Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

NQH71

Xe hơi
Hàng này giờ hiếm phết rồi đấy cụ. Version này sản xuất năm 2004 và hiện tại đã ngừng rồi. Nhà này hiện tại chỉ còn sản xuất 12 với nồng độ cồn phổ thông thôi. Em chưa được thẩm chaimo này nhưng xem review thì cũng ở mức độ khá (điểm đánh giá ở mức 82-84/100). Về cách uống thì cụ lần theo mạch bài của BSC nhé. Ngay trong nhà số 10 này cũng đã có một cụ hỏi về cách uống rượu cask strength rồi. Cụ lưu ý là không nên uống ngụm lớn và nuốt ngay nhé vì nó có thể làm cho cụ bị sốc và vòm miệng bị tê dại vì độ cồn. Cụ nhớ thưởng thức 2 lần. Một lần uống neat (không cho thêm nước) và một lần cho thêm một vài giọt nước vào xem nó khác nhau như thế nào.
Vâng, Cảm ơn Cụ Thumotty. Các Cụ ở trong thớt này đam mê và nhiệt tình quá !!!

thumotty

Xe buýt
Vâng, mời cụ lúc rỗi rãi ghé qua thớt của nhà BSC trao đổi. Nếu được mời cụ tham gia các buổi offline của bọn em. Thông tin thường xuyên được cập nhật trên diễn đàn ạ.

avn

Xe điện
Cháu hỏi nhờ các cụ: Trong mấy dòng 12yo thông dụng như Ballantine's, Chivas, JW Black thì chọn con nào êm và mượt, cháu thử thì nghiêng về con Ballantine's liệu có đúng ko? Và nếu so dòng trên 1 chút là Chivas 18, Ballantine's 17 thì con nào hay hơn, và nếu cho con Gold Label Reserved (không phải Gold 18yo) vào họ này thì có ngang bằng ko?

Thỉnh thoảng cháu phải đi khách khứa, cũng chỉ cố đến mấy nhãn thông dụng đó thôi, cố dần từ kiểu trâu bò ăn hoa mẫu đơn sang kiểu tinh tế hơn chút. Hoặc nhờ các cụ tư vấn giúp mấy loại tương tự giá cả hợp lý, vì giờ suy thoái tiền nong hẻo quá.

Cám ơn các cụ.

avn

Xe điện
Vodka cháu thấy 100% ướp lạnh uống ngon hơn, vậy với Whisky có áp dụng vụ để vào ngăn lạnh trước khi uống không các cụ? Hay là để lạnh nó mất mùi hương?

Tuctu

Xe máy
Vodka cháu thấy 100% ướp lạnh uống ngon hơn, vậy với Whisky có áp dụng vụ để vào ngăn lạnh trước khi uống không các cụ? Hay là để lạnh nó mất mùi hương?
Em trích dẫn bài viết của cụ Hoài Hương, cụ tham khảo nhé:

"1. Uống whisky với đá
Rượu whisky mà uống với đá thì cũng có rất nhiều dòng phù hợp, kể cả Blended Whisky, Single Malt, Irish Whiskey, Irish Pure Pot Still, American Whiskey, Canadian Whisky...
Uống với đá một cách phù hợp nhất, ta nên dùng kiểu on-the-rock, chứ không nên rót rượu vào ly xong mới bỏ thêm một vài viên đá nhỏ. On-the-rock là dùng một viên đá size lớn một chút cho vào ly tumbler, sau đó mới rót whisky lên trên đá để rượu chảy từ đá xuống ly. Khi uống, vừa uống, vừa lắc nhẹ, lắc theo kiểu xoay nghiêng ly một chút để cảm nhận hương, sau đó thì uống. Cũng có bác thích sành điệu, thì có thể lấy đầu ngón tay nhấn vào viên đá và đảo nó vài vòng điệu nghệ. Cách này chỉ dùng trong những lúc ngồi cùng bạn bè thân thiết hoặc ngồi bar, chứ uống với khách quan trọng thì không nên.
Mục đích uống on-the-rock là để viên đá lâu tan thành nước, đỡ làm nhạt rượu quá nhanh chóng. Mặt khác, khi rượu rót lên trên viên đá, nó cũng làm tỏa ra một số mùi hương dịu mát rất đặc trưng khi uống với đá.
Nếu rót sẵn ly rượu rồi bỏ vào vài viên đá nhỏ (có thể gọi là "with Ice"), rượu nhanh bị nhạt, bị "khóa" mất ít nhiều hương thơm, khó lan toả. Rượu lúc này chỉ thấy ngon khi uống mà thôi, nghĩa là cách uống này giúp ta thưởng thức vị nhiều hơn là hương.
Uống On-the-Rock và With Ice thì không nên dùng những chai rượu nhiều tuổi và có cốt rượu đạt độ phức hợp cao
Hai cách uống nêu trên phù hợp với Blended, với một số dòng Whisky có hương vị smoke (bao gồm cả Blended và Single Malt) như Black Label, Caol Ila, Talisker, Green Label... Đây cũng là những cách uống có thể sử dụng với Whisky có hương vị nhẹ mang mùi hoa quả tươi tắn, thanh, có ẩn chứa mùi vị táo, lê, chanh, cam, quýt, bưởi, ví dụ như Chivas 12yo, Catto's 12yo, Glenmorangie 10yo, Dewar's 12yo, Glenfiddich 12yo... Chúng cũng phù hợp với một số dòng mang hương vị hoa quả theo style đậm (hoa quả khô, mứt quả, táo khô, nho khô, gừng...) và vị gỗ, hương đồ da, hương các loại gia vị, mùi vị chocolate..., với điều kiện, các mùi hương này chỉ ở mức vừa phải, vid dụ Chivas 18yo, Glenmorangie Lasanta 12yo. Cũng style này, nhưng gam hương vị có sắc thái đậm đà hơn rõ rệt, thì chỉ nên dùng neat, ví dụ Dewar's 18yo, Balvenie 12yo Double Wood, Macallan 12yo Sherry Oak...

