Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BarleyRiver

Xe tải
Theo email của Mr. Fed Douglas Laing. Hiện tại 3 lò rượu sau đang được dân sưu tầm trên toàn thế giới quan tâm và ngày càng đắt: ( Ardbeg, Macallan, Springbank). Cũng giống như lò Port Ellen rượu ngày càng qúy gía
Port Ellen là nhà rượu ko còn tồn tại nữa, mà lại thuộc Islay, chắc là mỗi ngày sẽ một hiếm. Có lẽ độ quý hiếm sẽ từ từ hơn hẳn các nhà khác 1 bậc. Vậy mà em thấy ở BSC các cụ có nhiều ghê. Như cụ Bảo thì có cả dãy, quý quá.
Tiện đây em xin giới thiệu 1 chai được 30yo. Chai này đóng chai năm ngoái.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Chai này của cụ qúy hiếm qúa. Em thật khâm phục cụ

BarleyRiver

Xe tải
Chai này của cụ qúy hiếm qúa. Em thật khâm phục cụ
Cụ có cả dãy mà vẫn động viên em. Cảm ơn cụ.
Nói về ý kiến của các nhà IB, hiện tại đúng như cụ Bảo cho biết, có xu hướng rượu của mấy nhà Adberg, Macallan, SpringBank để cất trữ ngày càng đắt đỏ. Như Macallan tự đóng chai bán ra ngày càng đắt thì bán cho các nhà IB cũng ko thể rẻ được. Adberg và Springbank cũng vậy. Chính Springbank, em nhớ mấy chai ít tuổi mà giá rất cao.
Nhân tiện xin giới thiệu với các cụ chai Macallan IB này. Một cặp 2 chai nên em cũng bóc 1 chai để nếm qua.

JendaBSC

Xe máy
Các cụ ơi em nhờ các cụ giúp em với ạ! Chẳng là papa em được ông anh rể người Anh, đợt cưới chị em xách về tặng chai rượu... Em thì chưa bao giờ thấy cái chai đó. Đây là chai được mua về từ London và đem về VN vào đầu năm 2011. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu thì em biết đây là chai rượu rất đáng để ai yêu rượu và thích rượu nhiều tuổi đáng có trong bộ sưu tập, mà bố em thì ko am hiểu nên Bác nào thích thì có thể qua khuân hộ em với. Dưới đây em viết vài thông tin về chai đó cho các bác Hình dung bởi em ko thể up Hình Chụp lên được ý a. Em ko biết dùng iPad up ạ. Nếu bác nào thích thì cứ mạnh dạn nha.
Strathisla 40yo G&M (Gordon & MacPhail)
Đây là một chai rượu nhiều tuổi (40 tuổi) được làm tại Nhà Strathisla ủ trong hai thùng gỗ sồi Tây Ban Nha đã từng dùng để ủ rượu vang sherry, một thùng là loại first fill (ủ whisky Scotland lần đầu tiên) và một thùng là loại second fill (ủ whisky lần thứ hai). Vì thế, rượu không quá đậm hương vị sherry và quá ngọt ngào như loại rượu chỉ được ủ lâu trong thùng first fill sherry. Ngược lại, hương vị rượu hấp dẫn, nhiều tầng, nhiều lớp và có dải hương vị khá rộng.
Nhà Strathisla là một Nhà làm rượu giữ vị trí trung tâm của Công ty Chivas Brothers (thuộc Tập đoàn Pernod Ricard). Cũng tại nơi này, các dòng rượu Chivas Regal và Royal Salute nổi tiếng khắp thế giới được sáng tạo ra, được blending và đem đi đóng chai.
Rượu Strathisla được ủ lâu trong thùng sherry như chai này là thành phần không thể thiếu để blending nên những dòng Royal Salute, kể cả chai 100 Casks Selection và chai 38yo Destiny.
Không có thông tin về năm chưng cất của rượu được đóng chai trong mẫu 40yo này, nhưng chai này được đóng chai vào năm 2009. Như vậy, rượu single malt này có thể đã được chưng cất vào năm 1969.
Chai này cách đây khoảng 2 năm được bán khá rộng rãi tại các Trang bán lẻ nổi tiếng như The Whisky Exchange, Master of Malts, Royal Mile Whiskies… Nhưng từ khoảng 1 năm nay, do số lượng có hạn, nên các trang này đồng loạt hết hàng. Tại một số địa chỉ sưu tầm rượu của Châu Âu, chai này và một số version rượu nhiều tuổi Strathisla khác (cùng là loại được Nhà G&M đóng chai) đã tăng giá không ngừng, thậm chí có những chai tăng giá lên gần 3 lần sau 2 năm.
Em hỏi mấy anh ở BSC mình và được biết là chai này trước đây cũng đã từng được nhập về VN và có bán tại một Cửa hàng nổi tiếng (em xin dấu tên Cửa hàng đó nhé), nhưng hiện nay đã hết hàng. Các anh ấy cho biết là một số địa chỉ còn chai này và chính nơi nhập về và bán chai này trước đây đang bán chai này với mức giá khoảng 14 triệu VND. Đó có thể vẫn là mức giá hợp lý cho một chai rượu đặc biệt - rượu nhiều tuổi và hiếm, có số lượng đóng chai hạn chế.
Em mượn tạm nội dung ghi nhận hương vị rượu trên trang Royal Mile Whiskies để các cụ tham khảo:
http://www.royalmilewhiskies.com/product.asp?pf_id=0010000018257
STRATHISLA 40 Year Old

