[Thảo luận] Ô tô phải đóng phí lưu hành hơn 200.000 đồng một tháng

SVC

[Tịch thu bằng lái]
theo em thu là đúng , nhưng thu như vậy anh Bộ GTVT phải đảm bảo đường xá cho mình đi lại
không thể anh bán mặt đường kém chất lượng cho người tham gia GT đc
cũng giống như ko thể bán hàng kém chất lượng cho người tiêu dùng được

Phí cầu đường nó đã gián thu qua gia xăng dầu rồi + các trạm thu phí dọc đường.
còn đòi cái gì nữa.
Cái đỏ đỏ ở trên thì chỉ có ở xứ nào chứ xứ Việt thì 100 năm nữa cũng chưa có nha.

Dưng mờ Tây thì khác nha. Em đã bị rơi vào 1 cái đám biểu tình của 1200 xe. Chúng nó biểu tình với 2 lý do:
1- Tăng giá xăng-dầu
2- 1 thằng đi motor sa vào ổ gà, ngã, chít. Chúng nó hỏi: Tiền thuế chũng nó nộp chảy đi đâu mà không chịu sửa sang đường xá cho tử tế khiến cho bạn chúng nó chít

Chẳng bít đến bao giờ cánh tài xế Việt được ra đường làm reo như vầy????

biahoihanoi

Xe lăn
Con giun xéo mãi cũng quằn, rồi có ngày tất cả biểu tình. Cũng gần bằng dịa chủ ngày xưa

sepbu

Xe điện
Nhà nước mình muốn biểu tình thì phải xin phép
Xin phép không cho ... Bố em cũng chẳng dám biểu tình... nó bắt cho thì có mà ..
Dân đen thấp cổ bé họng ...
Mún chửi , mún chửi quá ... mà không được chửi .. thế mới đau không chứ lị ...

tuanmt

Xe máy
:(( Gấu nhà em bảo em đi xe đạp cho nó lành cũng phải, 200k không lớn lắm nhưng 2 năm là 4t8 rồi, mất bao nhiêu sữa cho con. mà nó có vào sửa chữa đường sá, bảo trì giao thông thật không
Kụ ơi, Kụ định lách luật à. Luật của mình giờ cập nhật lắm, mấy hôm nữa sẽ có thuế lưu hành cho xe đạp Kụ ạ.

vihali

Xe container
Phí cầu đường nó đã gián thu qua gia xăng dầu rồi + các trạm thu phí dọc đường.
còn đòi cái gì nữa.
Cái đỏ đỏ ở trên thì chỉ có ở xứ nào chứ xứ Việt thì 100 năm nữa cũng chưa có nha.

Dưng mờ Tây thì khác nha. Em đã bị rơi vào 1 cái đám biểu tình của 1200 xe. Chúng nó biểu tình với 2 lý do:
1- Tăng giá xăng-dầu
2- 1 thằng đi motor sa vào ổ gà, ngã, chít. Chúng nó hỏi: Tiền thuế chũng nó nộp chảy đi đâu mà không chịu sửa sang đường xá cho tử tế khiến cho bạn chúng nó chít

Chẳng bít đến bao giờ cánh tài xế Việt được ra đường làm reo như vầy????
Hồi em ở bển, có lần em bị ngã xe đạp vì trượt mấy viên sỏi lăn ra từ một nơi chúng nó đang sửa đường. Khi em tới trạm y tế, họ hỏi em và khi biết nguyên nhân, họ rất bức xúc và hỏi em có cần họ giúp để "tiếp xúc" với bên sửa đường hay không. Em thì chỉ bị xước tay chút xíu nên cũng chả làm lớn chuyện làm gì. Như thế mới thấy khi cơ quan công quyền lấy thuế của dân rồi thì họ phải có trách nhiệm với dân, chả đâu như ta, quan chả coi dân ra cái gì, lấy tiền thuế ra tiêu mà như bố thí.

CHINOOK

Xe tải
... Trong đám ngồi,có một người vỗ tay cười ầm lên mà nói rằng:
-Các quan thử khóc từ tối đến sáng,lại khóc từ sáng đến tối xem có khóc chết được thằng Đổng Trác ấy không?...
Chi có một cách ấy là:
-Nào anh em ta cùng nhau xông pha lên đàng kiếm nguồn tươi sáng...

Cầu Chúa phù hộ cho các bác mới lái...
và những người gặp bác trên đường.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Các bác trên đang phấn đấu đưa nước ta dẫn đầu thế giới về tham nhũng đấy các bác OF ạ b-(

Mazspeed

Xe container
Khoan hay nói đến thuế hiệu quả hay không, hãy nhìn cái ô tô khi nhập vào VN nó bị biết bao nhiêu loại thuế và tổng thiệt hại người dân phải chi đã bẳng ít nhất 2 lần so với các nước văn minh khác, nay lại nghĩ ra thêm loại thuế a,b,c,d... nữa, đúng là chó không ngửi được. Cả cái xã hội không nghĩ ra việc khai thông tài nguyên con người, tài nguyên thiên nhiên mà chỉ rình đi bú, đi vét của mấy người có 4b.

Cái này nó cũng gần giống với cảnh 2 ông VN ngã xuống giếng, cả 2 ông tìm cách dìm nhau xuống trong khi 2 thằng Nhật thì bên nhau đưa nhau đi lên.
Hô hô hô, bác nói ngây thơ quá. Tài nguyên thiên nhiên qua mấy chục năm chỉ biết vét không biết giữ thì nhẵn sạch rồi còn đâu. Còn tài nguyên con người á, nói thật Vịt mình làm íu gì có cái dạng tài nguyên này, toàn thằng đầu óc ngắn tũn, nhìn không quá rốn, lại tham như mõ, muốn yên ổn chỉ có mỗi cách tìm 1 thằng to mà dựa. Thế thì lấy gì mà khai thông?

Con_Ra_Ga_Vao

Xe tăng
Thu theo lốp xe cũng không ổn, nếu thu thế thì vua lốp Nguyễn Văn Chẩn lại có cơ hội khôi phục làng nghề đắp lốp. Khi ấy lốp Sáo Vang sẽ đánh bại Bích-Tôn cả Xơ-Lanh.

Kiến nghị: Bắt buộc tất cả các xe oto, xe máy phải lắp đặt thiết bị cảm biến đ.ít có công tơ đếm giờ. Mỗi khi đặt đí.t xuống ghế lái là tính tiền ngồi, thí dụ 5 ngàn 1 giờ, mỗi ngày trung bình mỗi lái xe đặt đí.t 2 giờ, mỗi tháng 20 ngày, thế là đủ 2 lít. Cuối tháng bộ chủ quản chỉ việc đếm đí.t tính tiền là xong.

Cải tiến: Thiết bị công tơ đí.t này có 1 cọc nhọn nhô lên, anh nào đến tháng mà không nộp tiền thì cọc nhọn tự khắc nhô lên random.
Cụ làm em chết cười sặc lúc nửa đêm :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thu theo lốp xe cũng không ổn, nếu thu thế thì vua lốp Nguyễn Văn Chẩn lại có cơ hội khôi phục làng nghề đắp lốp. Khi ấy lốp Sáo Vang sẽ đánh bại Bích-Tôn cả Xơ-Lanh.

Kiến nghị: Bắt buộc tất cả các xe oto, xe máy phải lắp đặt thiết bị cảm biến đ.ít có công tơ đếm giờ. Mỗi khi đặt đí.t xuống ghế lái là tính tiền ngồi, thí dụ 5 ngàn 1 giờ, mỗi ngày trung bình mỗi lái xe đặt đí.t 2 giờ, mỗi tháng 20 ngày, thế là đủ 2 lít. Cuối tháng bộ chủ quản chỉ việc đếm đí.t tính tiền là xong.

Cải tiến: Thiết bị công tơ đí.t này có 1 cọc nhọn nhô lên, anh nào đến tháng mà không nộp tiền thì cọc nhọn tự khắc nhô lên random.
Không có được.
Máy cày nó xơi hoặc xăng, hoặc dầu diesel, chẳng có chạy trên đường nhựa bao nhiêu. Vẫn nộp tiền đường qua xăng dầu. VÔ LÝ 1.
Các động cơ đốt trong không phục vụ cho các phương tiện giao thông (phát điện, bơm nước.... vẫn phải trả thuế đường. VÔ LÝ 2
Các động cơ thủy (chạy diesel là chính) vưỡn cứ phải trả thuế đường. VÔ LÝ 3
Tàu bay không chạy trên đường nhựa nên có lẽ xăng nhẹ của nó có biểu thuế khác.

Bây giờ mà đẻ ra thêm quả thuế lưu hành kia nữa thì đúng là...
Không lẽ các ĐẦY TỚ DÂN được nhà nước cho ăn học đàng hoàng, lương cao bổng trọng không thể nghĩ ra được cái gì tử tế hơn sao????
Còn các vị DÂN BIỂU, DÂN BẦU đi đâu hết rồi nhỉ. Sao không lên tiếng?????

diennuocxaydung

Xe buýt
quốc hội ở đâu các cụ nhể, em ở quê nên ko biết và chưa biết ai ra cái luật ấy và ai quyết định ạ.

"Phí này không áp dụng đối với xe gắn máy đã đăng ký hoặc không thèm đăng ký!"
Đó là thông tin mật in ở mặt sau của tờ trình.#:-s

lewin

Xe điện
"Phí này không áp dụng đối với xe gắn máy đã đăng ký hoặc không thèm đăng ký!"
Đó là thông tin mật in ở mặt sau của tờ trình.#:-s
Em :77: cụ.. Nhà cụ mấy cái xe 2 b ợ...em mua hết !

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước thì nghĩ cách thu,

Dân thì nghĩ cách trốn,

CÓ TRỐN ĐƯỢC VỤ NÀY KHÔNG CÁC CỤ

Sóc nhỏ

Xe tăng
Sao mà nhiều loại phí thế hả trời ~X(

taothao70

Xe hơi
quốc hội ở đâu các cụ nhể, em ở quê nên ko biết và chưa biết ai ra cái luật ấy và ai quyết định ạ.
Cụ ơi, hình như vụ này đã gọi là phí lưu hành (không phải thuế chịu điều chỉnh theo luật) thì hình như không cần thông thông qua QH đâu ạ, chỉ cần liên bộ TC-GTVT với chính phủ là thu tuốt đó. Chỉ mong có ai đó trong bộ máy CP nghĩ cho thấu đáo trước khi đưa ra những QĐ như thế này.

Laceti2010

Xe tăng
Bác ơi, làm sao mà bỏ được trạm thu phí, người ta thu càng nhiều càng ít mà: Thu qua thuế xăng dầu, thu qua phí trước bạ, phí đăng kí ... ngày càng nhiều loại phí??????????? Chỉ chết những người công chức, thu nhập ít mà muốn có 4b thôi
Em tưởng là thu nhập ít mà đi 4b mới chết chứ ạ.............Mà thu nhập thấp thì lấy đâu ra bốn bánh mà đi.............mà có bốn bánh mà đi thì công chức đó thu nhập lại không thấp.........

Laceti2010

Xe tăng
Không có được.
Máy cày nó xơi hoặc xăng, hoặc dầu diesel, chẳng có chạy trên đường nhựa bao nhiêu. Vẫn nộp tiền đường qua xăng dầu. VÔ LÝ 1.
Các động cơ đốt trong không phục vụ cho các phương tiện giao thông (phát điện, bơm nước.... vẫn phải trả thuế đường. VÔ LÝ 2
Các động cơ thủy (chạy diesel là chính) vưỡn cứ phải trả thuế đường. VÔ LÝ 3
Tàu bay không chạy trên đường nhựa nên có lẽ xăng nhẹ của nó có biểu thuế khác.

Bây giờ mà đẻ ra thêm quả thuế lưu hành kia nữa thì đúng là...
Không lẽ các ĐẦY TỚ DÂN được nhà nước cho ăn học đàng hoàng, lương cao bổng trọng không thể nghĩ ra được cái gì tử tế hơn sao????
Còn các vị DÂN BIỂU, DÂN BẦU đi đâu hết rồi nhỉ. Sao không lên tiếng?????
Còn đầy thứ vô lý như thế Cụ ạ, hóa đơn các loại ở nhà Cụ như: điện, nước, ga, đi siêu thị, nói chung tạp phí lù trong nhà vẫn phải đóng thuế giá trị gia tăng mà công ty thì được hoàn. Tổng thu nhập thì cứ 4tr trở lên là bị đóng thuế.

cuongnm

Xe hơi
Càng ngày càng thấy oải, cái bọn Đầy Tớ này nó nhìn thấy dân đen như nhìn thấy vịt, nó vặt hết sợi lông này đến sợi lông khác đến khi nào trên mình vịt không còn sợi lông nào.~X(

vdtung

Xe tải
Em thấy bọn Sing nó thu phí điện tử khá hay, thằng nào đi nhiều thu nhiều, đi ít thu ít. Nếu mà cải tiến chút thì có thể thu theo giờ cao điểm nhiều, giờ thấp điểm thu ít.... như thế đảm bảo công bằng hơn.
Thu kiểu VN hơi bị tàn bạo, mỗi đầu xe tính sơ sơ cả chục loại thuế / phí :

Thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế VAT, thuế nhập khẩu, thuế trước bạ, phí đăng kiểm, phí bảo hiểm, phí cấp biển, phí môi trường, phí cầu đường, phí bến bãi, phí xxx... giờ lại thêm cái phí lưu hành này nữa :(