[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

formula_one

Xe tăng

Chekmate

Xe điện
Đấy, cụ lại cãi. Thế có ông lại vào nói Times lởm này lởm nọ cuối cùng biết so thế nào?

Tóm lại to tiền hơn là ăn. :))

Ở chung cư đây

Em đã nói rõ là nó ngon với em chứ chưa chắc ngon với người khác mà. Tùy nhu cầu của mỗi người thôi, em không bỉ bôi ai cả. Cũng như có người thích ăn cá, có người thích ăn thịt, vậy thôi.

Minhnd

Xe điện
Em cũng đang thắc mắc vấn đề này, có chung cư nào 2 slot ô tô mỗi hộ ko nhỉ. Và có chát hơn Vin nhiều ko?
Khu nhà cháu có 02 tầng hầm rộng mênh mông dù được đưa vào sử dụng 10 năm rồi. Tầng hầm thứ 2 mới có lác đác xe xuống từ năm ngoái do chủ đầu tư nhận thêm xe bên ngoài cho khỏi phí hầm. Ở khu này cụ đk 10 xe cũng được :)
nha-c-tang-4-20-635939152602025962 (2).jpg

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Em đã nói rõ là nó ngon với em chứ chưa chắc ngon với người khác mà. Tùy nhu cầu của mỗi người thôi, em không bỉ bôi ai cả. Cũng như có người thích ăn cá, có người thích ăn thịt, vậy thôi.
Chính vì thịt, cá ko giống nhau nên thị trường quyết định nó bằng 1 đơn vị đo lường đánh giá chung: TIỀN.

Nếu chung cư tốt hơn thì thị trường sẽ định giá nó to tiền hơn và ngược lại :))
Cãi nhau chi tiết đến tết cũng ko hết.

Hỏi cụ đang ở đâu sao cứ lờ lớ lơ đi thế nhỉ, ngại à cụ :))
Cụ hỏi privacy của em nên em ko trả lời đấy. Nguyên tắc tranh luận cụ hỏi nhà em ở làm gì? Nó liên quan gì đến luận điểm ta đang nói tới ko? Hay chỉ nhằm mục đích công kích cá nhân. Dạng đuối lý quay sang công kích cá nhân gặp em cả trên mạng hay ngoài đời chỉ mất điện thôi. :P

Bonus thêm cái ảnh

formula_one

Xe tăng
Chính vì thịt, cá ko giống nhau nên thị trường quyết định nó bằng 1 đơn vị đo lường đánh giá chung: TIỀN.

Cụ hỏi privacy của em nên em ko trả lời đấy. Nguyên tắc tranh luận cụ hỏi nhà em ở làm gì? Nó liên quan gì đến luận điểm ta đang nói tới ko? Hay chỉ nhằm mục đích công kích cá nhân. Dạng đuối lý quay sang công kích cá nhân gặp em cả trên mạng hay ngoài đời chỉ mất điện thôi. :P

Bonus thêm cái ảnh
Tôi không hỏi đến chi tiết, tôi chỉ hỏi cụ ở phố nào chỗ HN thôi, tôi có hỏi cụ thể số nhà tông ti gốc gác nhà cụ đâu. Hỏi để tôi kiểm chứng lại thông tin của cụ chém có chuẩn không thôi. Nói chung là chém cho sướng mồm cũng dễ mà cụ, ai kiểm chứng đâu, cụ nhể :D

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Tôi không hỏi đến chi tiết, tôi chỉ hỏi cụ ở phố nào chỗ HN thôi, tôi có hỏi cụ thể số nhà tông ti gốc gác nhà cụ đâu. Hỏi để tôi kiểm chứng lại thông tin của cụ chém có chuẩn không thôi. Nói chung là chém cho sướng mồm cũng dễ mà cụ, ai kiểm chứng đâu, cụ nhể :D
Again, kể cả phố nhà em em cũng ko thông tin cho cụ vì em ko có nhu cầu chứng minh. Cụ thấy luận điểm em sai chỗ nào xin mời khai sáng. Những câu hỏi liên quan đến privacy thực sự rất thiếu văn minh.

