[Funland] Ở Tây có sướng không?

sthd

Xe lăn
Thật!
Như ở Bản mình, sáng ngủ dậy ra sân vườn vươn vai hít khí trời trong lành, bắc vòi rồng vung vẩy tự do tít mù rồi vào bắn bi thuốc lào nhìn cảnh sương núi giăng mờ xong vác cuốc lên nương. Thực phẩm thì toàn rau sạch, thịt ngon, nhà cửa rộng rãi ở cũng sướng. Giờ lại bảo Già làng, Trưởng bản xuống thủ đô chạy grap kiếm tháng mấy chục củ bằng cả năm làm rẫy trên vùng cao thì mình không ưng cái bụng đâu :)):)):))
ở bản mà lướt sóng mảnh đất kiếm vài củ to là em cũng ở bản đấy
tây mà vài năm kiếm được củ đô thì em cũng xin tị nạn

Tara01

Xe hơi
Mỗi tội đi trông bệnh nhân muốn nằm vạ vật cũng ko được.
Với cả các cụ Tây chắc vẫn nghĩ viện công Việt Nam xập xệ như này:
View attachment 8157496
Nói chung tính cháu cũng lạc quan nhưng nói thật là ở VN - bệnh viện công tuyến Trung Ương cảnh này vẫn còn kha khá đấy ạ. Mới cả nói thật đi viện hay vào các cơ quan công quyền ấy đầy người trông mặt mà làm việc. VD mẹ cụ Torient mắng bác sỹ được (nhà cháu đôi khi vẫn mắng được) nhưng cũng còn rất nhiều người dân các tỉnh lên họ không biết được hết đâu.

vesparider

Xe hơi
Vâng, đấy là chưa kể nếu có vợ thì còn được giảm nữa, nếu có con thì mỗi người con được nhà nước hoàn lại tầm con đầu khoảng 14 ngàn, con thứ hai khoảng 18 ngàn, con thứ 3 khoảng 22 ngàn gì đó, em cũng không nhớ chính xác, bởi có barem cụ thể trong tờ khai thuế ạ.
Cái này có thể minh giải một số nghề nghiệp dân họ không muốn làm nên họ không làm chặt.

Pumzen

Xe ba gác
Nhắc đến vấn đề BHYT với đi khám chữa bệnh ở VN, rất vô tình khi nhà cháu vừa trải qua nó mới chưa đầy 1h đồng hồ. :))
Lúc 2 h nhà cháu vừa đi đón bà cụ trong viện về, gọi quả taxi Vin cho êm ái, chỉ 15 -20m là bước ra xe.
Bà cụ nhà cháu nằm viện đúng 1 tuần nay, bà bị sốt xuất huyết. Nhà cháu đưa vào ngay bv Thanh Nhàn cho gần.
Bà cụ nhà cháu năm nay 88 tuổi, yếu lắm rồi, bị SXH chân tay run rẩy, đưa vào khám thì phát hiện ra. Bs nhìn thấy bà già quá, nói thòng câu với gđ " BV sẽ cố gắng hết trách nhiệm, tận tâm với cụ, nhưng bà yếu lắm đấy ạ". Nghe thế gđ cũng lo, rồi lúc tiểu cầu hôm sau bà sụt xuống 30 mới càng lo nữa. Nhưng rồi sau các biện pháp can thiệp như truyền đủ loại thuốc, bà dần dần đỡ và đến hôm nay ra viện, chỉ số tiểu cầu của bà đã tăng lên 165 ở mức ng bình thường. Trong 1 tuần nằm viện, ngày nào bà cũng lấy máu xét nghiệm, có 2 lần chụp chiếu, siêu âm, chụp CT phổi, đện tim đồ. Bà nhà cháu có BHYT mức phổ cập (theo chế độ CBCNVC nghỉ hưu). Hôm đầu tiên đưa bà vào viện, nằm ở khu bình thường thấy khu vs xa quá, bất tiện cho cụ già nên nhà cháu đăng ký khu dịch vụ.
Phòng ốc riêng biệt khép kín dư lày:

Vào được 1 hôm thì cô điều dưỡng đưa tờ tạm ứng xèng để ra p tài vụ 24/24 đóng. Tạm ứng 20 củ. Hôm nay ra viện, p dịch vụ bảo cứ cho bà về đi, chiều mai đến bv thanh quyết toán.
Như vậy có thể hiểu là khoản 20 củ tạm ứng kia khả năng còn được bv trả lại xèng, chứ chẳng bao giờ viện phí nhiều hơn mà họ cho về.
Trong gói điều trị này thì tốn kém nhất ở khoản p dịch vụ, nó phải chiếm 3/4.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Ở tây nó cũng nhiều cái sướng hơn: khí hậu trong lành, thực phẩm sạch hơn, cơ sở hạ tầng ngon hơn...

Tất nhiên là đặt lên bàn cân thì tây vs ta nó ko lệch kèo như ngày xưa. Đi tây xưa thì ngon chứ giờ thì ngon với ai?
Đa số là ngon với các cháu ít học, chỉ lao động chân tay vượt biên trốn sang hay xklđ sang kiếm tiền để quay về rồi gia nhập tầng lớp trung lưu Việt nam thôi.

Trung lưu Việt nam đi tây bây giờ là ít. Khá giả thì đa số cho con cái sang học, thích thì mua nhà ở lại làm chơi chơi lấy căn cứ thi thoảng sang du lịch. Con cái làm bên đấy ra trường ở lại đi làm cũng xác định làm chơi chơi, rảnh cái lại nhảy về VN với bố mẹ rồi lại nhảy sang. Căn bản nhà người ta đủ tiền để sống chơi chơi chả cần làm gì. Đi tây chỉ là làm phong phú cuộc sống, trải nghiệm chứ ko phải đi tây để kiếm sống, tìm cách tồn tại :))

2 mục đích khác nhau dẫn đến góc nhìn cũng khác. Nhiều cụ tây gốc việt ở bên đó lâu bị phân biệt chủng tộc cũng nhắm mắt nhắm mũi thôi coi như nó bình thường, thôi kệ nó...để mà tồn tại vì các cụ ấy cần ở lại kiếm sống. Chứ khá giả Việt nam bây giờ sang tây tâm thế nó khác, phân biệt chủng tộc họ là họ khó chịu ngay, bật lại ngay vì họ đâu cần, đâu phải luồn cúi tây để sống đâu. :))
Hạ tầng mình cũng đỡ nhiều rồi.
đường sắt cao tốc thì tây thua đứt tàu
đường bộ thì hn đi các tỉnh cũng cao tốc hết rồi
hạ tầng viễn thông thì Mỹ thua vn

sthd

Xe lăn
Nhắc đến vấn đề BHYT với đi khám chữa bệnh ở VN, rất vô tình khi nhà cháu vừa trải qua nó mới chưa đầy 1h đồng hồ. :))
Lúc 2 h nhà cháu vừa đi đón bà cụ trong viện về, gọi quả taxi Vin cho êm ái, chỉ 15 -20m là bước ra xe.
Bà cụ nhà cháu nằm viện đúng 1 tuần nay, bà bị sốt xuất huyết. Nhà cháu đưa vào ngay bv Thanh Nhàn cho gần.
Bà cụ nhà cháu năm nay 88 tuổi, yếu lắm rồi, bị SXH chân tay run rẩy, đưa vào khám thì phát hiện ra. Bs nhìn thấy bà già quá, nói thòng câu với gđ " BV sẽ cố gắng hết trách nhiệm, tận tâm với cụ, nhưng bà yếu lắm đấy ạ". Nghe thế gđ cũng lo, rồi lúc tiểu cầu hôm sau bà sụt xuống 30 mới càng lo nữa. Nhưng rồi sau các biện pháp can thiệp như truyền đủ loại thuốc, bà dần dần đỡ và đến hôm nay ra viện, chỉ số tiểu cầu của bà đã tăng lên 165 ở mức ng bình thường. Trong 1 tuần nằm viện, ngày nào bà cũng lấy máu xét nghiệm, có 2 lần chụp chiếu, siêu âm, chụp CT phổi, đện tim đồ. Bà nhà cháu có BHYT mức phổ cập (theo chế độ CBCNVC nghỉ hưu). Hôm đầu tiên đưa bà vào viện, nằm ở khu bình thường thấy khu vs xa quá, bất tiện cho cụ già nên nhà cháu đăng ký khu dịch vụ.
Phòng ốc riêng biệt khép kín dư lày:

Vào được 1 hôm thì cô điều dưỡng đưa tờ tạm ứng xèng để ra p tài vụ 24/24 đóng. Tạm ứng 20 củ. Hôm nay ra viện, p dịch vụ bảo cứ cho bà về đi, chiều mai đến bv thanh quyết toán.
Như vậy có thể hiểu là khoản 20 củ tạm ứng kia khả năng còn được bv trả lại xèng, chứ chẳng bao giờ viện phí nhiều hơn mà họ cho về.
giải ngân đầu tư công đang chậm mà. mua sắm được gì là mua ngay

TUCSON9389

Xe điện
Ở tây nó cũng nhiều cái sướng hơn: khí hậu trong lành, thực phẩm sạch hơn, cơ sở hạ tầng ngon hơn...

Tất nhiên là đặt lên bàn cân thì tây vs ta nó ko lệch kèo như ngày xưa. Đi tây xưa thì ngon chứ giờ thì ngon với ai?
Đa số là ngon với các cháu ít học, chỉ lao động chân tay vượt biên trốn sang hay xklđ sang kiếm tiền để quay về rồi gia nhập tầng lớp trung lưu Việt nam thôi.

Trung lưu Việt nam đi tây bây giờ là ít. Khá giả thì đa số cho con cái sang học, thích thì mua nhà ở lại làm chơi chơi lấy căn cứ thi thoảng sang du lịch. Con cái làm bên đấy ra trường ở lại đi làm cũng xác định làm chơi chơi, rảnh cái lại nhảy về VN với bố mẹ rồi lại nhảy sang. Căn bản nhà người ta đủ tiền để sống chơi chơi chả cần làm gì. Đi tây chỉ là làm phong phú cuộc sống, trải nghiệm chứ ko phải đi tây để kiếm sống, tìm cách tồn tại :))

2 mục đích khác nhau dẫn đến góc nhìn cũng khác. Nhiều cụ tây gốc việt ở bên đó lâu bị phân biệt chủng tộc cũng nhắm mắt nhắm mũi thôi coi như nó bình thường, thôi kệ nó...để mà tồn tại vì các cụ ấy cần ở lại kiếm sống. Chứ khá giả Việt nam bây giờ sang tây tâm thế nó khác, phân biệt chủng tộc họ là họ khó chịu ngay, bật lại ngay vì họ đâu cần, đâu phải luồn cúi tây để sống đâu. :))
tầng lớp trung lưu/quan chức thì có thể tây là một nơi để ....cư trú cho an toàn; con cái học hành đỡ bị áp lực, đỡ phải chầu chực đi thầy đi cô mỗi dịp tết đến xuân về
đối với tầng lớp đủ trình để sống và làm việc ngang ngửa với tây cũng ko ít, với đám này thì họ nhìn VN cũng khác
ở tây có phù hợp ko thì cũng giống như thầy mù xem voi, sờ chỗ nào thì tả con voi nó thế, topic này bàn đến ngàn năm nó vẫn là các cách nhìn khác nhau

vesparider

Xe hơi
Em năm ngoái sốt xuất huyết nằm Hồng Ngọc bảo hiểm của cty mua chi trả hết em thấy rất oki. Năm nay cụ già nhà em bị cấp cứu 2 phát ở Tâm Anh phải trả tiền mặt hết vì thẻ bảo hiểm cụ hết hạn mà không biết. Trộm vía 81 năm nay cụ mới phải vào viện. Em cũng không rõ nếu trừ BHYT được bao nhiêu.

sau cụ phải thay thuỷ tinh thể ở viện mắt Trung ương do người quen giới thiệu. Em đưa vào thay 1 mắt thì khiếp hãi vì chờ. Mắt sau lại hết nên chuyển ra viện mắt sài Gòn. Cụ già bảo sau có gì cứ vào viện tư.

giờ em chỉ lo sao kiếm được tiền để vào viện tư thôi.

Brothers

Xe tải
tầng lớp trung lưu/quan chức thì có thể tây là một nơi để ....cư trú cho an toàn; con cái học hành đỡ bị áp lực, đỡ phải chầu chực đi thầy đi cô mỗi dịp tết đến xuân về
đối với tầng lớp đủ trình để sống và làm việc ngang ngửa với tây cũng ko ít, với đám này thì họ nhìn VN cũng khác
ở tây có phù hợp ko thì cũng giống như thầy mù xem voi, sờ chỗ nào thì tả con voi nó thế, topic này bàn đến ngàn năm nó vẫn là các cách nhìn khác nhau
Ở VN đi học trường công thì mới tết thầy cô chứ trường tư thì món này dẹp lâu rồi cụ ạ.

Thực ra em đang nói là tầng lớp "sống và làm việc ngang ngửa" tây thôi.
Sống và làm việc với tây thì đúng nhưng để được "ngang ngửa" trong "xã hội" tây thì khó.

Đồng nghiệp có thể tôn trọng bạn vì bạn giỏi chuyên môn, trong bank acc bạn có dăm bảy triệu đô nhưng bạn bước ra đường, vào 1 nhà hàng, 1 quán cafe bình thường bị 1 chú phục vụ lườm nguýt, đối xử với bạn như 1 người ko cùng đẳng cấp giống loài thì làm sao có thể gọi là "ngang ngửa" được.

Tuy nhiên, để tiếp tục được sống, làm việc và kiếm tiền và hưởng các điều kiện tốt, bạn phải chấp nhận sự phân biệt kia như 1 điều...bình thường :D

TUCSON9389

Xe điện
Ông anh em nằm viện, nhân viên y tá đi thay băng cho giường bên cạnh, đá cái dép của ông ấy vào sâu trong gầm giường. Em gọi điều dưỡng đó quay lại bảo "có biết vừa đá cái dép không?"
Nó lên mặt nói "có", còn bảo "dép để bừa bộn lối đi đá là phải".
Em yêu cầu nhặt lên, nó không nhặt bỏ đi. Em gọi Trưởng khoa đến, yêu cầu cho xuất viện ngay lập tức dù chưa hết phác đồ điều trị, lý do ra viện yêu cầu ghi vào trong bệnh án là: "Thái độ phục vụ bệnh nhân của nhân viên bệnh viện không tốt". Tranh cãi chán chê.
Cuối cùng em đi về, ông anh em bị nó nói khéo mềm lòng thế nào mà buổi tối con kia đến xin lỗi rất chiếu lệ ông ấy nói là bỏ qua. Hôm sau em vào con kia nhìn thấy mặt nó vẫn sưng lên một đống gườm gườm nhìn, em tức mà đành chịu đấy.
Híc, cụ có khó tính quá ko, em hỏi thật. cuộc sống sân si nhiều quá nó nhọc cho chính bản thân mình

C0c0

Xe tải
Em thì em thích sống ở Việt Nam nhưng thu nhập như Tây :)

Trà Lý

Xe tăng
Híc, cụ có khó tính quá ko, em hỏi thật. cuộc sống sân si nhiều quá nó nhọc cho chính bản thân mình
Em chưa tu luyện thành phật được. Chắc phải luyện thêm gần 1 vạn năm nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Ở VN đi học trường công thì mới tết thầy cô chứ trường tư thì món này dẹp lâu rồi cụ ạ.

Thực ra em đang nói là tầng lớp "sống và làm việc ngang ngửa" tây thôi.
Sống và làm việc với tây thì đúng nhưng để được "ngang ngửa" trong "xã hội" tây thì khó.

Đồng nghiệp có thể tôn trọng bạn vì bạn giỏi chuyên môn, trong bank acc bạn có dăm bảy triệu đô nhưng bạn bước ra đường, vào 1 nhà hàng, 1 quán cafe bình thường bị 1 chú phục vụ lườm nguýt, đối xử với bạn như 1 người ko cùng đẳng cấp giống loài thì làm sao có thể gọi là "ngang ngửa" được.

Tuy nhiên, để tiếp tục được sống, làm việc và kiếm tiền và hưởng các điều kiện tốt, bạn phải chấp nhận sự phân biệt kia như 1 điều...bình thường :D
cái bôi đỏ, tùy từng trường tư cụ ạ, nhiều trường tư vẫn phải đi tết bt, em mới nghe đứa đồng nghiệp nó than từ tuần trước
cái xanh, e ko thấy nó lườm đâu ạ, thái độ đấy mà biểu hiện ra ngoài thì dễ mất việc lắm. mà kể cả lườm thì cũng mặc kệ nó thôi, chuyện nó lườm nguýt thì ở đâu cũng có thể xảy ra với những người thấp kém luôn ganh tị với người cao, VN thì càng nhiều

sthd

Xe lăn
học kém mới phải nhờ thầy cô. con học giỏi cô còn cảm ơn

TUCSON9389

Xe điện
học kém mới phải nhờ thầy cô. con học giỏi cô còn cảm ơn
con nhà em chuyển trường cô còn dâm dấm nước mắt, một phần cô cũng tiếc vì con nhà em ở lại thì trường cũng mát mặt tí
nhưng 1 lớp đâu có nhiều giỏi

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi bố chồng em điều trị trường kỳ series bệnh ở BV Bạch Mai năm 2019, tiền phòng hết tầm 70 củ ạ. Tiền điều trị thì có BHYT kết hợp Thẻ thương binh hết ít hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
con nhà em chuyển trường cô còn dâm dấm nước mắt, một phần cô cũng tiếc vì con nhà em ở lại thì trường cũng mát mặt tí
nhưng 1 lớp đâu có nhiều giỏi
Đúng rồi Cụ, thành tích của con là của cô, của trường mà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em vẫn thích bỏ đc cái văn hóa đi Tết thầy cô kiểu này. Đây là thông báo trường con em

View attachment 8157985
Đi hay không là do mình, có ai bắt đâu mà phải bỏ hả cụ. Con nhà em 6 năm nay không biết học thêm ở trường là cái gì, nhà em không bao giờ phải bận tâm đến 8/3, 20/10, 20/11 hay tết tây, tết ta với các cô giáo là gì (chắc BPH lo giúp) mà các cô còn cực quý con nhà em đấy ạ. Mà mới 20/10 chả biết ntn Cô chủ nhiệm còn đưa cho mỗi con một bông hoa hồng để các con mang về tặng mẹ cơ :))