2. Freezed Whisky
Rượu whisky có thể được uống bằng cách cho cả chai rượu vào ngăn đá (freezing) để rượu hút được độ lạnh sâu.
Cách dùng này đòi hỏi sự cầu kỳ và cẩn trọng trong cách chuẩn bị và thưởng thức. Để chuẩn bị, ta phải bỏ chai rượu vào ngăn đá khá lâu (khoảng 12 đến 24 giờ), phải chuẩn bị chiếc bàn ăn phù hợp với chai rượu và những chiếc ly để lạnh, ví dụ như cần phải có khăn trải bàn để tránh nhìn thấy nước chảy từ chi, từ ly xuống mặt bàn.
Rượu uống theo cách này phải là những chai có hương vị thật nhẹ nhàng, có hương thơm từ nhẹ đến ngào ngạt, nhưng không nồng ấm, có vị ngọt dịu, mềm mại, đặc biệt nên chọn những dòng có vị creamy, oily. Một số chai rượu loại này, khi uống, cảm giác như rượu chỉ khoảng 32 đến 36% alcohol, cho dù rượu là 40% đến tới 46%. Có thể kể đến mấy chai sau: JW Gold Label 18yo (kể cả Gold Label Reserve), Aberfeldy 12yo (loại Single Malt ít thấy bán ở VN), anCnoc 12yo, Balblair 2000 Vintage, Old Pulteney 17yo, Glenmorangie Nectar D'or...
Uống ngâm ngăn đá, tránh dùng những chai rượu đậm đà hương vị khói như các loại Single Malt của vùng Islay, Isle of Skye (Caol Ila, Talisker, Bowmore, Lagavulin, Laphroaig, Ardberg...), các loại Blended nhiều vị khói (Black Label, Double Black, White Horse 12yo...).
Bên cạnh đó, cũng tránh dùng những chai rượu được làm từ ex-Sherry Whisky hoặc có thành phần đáng kể thuộc về dòng này, như Dewar's 18yo, Chivas 18yo, Royal Salute các loại, Macallan các loại, Balvenie các loại, Dalmore các loại, Balblair 1975, Glenmoragie Lasanta và các loại Gleonmor nhiều tuổi như ba dòng 30yo... Những loại rượu này thích hợp với thời tiết từ mát đến lạnh nhiều hơn là kiểu thời tiết nóng.
Uống whisky lạnh cũng cho người thưởng thức nhiều cảm giác thú vị, đặc biệt nếu bạn thưởng thức vào những ngày nắng ấm hoặc nóng nực. Tuy nhiên, việc chọn dòng rượu phù hợp để sử dụng lạnh cũng có một số nguyên tắc nhất định. Ngoài ra, nó còn phụ thuộc vào trải nghiệm của bạn để chọn ra một vài sản phẩm mà bạn cho là thích hợp nhất."

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Cháu hỏi nhờ các cụ: Trong mấy dòng 12yo thông dụng như Ballantine's, Chivas, JW Black thì chọn con nào êm và mượt, cháu thử thì nghiêng về con Ballantine's liệu có đúng ko? Và nếu so dòng trên 1 chút là Chivas 18, Ballantine's 17 thì con nào hay hơn, và nếu cho con Gold Label Reserved (không phải Gold 18yo) vào họ này thì có ngang bằng ko?