caisua

Xe lăn
Nhà nào 15m2 cầu thang hả cụ?3x3 = 9m2 là rộng lắm rồi.
Khu vực cầu thang cụ để 9m2 thì trừ đường đi còn lại 7m2. 21 bậc, mỗi bậc rộng 25cm cao 18cm đương nhiên hụt nặng, đấy là chưa tính chiếu nghỉ đấy ạ. Nhà em dài 15m, rộng 3m5, em chia 3 khoang mỗi khoang 5m, cầu thang hết 1 khoang mà bậc vẫn cao và vẫn ko có chiếu nghỉ cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Thôi nói nhiều làm cái kèo đi, cho cụ cầm hẳn 5 tỷ đi mua nhà đất, em cầm 4 tỷ đi mua chung cư. Rồi hỏi 100 cụ trên này xem chọn ở cái nào là biết ngay. Chơi không? :))
Set kèo: Đống Đa, nhà 2 vợ chồng 2 đứa con, ok?
Cụ chơi khó cụ ấy thế. Cầm 5 tỷ đòi mua nhà oto Đống Đa thì chỉ mua được... cái nịt =))

Chekmate

Xe điện

Bonus thêm cái ảnh
Cụ có biết điểm khác nhau căn bản nhất giữa nhà chung cư và nhà đất là gì dẫn đến TIỀN nó khác nhau nhiều vậy không?

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết điểm khác nhau căn bản nhất giữa nhà chung cư và nhà đất là gì dẫn đến TIỀN nó khác nhau nhiều vậy không?
Khi đã khác nhau về quan điểm thì ta cần 1 hệ qui chiếu chung thôi. Và TIỀN là hệ qui chiếu duy nhất được công nhận.

2 ông cãi nhau xe ông nào ngon hơn đến tết ko xong nhưng xe ông nào to TIỀN hơn thì là ngon hơn, vậy thôi. :))

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Khi đã khác nhau về quan điểm thì ta cần 1 hệ qui chiếu chung thôi. Và TIỀN là hệ qui chiếu duy nhất được công nhận.

2 ông cãi nhau xe ông nào ngon hơn đến tết ko xong nhưng xe ông nào to TIỀN hơn thì là ngon hơn, vậy thôi. :))
Em vẫn cùng 1 câu đấy: Với số tiền 4 tỷ mua dc 1 căn chung cư 2 ngủ Hai Bà Trưng, cụ định mua nhà đất ở đâu?

formula_one

Xe tăng
Again, kể cả phố nhà em em cũng ko thông tin cho cụ vì em ko có nhu cầu chứng minh. Cụ thấy luận điểm em sai chỗ nào xin mời khai sáng. Những câu hỏi liên quan đến privacy thực sự rất thiếu văn minh.
Thôi mời chuyên gia chém gió tiếp. Định hỏi xem cỡ chuyên gia thế nào nhưng thấy thế này thì .... next :))

PVN.OTF

Xe tải
So sánh chung cư với nhà đất cãi nhau đến Tết cũng ko hết. Em nghĩ đơn giản là dùng 1 hệ qui chiếu thôi, thằng nào to tiền hơn là ngon hơn. :))