A 40 year old bottling of Strathisla by Gordon & MacPhail. This is great value for a whisky of this age! Matured in first fill and refill sherry casks.

Staff Tasting Notes

Nose: Nice fruity notes. Crisp pears, raspberries and orange zest gently move into a drier woodiness with fir cones and resin. Some syrupy sweetness with dark brown sugar and cola concentrate with extra lavender. Water lightens it (of course) but gives it a pleasing effervescence and a metallic dry roasted peanuts note.

Palate: Big initial burst of fruit with a waxy centre. A slightly bitter follow up with a healthy dose of wood smoke. This is all complimented with a typical sherry style flavour of spiced raisins. Water calms it down too much with many of the notes disappearing. A bit more astringent fruit comes through with some gooseberries and rhubarb.

Comments: A dry, yet syrupy, finish tops this off as an ace dram for almost everyone. Sherry done in moderation is a wonder to behold.

Gordon & MacPhail Tasting Notes

Undiluted Nose: Rich fruit with sweet, caramel edge. Some smoky, burnt wood aromas. Palate: Smoky with spicy fruit flavours. Drying. Smoky with fruity notes & a waxy, floral element. Some sweetness - coffee creams.

Diluted Nose: Fruit - sherry wood with a subtle smokiness. Palate: The sherry notes slowly begin to dominate.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Các cụ ơi em nhờ các cụ giúp em với ạ! Chẳng là papa em được ông anh rể người Anh, đợt cưới chị em xách về tặng chai rượu... Em thì chưa bao giờ thấy cái chai đó. Đây là chai được mua về từ London và đem về VN vào đầu năm 2011. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu thì em biết đây là chai rượu rất đáng để ai yêu rượu và thích rượu nhiều tuổi đáng có trong bộ sưu tập, mà bố em thì ko am hiểu nên Bác nào thích thì có thể qua khuân hộ em với. Dưới đây em viết vài thông tin về chai đó cho các bác Hình dung bởi em ko thể up Hình Chụp lên được ý a. Em ko biết dùng iPad up ạ. Nếu bác nào thích thì cứ mạnh dạn nha.
Strathisla 40yo G&M (Gordon & MacPhail)
Đây là một chai rượu nhiều tuổi (40 tuổi) được làm tại Nhà Strathisla ủ trong hai thùng gỗ sồi Tây Ban Nha đã từng dùng để ủ rượu vang sherry, một thùng là loại first fill (ủ whisky Scotland lần đầu tiên) và một thùng là loại second fill (ủ whisky lần thứ hai). Vì thế, rượu không quá đậm hương vị sherry và quá ngọt ngào như loại rượu chỉ được ủ lâu trong thùng first fill sherry. Ngược lại, hương vị rượu hấp dẫn, nhiều tầng, nhiều lớp và có dải hương vị khá rộng.
Nhà Strathisla là một Nhà làm rượu giữ vị trí trung tâm của Công ty Chivas Brothers (thuộc Tập đoàn Pernod Ricard). Cũng tại nơi này, các dòng rượu Chivas Regal và Royal Salute nổi tiếng khắp thế giới được sáng tạo ra, được blending và đem đi đóng chai.
Rượu Strathisla được ủ lâu trong thùng sherry như chai này là thành phần không thể thiếu để blending nên những dòng Royal Salute, kể cả chai 100 Casks Selection và chai 38yo Destiny.
Không có thông tin về năm chưng cất của rượu được đóng chai trong mẫu 40yo này, nhưng chai này được đóng chai vào năm 2009. Như vậy, rượu single malt này có thể đã được chưng cất vào năm 1969.
Chai này cách đây khoảng 2 năm được bán khá rộng rãi tại các Trang bán lẻ nổi tiếng như The Whisky Exchange, Master of Malts, Royal Mile Whiskies… Nhưng từ khoảng 1 năm nay, do số lượng có hạn, nên các trang này đồng loạt hết hàng. Tại một số địa chỉ sưu tầm rượu của Châu Âu, chai này và một số version rượu nhiều tuổi Strathisla khác (cùng là loại được Nhà G&M đóng chai) đã tăng giá không ngừng, thậm chí có những chai tăng giá lên gần 3 lần sau 2 năm.
Em hỏi mấy anh ở BSC mình và được biết là chai này trước đây cũng đã từng được nhập về VN và có bán tại một Cửa hàng nổi tiếng (em xin dấu tên Cửa hàng đó nhé), nhưng hiện nay đã hết hàng. Các anh ấy cho biết là một số địa chỉ còn chai này và chính nơi nhập về và bán chai này trước đây đang bán chai này với mức giá khoảng 14 triệu VND. Đó có thể vẫn là mức giá hợp lý cho một chai rượu đặc biệt - rượu nhiều tuổi và hiếm, có số lượng đóng chai hạn chế.
Em mượn tạm nội dung ghi nhận hương vị rượu trên trang Royal Mile Whiskies để các cụ tham khảo:
http://www.royalmilewhiskies.com/product.asp?pf_id=0010000018257
STRATHISLA 40 Year Old

A 40 year old bottling of Strathisla by Gordon & MacPhail. This is great value for a whisky of this age! Matured in first fill and refill sherry casks.

Staff Tasting Notes

Nose: Nice fruity notes. Crisp pears, raspberries and orange zest gently move into a drier woodiness with fir cones and resin. Some syrupy sweetness with dark brown sugar and cola concentrate with extra lavender. Water lightens it (of course) but gives it a pleasing effervescence and a metallic dry roasted peanuts note.

Palate: Big initial burst of fruit with a waxy centre. A slightly bitter follow up with a healthy dose of wood smoke. This is all complimented with a typical sherry style flavour of spiced raisins. Water calms it down too much with many of the notes disappearing. A bit more astringent fruit comes through with some gooseberries and rhubarb.

Comments: A dry, yet syrupy, finish tops this off as an ace dram for almost everyone. Sherry done in moderation is a wonder to behold.

Gordon & MacPhail Tasting Notes

Undiluted Nose: Rich fruit with sweet, caramel edge. Some smoky, burnt wood aromas. Palate: Smoky with spicy fruit flavours. Drying. Smoky with fruity notes & a waxy, floral element. Some sweetness - coffee creams.

