[Funland] Ở Tây có sướng không?

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây nói vài hình ảnh cho cái việc giá cả ở Mỹ, châu Âu, Nhật đang tăng giá chóng mặt. Họ đang vật lộn với làm phát. Fed tăng ls liên tục mà chưa kìm được. Cái bánh hambuger trước 6-7usd giờ 20usd... và đuương nhiên người dân của họ cũng đang đối mặt với nhiều khó khăn hơn trc.. Ông đi xa đà vào việc so sánh VN với Mỹ, ss ATTP rồi con người VN với họ. Nói cho ông biết tôi ko tg vào câu chuyện đó nhé. Ông thik gà cãi nhau về chuyện bulshit đấy thì đi tìm ng khác, đừng quote tôi vào.
Đã tham gia 4rum thì phải chấp nhận người khác quote mình thôi bạn nhé.
Huống hồ như chính bạn nói, bạn chỉ là người đi tua vài ngày thì góc nhìn phiến diện như du lịch qua màn ảnh nhỏ, báo đài vs "nghe nói thế".... cũng ko có gì lạ :)

sthd

Xe lăn
Đã tham gia 4rum thì phải chấp nhận người khác quote mình thôi bạn nhé.
Huống hồ như chính bạn nói, bạn chỉ là người đi tua vài ngày thì góc nhìn phiến diện như du lịch qua màn ảnh nhỏ, báo đài vs "nghe nói thế".... cũng ko có gì lạ :)
thanh niên này nói chuyện cứ tưng tửng ấy nhỉ.
người ta đang dẫn chứng cái hambuger tăng giá để chứng minh là có lạm phát, tăng giá, mình quote lại chứng minh đời sống dân bên đó để làm gì?

starsn

Xe điện
người ta đang dẫn chứng cái hambuger tăng giá để chứng minh là có lạm phát, tăng giá, mình quote lại chứng minh đời sống dân bên đó để làm gì?
Ở đây nói vài hình ảnh cho cái việc giá cả ở Mỹ, châu Âu, Nhật đang tăng giá chóng mặt. Họ đang vật lộn với làm phát. Fed tăng ls liên tục mà chưa kìm được. Cái bánh hambuger trước 6-7usd giờ 20usd... và đuương nhiên người dân của họ cũng đang đối mặt với nhiều khó khăn hơn trc.. Ông đi xa đà vào việc so sánh VN với Mỹ, ss ATTP rồi con người VN với họ. Nói cho ông biết tôi ko tg vào câu chuyện đó nhé. Ông thik gà cãi nhau về chuyện bulshit đấy thì đi tìm ng khác, đừng quote tôi vào.
Các cụ mua hamburger ở đâu đắt thế, em mua Carl's Junior có 3$, đang quảng cáo mua 2 tặng 1 đây. McDonald chắc $3-$5 tùy loại.

Xăng Costco đang $4.25/ gallon, dịch ra là $1.18/ lít, 28k/ lít.

Kinh tế Mỹ vừa tăng trưởng 4.9%, cao hơn dự báo, tỷ lệ thất nghiệp 3.7%.

Chỉnh sửa cuối:

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đi Mẽo về, bên đó khổ bỏ mịa. Giá cả leo thang, cách đây 5-6 năm giá cái bánh hambuger chỉ 6-7 đồng, giá lênz gấp đôi cách đây 2-3 năm, giờ này là 20 đồng. Thêm cốc nước coca 6-7 đồng nữa. Thêm tiền bo 4-5 đồng nữa thành ra 30 đồng bữa ăn nhanh. Ngày cứ nhân 3 bữa là chòm chf 100 đồng, tháng 3,000 đồng. Lương kỹ sư ra trường tầm 5-7 năm khoảng 7,500 đồng, trừ đi thiế má bảo hiểm, cầm về được 4,500 đồng. Thuê cái nhà rẻ cũng tầm 2,500 đồng (ở cùng chủ nhà, được 1 phòng khép kín tầm 20m2, ko nấu ăn). Thế thì cc bảo người Mẽo có để ra đc đồng nào ko? Có sướng ko? Có áp lưc ko? Ngoài ra cp Mẽo nó vặt đầu người dân nó vô tội vạ. Em đi hồi tháng 5, lúc đấy giá xăng ở Việt Nam tầm 20-21k mà giá xăng ở Meo tầm 33k (4,85USD một gallon ~ 3,8lit). Cc thấy cp Mẽo nó ăn chặn trên đầu người dân nó kinh ko... Tóm lại ở Việt Nam vẫn ngon nhất.
4rum của người Việt thì đương nhiên phải có so sánh chứ. Dẫn chứng this thì cũng phải để người khác dẫn chứng that. bạn trẻ ạ :)

