[Funland] Ở Tây có sướng không?

butchidentrang

Xe tải
Cụ nào học tập và sinh sống ở Đài Loan cho em tý feedback về khí hậu, con người, việc làm...nơi đây với ạ

KeanuR

Xe tăng
Nó đi ngắn ngày cũng giống kiểu các cụ đi phượt hay du lịch khám phá í mà ^^

View attachment 8276485
View attachment 8276486
"Thương mại" 2 chiều ^^

- Số người Việt ở nước ngoài hiện khoảng 5.3 triệu người rải trên 130 quốc gia trên thế giới.
- Số người nước ngoài (từ 110 quốc gia trên thế giới) đến sống và làm việc tại VN là khoảng 100k người.

Cãi nhau làm gì nữa nhở :-B
Chỉ tính riêng 1 nước là HQ nó đã chứng minh báo chí k phải lúc nào cũng đúng
Nữa là Vn k cho nc ngoài mua nhà đứng tên đất (trừ chung cư 1 số căn dc bán) nữa là thủ tục xin visa dài hạn khá khó khăn.
Hiện có khoảng 170k người HQ sống lv tại Vn, tính trung bình/ dân số thì số ng HQ tại Vn lớn hơn nhiều số ng Vn tại HQ

235k người Vn/100 triệu, tức 425 người Vn có 1 ng ở HQ
170k ng HQ/ 52 triệu, tức 300 người HQ có 1 người sống tại Vn
.

Chỉnh sửa cuối:

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào học tập và sinh sống ở Đài Loan cho em tý feedback về khí hậu, con người, việc làm...nơi đây với ạ
Một xứ tàu khựa thôi cụ, khó làm ăn lắm vì kinh tế Đài giờ giậm chân tại chỗ. Châu Á thì nên đi Nhật hoặc Hàn.

dheIa

Xì hơi lốp
Chỉ tính riêng 1 nước là HQ nó đã chứng minh báo chí k phải lúc nào cũng đúng
Nữa là Vn k cho nc ngoài mua nhà đứng tên đất (trừ chung cư 1 số căn dc bán) nữa là thủ tục xin visa dài hạn khá khó khăn.
Hiện có khoảng 170k người HQ sống lv tại Vn, tính trung bình/ dân số thì số ng HQ tại Vn lớn hơn nhiều số ng Vn tại HQ
.
Cụ lấy nước nào thuộc dòng văn minh đi cụ. Chứ thằng Hàn này cá nhân em nghĩ nó còn "ấy" hơn mình nên nó chạy sang mình đông hơn mình sang nó (nếu đúng) thì cũng là nhẽ thường ^^

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Cụ lấy nước nào thuộc dòng văn minh đi cụ. Chứ thằng Hàn này cá nhân em còn nghĩ nó mọi hơn mình ạ ^^
Cụ chỉ đưa ra số người nước ngoài tại Vn, em chứng minh chỉ 1 nước HQ nước thuộc OECD và G20 đã vượt xa con số cụ đưa ra.
Còn bọn Tây lông nó mà k tìm dc ra châu Mỹ châu Úc để di cư thì giờ số định cư ở Đông Á chắc nó lập dc mấy quốc gia rồi chứ k tính trăm ngàn người nữa

dheIa

Xì hơi lốp
Cụ chỉ đưa ra số người nước ngoài tại Vn, em chứng minh chỉ 1 nước HQ nước thuộc OECD và G20 đã vượt xa con số cụ đưa ra.
Còn bọn Tây lông nó mà k tìm dc ra châu Mỹ châu Úc để di cư thì giờ số định cư ở Đông Á chắc nó lập dc mấy quốc gia rồi chứ k tính trăm ngàn người nữa
Nguồn trích dẫn của em cũng lấy từ báo ta đó cụ ^^

P/s. Cụ làm ơn thay từ m.ọi bằng từ "ấy" hộ em cái. Em cám ơn ạ ^^

leua

Xe tăng
Hôm nay rảnh rỗi đi chợ Costco mua thức ăn.
Vodka rẻ quá, chỉ 12 đồng một chai 1 lít 75.
Không uống vodka nhưng cũng mua về rửa cá thay cho giấm.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Một xứ tàu khựa thôi cụ, khó làm ăn lắm vì kinh tế Đài giờ giậm chân tại chỗ. Châu Á thì nên đi Nhật hoặc Hàn.
Người nước ngoài có tiền thì có vẻ sống ở tầu sẽ được hưởng đầy đủ nhất (sướng hay không thì chưa biết, vì phụ thuộc vào sở thích của từng người). Hàn hay Nhật chẳng phải nơi nên chọn để hưởng thụ. Báo chí Đức luôn nhận xét là người Nhật không biết sống.
Còn là người Việt tất nhiên em chọn Việt Nam. Khoảng cách giữa tầu và Việt Nam đang được thu ngắn rất nhanh. Từ Việt Nam bây giờ có tiền thì có thể ngao du khắp nơi, bất kể lúc nào, chẳng lo kém ai cả!

alceste

Xe điện
Người nước ngoài có tiền thì có vẻ sống ở tầu sẽ được hưởng đầy đủ nhất (sướng hay không thì chưa biết, vì phụ thuộc vào sở thích của từng người). Hàn hay Nhật chẳng phải nơi nên chọn để hưởng thụ. Báo chí Đức luôn nhận xét là người Nhật không biết sống.
Còn là người Việt tất nhiên em chọn Việt Nam. Khoảng cách giữa tầu và Việt Nam đang được thu ngắn rất nhanh. Từ Việt Nam bây giờ có tiền thì có thể ngao du khắp nơi, bất kể lúc nào, chẳng lo kém ai cả!
Ở Nhật đúng là chỉ đi du lịch chứ xã hội quá nhiều định kiến và quy tắc, quá mệt mỏi và căng thẳng, nhất là với phụ nữ (Hàn và Nhật có những chỉ số bất bình đẳng giới cực kì cao so cả với G20 và mặt bằng chung). Sống và làm việc quá mệt một ngay cả với người bản xứ ở upper middle class.
Em chưa thấy ai trừ lý do công việc mà sang Nhật để sống hưởng thụ cả.

hungf1

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu thì vẫn phải lao động chăm chỉ mới có đủ miếng ăn thôi.Cơ mà tự do phát ngôn lại là khác hẳn!!!