Diluted Nose: Fruit - sherry wood with a subtle smokiness. Palate: The sherry notes slowly begin to dominate.
Nghe e tả anh đã muốn uống rồi.
http://www.masterofmalt.com/whiskies/strathisla-40-year-old-whisky/
Đây là chai của em đúng không. Nếu đúng thì em mang qua cho anh và vài cụ nữa thử uống xem thế nào. Cụ Malt, cụ Sky, cụ Jack... Cho em ý kiến nhé

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ có cả dãy mà vẫn động viên em. Cảm ơn cụ.
Nói về ý kiến của các nhà IB, hiện tại đúng như cụ Bảo cho biết, có xu hướng rượu của mấy nhà Adberg, Macallan, SpringBank để cất trữ ngày càng đắt đỏ. Như Macallan tự đóng chai bán ra ngày càng đắt thì bán cho các nhà IB cũng ko thể rẻ được. Adberg và Springbank cũng vậy. Chính Springbank, em nhớ mấy chai ít tuổi mà giá rất cao.
Nhân tiện xin giới thiệu với cáyc cụ chai Macallan IB này. Một cặp 2 chai nên em cũng bóc 1 chai để nếm qua.
Cụ nếm cụ thấy thế nào cụ cụ cho em dòng

JendaBSC

Xe máy
Nghe e tả anh đã muốn uống rồi.
http://www.masterofmalt.com/whiskies/strathisla-40-year-old-whisky/
Đây là chai của em đúng không. Nếu đúng thì em mang qua cho anh và vài cụ nữa thử uống xem thế nào. Cụ Malt, cụ Sky, cụ Jack... Cho em ý kiến nhé
Vâng anh ạ, đúng chai đó đấy. Papa em bảo nếu câu lạc bộ mấy anh muốn lấy thì papa em sẽ để lại cho CLB thương thức với giá giảm đi một chút so với giá trên ạ. Em cũng không rành lắm nên Anh Bảo và các anh cứ cho ý kiến ạ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Vâng anh ạ, đúng chai đó đấy. Papa em bảo nếu câu lạc bộ mấy anh muốn lấy thì papa em sẽ để lại cho CLB thương thức với giá giảm đi một chút so với giá trên ạ. Em cũng không rành lắm nên Anh Bảo và các anh cứ cho ý kiến ạ.
Cám ơn em nhiều. Anh trêu em thế thôi, chai rượu quý hiếm như thế này em nên bảo Papa em đừng bán, bán đi tiếc lắm, để dành mai kia cho rể quý uống sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều.

JendaBSC

Xe máy
Cám ơn em nhiều. Anh trêu em thế thôi, chai rượu quý hiếm như thế này em nên bảo Papa em đừng bán, bán đi tiếc lắm, để dành mai kia cho rể quý uống sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều.
Chính vì nó quý và hiếm như thế nhưng lại không được ở trong tay của người hiểu về nó thì còn phí hơn a ạ. Mà với một chai mà a Bảo và cả cụ CT nhận xét rất đáng để sưu tầm cho những người sành rượu nên em đăng lên để tìm Chủ nhân cho nó. Chứ nhà em ko có chỗ để cứ vứt xó thui ạ.

jackal76

Xe tải
Port Ellen là nhà rượu ko còn tồn tại nữa, mà lại thuộc Islay, chắc là mỗi ngày sẽ một hiếm. Có lẽ độ quý hiếm sẽ từ từ hơn hẳn các nhà khác 1 bậc.
Tiện đây em xin giới thiệu 1 chai được 30yo. Chai này đóng chai năm ngoái.
Chai Port Ellen 30y IB (WM), quý hiếm quá.

Xin post họ hàng với chai của Cụ. Xem 2 hình này, có lẽ người phương Tây hiểu được, sao khái niệm " con cháu, con bác" ở VN tồn tại và thay đổi trong cách xưng hô.

Chai của cháu, nhiều tuổi hơn nhưng khiêm tốn cũng phải gọi chai của Cụ Barley bằng chú, nếu không phải bằng bác :), dù cũng thuộc nhóm " Silver Medals" của Malt Maniac 2012.

free image hosting

BarleyRiver

Xe tải
Chai Port Ellen 30y IB (WM), quý hiếm quá.

