[Funland] Ở Tây có sướng không?

Brothers

Xe tải
Nhiều người đi và thành công mà cụ. Phòng cháu có đứa học ở Thanh Hoa về, vợ chồng ông anh ruột nó đi học bậc tiến sỹ ở Can và ở lại định cư. Trời ơi đội ấy nó giàu cực luôn, mới sang chưa tới 10 năm mà mua nhà bên đó, gửi tiền về mua đất ở quê. Lại gạ đứa em sang đấy học lên ts nhưng thằng này nó ko thích. Nó lại chỉ thích ở VN mới hay. Thầy ở Thanh Hoa cũng mời sang làm ts nhưng nó lại đăng ký học ts trong nước.
Mà ở đâu chả phải có làm thì mới có ăn, ko làm mà đòi có ăn thì chỉ có … sang tây mà ăn trợ cấp ạ.
Đâu chả có case thành công, case thất bại. Quan trọng là cái môi trường chung nó như nào thì case nào cũng chịu chung hết.

Món gì cũng chịu khổ được chứ Y tế mà bệnh tật đau nhức váng đầu cứ phải chờ cả tháng với bay về VN chữa thế kia thì em vái cả nón.
Chắc già lắm bệnh, đọc sợ quá. Ở VN, chỉ hơi đau người cái là đến bác sĩ khám khiếc các kiểu 360 độ cho yên tâm. Chả việc gì phải khổ.

vesparider

Xe hơi
Nhân tiện hỏi các cụ cao nhân, con em học ngành Hoá, có nên định hướng định cư ở lại ko, cháu gái ah
Em nghĩ thứ nhất phải do cháu nó có muốn ở không, có hợp không. Trẻ con nhiều đứa chê Châu Âu buồn, thích sôi động như ở các nước châu Á nên nó về. Ở Bắc Âu thì mùa đông rất dễ stress. Thứ nhì là có được ở lại không. Cháu nó cần tích cực từ lúc đi học để kiếm công ty sponsor cho. Có thể kiếm việc ở Phần Lan hoặc các nước châu Âu khác. Miễn là họ đồng ý bảo lãnh visa.

cmyk77

Xe điện
Mỗi người đều mưu cầu hạnh phúc riêng và họ luôn để cao lựa chọn của họ. Em nghèo dốt nên an phận ở nhà xây dựng quê hương. Còn các cụ giỏi chạy khỏi thì em chúc mừng. Nhưng em ghét cái thể loại bước chân đi rồi còn ngoảnh lại lêu lêu là éo ra gì.

maple_leaf

Xe điện
Mời cụ xơi. Các cụ tây gốc việt mở mang tầm mắt ra đi. :))

Em nghe nói trẻ em dưới 6 tuổi được chữa bệnh miễn phí

just for fun

Xe lăn
Đâu chả có case thành công, case thất bại. Quan trọng là cái môi trường chung nó như nào thì case nào cũng chịu chung hết.

Món gì cũng chịu khổ được chứ Y tế mà bệnh tật đau nhức váng đầu cứ phải chờ cả tháng với bay về VN chữa thế kia thì em vái cả nón.
Chắc già lắm bệnh, đọc sợ quá. Ở VN, chỉ hơi đau người cái là đến bác sĩ khám khiếc các kiểu 360 độ cho yên tâm. Chả việc gì phải khổ.
Nhiều khi cảm giác khám chữa bệnh ở nước ngoài nó vẫn yên tâm hơn í. Cháu có chị bạn bị bong võng mạc, đã khám chữa ở viện mắt TƯ nhưng vẫn ko yên tâm nên nhờ cháu tìm hiểu để sang Sing khám. Nhưng quy trình hẹn hò cũng phức tạp lắm, muốn mất tiền cũng ko hề dễ.

Mrquickdn

Xe tải

Cái gì cũng có 2 mặt cụ ợ. Y tế dự phòng của Tây nó cứ rề rà cũng có cái hay, con người ta phải tự chống chịu với ba cái bệnh làng nhàng bằng chính hệ miễn dịch của mỗi người, về lâu dài sẽ tốt hơn. Như ở Ta cảm cúm tí lại nhào ra tiệm thuốc mua đủ thứ kháng sinh tống vào mồm, đến khi bị lờn kháng sinh, bệnh nặng chẳng còn kháng sinh liều cao nào đáp ứng được nữa(cái này dân VN dính hơi nhiều), bùm!
Dạo còn ở bển, e mọc răng khôn, nó cứ nhú nhú chưa đâm khỏi nướu đau nhức cả ngày lẫn đêm, đi khám thì ông nha sĩ báo giá hơn 400$ cho 1 vết rạch nướu để răng mọc, xót tiền quá ôm mặt về, đến khi ko chịu nổi nữ e nghiến răng dí cái móng tay vào bấm mạnh một phát, máu phụt ra, tự tiểu pjhẩu cho răng mình mọc luôn, mấy hôm sau lại ngon lành, hên ko bị nhiễm trùng :))

hd-vt

Xe container
Thớt này hay, có khen có chê hehe. Em chỉ hơi lăn tăn, thực tế thấy chỉ có nhảy tàu chui công đi hướng tây chứ chưa thấy ngược lại nhỉ.

just for fun

Xe lăn

Chỉ trong danh mục bảo hiểm thôi cụ. Cái gì ngoài bảo hiểm thì phải tự chi trả.
Cái này các cụ Tây chắc lợi thế hơn, bảo hiểm chi trả chắc là 100% chi phí cho tất cả các mặt bệnh. Chúc mừng các cụ Tây ạ.
BHYT cấp miễn phí chotrẻ dưới 6 tuổi ko có nghĩa là chi trả toàn bộ các chi phí ngoài danh mục bảo hiểm.

just for fun

Xe lăn
Thớt này hay, có khen có chê hehe. Em chỉ hơi lăn tăn, thực tế thấy chỉ có nhảy tàu chui công đi hướng tây chứ chưa thấy ngược lại nhỉ.
Đến VN thì ko cần nhảy tàu chui công ạ. Chỉ cần mua vé là được.
Còn về nghĩa bóng cụ nói là người Tây họ ít sang ta làm việc. Điều đó đúng mà, xã hội họ phát triển rồi, cơ sở hạ tầng phúc lợi các thứ phát triển như thế, họ sang Ta làm gì ạ.

QMintech

Xe tăng
Vào đây hóng Các cụ tham khảo, cá nhân em đã từng sống ở NN 1 thời gian, sau cũng muốn cho Con đi học NN nhưng em rất muốn nó về VN sống cùng. TG phắng nên kiếm tiền ở đâu cũng gần giống nhau, sống trên quê hương mình, nói tiếng, mẹ đẻ, có người giúp đỡ tỉ lệ thành công cũng cao hơn.

maple_leaf

Xe điện
Chỉ trong danh mục bảo hiểm thôi cụ. Cái gì ngoài bảo hiểm thì phải tự chi trả.
Cái này các cụ Tây chắc lợi thế hơn, bảo hiểm chi trả chắc là 100% chi phí cho tất cả các mặt bệnh. Chúc mừng các cụ Tây ạ.
BHYT cấp miễn phí chotrẻ dưới 6 tuổi ko có nghĩa là chi trả toàn bộ các chi phí ngoài danh mục bảo hiểm.
Thì em mới nói có 20 tỷ nhưng người nhà bị bệnh hiểm nghèo thì bay nhanh lắm .

just for fun

Xe lăn
Thì em mới nói có 20 tỷ nhưng người nhà bị bệnh hiểm nghèo thì bay nhanh lắm .
Những người có 20 tỷ thường họ mua khá nhiều loại bảo hiểm ạ. Thông thường chỉ có người nghèo bán nhà chữa bệnh chứ người giàu ít khi lắm.

Brothers

Xe tải
Cái gì cũng có 2 mặt cụ ợ. Y tế dự phòng của Tây nó cứ rề rà cũng có cái hay, con người ta phải tự chống chịu với ba cái bệnh làng nhàng bằng chính hệ miễn dịch của mỗi người, về lâu dài sẽ tốt hơn. Như ở Ta cảm cúm tí lại nhào ra tiệm thuốc mua đủ thứ kháng sinh tống vào mồm, đến khi bị lờn kháng sinh, bệnh nặng chẳng còn kháng sinh liều cao nào đáp ứng được nữa(cái này dân VN dính hơi nhiều), bùm!
Dạo còn ở bển, e mọc răng khôn, nó cứ nhú nhú chưa đâm khỏi nướu đau nhức cả ngày lẫn đêm, đi khám thì ông nha sĩ báo giá hơn 400$ cho 1 vết rạch nướu để răng mọc, xót tiền quá ôm mặt về, đến khi ko chịu nổi nữ e nghiến răng dí cái móng tay vào bấm mạnh một phát, máu phụt ra, tự tiểu pjhẩu cho răng mình mọc luôn, mấy hôm sau lại ngon lành, hên ko bị nhiễm trùng :))
Nói chung bệnh nhẹ thì chống đỡ nhưng nhiều lúc đau thì mình đâu biết là bệnh nặng hay nhẹ. Ví dụ đau ruột thừa, thôi ở nhà chống đỡ tới lúc nó bục thì vô nhà xác nằm thôi.

Hay đau tai giữa như cụ gì trải nghiệm ở trên, chống đỡ 1 hồi chờ tới lúc được điều thì thành nghễnh ngãng rồi. Ảnh hưởng cả phần đời còn lại

Nói vậy để biết khi đau ốm được điều trị SỚM là quan trọng nhất.

Brothers

Xe tải

Ố thế à? Trường hợp này chắc chưa có BHYT rồi. Chứ ở bển nhiều ca cũng éo le cụ nhỉ :D

Dacia90

Xe điện
Tây hưu trí cũng qua Thái lan tiêu tiền, nhưng văn hoá Thái lan khác mình, dịch vụ của họ tốt hơn mình, mình làm tốt thì sẽ có khách thôi.

maple_leaf

Xe điện
Nói chung bệnh nhẹ thì chống đỡ nhưng nhiều lúc đau thì mình đâu biết là bệnh nặng hay nhẹ. Ví dụ đau ruột thừa, thôi ở nhà chống đỡ tới lúc nó bục thì vô nhà xác nằm thôi.

Hay đau tai giữa như cụ gì trải nghiệm ở trên, chống đỡ 1 hồi chờ tới lúc được điều thì thành nghễnh ngãng rồi. Ảnh hưởng cả phần đời còn lại

Nói vậy để biết khi đau ốm được điều trị SỚM là quan trọng nhất.

Nói ngu thì bảo tự ái . Đau tai giữa thì vào emergency của bệnh viện chứ mà ngồi chờ bác sĩ gia đình .

Brothers

Xe tải
Cụ bẩu người có tiền người ta đi kiểu này cơ thì em tưởng ít ra cụ cũng phải biết nửa case đi theo kiểu đó chứ?! Thế mà em nhận xét cụ là chỉ nghe hơi nồi chõ thì cụ lại cứ phản đối :)). Vong vo mấy post cũng chỉ kết luận một điều thông tin thực tế không có, tranh luận thì toàn dẫn từ gúc, lại còn gúc tiếng Việt thì rõ là nghe hơi nồi chõ rồi còn gì nữa mà cụ cứ gồng mình lên để làm gì =)).
Em dân đen nghe hơi nồi chõ em nhận mà, có phản đối đâu. Tưởng cụ ở bển hiểu biết món mua quốc tịch này thì sẽ phân biệt được đúng sai, chia sẻ hiểu biết nhưng cũng chả nói được. Hóa ra cũng ngồi canh nồi chõ :P

Nói ngu thì bảo tự ái . Đau tai giữa thì vào emergency của bệnh viện chứ mà ngồi chờ bác sĩ gia đình .
Cùng là thân phận người tây gốc việt cả, cùng tha phương cầu thực như nhau mà cụ nỡ nặng lời với họ thế. Chắc gì họ đã kém thông minh hơn cụ đâu :(

Altis 2011

Xe điện
Tuỳ vào tính cách từng đứa và mong muốn của gia đình mợ ơi. Trước đây nếu ở Việt Nam thì có khoảng cách rõ rệt với Tây về mọi mặt. Nhưng bây giờ khoảng cách ngày càng ngắn lại. Việc di cư ngày càng dễ dàng chứ ko khó khăn như ngày xưa. Cháu thì thích F1 đi học rồi quay về nước làm việc. Tính cháu thích quây quần túm tụm. Nhưng nếu F1 muốn sống bên đó thì cũng đành ủng hộ thôi.
Em cũng định hướng cháu thế nhưng đúng là ở nó hết.