quế, hoa hồi, thảo quả, dù vẫn rất ổn vì em vốn là fan của talisker 10 nhưng em thích chai đời cũ hơn có cụ nào uống cả hai chai mới cũ rồi như cụ Sky cho ý kiến thêm nhé
Đúng là em đã từng uống thử cả 3 loại chai Talisker 10 bao gồm: Talisker 10 2009 75cl hàng bắc Mỹ, châu Á - đây là chai bán nhiều tại thị trường VN trước đây, Talisker 10 2011 70cl hàng châu Âu - đây là chai bán tại các DFS mấy năm gần đây, và cuối cùng là chai Talisker 10 2013 của cụ B hôm vừa rồi - chai này hàng Diageo VN phân phối hiện nay.
Đầu tiên, có 1 điều em để ý thấy và dự đoán nhưng không biết có chính xác hay không, nhờ các cụ khác vào confirm giúp với em ạ. Em thấy nhà diageo và 1 số nhà khác khi đóng chai cho các thị trường khác nhau thì thường đóng chai 70cl cho thị trường Châu Âu và đóng chai 75cl cho thị trường Bắc Mỹ và Châu Á. Ngoài chai talisker 10 nói trên em còn thấy chai Caol Ila 12, Laphroaigh 10... cũng như trên. Chai LP10 cho EU thậm chí còn được đóng chai ở 40abv thay cho 43abv của các thị trường khác. Có lí do đặc biệt gì cho vụ này không các cụ nhỉ?
Nói về sự khác nhau giữa hương vị của các chai Talisker 10 này với nhau thì em cũng nhận thấy có sự khác nhau mặc dù không uống cả 3 chai cùng 1 lúc, 2 chai kia em cũng uống khá lâu rồi nên không so sánh thật chính xác được. Đúng như cụ Malt nói đấy ạ, chai Talisker 10 mới 2013 uống có cảm giác ngọt hơn 2 chai version cũ. 2 chai cũ em thấy hương vị khá tương đồng, cụ thể là hương vị đều complex hơn, vị ngọt của sherry cân bằng hơn cùng với vị cay, spicy, malty. 2 chai cũ này em với mấy người bạn đã nhiều lần ngồi cưa hết cả chai trong 1 vài tiếng đống hồ thì em nhận từ khi uống vài ly đầu tiên đến khi uống những ly cuối cùng (của cùng 1 chai), hương vị biến đổi khá nhiều mang đến sự thú vị thực sự. Những ly đầu tiên thường cảm thấy rõ vị spicy, malty, body cũng góc cạnh hơn trong khi sang đến những ly cuối thì hương vị sherry ngọt ngào, khói lăn tăn lại trội hơn hẳn, body lúc này cũng cảm giác tròn trịa hơn. Còn đối với chai Talisker 10 2013 hôm vừa rồi em vừa thử thì ngay từ ly đầu tiên đã cảm nhận được hương vị ngọt ngào, body cũng rất tròn trịa và đầy đặn. Đúng là cũng rất ngon nhưng em có cảm giác thiếu đi sự biến đổi trong chai rượu khi uống, nói cách khác có thể sự complex có bị giảm đi đôi chút so với chai cũ.
Chính vì vậy hôm vừa rồi uống chai 2013 cụ webzy cũng phải thốt lên sao chai T10 này lại ngọt ngào, tròn trịa và mượt thế, không hề giống với độ tuổi 10yo của nó. Còn chai T10 đời cũ thì theo em khi mới uống cụ sẽ cảm nhận được đúng chất 10yo của nó với nhiều vị cay nồng, sốc nổi, mạnh mẽ, gai góc và đến khi cụ làm khoảng 5, 7 ly thì em nó biến hóa và gần như là tiếp tục được mature để có được chất rượu cao tuổi hơn của chai T10 đời mới.
Nói chung T10 là 1 chai rất hay đối với em dù là chai mới hay cũ. Sự khác biệt không nhiều và vẫn có cái chất của chai T10 nổi tiếng trên toàn thế giới những người yêu scotch. Rượu đóng chai ở mức 45.8abv nhưng hoàn toàn có thể sử dụng là daily dram được (với em :)). Rượu cũng dễ kết hợp với nhiều loại thức ăn khác nhau cả mặn lẫn ngọt hoặc thậm chí là uống chay.
Trên đây là vài dòng cảm nhận của em về T10, các cụ khác xin cho thêm ý kiến trao đổi với ạ. Nhà em lúc nào cũng còn vài chai này trong tủ :)

phamhavn

Xe tải
Camus thì đúng đấy nhưng lão nặc thích dòng Albert de Montaubert vì dáng chai đẹp dù không phải là crystal :) Đi đà nẵng săn được nhiều rượu hồi không?
Nhiều anh ơi, được 2 chai Mac 30yo sherry + 5 chai Mac 15yo Fine Oak

BarleyRiver

Xe tải
Chắc là Camus hả cụ?
Ah, không phải Camus đâu cụ. Camus thì nổi tiếng nhưng hơi phổ biến quá nên nhàm. Cụ này lấy nguyên được cả một dòng cũng ko phổ biến tại Việt Nam nhưng cụ ý cũng coi là vui thôi. Cách đây chục ngày, cụ ấy tặng luôn 1 quý khách chai 1956 đúng năm sinh của khách, xong lại tìm lại chai khác bù vào. Em ko biết đã tìm lại được chưa?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ đoán khá chuẩn :) nhưng như em nói thì vintage 1973 có rồi nhưng 1974 chưa có đâm vẫn cảm thấy thiêu thiếu. Em vừa dò trên mạng tìm mẩu tin đăng về dòng vintage của Albert de montaubert nhưng không thấy nữa, có lẽ khó khăn rồi.

skywalkers

Xe buýt
Các cụ ơi. Vụ ĐS HP tháng 8 đã chốt được chưa nhỉ. Cháu nôn quá :)

phamhavn

Xe tải
Ơ thế định xuống HP tổ chức off à? Sao ko thấy thông tin j nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng