[Funland] Ô phở luyện công chụp catwalk với Eva de Eva Show 2012...

Bình X-Five

Xe container
Chụp với phờ lát em thường set K4700 - 5000. Set trên 5000 rất ám vàng!

Triển lãm họ dùng chủ yếu ánh sáng xanh hơn nên tầm 4000- 4500 K là ổn
Nhiệt độ K có thể thay đổi theo mỗi mà nếu ánh sáng nền thay đổi - thông thường ít thay đổi lắm chỉ thay đổi ánh sáng phụ thôi.

Nhân tiên thớt này e xin hỏi các cụ một vấn đề - Cân bằng trắng trong chụp với đèn flash

Thông thường nhiệt độ màu của đèn flash đc ghi là khoảng 5500K vậy khi chụp với flash thì để nhiệt độ màu cho máy là bao nhiêu?

Thực tế e sử dụng thấy như sau:

Nếu trong diều kiện ánh sáng ban ngày thông thường e set K trên máy khi dùng flash là 5500 K thì thấy ok, nhưng khi chụp trong nhà ánh bóng đèn mà để 5500 thì thôi rồi vàng khè, nhưng khi đổi K xuống 3400 thì lại ngon. Vậy khi chụp với flash ta nên set K theo ánh sáng môi trường hay ánh sáng flash ?

Bigcom

Xe tăng
Chụp với phờ lát em thường set K4700 - 5000. Set trên 5000 rất ám vàng!
ở mọi môi trường hả anh, anh xem lại cái ảnh ở trang 1 e toàn set 3400 k đấy nó mới đúng màu da người. thế nên e hỏi set theo môi trường hay đen.

Bình X-Five

Xe container
ở mọi môi trường hả anh, anh xem lại cái ảnh ở trang 1 e toàn set 3400 k đấy nó mới đúng màu da người. thế nên e hỏi set theo môi trường hay đen.
Chụp trong ko gian rộng mà cường độ ánh sáng đèn vàng (tungsten) mạnh hơn đèn flash thì phải giảm K.
Chân lý là: chiến thắng luôn thuộc về kẻ mạnh :D
Thử dựng 3 con photon (Strobes) oánh xem, oánh bạt hết ánh sáng nền luôn ;)

Bigcom

Xe tăng
Chụp trong ko gian rộng mà cường độ ánh sáng đèn vàng (tungsten) mạnh hơn đèn flash thì phải giảm K.
Chân lý là: chiến thắng luôn thuộc về kẻ mạnh :D
Thử dựng 3 con photon (Strobes) oánh xem, oánh bạt hết ánh sáng nền luôn ;)
Yes....,đã hiểu cám ơn cụ thầy ;)

quocviet

Xe container
ngày nào em cũng vào ngắm anh các Thầy ạ :) em còn phải học các Thầy nhiều quá :)

Aries204

Xe điện
em góp dưa

Bình X-Five

Xe container
Ko hiểu make-up và ánh sáng kiểu gì mà gần như toàn bộ ảnh em nào mắt cũng tối rầm rầm nhỉ :)

hunganhdh12

Xe buýt
Em vừa thấy bên Zing đăng bài có lấy hình cụ bigcom làm tiêu đề.
Không biết có thông qua ý cụ hay là lại trái phép nhỉ?

Bigcom

Xe tăng
Em vừa thấy bên Zing đăng bài có lấy hình cụ bigcom làm tiêu đề.
Không biết có thông qua ý cụ hay là lại trái phép nhỉ?
Cụ ơi bọn nó lấy ảnh của ae ô phở có bao giờ hỏi gì đâu, nó ko xóa chữ ký kiểu ảnh XXX là may roài cụ ạ haizzzzzzz.

hunganhdh12

Xe buýt

cathymeo

Xe buýt
cái sân khấu nó rải tấm chất liệu gì lên mà long lanh nhỉ, chả bù cho lúc khung xương, như cái dàn cốt pha nhà cao tầng, các cụ thông cảm nhà cháu cũng làm nội thất nên ngứa nghề, có cụ nào chụp lúc nó dải tấm với là mấy cái logo eva de eva kia không ạ?
ảnh cụ chủ chụp đẹp lắm!

namlong162

Đi bộ
Triển lãm họ dùng chủ yếu ánh sáng xanh hơn nên tầm 4000- 4500 K là ổn
Nhiệt độ K có thể thay đổi theo mỗi mà nếu ánh sáng nền thay đổi - thông thường ít thay đổi lắm chỉ thay đổi ánh sáng phụ thôi.

Nhân tiên thớt này e xin hỏi các cụ một vấn đề - Cân bằng trắng trong chụp với đèn flash

Thông thường nhiệt độ màu của đèn flash đc ghi là khoảng 5500K vậy khi chụp với flash thì để nhiệt độ màu cho máy là bao nhiêu?

Thực tế e sử dụng thấy như sau:

Nếu trong diều kiện ánh sáng ban ngày thông thường e set K trên máy khi dùng flash là 5500 K thì thấy ok, nhưng khi chụp trong nhà ánh bóng đèn mà để 5500 thì thôi rồi vàng khè, nhưng khi đổi K xuống 3400 thì lại ngon. Vậy khi chụp với flash ta nên set K theo ánh sáng môi trường hay ánh sáng flash ?
_ Nếu nguồn sáng môi trường tương đương với flash (ánh sáng trời buổi sáng) thì set K theo Flash.
_ Nếu sáng môi trường vàng/xanh hơn flash thì:
+ Tốc cao (1/200, 1/250) iso thấp thì ưu tiên set K theo Flash. Vì lúc này flash là nguồn sáng chính. Xanh xanh đỏ đỏ của môi trường chẳng đủ sáng để đụng vào chủ thể.
+ Nếu Tốc thấp, iso cao thì ưu tiên set K theo ánh sáng môi trường. Vì khi đó, flash chỉ fill bổ sung vào chủ thể, còn ánh sáng môi trường là nguồn sáng chính chiếu vào chủ thể.

túm lại: ưu tiên set WB theo nguồn sáng mạnh nhất chiếu vào chủ thể.

Bác thử WB Bracketing, chụp 1 phát ra 9 tấm với 9 mức WB trải dài. Chọn tấm có WB chuẩn nhất rồi set tấm này là ảnh Chuẩn, chụp tất cả những tấm về sau sẽ có đúng WB này.

Bigcom

Xe tăng
_ Nếu nguồn sáng môi trường tương đương với flash (ánh sáng trời buổi sáng) thì set K theo Flash.
_ Nếu sáng môi trường vàng/xanh hơn flash thì:
+ Tốc cao (1/200, 1/250) iso thấp thì ưu tiên set K theo Flash. Vì lúc này flash là nguồn sáng chính. Xanh xanh đỏ đỏ của môi trường chẳng đủ sáng để đụng vào chủ thể.
+ Nếu Tốc thấp, iso cao thì ưu tiên set K theo ánh sáng môi trường. Vì khi đó, flash chỉ fill bổ sung vào chủ thể, còn ánh sáng môi trường là nguồn sáng chính chiếu vào chủ thể.

túm lại: ưu tiên set WB theo nguồn sáng mạnh nhất chiếu vào chủ thể.

Bác thử WB Bracketing, chụp 1 phát ra 9 tấm với 9 mức WB trải dài. Chọn tấm có WB chuẩn nhất rồi set tấm này là ảnh Chuẩn, chụp tất cả những tấm về sau sẽ có đúng WB này.
Cám ơn cụ thông thường e dùng flash cắm trên máy chỉ fill bổ xung thôi ạ.