Xin post họ hàng với chai của Cụ. Xem 2 hình này, có lẽ người phương Tây hiểu được, sao khái niệm " con cháu, con bác" ở VN tồn tại và thay đổi trong cách xưng hô.
Chai của cháu, nhiều tuổi hơn nhưng khiêm tốn cũng phải gọi chai của Cụ Barley bằng chú, nếu không phải bằng bác :), dù cũng thuộc nhóm " Silver Medals" của Malt Maniac 2012.

free image hosting
Oh, cụ cứ nói quá. Chai của cụ 38yo thì nhiều tuổi hơn khá nhiều nên giá trị lắm. Cụ chụp nhỏ quá nên em nhìn ko rõ. Tuy nhiên theo miêu tả của cụ thì chắc đó là chai Bunnahabhain, cũng của Islay. Em thấy chai đó còn được giải của MaltManiac chứ chai em post có giải gì đâu. Giá cụ chụp cái ảnh rõ rõ hơn chút thì hay quá.

BarleyRiver

Xe tải
Mợ Jenda có chai 40 yo của Strathisla đúng là của hiếm. Em cũng thích nhà này cũng có 1, 2 chai, nhưng ko đúng như của mợ Jenda. Tuy nhiên, có chai này thì có vẻ tương đồng hơn. Đây là chai GlenKeith cũng 40yo thuộc bộ sưu tập Sestante của Silver Seal. Về Sestante thì cũng đã có lần em giới thiệu với các cụ chai Bunnahabhain rồi. Tuy nhiên, về Glen Keith thì cũng có nhiều thú vị. Trước hết, đây là nhà rượu đóng đô cùng 1 nơi với Strathisla, sát nhau, cùng thuộc sở hữu của Chivas Brothers, sau đó cũng được chuyển sang Pernod Ricard. Chính rượu của nhà Strathisla, sau khi chưng cất thường được ủ tại hầm của nhà GlenKeith.
GlenKeith thì ko chỉ là nhà chưng cất đơn thuần, mà còn được Chivas Brothers sử dụng như 1 nơi thí nghiệm, tạo ra sản phẩm mới, áp dụng quy trình sx mới. Thậm chí, ban đầu GlenKeith còn được lắp đặt theo quy trình chưng cất 3 lần (triple). Đây là quy trình khác thường so với đặc trưng của vùng Speyside, mà thiên về nét đặc thù của vùng LowLand.

GlenKeith bị đóng cửa suốt từ năm 1999. Và thật sự chỉ mới mở cửa trở lại từ tháng 6 năm nay. Tức là mới được vài tháng. Mặt khác Chivas Brother chủ yếu dùng rượu nhà này (cũng tương tự Strathisla) làm thành phần Blend, do đó, nhiều năm qua ko có nhiều rượu của nhà này trên thị trường. Và khi bán ra đều được yêu thích với đặc thù nhà rượu silent.
Chai này được đóng chai năm 2011, tức là trong giai đoạn Silent, nên cũng được chờ đón.
Tóm lại, Strathisla 40yo và GlenKeith 40yo đứng cạnh nhau thì chắc là cũng có chút thú vị.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Trưa nay thật tuyết. Cả bia và că rượu. Cái gì cũng xứng đáng. Ngẫu nhiên và thật sự "ngẫu nhiên". Cảm ơn cụ B nhiều nhé=P~=P~
Dạ. Em cố gắng mang nhưng loại đồ uống tinh hoa nhất thế giới cho các cụ thưởng thức.

Insu

Xe tải
Không biết HN thời tiết như thế nào các cụ, em ở Vinh tự kỷ vì mưa rồi,góp vui với các cụ ít hương vị bình dân miền Tây

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Không biết HN thời tiết như thế nào các cụ, em ở Vinh tự kỷ vì mưa rồi,góp vui với các cụ ít hương vị bình dân miền Tây
Thời tiết Hà Nội thời điểm này rất đẹp cụ ah, thời tiết hơi se lạnh không mưa rất hợp vào dịp cuối tuần tụ tập với nhau. Chai rượu của cụ lạ quá, cụ uống hương vị thế nào cụ ơi

Insu

Xe tải
Nói thật các cụ là nhà em tuyền xơi cuốc lủi nhà trồng được, cái này thì có anh bạn tặng, Jack Daniel cụ ạ.Trình thẩm rượu của em không được tinh tế như các cụ nên cũng không biết phán như thế nào, em thấy mùi cũng khá gợi, vào họng có vẻ hơi khắt lúc đầu nhưng tuồn tuột lúc sau ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng