Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

webzy

Xe tải

phamhavn

Xe tải
Ngày em đi biển hành lý em gồm 03 lọ nhỏ HLP18yo, Laga12yo, Balblair26yo và 1 chai Mac 12 375ml hehe, chắc cũng đủ dùng cho 4 ngày.

NewPeace

Xe điện
em chưa được uống nên chưa biết hương vị của loại edition 15yo có khác gì với chai 15yo thông thường hay không, độ cồn của chai là bao nhiêu cụ hỉ?
Chắc chả khác nhau gì nhiều vì tiền lệch nhau có vài euro (56,9 / 52,3 của chai nâu nâu 15 mà nó lại gọi là 14 yo rich oak, chai Chivas 18 1 lit giá tận 88,1 euro), mà cái món non chill- filtered hiểu tiếng Việt sao cho sát các bác nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Chắc chả khác nhau gì nhiều vì tiền lệch nhau có vài euro (56,9 / 52,3 của chai nâu nâu 15 mà nó lại gọi là 14 yo rich oak, chai Chivas 18 1 lit giá tận 88,1 euro), mà cái món non chill- filtered hiểu tiếng Việt sao cho sát các bác nhỉ.
Chai của Cụ có độ mạnh lúc khui thùng em thấy hình nhủ 56 độ. Ắt hẳn uống phải tê hơn nhũng chai 40 or 43 độ rồi.
Non chill filtered thì cụ Clayton và Cụ Malt giải ngố rồi ạ. Đó là thuật ngữ không lọc lạnh. Tức là rượu không được dẫn qua tháp làm lạnh để loại bỏ các chất béo sinh ra trong quá trình chưng cất. Những chai không lọc lạnh thường là những chai có độ rượu mạnh tránh hiện tượng các chất béo kết tủa trong môi trường nhiệt độ thấp.

Loại này khi uống với đá thì nghe các Cụ nhà mình bảo sẽ bị vẩn đuc và chuyển màu nhưng không ảnh hưoeng đến chất lượng rượu Cu ạ
Những chai không lọc lạnh phổ biến trên TT nước ta là anh em nhà Glenmorangie

Chỉnh sửa cuối:

NewPeace

Xe điện
Non chill filtered thì cụ Clayton và Cụ Malt giải ngố rồi ạ. Đó là thuật ngữ không lọc lạnh. Tức là rượu không được dẫn qua tháp làm lạnh để loại bỏ các chất béo sinh ra trong quá trình chưng cất. Những chai không lọc lạnh thường là những chai có độ rượu mạnh tránh hiện tượng các chất béo kết tủa trong môi trường nhiệt độ thấp.

Loại này khi uống với đá thì nghe các Cụ nhà mình bảo sẽ bị vẩn đuc và chuyển màu nhưng không ảnh hưoeng đến chất lượng rượu Cu ạ
Những chai không lọc lạnh phổ biến trên TT nước ta là anh em nhà Glenmorangie
Vâng, nhà em đọc thì hiểu láng máng như bác nói dưng mà không hiểu công nghệ nầy đâm ra nghi ngờ khả năng English của mình.

MaltBrothers

Xe buýt
Về vấn đề chill filtered hay nonchill/unchill filtered thì nhà em cũng xin bổ sung thêm chút thông tin ngoài lề. Với những chai Cask strength được hiểu như là full/natural strength giữ nguyên độ mạnh của rượu khi chiết rượu ra từ thùng ủ, nhà làm rượu thường để nonchill filtered giữ lại hương vị đặc sắc của rượu có được từ thành phần chất béo hòa tan trong rượu và đương nhiên những chai Cask strength này không dành cho những tay mơ - những người mới bắt đầu thưởng thức whisky bởi với độ cồn mạnh như thế nhấp vào đã đủ xây xẩm mặt mày còn nói gì đến ngon hay không ngon :D. Rượu bán trong DFS thường có độ cồn phổ thông ở mức 40%-43%abv dễ uống để bán cho đối tượng khách du lịch là chủ yếu. Với độ cồn này hầu hết đều phải lọc lạnh để nước rượu trong vắt có màu đẹp thu hút khách mua chứ nếu không lọc lạnh dù rượu có đặc sắc hơn nhưng sẽ không hấp dẫn nhất là với những người chưa biết có khi lại coi là rượu kém chất lượng và cũng vì thế mà những chai cask strength thường không phổ biến ở DFS gặp và mua được những chai này đã là may mắn rồi. Một chai khá nổi tiếng được đánh giá là "must try before die" không lọc lạnh dù được đóng chai ở độ cồn 43%abv là chai Highland park 18yo mà em rất thích và có lòng tham vô độ :) đây là những chai đời cũ chỉ cần lắc nhẹ là thấy có khá nhiều vẩn kết tủa của các chất béo không tan được mà em nói vui là "gầu". Có lẽ vì không bắt mắt dù rượu ngon nên về sau này nhà Highland park đã cho chill filtered nên những chai Highland park 18yo mới nước rượu đã trong vắt chả có tí vẩn nào và đương nhiên nhà em chả sưu tầm làm gì. Nói như vậy nhưng em không cực đoan bởi có rất nhiều chai chill filtered rồi nhưng vẫn rất ngon thậm chí là quá ngon và nổi tiếng như Glenfarclas 30yo chẳng hạn, cho nên việc có lọc lạnh hay không thực sự cũng không ảnh hưởng gì nhiều đến chất lượng rượu các cụ sưu tầm cũng không nên bận tâm để ý làm gì ạ.
Thông thường những chai unchill filtered thường có độ cồn tối thiểu 46%abv để rượu không có kết tủa như nhà Glenmorangie đã làm tuy nhiên điều này có vẻ như không đúng lắm với những chai già tuổi mà em biết như Highland park 25yo và 30yo của nhà cụ phamhavn dù đóng chai ở độ cồn 48,1%abv nhưng rượu đầy gầu dù ở nhiệt độ thường.
@Flat: cụ có đi đón chủ tịch không nhỉ chả thấy rì pọt cho anh em biết, em nếu không bận đưa sói mẹ sói con về hải phòng chắc cũng sẽ tham gia cùng cụ đăng ký suất cửu vạn cho cụ CT ngay

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Vừa mới về đến nhà các cụ ạ.