Waterblack

Xe tải
Em sống hai năm bên Đài Loan cách đây gần hai chục năm, nói chung cảm nhận của em về Đài loan tuyệt vời. Mọi thứ cũng qui củ văn minh như phương Tây, khí hậu cực dễ chịu, không khí trong lành, con người cũng thân thiện. Người dân bên đấy nói tiếng Anh tốt hơn bên Nhật nên giao tiếp cũng tương đối dễ dàng.
Công việc thì em không để ý lắm nhưng thấy cũng nhiều việc, tỉ lệ thất nghiệp khá thấp.
Ăn uống thì cũng tuyệt vời luôn. Hồi đấy sang được thưởng thức quả bubble tea còn nhớ mãi.:D

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Ở Nhật đúng là chỉ đi du lịch chứ xã hội quá nhiều định kiến và quy tắc, quá mệt mỏi và căng thẳng, nhất là với phụ nữ (Hàn và Nhật có những chỉ số bất bình đẳng giới cực kì cao so cả với G20 và mặt bằng chung). Sống và làm việc quá mệt một ngay cả với người bản xứ ở upper middle class.
Em chưa thấy ai trừ lý do công việc mà sang Nhật để sống hưởng thụ cả.
Nó ngặt nghèo trong việc nhập cư thôi chứ dễ hơn một chút thì cháu nghĩ vài triệu cột đi điện đi ngay và luôn.

Roman

Xe điện
cứ ở Việt Nam Có tiền lâu lâu đi Tây chơi là ngon nhất. Tây chỉ sướng bọn trẻ con trước 18 tuổi.

dheIa

Xì hơi lốp
Nó ngặt nghèo trong việc nhập cư thôi chứ dễ hơn một chút thì cháu nghĩ vài triệu cột đi điện đi ngay và luôn.
Nghe gì mấy cái chuyện "nghe nói" hả cụ ^^
Hàn thì em ko biết chứ Nhật đang có chương trình treo thưởng 10 củ cho người nào chỉ điểm người lưu trú bất hợp pháp kìa. Nó phải chạy chương trình này vì đội lưu trú bất hợp pháp ngày một đông. Theo đàn luôn :-w

butchidentrang

Xe tải
Em sống hai năm bên Đài Loan cách đây gần hai chục năm, nói chung cảm nhận của em về Đài loan tuyệt vời. Mọi thứ cũng qui củ văn minh như phương Tây, khí hậu cực dễ chịu, không khí trong lành, con người cũng thân thiện. Người dân bên đấy nói tiếng Anh tốt hơn bên Nhật nên giao tiếp cũng tương đối dễ dàng.
Công việc thì em không để ý lắm nhưng thấy cũng nhiều việc, tỉ lệ thất nghiệp khá thấp.
Ăn uống thì cũng tuyệt vời luôn. Hồi đấy sang được thưởng thức quả bubble tea còn nhớ mãi.:D
Bên này chỗ nào ấm áp và ít động đất cụ nhỉ, e chỉ thích nơi nào khí hậu tương tự ở mình thôi chứ lúc nào cũng quần áo quấn như kén là khiếp. Học chữ phồn thể có cực lắm ko cụ. E nghiên cứu dần cho nhóc có định hướng học tập

xukthal

Xe lăn
Hôm nay rảnh rỗi đi chợ Costco mua thức ăn.
Vodka rẻ quá, chỉ 12 đồng một chai 1 lít 75.
Không uống vodka nhưng cũng mua về rửa cá thay cho giấm.

Này mà cụ ko thuyết phục đc mợ Thư123 sang thì kém quá 😁 😁

hungf1

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng họ nói tiếng Trung ạ?Sao bảo dân nói tiếng Anh kém mà

Waterblack

Xe tải
Bên này chỗ nào ấm áp và ít động đất cụ nhỉ, e chỉ thích nơi nào khí hậu tương tự ở mình thôi chứ lúc nào cũng quần áo quấn như kén là khiếp. Học chữ phồn thể có cực lắm ko cụ. E nghiên cứu dần cho nhóc có định hướng học tập
Em thì chả biết tí tiếng Trung hoặc Đài nào, toàn nói tiếng Anh với bọn ở công ty. Ra ngoài chợ thấy bà bán rau cũng nói được tiếng Anh nên em mới nói là họ khá hơn bên Nhật chứ không phải mù tịt như Nhật. Khí hậu thì cũng bốn mùa như mình, cái chính nó sạch sẽ nên dễ chịu. Động đất bên đấy thì công nhận quanh năm, 3-4 tháng có một trận nhưng thấy bọn dân ở đấy coi như bình thường, chả thấy chúng nó quan tâm mấy.

thanh040506

Xe trâu
Bubble tea là món gì vậy cụ?