To hơn 1 xu cũng vẫn ngon hơn.
😆do tâm lý ăn chắc mặc bền của đa phần người Việt. Cứ nghĩ có mảnh đất là yên tâm. Nên nhiều người có 2-3 tỷ vẫn chấp nhận lao vào ngõ ngách. Cá nhân e thấy chất lượng sống ở chung cư nó khá hơn rất rất nhiều nhà ngõ. Nhưng cũng tùy người, có người nghĩ ngập lội,ruồi muỗi,gián chuột, ngủ phải mắc màn là chuyện bình thường thì e ko nói. Chứ mà ở nhà kiểu đấy e rất sợ, kèm mùi ẩm mốc nữa thì đúng là ko dám ở.
Tóm lại :
- Ăn chắc mặc bền ở đến đời cháu chắt vẫn có đất => chọn nhà mặt đất
- Muốn chất lượng nơi ở tốt,sạch sẽ, tiện lợi, luôn thơm mùi nc hoa khi về nhà. => chọn nhà chung cư, ở tầm 20 năm đổi nhà.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn cùng 1 câu đấy: Với số tiền 4 tỷ mua dc 1 căn chung cư 2 ngủ Hai Bà Trưng, cụ định mua nhà đất ở đâu?
Ý cụ là gì? Em chưa hiểu. 4 - 5 tỷ thiếu gì nhà cho cụ chọn.
Ví dụ một số cụ mua nhà 4-5 tỷ sẽ không có chỗ đỗ xe nhưng với họ nhà đất đó vẫn ngon hơn chung cư vì abcxyz (rất nhiều lý do các cụ chém nhiều rồi), ngược lại các cụ chung cư lại nói chung cư ngon hơn vì zyxcba :))
Vì không thống nhất được nên với em, cái gì to tiền hơn thì ngon hơn. Vậy thôi

😆do tâm lý ăn chắc mặc bền của đa phần người Việt. Cứ nghĩ có mảnh đất là yên tâm. Nên nhiều người có 2-3 tỷ vẫn chấp nhận lao vào ngõ ngách. Cá nhân e thấy chất lượng sống ở chung cư nó khá hơn rất rất nhiều nhà ngõ. Nhưng cũng tùy người, có người nghĩ ngập lội,ruồi muỗi,gián chuột, ngủ phải mắc màn là chuyện bình thường thì e ko nói. Chứ mà ở nhà kiểu đấy e rất sợ, kèm mùi ẩm mốc nữa thì đúng là ko dám ở.
Tóm lại :
- Ăn chắc mặc bền ở đến đầu cháu chắt vẫn có đất => chọn nhà mặt đất
- Muốn chất lượng nơi ở tốt,sạch sẽ, tiện lợi, luôn thơm mùi nc hoa khi về nhà chọn nhà chung cư, ở tầm 20 năm đổi nhà.
Cụ nói do tâm lý ăn chắc mặc bền nhưng nhiều cụ nói ở riêng nó sướng hơn, tự chủ, ngon hơn....Cãi nhau đến tối cụ ạ.

Thôi mời chuyên gia chém gió tiếp. Định hỏi xem cỡ chuyên gia thế nào nhưng thấy thế này thì .... next :))
Định công kích cá nhân gặp đúng em thì mất điện là phải rồi :))

Ga_son

Xe điện
Khu vực cầu thang cụ để 9m2 thì trừ đường đi còn lại 7m2. 21 bậc, mỗi bậc rộng 25cm cao 18cm đương nhiên hụt nặng, đấy là chưa tính chiếu nghỉ đấy ạ. Nhà em dài 15m, rộng 3m5, em chia 3 khoang mỗi khoang 5m, cầu thang hết 1 khoang mà bậc vẫn cao và vẫn ko có chiếu nghỉ cụ nhé.
Nhà cụ có 52.5m2 mà thang cụ chiếm tới 1/3 diện tích là em chê thiết kế rồi ạ, nhà biệt thự đơn lập thì em ko tính thang 15-20m2 cũng có thể có cơ mà liền kề 52.5m2 mà thang chiếm nhiều diện tích thì thiết kế kém quá ạ. Cái nữa là nhà rộng ngang có 3.5m mà chiều cao tầng cụ lại 3.78m thì hơi cao ạ. Hiện nay nhà liền kề thông thường tầng 1 có 3.6m các tầng trên là 3.3m (quy hoạch chiều cao) khoang như nhà cụ tk thêm đc cái vệ sinh vào nữa nhé

nghichnham

Xe tăng
Cụ nói do tâm lý ăn chắc mặc bền nhưng nhiều cụ nói ở riêng nó sướng hơn, tự chủ, ngon hơn....Cãi nhau đến tối cụ ạ.
Thầy bói mù xem voi - bài ai cũng học lúc bé mà sao không ai chịu áp dụng nhỉ.
Chả khác gì 1 cụ đi Honda, 1 cụ đi Kia rồi cãi nhau xe nào ngon hơn.