Thỉnh thoảng cháu phải đi khách khứa, cũng chỉ cố đến mấy nhãn thông dụng đó thôi, cố dần từ kiểu trâu bò ăn hoa mẫu đơn sang kiểu tinh tế hơn chút. Hoặc nhờ các cụ tư vấn giúp mấy loại tương tự giá cả hợp lý, vì giờ suy thoái tiền nong hẻo quá.

Cám ơn các cụ.
NHững câu hỏi của cụ trên đây thực chất đã được các cụ bàn luận nhiều trên thớt này (các nhà trước). Về chi tiết cụ nên đọc lạo kỹ, còn đại khái thì cùng đám tuổi 12 yo như cụ liệt kê trên thì khó nói anh nào hơn vì còn tủy thuộc vào "gu" của từng người nữa. Đây là mấy dòng bình dân, cứ không phải rượu rởm là uống được, còn nếu cầu kỳ thì phải xem hàng mang từ đâu về (Âu, Mỹ, Nhật, Đông Nam Á), có bi hay không? ... Tuy nhiên mọi thứ là ước lệ. Còn câu thứ hai của cụ thì chắc chắn con Gold Label Reserved không cùng đẳng cấp với hai loại trên rồi. Cùng giá tiền này nhà cháu sẽ kiếm mấy em SM tuổi đwoif ít hơn nhưng có nhiều bản sắc hơn để thẩm như Lap 10, Cao Ila12 v,vv ..
Chúc cụ vui vẻ với niềm đam mê rượu.

avn

Xe điện
Cám ơn hai cụ đã giải đáp mấy thắc mắc của nhà cháu. Đúng là mới vào nghề "lơ ngơ như bò đội nón", trước thì cứ uống bừa, vodka, cognac, whisky ngồi với các bác lớn mà cháu toàn dô dô bừa như uống bia, đúng là phí rượu của các bác ấy. Giờ phải sửa bằng cách theo các cụ trên này (mỗi ngày đọc lấy chục page của các nhà 1, 2, 3...).

Chỉnh sửa cuối:

Quavtv

Xe tải
Cụ đọc như thế là dễ nghiện lắm ạ!

JendaBSC

Xe máy
Lâu quá không vào thăm các cụ. Hôm nay nằm nhà ngồi đọc hết thớt mới lại thấy muốn hít hà một ly. Mà bên cạnh còn chai OP12 mà muốn cũng ko được uống các cụ ạ. Chúc các cụ BSC luôn khoẻ về sức, mạnh về rượu, vui về chia sẻ và bạo về xiền để thoả sự thèm của mình nhé!

flat

Xe buýt
Lâu quá không vào thăm các cụ. Hôm nay nằm nhà ngồi đọc hết thớt mới lại thấy muốn hít hà một ly. Mà bên cạnh còn chai OP12 mà muốn cũng ko được uống các cụ ạ. Chúc các cụ BSC luôn khoẻ về sức, mạnh về rượu, vui về chia sẻ và bạo về xiền để thoả sự thèm của mình nhé!
Anh em BSC đang nhớ mợ Jenda lắm, mợ cứ uống OP, nhưng loại 30yo do mr Ng. cung cấp, tập cho cháu bé quen dần với single malt đi mợ nhé :D

MaltBrothers

Xe buýt
Anh em BSC đang nhớ mợ Jenda lắm, mợ cứ uống OP, nhưng loại 30yo do mr Ng. cung cấp, tập cho cháu bé quen dần với single malt đi mợ nhé :D
Sắp đc uống OP30 rồi cụ phẳng ạ. Thực sự E hóng chai này từ lâu lắm rồi. Mợ Jenda thi thoảng chăm con cũng nhớ tranh thủ spam nhé lâu lắm ko thấy mợ sủi tăm rồi

Chỉnh sửa cuối:

JendaBSC

Xe máy
Đam mê thì có sẵn trong dòng máu rồi các cụ ạ. Chà OP30 mà uống đúng năm em 30 thì chắc tuyệt lắm. Các cụ cứ thưởng trước còn lại để dành cho em đến khi 30 được không?