Bay ở SGN ra đến NB lúc 12:05 sáng. Lấy hành lý xong cũng chỉ mất chừng 20 phút nữa thôi. Nhưng mất thời gian nhất là khoản chờ taxi. Tối nay trời mưa to, nhiều chuyến bay lẽ ra đến NB sớm hơn thì nghe nói phải bay vòng và chỉ xuống trước chuyến của em ít phút. Vì thế, lượng khách quá đông, ùn ứ, lại đêm hôm khuya khoắt nên taxi bị "cháy hàng". Em chờ hơn 1 tiếng mới đến lượt mình, một phần vì thấy bát nháo quá, một phần vì cũng phải nhường cho các chị ôm con nhỏ, phần nữa là phải nhường cho mấy em Tây (vì còn phải cố vớt vát tí thể diện của đất nước chứ :D ).

Mệt quá, nên em chưa kịp dỡ vali. Chưa thấy tí mùi gì thơm thơm cả. May ra thì ;) :P :D

phamhavn

Xe tải

Mệt quá, nên em chưa kịp dỡ vali. Chưa thấy tí mùi gì thơm thơm cả. May ra thì ;) :P :D
Hớ hớ mới chỉ kịp dỡ quần áo và ngửi thấy mùi nước hoa ngọt ngào ........hehhehehehee

chipchep

Xe đạp
Chủ tịch từ "thánh địa" trở về vất vả quá mà ko ai qua đón :(.

Bay ở SGN ra đến NB lúc 12:05 sáng. Lấy hành lý xong cũng chỉ mất chừng 20 phút nữa thôi. Nhưng mất thời gian nhất là khoản chờ taxi. Tối nay trời mưa to, nhiều chuyến bay lẽ ra đến NB sớm hơn thì nghe nói phải bay vòng và chỉ xuống trước chuyến của em ít phút. Vì thế, lượng khách quá đông, ùn ứ, lại đêm hôm khuya khoắt nên taxi bị "cháy hàng". Em chờ hơn 1 tiếng mới đến lượt mình, một phần vì thấy bát nháo quá, một phần vì cũng phải nhường cho các chị ôm con nhỏ, phần nữa là phải nhường cho mấy em Tây (vì còn phải cố vớt vát tí thể diện của đất nước chứ :D ).

MaltBrothers

Xe buýt

Chào mừng cụ đã trở về an lành và quan trọng là va li không có mùi thơm ngào ngạt của rượu whisky cao tuổi :D Hải phòng mưa rền rĩ chán quá nên nếu chiều tạnh em sẽ lượn đi hunter một tí xem có được son như cụ winecellar không.

Mà cụ ra muộn quá đâm cụ Flat không thiết kế được vụ đón tiếp như ý, khi cụ ý gọi cho nhà em thì nhà em đã ở trên xe về hải phòng rồi nhưng em nghĩ nguyên do chính là do cụ ý không đón được thư ký của BSC đi cùng thôi chứ chả vì lý do nào hết :D

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
chao mung cu CT da tro ve,

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cai mon do cu co thich ko em dat cho cu them 6 chai nua, nhung ma cu phai cho khoang 3 tuan moi co, hang DFS, ko co hop

MaltBrothers

Xe buýt
Cai mon do cu co thich ko em dat cho cu them 6 chai nua, nhung ma cu phai cho khoang 3 tuan moi co, hang DFS, ko co hop
cụ lại cứ toàn để lộ thiên cơ thế này thi chít lịch tối mai không có gì thay đổi nhé cụ. mà tại cụ lấn sân cụ phamhavn ở dưới Hải Phòng nên cụ ý bức xúc phải lọ mọ vào tận đà nẵng săn rượu hồi đấy cụ ạ. Vừa kể với em là leo lên máy bay rồi

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
hihi, em xin lỗi cụ Phamha nhé, chắc cụ Phamha có đầy gầm giường rồi cho nên cụ ấy không nhét thêm được nữa thị mới đến lượt em chứ

MaltBrothers

Xe buýt
Nhân cụ CT nói chuyện về sự bát nháo ở Nội Bài và cụ ý nhường taxi cho phụ nữ con nhỏ và .... mấy em gái tây xinh đẹp em cũng cảm thấy buồn vì ý thức cộng đồng của số đông người việt mình quả là có kém tuy nhiên cụ không chỉ ở An nam mà nước ngoài cũng có nếu chứ nếu là bình thường thi làm gì có đoạn clip video mà em có đọc trong cafe OF lại thấy đường link này gửi các cụ xem chơi
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=nwAYpLVyeFU

jackal76

Xe tải
Chào mừng CT an toàn trở về nhà.

Clayton

Xe điện
Em vừa mới ngủ dậy được hơn 1h. Bên UK, lúc đó mới là 7h sáng.

Hóa ra vẫn có tí mùi thơm thơm, các cụ ạ. Lát nữa em mở ra xem thế nào :(

MaltBrothers

Xe buýt
Em vừa hẹn hò với cụ webzy xong tí nữa sẽ lượn lờ đánh cafe cà pháo tí và săn ...... em tây dưới hải phòng nhân lúc cụ phamhavn buồn tình đi đà nẵng chơi :D

@ cụ CT: cụ nói làm em đâm lo tợn, hị hị

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng