[Funland] Ở Tây có sướng không?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái này ở bển cháu cũng ko bị phân biệt gì đâu nha
Chắc phụ nữ lại vào quán sang thì khác. Cụ nào post ở trước bị phục vụ tỏ thái độ chắc cũng do vào quán ở khu dân trí thấp. Chưa kể cái tội nhìn chằm chằm. :))

Nắng nhạt

Xe điện
Món tây lông ngon đấy, không biết ăn là thiệt thôi ạ. Món Việt nổi tiếng là những món vặt và rẻ tiền thôi mợ.
Em nghe nói từ một thằng ta lông bẩu thế chứ chưa xem. :D
Ngon nhưng em chỉ ăn tháng 1,2 lần thôi, không thể ăn hàng ngày như món ta được. Có nhiều người hợp món tây họ ăn suốt được. Bọn trẻ con thành phố bây giờ cũng quen với đồ tây chứ không thích ăn dưa cà mắm muối nữa

starsn

Xe điện
Mợ lại trang #85 nhé. Người ấy đề nghị em không quote còm nhau nữa và em tôn trọng họ. Các cụ mợ chê bai bải, hàm ý khinh thường mà vẫn về, vẫn đến thì chả ai cấm các mợ cả, chỉ là sẽ không được họ tôn trọng thôi. Chê hàm ý kinh rẻ khác với góp ý hay chê chân thành mợ nhé. Người Việt nhạy cảm chứ không như Tây, lợi nhuận là trên hết, nay thù, mai có lợi lại sán lại làm bạn. VN chấp nhận nhưng không quên đâu, đấy là em nói trên bình diện quốc gia còn các cá nhân thì chắc cũng vậy.
Em không biết cách tìm bài cụ ạ, em ngó trang 85 có cụ mos.. gì đó tranh cãi, em không biết hết vì có quá nhiều bài, nhưng ấn tượng chung của em là tiếng bấc ném đi tiếng chì ném lại, 1 vài cụ cũng rất quá đáng.

Trong thớt có nhiều người, nói bài nào thì quote đúng bài đấy nó dễ hiểu. Cụ không quote nữa rồi nói vu vơ những người khác nghĩ cụ đang nói họ. Mà không quote với tôn trọng đâu có giống nhau đâu nhỉ.

Còn "người VN" chưa chắc đã nhạy cảm, năm 75 hết chiến tranh mà năm 8x đã thích Mỹ lắm rồi :D Bất kể là ý kiến nào thì mình cũng thường chỉ giống 30-40% là nhiều, max 80%, nên vẫn còn những ý kiến khác mình phải chấp nhận.

just for fun

Xe lăn
Chắc phụ nữ lại vào quán sang thì khác. Cụ nào post ở trước bị phục vụ tỏ thái độ chắc cũng do vào quán ở khu dân trí thấp. Chưa kể cái tội nhìn chằm chằm. :))
Cụ cũng mới ở bển về, đi đứng đàng hoàng thì ai coi thường mình được, ko phân biệt gới tính nhá :))

hd-vt

Xe container
Ngon nhưng em chỉ ăn tháng 1,2 lần thôi, không thể ăn hàng ngày như món ta được. Có nhiều người hợp món tây họ ăn suốt được. Bọn trẻ con thành phố bây giờ cũng quen với đồ tây chứ không thích ăn dưa cà mắm muối nữa
Có thằng ta lông mát dượi bẩu ngày 3 bữa thì chỉ cần 1 bữa cơm ta là ổn áp hehe. Cơm ta nhé, cơm tây cũng ngon cực đấy ạ.
Hội trẻ ở ta giờ ăn cơm ít hơn bậc nhăn táo tàu mợ nhé.

Leanh65

Xe container
Em không biết cách tìm bài cụ ạ, em ngó trang 85 có cụ mos.. gì đó tranh cãi, em không biết hết vì có quá nhiều bài, nhưng ấn tượng chung của em là tiếng bấc ném đi tiếng chì ném lại, 1 vài cụ cũng rất quá đáng.

Trong thớt có nhiều người, nói bài nào thì quote đúng bài đấy nó dễ hiểu. Cụ không quote nữa rồi nói vu vơ những người khác nghĩ cụ đang nói họ. Mà không quote với tôn trọng đâu có giống nhau đâu nhỉ.

Còn "người VN" chưa chắc đã nhạy cảm, năm 75 hết chiến tranh mà năm 8x đã thích Mỹ lắm rồi :D Bất kể là ý kiến nào thì mình cũng thường chỉ giống 30-40% là nhiều, max 80%, nên vẫn còn những ý kiến khác mình phải chấp nhận.
Thôi thì em trích đoạn vậy:
Khi nào có được song tịch thì hãy nói tôi sống ở đây sướng hơn ở kia vì mợ có quyền lựa chọn, còn có 1 cái hộ chiếu thì mợ chưa có quyền lựa chọn, chỉ là con cáo chê nho còn xanh mà thôi.
Chuyện những người bên này góp ý về những thói xấu ở Việt Nam không phải là chửi quê hương. Quê hương Việt Nam của tôi không phải là thói quen chen lấn, giao thông vô trật tự, ra đường kiếm bánh mì.... Nghèo cho sạch, rách cho thơm. Các mợ đừng tự cho mình là quê hương...Quê hương Việt Nam không là của riêng ai. Chính những người đang sống không đàng hoàng, chen lấn, chèn ép những người thấp cổ bé họng hơn mình mới là nỗi nhục cho quê hương.

Còn Mợ có thể không nhớ. Mấy năm trước có ông cha xứ lên truyền thông kêu: "cầm cuốn hộ chiếu VN ra nước ngoài tôi cảm thấy nhục nhã". Em thì hiểu là ông ấy muốn VN tốt lên. Nhưng cách nói thì thể hiện ra là miệt thị và muốn chối bỏ nơi mình sinh ra. Ông ta đã phải trả giá bằng sự kinh bỉ và tẩy chay của các tầng lớp nhân dân VN khi ấy.

A.B.C.D

Xe hơi
Lần em bị phân biệt dù cũng nhẹ : deal thành công, tối sếp em mời cả đoàn công tác ở quán ăn gia đình giữa Paris, Quán đông khách nhưng không phải luxury, sếp em gọi chai rượu đắt nhất trong Menu, lúc đầu chủ quán (kiêm phục vụ) vui vẻ thân thiện vì thấy đoàn khách sộp. Nhưng đến khi hỏi, biết từ VN đến thái độ khác hẳn, thờ ơ và lạnh ..sếp em tức nên k tip, dù sếp tính rộng rãi nên đi đâu hay cho tip phục vụ:)

sinichit52

Xe container
Lần em bị phân biệt dù cũng nhẹ : deal thành công, tối sếp em mời cả đoàn công tác ở quán ăn gia đình giữa Paris, Quán đông khách nhưng không phải luxury, sếp em gọi chai rượu đắt nhất trong Menu, lúc đầu chủ quán (kiêm phục vụ) vui vẻ thân thiện vì thấy đoàn khách sộp. Nhưng đến khi hỏi, biết từ VN đến thái độ khác hẳn, thờ ơ và lạnh ..sếp em tức nên k tip, dù sếp tính rộng rãi nên đi đâu hay cho tip phục vụ:)
Em tưởng đúng bài sẽ phải gọi đầu bếp, quản lý nhà hàng ra khen nấu ăn ngon, rượu ngon khung cảnh đẹp nhưng phục vụ không tốt nên không tip chứ nhỉ. Lần sau cụ phải làm thế cho bõ tức.

starsn

Xe điện
Thôi thì em trích đoạn vậy:
Khi nào có được song tịch thì hãy nói tôi sống ở đây sướng hơn ở kia vì mợ có quyền lựa chọn, còn có 1 cái hộ chiếu thì mợ chưa có quyền lựa chọn, chỉ là con cáo chê nho còn xanh mà thôi.
Chuyện những người bên này góp ý về những thói xấu ở Việt Nam không phải là chửi quê hương. Quê hương Việt Nam của tôi không phải là thói quen chen lấn, giao thông vô trật tự, ra đường kiếm bánh mì.... Nghèo cho sạch, rách cho thơm. Các mợ đừng tự cho mình là quê hương...Quê hương Việt Nam không là của riêng ai. Chính những người đang sống không đàng hoàng, chen lấn, chèn ép những người thấp cổ bé họng hơn mình mới là nỗi nhục cho quê hương.

Còn Mợ có thể không nhớ. Mấy năm trước có ông cha xứ lên truyền thông kêu: "cầm cuốn hộ chiếu VN ra nước ngoài tôi cảm thấy nhục nhã". Em thì hiểu là ông ấy muốn VN tốt lên. Nhưng cách nói thì thể hiện ra là miệt thị và muốn chối bỏ nơi mình sinh ra. Ông ta đã phải trả giá bằng sự kinh bỉ và tẩy chay của các tầng lớp nhân dân VN khi ấy.
Đoạn in đậm: lời nghe có hơi cực đoan nhưng cụ ấy đang nói đến một số thực tế bất cập ở VN? "Chèn ép người thấp cổ bé họng" -- cũng đúng thôi, em từng kể 1 câu chuyện cách đây 7-10 năm chủ tịch ubnd tp hồi đấy tham nhũng định dùng luật cướp một căn nhà mặt đường ở THNC của bm em (& nhiều người khác) để cho 1 cty thương mại xây chung cư, bm em tốn rất nhiều công sức tiền của theo kiện 10 năm - đã bị admin xoá. Nếu cụ không làm những chuyện đấy thì người ta nhắc đến thực trạng đấy có sai không?

Đoạn cầm hc thấy nhục nhã: em cho là cực đoan, vì em là em người khác là người khác, một vài người VN trộm cắp chả liên quan gì đến em cả. Nhưng em nhớ cũng có thớt có cụ gì kêu nhục nhã vì học tiến sỹ gì gì, thì mọi người cũng đều coi là vấn đề riêng của cụ ấy, chứ có coi là xúc phạm tiến sỹ đâu? Dù sao, thớt đã lâu rồi & cụ gì nhục nhã ấy có ở trong thớt này đâu.

starsn

Xe điện
Em ở Mỹ thì hàng dịch vụ tốt là với ai cũng tốt, hàng dở là nó sẽ dở với nhiều người (đọc review là thấy), em cũng chả đi báo cáo em là người gì bao giờ (vì còn bận ăn) nên chưa có cảm giác giống cụ .

Văn hoá châu Á chung là tip tối thiểu, & hình như các bạn Tây cũng biết điều đấy. Có điều phục vụ vớ vẩn là em sẽ gọi để phàn nàn ngay. Người ta cũng vẫn cần tip & cần việc làm mà. Phục vụ nhà hàng thu nhập sau tip cao phết, nên bọn nó cũng không dám láo nháo đâu.

Nhà hàng châu Á mà takeaway có những nơi nó không hỏi tip luôn, vì nó quen văn hoá châu Á :D muốn thì nâng giá lên.

Leanh65

Xe container
Đoạn in đậm: lời nghe có hơi cực đoan nhưng cụ ấy đang nói đến một số thực tế bất cập ở VN? "Chèn ép người thấp cổ bé họng" -- cũng đúng thôi, em từng kể 1 câu chuyện cách đây 7-10 năm chủ tịch ubnd tp hồi đấy tham nhũng định dùng luật cướp một căn nhà mặt đường ở THNC của bm em (& nhiều người khác) để cho 1 cty thương mại xây chung cư, bm em tốn rất nhiều công sức tiền của theo kiện 10 năm - đã bị admin xoá. Nếu cụ không làm những chuyện đấy thì người ta nhắc đến thực trạng đấy có sai không?

Đoạn cầm hc thấy nhục nhã: em cho là cực đoan, vì em là em người khác là người khác, một vài người VN trộm cắp chả liên quan gì đến em cả. Nhưng em nhớ cũng có thớt có cụ gì kêu nhục nhã vì học tiến sỹ gì gì, thì mọi người cũng đều coi là vấn đề riêng của cụ ấy, chứ có coi là xúc phạm tiến sỹ đâu? Dù sao, thớt đã lâu rồi & cụ gì nhục nhã ấy có ở trong thớt này đâu.
Thu hồi, giải phóng mặt bằng thì có luật, chả ai ngồi trên luật mà "cướp" được cả. Nói chung cách giải thích của mợ đối với em là không thuyết phục. Cái gì cực đoan thì làm mờ, làm nhẹ, lảng đi, cái gì chưa đúng(mặc dù chưa có căn cứ) thì tăng nặng lên. Nhưng thôi, em tôn trọng ý kiến cá nhân của mợ. Stop ở đây nhé. Chúc mợ vui với Of. :D

starsn

Xe điện
Thu hồi, giải phóng mặt bằng thì có luật, chả ai ngồi trên luật mà "cướp" được cả. Nói chung cách giải thích của mợ đối với em là không thuyết phục. Cái gì cực đoan thì làm mờ, làm nhẹ, lảng đi, cái gì chưa đúng(mặc dù chưa có căn cứ) thì tăng nặng lên. Nhưng thôi, em tôn trọng ý kiến cá nhân của mợ. Stop ở đây nhé. Chúc mợ vui với Of. :D
Cụ nói thế là cụ không biết những chuyện diễn ra ngoài luật. Tất nhiên là làm trái luật thì bố mẹ em mới thắng kiện được chứ, nhưng mà bỏ công bỏ của vô cùng nhiều, đi công tác phải bay về vì toà gọi liên tục, tất cả những thứ đó là mất mát của riêng mình không được trả lại. Chuyện đó sau có bà Phó chủ tịch nước lên tiếng can thiệp & kết thúc, có quyết định chính thức từ ubtp hủy bỏ những qd trước - ảnh hưởng đến 60 gia đình.

Bây giờ em nói chuyện phổ thông hơn cho cụ nghe nhé. Em mua nhà năm 2011, cam kết giao nhà 2012, đến 2014 nó vẫn chưa giao mà nó không đền bù hợp đồng đấy? M làm gì tao nào? Em hỏi bạn ở viện kiểm soát nó kêu phải đóng án phí 300tr trước, nghĩ cảnh bố mẹ em theo kiện toà gọi kia em chịu không theo được, vì còn trẻ phải đi làm nên em dẹp đấy. Chung cư bàn giao muộn không đền bù hợp đồng - chuyện này có lạ không?

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xì hơi lốp
Cụ vẫn miệt mài tranh luận làm gì , nói chung là vẫn không khác được đâu, cứ như em chửi thẳng cho nhanh , kể cả bị xoá hay mất nick, Việt kiều thì cũng là thằng chứ có là " ông " nào đâu mà đòi lên mặt !

Leanh65

Xe container
Cụ vẫn miệt mài tranh luận làm gì , nói chung là vẫn không khác được đâu, cứ như em chửi thẳng cho nhanh , kể cả bị xoá hay mất nick, Việt kiều thì cũng là thằng chứ có là " ông " nào đâu mà đòi lên mặt !
Em rót cụ 1 ly rồi. Nghe lời cụ từ nay em té khỏi thớt này. Đi chỗ khác vui hơn, đỡ gây thù chuốc oán, để các cụ VK tự sướng vậy.>:D<

wave-tau

Xe container
Dân mình có cái dở là đa số rất tự ti nên đi đâu cũng hay theo dõi xem nguời ta đối với mình thế nào, thái độ thế nào.. với những nguời vn sang đây không biết tiếng cũng thế, tự ti cao nên đi đâu chỉ cần thấy nguời ta cuời thôi khéo lại tuởng cuời mình, cái này thực tế em thấy nhiều, còn những nguời biết tiếng lại tự tin, nói thầm mình còn hiểu ý nên chả thấy nguời ta thái độ gì. :D

Cá biệt có vài truờng hợp quán ở những nơi du lịch với luợng khách cực lớn như praha chẳng hạn thì đội nhân viên mời khách phía ngoài cửa cũng ko đuợc đúng mực lắm. Thời em chưa có gia đình hay đi du lịch bụi với mấy thằng em, đi tầu đi rồi ăn ngủ dạng vật vờ chủ yếu trải nghiệm. Có lần thằng ku đứng truớc quán trên praha mời vào bọn em bảo không, thế là nó lẩm bẩm chửi, đáng nhẽ là chả chấp cũng ok cơ mà thời ý em thanh niên tính, chửi lại luôn và nó khá bất ngờ là thằng du lịch lại nói tốt tiếng đến thế, câu qua câu lại nó cũng thôi vì đa số rất ngại khi 1 nguời gọi công an tới.

Còn những quán hay cửa hàng trong nội địa cá nhân em chưa gặp bao giờ, hoặc tại em cũng chả để ý lắm nó nghĩ gì, vì nó chỉ là con/thằng nhân viên quèn mờ :D, thể hiện thái độ em bắt gọi chủ ra nói chuyện chứ ko phải nó, tất nhiên vd như trong siêu thị chẳng hạn thì họ có quá nhiều khách hàng mỗi ngày nên lúc trả lại tiền đôi khi quăng đấy mà ko 1 lời cảm ơn là có, tất nhiên đấy tính vào thiếu chuyên nghiệp chứ ko phải thái độ.

Thử nghĩ logic thế này, 1 cửa hàng đắt đỏ tại trung tâm thủ đô mỗi tháng chúng nó thuê với số tiền chắc chắn không nhỏ, có thể vài trăm tr, mà thằng chủ lại dung duỡng 1 thằng phục vụ thiếu chuyên nghiệp, cư xử với khách như mụốn đuổi đi liệu thằng chủ ý có để yên không, nếu thằng chủ đần đến mức không biết khó có thể tồn tại cái quán đó lâu đuợc, chưa kể thời này phản ánh qua net google cũng mất kha khá luợng khách.

Cũng có truờng hợp nữa là ta quen làm ông tuớng như vào các quán karaoke ở ta rồi nên sang bển vào quán cũng thích làm ông tuớng, thay vì nguời ta đuổi thì họ tỏ thái độ có vậy thôi, cái này là suy đoán cá nhân chứ chưa chơi hay đi cùng đội "ông tuớng" nào. :))

Chỉnh sửa cuối:

A.B.C.D

Xe hơi
Em ở Mỹ thì hàng dịch vụ tốt là với ai cũng tốt, hàng dở là nó sẽ dở với nhiều người (đọc review là thấy), em cũng chả đi báo cáo em là người gì bao giờ (vì còn bận ăn) nên chưa có cảm giác giống cụ .

Văn hoá châu Á chung là tip tối thiểu, & hình như các bạn Tây cũng biết điều đấy. Có điều phục vụ vớ vẩn là em sẽ gọi để phàn nàn ngay. Người ta cũng vẫn cần tip & cần việc làm mà. Phục vụ nhà hàng thu nhập sau tip cao phết, nên bọn nó cũng không dám láo nháo đâu.

Nhà hàng châu Á mà takeaway có những nơi nó không hỏi tip luôn, vì nó quen văn hoá châu Á :D muốn thì nâng giá lên.
Về chuyện Tip ở Mỹ, vừa rồi em đi với đoàn toàn các cụ nhiều nhiều tuổi, hoặc lái xe không uống.. suốt mấy tuần nên có hơi thèm mùi alcohol :D. Thấy có quầy bán nước .. nên mua 1 cocktail take away giá 14- 15 usd (khoảng thế, không nhớ chính xác) , bán hàng chìa cho em các bảng điện tử để Tip, trong đó 3 mức 15,20,25 % và để sẵn ở mức giữa. Em thử chuyển con trỏ về mức sau 15% không được, chỉ chuyển sang mức 25% thì được:D . Em thắc mắc, thì cậu bán hàng giải thcish gì đó lằng nhằng em nghe k rõ với cả anh em gọi nên em lại chuyển về mức 20% vậy :)

just for fun

Xe lăn
Em nhớ đúng là có 1 vài bài của các cụ ở nn cũng hơi quá khích thật. Phản biện bài nào thì quote đúng bài đấy cho nó dễ hiểu.

Nhưng mà em vẫn không ủng hộ kiểu hỏi đấy.
Muốn người ta nhẹ nhàng nói lời yêu thương thì mình cũng phải như nào chứ mợ. Ko lẽ cccm ấy nói lời quá khích mà chúng cháu lại ko được phép hỏi câu ấy ạ?

starsn

Xe điện
Muốn người ta nhẹ nhàng nói lời yêu thương thì mình cũng phải như nào chứ mợ. Ko lẽ cccm ấy nói lời quá khích mà chúng cháu lại ko được phép hỏi câu ấy ạ?
Có gì đâu, lựa chọn của mỗi người thôi, nhưng mà nói qua nói lại kiểu đấy cũng chỉ cãi nhau chứ được gì đâu.

just for fun

Xe lăn
Có gì đâu, lựa chọn của mỗi người thôi, nhưng mà nói qua nói lại kiểu đấy cũng chỉ cãi nhau chứ được gì đâu.
Thì làm gì có ai được gì đâu mợ, cccm chê bai, chúng cháu hỏi chê thế về làm gì nhưng cccm cứ về thì về thôi, hoặc là cccm chê đất nước không phát triển thì nó cũng ko làm đảo ngược xu thế phát triển của đất nước.
Còn cccm có thể ko yêu nơi mình sinh ra và lớn lên nên thấy người khác có quá khích, có nói những lời không ra gì là chuyện bình thường thì cũng có những người không chấp nhận sự sỉ nhục của bất kỳ ai. Lựa chọn mỗi người thôi!

starsn

Xe điện
Về chuyện Tip ở Mỹ, vừa rồi em đi với đoàn toàn các cụ nhiều nhiều tuổi, hoặc lái xe không uống.. suốt mấy tuần nên có hơi thèm mùi alcohol :D. Thấy có quầy bán nước .. nên mua 1 cocktail take away giá 14- 15 usd (khoảng thế, không nhớ chính xác) , bán hàng chìa cho em các bảng điện tử để Tip, trong đó 3 mức 15,20,25 % và để sẵn ở mức giữa. Em thử chuyển con trỏ về mức sau 15% không được, chỉ chuyển sang mức 25% thì được:D . Em thắc mắc, thì cậu bán hàng giải thcish gì đó lằng nhằng em nghe k rõ với cả anh em gọi nên em lại chuyển về mức 20% vậy :)
Takeaway em thường không tip, bọn bạn em Ấn Độ các thứ cũng thường thế. Đang có phong trào đòi bỏ tip vì châu Á đông lên :)) có gì cứ charge hết vào giá cho nó dễ hiểu. Mà nói thế thôi chắc còn khuya. Chỗ em lương tối thiểu gần $20 rồi mà phục vụ còn được tip tối thiểu 15% nữa, nên..

Có lần em đi ăn ở làng châu Âu nó đưa cái bill ko có itemized thế là bạn em bấm tip 20% (vì nhóm trên 5 người thường 20%), xong đi ra một lúc mới nghĩ quái sao lại đắt thế nhỉ. Mò lên web xem lại giá, hoá ra bọn mất dạy đấy im im đưa mình cái payment request đã bao gồm tip rồi, xong mình tip nữa thế là thành 40% 😭

Thì làm gì có ai được gì đâu mợ, cccm chê bai, chúng cháu hỏi chê thế về làm gì nhưng cccm cứ về thì về thôi, hoặc là cccm chê đất nước không phát triển thì nó cũng ko làm đảo ngược xu thế phát triển của đất nước.
Còn cccm có thể ko yêu nơi mình sinh ra và lớn lên nên thấy người khác có quá khích, có nói những lời không ra gì là chuyện bình thường thì cũng có những người không chấp nhận sự sỉ nhục của bất kỳ ai. Lựa chọn mỗi người thôi!
Nó chả liên quan gì đến yêu với không yêu ạ, mỗi lần có ai chê gì VN mà em nghĩ người ta đang sỉ nhục mình chắc.. mà thôi, mỗi người mỗi khác mà. Chúc mợ ngày mới vui.