Hamburger có trăm loại, mà Coke chắc có vài loại thôi :D

Screenshot 2023-11-02 092605.png

Screenshot 2023-11-02 094330.png

Chỉnh sửa cuối:

Hùng logistics

Xe hơi
Website
nhuantrangpqa.vn
E chưa ở Tây bao giờ, nhưng làm việc với các bác tây bạn em thì em thấy:
- Tây Bắc: hay làm xe ôm công nghệ, nói chung vất vả, đúng kiểu có làm thì mới có ăn, an sinh xã hội ít.
- Tây mà là Mỹ: Lắm tiền, nhưng làm mửa mặt ra luôn, làm việc chuyên nghiệp, cuộc sống xoay quanh chỉ công việc và công việc, công việc k phân biệt cấp bậc lắm. Bên Mỹ mà nghèo thì tèo luôn.
- Tây mà là Úc: Em thấy đội này làm việc tác phong chuyên nghiệp, ở úc công việc văn phòng có khi lương ít hơn ae thợ thuyền. Cuộc sống bớt áp lực hơn Mỹ.
- Tây mà là tây kiểu Thụy Điển: Vừa làm vừa chơi, vừa ảo mộng, vừa chủ nghĩa thượng đẳng. Các bạn ấy bảo ở Thụy Điển k thích, cái gì cũng đắt mà buồn, k nhộn nhịp, sang VN thích hơn, ăn uống mọi nơi, giá rẻ, và thích được thuê các cô giáo dạy tiếng việt, 2-3 tháng thay cô giáo 1 lần.
Em trai mình làm bên Nhật, khen người Nhật ghê lắm. Làm việc đâu ra đấy

starsn

Xe điện
Em vừa đi Mẽo về, bên đó khổ bỏ mịa. Giá cả leo thang, cách đây 5-6 năm giá cái bánh hambuger chỉ 6-7 đồng, giá lênz gấp đôi cách đây 2-3 năm, giờ này là 20 đồng. Thêm cốc nước coca 6-7 đồng nữa. Thêm tiền bo 4-5 đồng nữa thành ra 30 đồng bữa ăn nhanh. Ngày cứ nhân 3 bữa là chòm chf 100 đồng, tháng 3,000 đồng. Lương kỹ sư ra trường tầm 5-7 năm khoảng 7,500 đồng, trừ đi thiế má bảo hiểm, cầm về được 4,500 đồng. Thuê cái nhà rẻ cũng tầm 2,500 đồng (ở cùng chủ nhà, được 1 phòng khép kín tầm 20m2, ko nấu ăn). Thế thì cc bảo người Mẽo có để ra đc đồng nào ko? Có sướng ko? Có áp lưc ko? Ngoài ra cp Mẽo nó vặt đầu người dân nó vô tội vạ. Em đi hồi tháng 5, lúc đấy giá xăng ở Việt Nam tầm 20-21k mà giá xăng ở Meo tầm 33k (4,85USD một gallon ~ 3,8lit). Cc thấy cp Mẽo nó ăn chặn trên đầu người dân nó kinh ko... Tóm lại ở Việt Nam vẫn ngon nhất.
Em mà chưa từng đọc bài cụ Wellgym này thì em tưởng nick ảo. Lương kỹ sư 5-7 năm mà 7.5 đồng?? Lương thì thấp như vùng sâu vùng xa mà giá cả gấp đôi Manhattan, đúng là sự kết hợp không hiểu sao móc ra được.

Em biết dùng googlemaps, internet, planning nên bất kể đi đâu trên thế giới này em cũng không phải ăn McDonald giá 30$. Quá kỳ khôi! Cụ mà đi Mỹ thế này thì chắc chỗ nào cụ cũng bị bóp cổ thôi. Lâu lâu làm giàu cho tư bản tí vậy.

despacitorico

Xe tải
4rum của người Việt thì đương nhiên phải có so sánh chứ. Dẫn chứng this thì cũng phải để người khác dẫn chứng that. bạn trẻ ạ :)

Hamburger có trăm loại, mà Coke chắc có vài loại thôi :D

View attachment 8177433

View attachment 8177439

View attachment 8177458
Bác kia nói về bánh hamburger fastfood bán ở nhà hàng Mac Donald v.vv…. còn ví dụ của cụ là hàng siêu thị chưa chế biến. Khác nhau mà.

Wellgym

Xe hơi
- Vi phạm: Ngôn ngữ không phù hợp
- Xử lý: Dừng viết bài trong thớt
Cảnh báo: tiếp tục vi phạm Nội quy sẽ bị xử lý ở mức tăng nặng

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

superrlinh

Xe buýt
Ấn tượng nhất của em là vào SG, trong những người em gặp đều có người trong gia đình họ hàng đi Mẽo :D

Waterblack

Xe tải
Bạn em là migration agent bên Úc bảo bây giờ làm visa 188 nhiều không kể, tức là các cụ triệu phú $ nhà ta cũng đang tìm đường ra đi.

Có một điều băn khoăn em hay hỏi là thấy nhiều gia đình sang bên này, nhưng chủ yếu là mấy mẹ con sang sống bên này, bố thì 2-3-4 tháng sang một lần vì còn làm ăn ở VN. Không hiểu gia đình mà cứ sống xa nhau kiểu thế thì để làm gì nhì.

Gia đình em cứ đi đâu là đi tất, không chịu nổi mỗi người một nơi như vậy.

langtoilangtoi

Xe điện
Bên đó cứ cái gì dính nhân công, tiền thuê mặt bằng, thuê ô sin.... đương nhiên phải đắt gấp nhiều lần so với VN nhân công rẻ mạt, chất lượng ATTP = 0, chưa nói chuyện trốn thuế...
Lương thấp thì vào siêu thị mà mua đồ về làm bữa sáng vs tối, vừa ngon vừa rẻ chứ sao đòi 3 bữa ăn quán thế? Hay tưởng quán fastfood nó phải rẻ như quán vỉa hè ở VN :))

Ngoài ra, cùng là quán ăn hay siêu thị thì các quán, siêu thị Tàu bao giờ cũng rẻ hơn của bọn các nước khác. Quán ăn thì cũng có nhiều dạng, quán ăn nhanh ở Mỹ thì đắt chứ ko hề rẻ như mn tưởng.
Nhưng những quán tàu dạng buffet bình dân tự chọn thì ngay ở NY cũng chỉ 5$/ suất to đùng đủ cơm canh thịt cá hoa quả tráng miệng đủ cho 2 người lớn VN ăn nhòe (chắc dân Mẽo nó ăn khỏe hơn), đương nhiên ko cần típ tiếc gì cả.
Siêu thị, chợ thực phẩm hoa quả đồ gia dụng của người gốc Hoa tổng thể giá cả cũng rẻ hơn hẳn so vs các chợ, siêu thị khác.
Đấy là tôi cũng chỉ sang Mẽo đi chơi tự túc sau vài ngày xục sạo mới phát hiện chừng đó, dân sống ở đó chắc họ còn rành hơn nhiều.
Còn đi tour hay đi ctac theo đoàn cưỡi ngựa xem hoa tthì thường được đưa đi ăn uống những chỗ không bình dân lắm, giá có cao cũng là bình thường. Nhưng ko lấy đó là thước đo chi tiêu chung cho người dân sở tại được.
Cái số liệu ATTP=0 bạn có số liệu không hay tự nghĩ ra. E thấy các siêu thị và nhà hàng ở VN cũng kiểm tra nghiêm đấy chứ ?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bạn em là migration agent bên Úc bảo bây giờ làm visa 188 nhiều không kể, tức là các cụ triệu phú $ nhà ta cũng đang tìm đường ra đi.

Có một điều băn khoăn em hay hỏi là thấy nhiều gia đình sang bên này, nhưng chủ yếu là mấy mẹ con sang sống bên này, bố thì 2-3-4 tháng sang một lần vì còn làm ăn ở VN. Không hiểu gia đình mà cứ sống xa nhau kiểu thế thì để làm gì nhì.

Gia đình em cứ đi đâu là đi tất, không chịu nổi mỗi người một nơi như vậy.
Đi kiểu đầu tư như cụ nói thì ở Việt Nam có mảng kinh doanh gốc rễ rồi nên kiếm hơn thì chẳng bay đi bay về. Chọn di cư để có môi trường sống, giáo dục cho con cái tốt hơn là chính chứ U40, U50 sang nước khác bắt đầu phấn đấu lại làm gì. Bao tấm gương bỏ kinh doanh, bán nhà cửa sang Mỹ lấy thẻ xanh rồi không hòa nhập được đầy ra đấy thôi. Đang làm chủ xứ mình xuống làm lao động phổ thông xứ người khổ lắm cụ

vnvodoi

Xe điện
- Vi phạm: ngôn ngữ không phù hợp
- Cảnh báo: tái phạm sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Thực tế qua cách nói chuyện, ngôn từ sử dụng, nội dung còm nó đã toát lên một phần nhận thức, hiểu biết, cuộc sống hiện tại của mỗi chúng ta ntn rồi.

Em cho rằng với người thành công, có cuộc sống tốt nơi trời Tây thì họ luôn nghĩ tốt về cội nguồn của mình, ngược lại cũng vậy người thành công, có cuộc sống tốt trong nước họ cũng luôn mong muốn học hỏi, tìm cái hay nơi trời Tây, cảm thấy mến và tự hào về những người Việt nơi trời Tây. Chỉ có những kẻ bất mãn, bế tắc trong cuộc sống mới hay đố kỵ, dè bỉu nơi trời Tây hay quê hương, cội nguồn thôi ~o)

Dacia90

Xe tăng
Mấy ae hay nói tụi Tây "ăn khỏi mồm là quên", ý nói về sự khác biệt văn hóa. Có nhiều sự khác nhau về lối sống, văn hóa, xã hội nên ai hòa nhập tốt sẽ thấy tốt dù ở sống giữa bà con các dân tộc vùng cao hay về các thành phố trực thuộc TƯ, hay ở nước ngoài... Đâu xa chứ dân xuôi chê dân tọc bẩn với nọ kia cũng không ít.
Văn hóa khác biệt rõ nhất là việc nói nhiều, chưa hỏi đã nói, nói đến đau cả đầu (loa phường chẳng hạn...).
Về thể chế, quan niệm khác nhau nên khó mà bàn sướng hay khổ. Đến giờ tụi TB vẫn coi nhà nước CHDC Đức là chế độ độc tài, Chủ tịch TQ hiện giờ cũng là kẻ độc tài...Cũng tương tự, chế độ dân chủ PT bị lên án là nửa mùa, tiêu chuẩn kép, bóc lột, đánh thuế cao...
Việc chảy máu chất xám là có, tiêu biểu ở các cuộc thi trí tuệ lấy học bổng, hay các bạn NCS thuộc ngân sách NN, tổ chức nước ngoài.
Chẳng có con số thống kê nào về số lượng DHS sau học thì làm việc ở NN hay về nước?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Tôi nể những người quay về và thành công thật sự. Bởi nhìn lại bản thân mình sẽ có thể thấy ngay kết cục, đó là ko hoà nhập nổi với môi trường làm việc ở VN. Cái tôi cao, về làm việc mà suốt ngày hoạnh hoẹ và cãi tay đôi với sếp thì ba bảy là 10 ngày bị đuổi. Chưa kể làm gì cũng bị soi. Đang giờ làm mà vào of còm kiểu này mà bị sếp phát hiện thì toang.

Về chế độ làm việc Tây nó sướng hơn Ta, nói thế cho nhanh. Lắm ông trong này cứ suốt ngày ra rả điệp khúc làm bên Tây bị vắt kiệt sức. Mịe căn bản các ông toàn làm chơi ăn thật, nhất là mấy ông làm trong quốc doanh. Còn bọn nó thì làm thật ăn thật, làm ra làm, chơi ra chơi nên nó mệt cũng dễ hiểu. Bù lại thì nó cũng tính vào chế độ hết. Muốn vắt kiệt sức thì nó sẽ phải tái tạo bằng cách cho các ông làm đủ 8 tiếng thôi, ông nào làm quá giờ thì nó bắt ăn lương gấp rưỡi hoặc gấp đôi. Làm cuối tuần thì nó bắt phải nhận lương gấp 4. Làm nhiều thì sẽ được nghỉ nhiều. Nghỉ đông, nghỉ hè vẫn được lương như bình thường. Thế nên không những nó vắt kiệt sức và còn vắt lâu dài nữa. Bọn Tây nói chung nham hiểm :)).
Cụ lấy môi trường làm việc nhà nước thời mới mở cửa từ 20 năm trước ra so thế thì chịu 😑 Còn về nước đầu tư kinh doanh, làm chủ chứ ai về làm thuê, đi làm thuê thì chắc chắn môi trường làm việc với phúc lợi ở trời Tây ăn đứt trong nước rồi về làm gì

quocanhnguyen201

Xe tăng
Giờ làm thật ăn thật hết rồi hả cụ? Vậy thì cho em xin 🙏 nhé vì em cứ tưởng hiện tại vẫn như vậy. Chắc do số em đen vì lần nào làm giấy tờ nếu ko mất tí $ thì ko trôi được.
Giờ làm giả ăn thật thì chờ làm củi hết cụ nhé. Vấn đề thủ tục hành chính, giấy tờ ở phường quận nơi em sống không thấy có phiền nhiễu gì. Người quen có kêu ca cũng chỉ vì mất thời gian đi lại do không đầy đủ hồ sơ ngay từ đầu, cứ nghĩ đơn giản ra kêu cán bộ làm là phải giải quyết ngay hơi thiếu hiểu biết về thủ tục hành chính. Vấn đề giấy tờ, xác minh hồ sơ như trường hợp của cụ e nghĩ nếu đúng trình tự pháp luật sẽ có thể rất mất thời gian chứ không phải tắc không trôi. Cụ mất $ để nhanh với tiện hơn thôi nếu e không sai, ở Tây thì muốn nhanh hơn cũng chả được cứ chờ đúng lịch bao giờ đến lượt thì giải quyết. Ở Tây không hiểu biết về thủ tục hành chính, giấy tờ, kê khai thuế má... thì mất quyền lợi, mất tiền chứ cán bộ nào chỉ cho đâu thay đổi góc nhìn thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Em thấy VN mình bây giờ là ổn, bỏ được quả xe máy chạy đầy đường nữa là ngon. Thằng con em nó sang Nhật nó bảo NB là ‘Cleaned version of VN’, em thấy cũng đúng thật.

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]

Nhiều cụ còm ngược với chính sách à, người ta đang vận động thanh niên đi xkld. Các cụ lại phản lại, bảo ở VN hơn.

sthd

Xe lăn
Giờ làm thật ăn thật hết rồi hả cụ? Vậy thì cho em xin 🙏 nhé vì em cứ tưởng hiện tại vẫn như vậy. Chắc do số em đen vì lần nào làm giấy tờ nếu ko mất tí $ thì ko trôi được. Không gọi điện đến hoặc đến nơi lúc thì bảo anh Đ đang đi công tác, lúc thì anh Đ đang đi học bồi dưỡng mà gọi toàn giờ hành chính :D.
sao cụ đen thế nhỉ. toàn gặp bọn chuối.
em thì đến sổ đỏ em còn tự đi làm được, và làm đơn giản. làm xong típ tí cho vui thôi. Không căng thẳng gì