formula_one

Xe tăng
Ý cụ là gì? Em chưa hiểu. 4 - 5 tỷ thiếu gì nhà cho cụ chọn.
Ví dụ một số cụ mua nhà 4-5 tỷ sẽ không có chỗ đỗ xe nhưng với họ nhà đất đó vẫn ngon hơn chung cư vì abcxyz (rất nhiều lý do các cụ chém nhiều rồi), ngược lại các cụ chung cư lại nói chung cư ngon hơn vì zyxcba :))
Vì không thống nhất được nên với em, cái gì to tiền hơn thì ngon hơn. Vậy thôi

Định công kích cá nhân gặp đúng em thì mất điện là phải rồi :))
Phải nói là gặp chuyên gia chém gió. Gì chứ trên mạng có ai đánh thuế mơ đâu, nhể :))

xebuyt

Xe tăng
Tiện chuyến các cụ đang tranh luận về nhà đất với nhà chung cư thì em cũng góp vui mấy ý kiến cá nhân như này:
Có nhiều kiểu chung cư, chung cư thu nhập thấp, chung cư cao cấp và chung cư vừa vừa. Nhà đất thì cũng thế, nhà không thuận lợi như nhà nhỏ, trong ngõ nhỏ, xa trung tâm... và nhà ở các khu trung tâm, thuận tiện đi lại, học hành.

Như vậy, ai sẽ chọn nhà chung cư:
Theo em, những người chọn nhà chung cư sẽ là những người không thể đủ tiền mua nhà đất nhưng vì cuộc sống hàng ngày cần phải ở gần chỗ làm, chỗ học của các con.. hoặc có đủ tiền mua nhà đất nhưng xa trung tâm, không thuận lợi cho cuộc sống hàng ngày và những người chỉ thích ở chung cư (những người này chỉ chọn chung cư cao cấp) vì những tiện ích nó mang lại như mọi thứ tiện ích khép kín, ra vào các khu trung tâm thuận lợi_ những người sẵn sàng bỏ ra hơn chục tỷ để mua một căn chung cư thì chắc thừa sức mua nhà đất ô tô đỗ cửa đúng ko các cụ.
--> Những người chọn chung cư là những người vì mục tiêu chất lượng cuộc sống, em nói thế ko có nghĩa người chọn nhà đất thì ko các cụ nhé :D

Ai sẽ chọn nhà đất?
Người chọn nhà đất có thể là:
- Không thích ở chung cư -> Ra vào phài quẹt kẹt, gửi xe mất thời gian, mất tiền gửi xe, không được tự do thích làm gì thì làm, khoan đục phải xin phép...
- Thích giữ đất vì đất đai sẽ giữ giá hơn, về lâu dài sẽ được tăng giá.
- Nhà đất rất ngon, tiện lợi trong sinh hoạt... ví dụ ở xa trung tâm nhưng có ô tô đi làm, có xe của trường đưa đón con đi học <--- những người này thì mức sống cũng cao rồi.

xedieu

Xe cút kít
Nhà cụ có 52.5m2 mà thang cụ chiếm tới 1/3 diện tích là em chê thiết kế rồi ạ, nhà biệt thự đơn lập thì em ko tính thang 15-20m2 cũng có thể có cơ mà liền kề 52.5m2 mà thang chiếm nhiều diện tích thì thiết kế kém quá ạ. Cái nữa là nhà rộng ngang có 3.5m mà chiều cao tầng cụ lại 3.78m thì hơi cao ạ. Hiện nay nhà liền kề thông thường tầng 1 có 3.6m các tầng trên là 3.3m (quy hoạch chiều cao) khoang như nhà cụ tk thêm đc cái vệ sinh vào nữa nhé
19 bậc thì quá cao!