tatarus

Xe máy
Từ hồi nhà 9 bị khóa xong nhà cháu không lần ra nhà số 10 đâu cả. Đêm qua cháu mơ một giấc mơ rất lạ, cháu đến dự event mùa thu của các cụ BSC, nhưng mà nhìn mãi chả thấy chai companta phần cháu đâu cả. Chỉ thấy 1 hàng dài các chai đã khui dở nằm ngay ngắn ở góc tường, trong đó có 2 chai companta đã khui nắp là cháu nhìn rõ nhất

flat

Xe buýt
Từ hồi nhà 9 bị khóa xong nhà cháu không lần ra nhà số 10 đâu cả. Đêm qua cháu mơ một giấc mơ rất lạ, cháu đến dự event mùa thu của các cụ BSC, nhưng mà nhìn mãi chả thấy chai companta phần cháu đâu cả. Chỉ thấy 1 hàng dài các chai đã khui dở nằm ngay ngắn ở góc tường, trong đó có 2 chai companta đã khui nắp là cháu nhìn rõ nhất
Chưa đưa cụ COMPANTA, lý do: anh em BSC muốn cụ xuất hiện, đàm đạo, chia sẻ thôi.
Muốn thì là như vậy, nhưng cụ cần quá thì cứ ới em, qua em cafe mà khuân về nhé :D

juventino

Đi bộ
Đọc bài của các cụ ở đây, em được biết thêm thật nhiều kiến thức về bộ môn nghệ thuật thưởng thức này.
Tks các cụ nhiều nhiều!

Clayton

Xe điện
Đọc bài của các cụ ở đây, em được biết thêm thật nhiều kiến thức về bộ môn nghệ thuật thưởng thức này.
Tks các cụ nhiều nhiều!
Nhà em vào hóng với nào.
Welcome các cụ vào đây tham gia với anh em BSC và nếu các cụ không ngại thì mời các cụ tham gia những event của BSC (sẽ được thông báo trên này).

Clayton

Xe điện
Kính các cụ,

Cho Chủ đề "Mùa Thu Trở Lại", em xin gửi tặng các cụ một bài viết lãng đãng về Chủ đề này. Em viết khi Mùa Thu bắt đầu quay lại Hà Nội nói riêng và miền Bắc nói chung cách đây 2 tuần. Ảnh minh họa, em sẽ post thêm sau vậy:

Mùa Thu Trở Lại

Cơn mưa kéo dài suốt đêm mang đến sự mát lành kỳ lạ. Tiếng mưa rơi trong đêm nghe tựa như những đoạn điệp khúc rộn ràng bên ngoài ô cửa. Mưa, nhưng trời trong và sáng. Cảm giác thật thanh bình và yên ả. Từng giọt mưa hắt vào cửa kính và nước chảy thành những dòng suối nhỏ uốn lượn, trôi xuống rất nhanh. Nhìn xuống phố, mấy hàng cây đang rung rung trong mưa. Chúng thích thú tắm gội và ngụp lặn trong những làn nước mát liên tục, liên tục được hắt xuyên qua màn trời đêm rơi xuống, xứng đáng để chúng đợi chờ sau những ngày nóng rát liên tiếp cuối hè.

Cơn mưa vẫn an lành giăng giăng trên bầu trời thành phố. Không khí mát mẻ, dịu nhẹ và dễ chịu. Có lẽ cơn mưa kéo dài và nhẹ nhàng đã làm cho người dân Thành phố ngủ ngon hơn. Và giấc ngủ lại đến – mát mẻ, dập dìu, bình yên đến thế, êm đềm đến thế.

Buổi sáng sớm thức dậy, đất trời sáng sủa và sạch sẽ. Cơn mưa đêm dường như đã gột rửa hết mọi bụi bặm bám trên từng mảng tường, căn nhà, hàng cây, con phố… Nhìn từ trên cao, những con đường quanh nhà bỗng trở nên đẹp lạ, quang đãng, vắng vẻ vào sáng sớm và sạch sẽ khác thường. Cũng những con đường này, vào những ngày trước, mặt đường dày đặc bụi bẩn, mờ mờ một màu vàng nâu. Trên những con đường ấy, cũng như biết bao con đường, con phố khác của thành phố thân yêu này, kể cả những con phố rợp bóng cây xanh ở khu vực Ba Đình và phía nam hồ Hoàn Kiếm có tiếng là sạch sẽ trước kia, hàng ngày, người dân đều tất tả di chuyển ngược xuôi với khẩu trang giăng kín mặt và những cô gái trùm áo choàng chống bụi, chống nắng kín người. Thành phố của chúng ta giờ đã trở thành một trong những thành phố ô nhiễm không khí nhất thế giới. Nó đặc biệt ngột ngạt, khó thở đến tức ngực vào những ngày hè oi bức, bỏng rát. Nó gây khó chịu đến nỗi nhiều người bạn phương Nam lần đầu tiên ra thăm Hà Nội vào giữa mùa hè nóng dữ dội, oi ả, cái nóng dữ dằn khác hẳn thứ nắng nóng Sài Gòn, đã phải thốt lên rằng họ như bị “lừa gạt” bởi các bài hát, bài thơ, đoạn tản văn nhiều đến bất tận ngợi ca vẻ đẹp Hà Nội, ngợi ca sự tĩnh lặng, trong sáng và lãng mạn của Hà Nội… Vậy thì bạn ơi, mong bạn hãy kiên nhẫn chờ đợi, vâng, hãy chờ đợi để có được cái cảm giác bình yên, thanh tịnh, mát mẻ, dịu dàng đến khó tả của một buổi sáng sớm Hà Nội sau cơn mưa đêm tháng Tám – như sáng hôm nay. Bởi bạn biết không, cơn mưa đêm qua đã mang mùa thu trở lại Hà Thành. Vâng, vậy là Mùa Thu yêu kiều đã trở lại với đất trời, với con người Hà Nội sớm hơn cùng thời gian này năm ngoái.

Trời lại tiếp tục mưa. Cơn mưa đầu mùa thu rơi rơi nhè nhẹ. Làn gió mát và hơi ẩm trong mưa thoang thoảng lùa vào qua ô cửa mở. Trong tiếng nhạc Ocarina trong vắt, rộn ràng và réo rắt, chợt ước ao giá mà hôm nay là một ngày nghỉ cuối tuần thì sẽ hay biết mấy. Nếu là ngày nghỉ, ta hẳn sẽ có được cảm xúc vừa bình yên trọn vẹn, vừa thăng hoa với một ly rượu Morning Dram trong trẻo như suối nguồn, thanh mát như gió mùa thu cao nguyên, một ly như Balblair 2000, Balblair Elements hay Glenfiddich 12yo chẳng hạn và ngồi bên cửa sổ nhâm nhi chậm rãi ngắm mưa giăng. Nhưng hôm nay lại là một ngày giữa tuần, một ngày làm việc và không bia, không rượu. Bởi vậy, món quà buổi sáng cho riêng mình chỉ là một ly trà xanh với mấy viên đá lạnh.

Chầm chậm di chuyển giữa làn mưa thu buông trên từng con phố, những con phố đã bắt đầu dần đông người hơn, dò tìm mấy ca khúc Mùa thu trong mưa, Nhớ mùa thu Hà Nội, Catinat café sáng… và mưa, mưa từng hạt, từng giọt, từng dòng vẫn lăn lăn, lăn lăn trên kính xe. Đường đến văn phòng dường như ngắn lại. Dòng người trên đường dường như bớt vội vã, bớt tất tả ngược xuôi.

Nhìn đồng hồ, đã 10:30 sáng. Bất chợt nhìn qua cửa kính văn phòng, ngoài kia, trời vẫn mưa rơi rơi, mưa xanh mướt trên những hàng cây, mưa sáng bừng trên những tòa nhà xinh xắn, mưa giăng mờ trên con phố quen. Mùa Thu Hà Nội trở lại theo cách riêng của nó. Mùa Thu Trở Lại với những làn nước thiên nhiên mát lành. Mùa Thu Trở Lại trong ước ao rằng những giọt mưa thu sẽ thỉnh thoảng lại rơi rơi trên thành phố, rửa sạch bụi trần, kéo dòng người đang hối hả chậm lại ít nhiều và làm trong trẻo những tâm hồn của những người lâu lắm chẳng còn phiêu. Mùa Thu Trở Lại với ước ao rằng những ngày thu đẹp đẽ sẽ còn kéo dài cho mọi người cùng tận hưởng, và anh em BSC sẽ có những ngày thu bất tận để thưởng thức Mùa Thu theo cách riêng vốn có – Mùa Thu, tình bạn, tình yêu, âm nhạc và những Autumn Drams, thứ nước quyến rũ của đất trời được mang đến và dành riêng cho Mùa Thu.

Đinh Trọng Nghĩa
Hà Nội, đêm Thứ Ba (12/8) – sáng Thứ Tư (13/8/2014)

Clayton

Xe điện
Welcome back, Jenda. Thỉnh thoảng lại vào đọc bài và chat chít với anh/em BSC cho đỡ "vã", Jenda nhé :D

juventino

Đi bộ
Welcome các cụ vào đây tham gia với anh em BSC và nếu các cụ không ngại thì mời các cụ tham gia những event của BSC (sẽ được thông báo trên này).
Nói chung cũng hóng các cụ nhiều rồi ạ, từ ban đầu... Từ những trải nghiệm mà các cụ chia sẻ, nhớ cả những bài viết rất bổ ích lý thú của cụ Hoaihuong...
Một lần nữa tks các cụ!

Trạng thái
Thớt đang đóng