Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuongle

Xe tải
Em đã nhận Port Askaig 30yo Cask Strength giá 200 GBP các cụ nhé. Mấy anh TWE nói với em là chai này tuyệt vời lắm. Chai Glencadam 1977 32yo (Douglas Laing - Old & Rare Platinum) thì em sẽ nhận hàng trưa nay.

Em vừa nhận được thông báo bị gout nhẹ sáng nay, nghe tin này thôi đành chép miệng lý cố nốt vậy... :))

skywalkers

Xe buýt
Vâng, cụ Flat, tự giao nhiệm vụ cho bản thân - chăm sóc TK của CT.

Các cụ ở nhà, ngồi uống rượu, lướt web ngắm chai.

Em được phân công ra chân máy bay, đón CT. Cám ơn các cụ đã tin tưởng, giao trọng trách cao cả

Trước khi nhận được nhiệm vụ này : CT đã mật lệnh riêng từ bển về : mem nào ra tận SB đón CT, "hôn tay" CT đầu tiên, sẽ được 1 chai 180ml, hàng thuộc " rare reserve" :)

Các cụ không tranh nhau nhé.
Cụ Flat bảo em cụ ý ở nhà chăm TK tốt còn được cả chai 700ml Extra Rare cơ cụ ạ. Em hóng với cụ Flat roài...

tauluon

Xe buýt
Ái chà ... Nhà mới mát tay thật Bẵng một tý mà đã leo lên tới tầng năm rồi. Chủ tịch sướng thật .. Cứ như đón nguyên thủ quốc gia.%-(

MaltBrothers

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi uống nhiều có đỡ good không ợ ?
Gout nhá cụ, uống nhiều nhưng phải ăn ít đi thì quả là có đỡ đấy ạ nhưng em e là tuy đỡ nhưng sẽ sớm đi gặp các cụ tổ tiên đấy. Khiếp các cụ chém vãi hàng, mới có từ trưa đến giờ làm một phát lên tận tầng 5, nếu mà mấy cái dự án bất động đậy (sản) nó cũng xây tốc độ như thế này thì quả là được nhờ các cụ nhỉ.

Phập

Xe điện
Các cụ cho em hỏi cái chai rượu uýt ki 38 năm có phải là Single Mom không vậy ? Em được tặng một chai mà cũng chả dám mở vì thấy bảo đắt lắm chỉ cho ó khỏa thân để ngắm thôi. Em đang tính uống đại đi rồi đổ nước luộc lá chuối vào bầy cũng đẹp :102:

MaltBrothers

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi cái chai rượu uýt ki 38 năm có phải là Single Mom không vậy ? Em được tặng một chai mà cũng chả dám mở vì thấy bảo đắt lắm chỉ cho ó khỏa thân để ngắm thôi. Em đang tính uống đại đi rồi đổ nước luộc lá chuối vào bầy cũng đẹp :102:
Cụ show cái ảnh lên đi ạ xem nó là loại gì thì nhà em mới chém được. Em dự chắc là chai Chivas 38 năm, chai này là ceramic nên cụ cứ từ tốn uống hết rồi đậy nắp chả cần đổ nước gì vào bầy vẫn đẹp lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Phập

Xe điện
Cụ show cái ảnh lên đi ạ xem nó là loại gì thì nhà em mới chém được. Em dự chắc là chai Chivas 38 năm, chai này là ceramic nên cụ cứ từ tốn uống hết rồi đậy nắp chả cần đổ nước gì vào bầy vẫn đẹp lắm.
Chai thủy tinh cụ ạ, nó có cái hộp với mẩu giấy bóng kính thò ra ngoài, có cả quyển sách hướng dẫn bằng tiếng tây nữa cụ ạ :( em cứ loanh quanh với nó suốt, uống không uống, uống không uống....lấn cấn mãi chưa quyết nổi :(

Vulcan V70

Xe trâu

Chai thủy tinh cụ ạ, nó có cái hộp với mẩu giấy bóng kính thò ra ngoài, có cả quyển sách hướng dẫn bằng tiếng tây nữa cụ ạ :( em cứ loanh quanh với nó suốt, uống không uống, uống không uống....lấn cấn mãi chưa quyết nổi :(
Phải uống thử mới biết được Cụ ợ! Hôm nào các cụ BSC họp Cụ vác đến nhá!=))

Phập

Xe điện
Phải uống thử mới biết được Cụ ợ! Hôm nào các cụ BSC họp Cụ vác đến nhá!=))
Ối giời chết chết chết, có tới sáu bảy thằng bạn em đang săn em đòi uống thử rồi đòi xin cả vỏ chai, vậy em mang tới BSC thì em có được chắt một ít mang về cho chúng nó uống không hả cụ ? Em đã hứa cho chúng nó uống thử mỗi thằng một hớp thôi rồi cụ ạ :( mấy lị cái vỏ chai em muốn giữ để khoe khoang tẹo :P

Philip Tèo

Xe máy
Cụ CT có ghé Glenfarclas và GM ko ạ? có gì hay ko cụ kể cho anh em nghe với

MaltBrothers

Xe buýt
Ối giời chết chết chết, có tới sáu bảy thằng bạn em đang săn em đòi uống thử rồi đòi xin cả vỏ chai, vậy em mang tới BSC thì em có được chắt một ít mang về cho chúng nó uống không hả cụ ? Em đã hứa cho chúng nó uống thử mỗi thằng một hớp thôi rồi cụ ạ :( mấy lị cái vỏ chai em muốn giữ để khoe khoang tẹo :P
Cụ nói đâm nhà em tò mò cụ post ảnh của chai đó lên đi cụ.

Clayton

Xe điện
Cụ CT có ghé Glenfarclas và GM ko ạ? có gì hay ko cụ kể cho anh em nghe với
Có ạ.

Em ghé Nhà Benromach trước, sau đo mới đến Nhà Glenfarclas.

Em đến Inverness vào chiều 15/7. Anh Graham của Nhà Tomatin đón tại Sân bay và đưa đi ăn tối, sau đó ngủ tại Guest House Glenan Lodge ngay cạnh Nhà Tomatin. Sáng hôm sau, em thăm Nhà Tomatin, được bác Distillery Manager dẫn đi một lượt. Sau đó, anh Graham đưa em quay lại Sân bay để thuê xe ô-tô. Sau khi có xe, em tự lái đến Nairn --> Forres --> Elgin --> Rothes, sau đó dừng lại nghỉ 02 đêm tại Thị trấn cổ kính Aberlour.

Trên đường đi đến Aberlour, em đi qua Forres, tiện đường, em ghé thăm Nhà Benromach vì Nhà này nằm ngay gần tuyến đường quốc lộ A96 mà em chạy xe.

maihainam

Xe tăng
các cụ này xây nhà nhanh thật cái nhà số 5 mà đã sắp xong tầng thứ 6 rồi!!

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Khi đến Nhà Benromach, em là người đầu tiên ghé thăm Nhà này trong ngày. Em vào Visitor Center, giới thiệu tên tuổi, quê quán, giới thiệu BSC và giới thiệu về Nhà nhập khẩu Lotus Food đang nhập các sp Benromach về VN. Tuy nhiên, các bác ở đây không biết gì về vụ này hết. Không sao cả, vì đây là lựa chọn của em. Em trả tiền 5 Bảng theo giá vé thông thường để đi tham quan. Với chỉ 5 Bảng, như một visitor thông thường, em được một bác nhiều tuổi dẫn đi xem Nhà chưng cất độc đáo của họ. Benromach là Nhà chưng cất nhỏ nhất ở Vùng Speyside. Nếu tính cả Scotland, thì đây là Nhà nhỏ thứ nhì. Bác này là một Người về hưu, sống cả đời ở Forres, ngay gần Nhà chưng cất, nên rất yêu mến Benromach. Bác dẫn em đi tham quan với thái độ rất chu đáo, cẩn trọng, nhẹ nhàng, đầy đủ, kiên nhẫn.

Khi em kết thúc Public Tour, quay trở lại Visitor Center để thưởng thức 02 ly rượu (đây là mức Tiêu chuẩn cho mọi visitor, sau khi đã trả 5 GBP), trong đó, 1 ly là 10yo, 1 ly là Traditional.

Clayton

Xe điện
Đang trò chuyện rất vui vẻ, đột nhiên có 1 bác già hơn bác Tour Guide ngập ngừng tiến đến bên em. Bác nói: "Chào mừng anh đến với Benromach. Chúng tôi rất xin lỗi, vì chúng tôi vừa nhận được email từ VN sáng nay, nên không biết là anh đã ở đây". Rồi em để ý thấy bác ấy tiến lại chỗ bác Tour Guide nói chuyện gì đó có vẻ trách móc. Em nghe loáng thoáng, đại ý là: Đây là một Khách quan trọng từ VN sang, là Chủ tịch CLB BSC, nơi có Nhà nhập khẩu của chúng ta trong Ban Điều hành. Bác Tour Guide phân bưa rằng đó không phải là lỗi của bác ấy, vì bác ấy đâu có biết. Bác ấy nói rằng thấy em tự lái xe đến, tự mua Tour như một khách thông thường. ;)

Clayton

Xe điện
Em thấy thế liền kéo cả 3 bác này lại (có một bác nữa, nghe nói sang Tháng Tám sẽ đi du lịch VN với một đoàn gồm nhiều cụ già là bạn thân của nhau). Em nói đây không phải là lỗi của bác Tour Guide, và thực ra thì sáng nay bác ấy đã cung cấp service cho visitor rất tuyệt vời, rất chu đáo. Em nói rằng, em tiện đường đi Elgin nên ghé thăm luôn, và xác định sẽ mua Tour như 1 khách thông thường. Em kéo 3 bác lại chụp ảnh chung với em.

Clayton

Xe điện
Sau đó, bác đến sau (bác phát hiện ra em là người của BSC) lại bàn chỗ em ngồi, hỏi em là em có muốn thử 2 sản phẩm đặc biệt không? Em hỏi: đó là những sản phẩm nào ạ? Bác ấy chỉ lên trên giá: Benromach Vintage 1969, loại này đã xuất sang VN, và Benromach Vintage 1973. Em cười rất tươi, đương nhiên là đồng ý. Em ngồi nhâm nhi, thưởng thức 2 ly Benromach hảo hặng này. Sau đó, bác ấy ngại ngùng nhét vào tay em 5 GBP và rất lúng túng nói rằng Nhà Benromach không thể lấy của em 5 GBP này được. Em đưa lại và nói rằng em chỉ là 1 visitor thông thường, vì yêu mến Benromach mà ghé thăm, chứ không muốn được đối đãi quá đặc biệt. Nhưng bác kia nhất định không nghe. Bác ấy còn nhét vào trong chiếc túi nhỏ cho em 1 chai con Benromach 10yo 200cl để em làm ấm lòng mình trong những đêm Speyside trở lạnh. :)

Clayton

Xe điện
Khi ra về, em ra đến cửa, bác ấy lại kéo lại: "Anh viết mấy dòng trong sổ Lưu niệm nhé. Anh là người Việt Nam đầu tiên đến đây". Em rất cảm động và viết lại mấy dòng tình cảm và trân trọng đối với Nhà này.

Sau đó em lại rong ruổi, một mình một ngựa đến Elgin rồi sau đó đến Abelour khi trời đã sang đêm. Trên đường đi, em đã ghé thăm được Nhà Glen Moray, Linkwood, BenRiach, và Longmorn.

Về đến Khách sạn Aberlour Hotel (cách Nhà chưng cất Aberlour chỉ mấy phút đi bộ), em check mail và lúc đó mới thấy thư trả lời của G&M gửi cho cụ Tèo. Trong thư, họ nói rất kỹ là sẽ đón em tại Sân bay Inverness để đưa về Nhà Benromach vào sáng 18/7. Ôi, nếu theo cách này, chắc em sẽ có 1 tour đặc biệt theo cách mà em đã có với Nhà Tomatin. Tuy nhiên, sáng hôm ấy em đã tự làm 1 tour ngẫu hứng. Ngẫu hứng vì chẳng đành lòng phóng xe vụt qua Forres mà không ghé thăm Nhà chưng cất tuyệt đẹp và rất quyến rũ này.

Khi rời Nhà Benromach, các bác ấy có dặn em là nên ghé vào Trụ sở và các shop của Nhà G&M tại Elgin, nhưng do sợ đến Aberlour khi đã quá khuya, nến em không dừng lại ghé thăm nơi đó. Tiếc thật!

Trạng thái
Thớt đang đóng