[Funland] Nv trộm 14kg (230 lượng) vàng trong 6 năm?

Xe gòng

Xe điện
Nghe cứ điêu điêu!!!

Pumzen

Xe ba gác
Bài báo khó tin,đã biển thủ trộm cắp lại còn tích trữ 6 năm mới đem bán, là nv cựu ở ch vàng bạc thì nó cũng hiểu rằng đem bán số lượng lớn như vậy mà ko có giấy tờ pháp lý thì....

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ 1 lượng =37,5g
1kg =26,6 lượng.
Không hiểu nhà báo lấy thông tin ở đâu mà bảo 230 lượng tương đương 14kg. Chả nhẽ nhà báo cũng không biết đến phép quy đổi này nhỉ?
Vâng chính xác nó rơi vào hơn 8,5kg.

Nhưng nhà báo quy ra tiền khoảng 5 tỷ là chuẩn.

Vì 230 lượng = 2300 chỉ * 60% (hàm lượng vàng 610 làm tròn số) * 3600K/c (giá tạm tính, giá chuẩn hiện nay 3620)= 4.96 tỷ.

Mợ Yến

Xe lăn
Mợ có tuyển bv ko? Em thật như đếm.. :D
Nhà e nếu nv cố tình lấy cắp cực dễ vì em không kiểm kê. Mô hình kd vàng gia đình thường thế, mua bán xong vàng/tiền lại để vào đó để tự nó sinh tồn :D. Chính vì quản lý kém nên nv bán hàng nhà e không có, e phải ôm hết việc và giờ bận hơn con mọn. Tư duy nhỏ lẻ và cổ hủ nên e dù nhận ra nhưng vẫn ko thay đổi được. Hic.

BANTHANGDAN

Xe hơi
Vâng chính xác nó rơi vào hơn 8,5kg.

Nhưng nhà báo quy ra tiền khoảng 5 tỷ là chuẩn.

Vì 230 lượng = 2300 chỉ * 60% (hàm lượng vàng 610 làm tròn số) * 3600K/c (giá tạm tính, giá chuẩn hiện nay 3620)= 4.96 tỷ.
Nếu 1 băng tội phạm đánh quả 1 tiệm vàng, sau đó tụi nó nấu lắc-nhẫn-dây chuyền... hết ra, vo thành cục hay gì đó, giả dạng như mới khai thác vàng lậu trên 1 cánh rừng nào đó, đem đến bán cho Mợ, thì Mợ có mua ko ? có cách gì phân biệt vàng từ rừng về với vàng mới được nấu ra ko ?, coi như người bán ko có biểu hiện gì đáng nghi hết.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Bọn PNJ quản kiểu ji hay thật cụ nhở
Thì thế, chị Cao Thị Ngọc Dung tài giỏi mới nổi tiếng Việt Nam và thị trường quốc tế. Còn em bán hàng trên of có ai biết đâu, mời chào mỏi tay gõ phím mà vẫn ế, buồn tủi vô cùng.

Mợ Yến

Xe lăn
Nếu 1 băng tội phạm đánh quả 1 tiệm vàng, sau đó tụi nó nấu lắc-nhẫn-dây chuyền... hết ra, vo thành cục hay gì đó, giả dạng như mới khai thác vàng lậu trên 1 cánh rừng nào đó, đem đến bán cho Mợ, thì Mợ có mua ko ? có cách gì phân biệt vàng từ rừng về với vàng mới được nấu ra ko ?, coi như ngu
Vàng tây nấu thì ra cục vàng tây hàm lượng tuổi đặc trưng của vàng tây. Họ không nói dối là vàng khai thác từ rừng về và nói không ai tin. Vàng tây nấu lên khối vàng đen xì, như cục đồng. Vàng khai thác từ rừng về nó là vàng cám gì đó, nấu nó màu vàng nhạt nhạt, sạn lổn nhổn còn phân kim chán mới ra vàng 24K mịn đẹp.

Cách đây 1-2 năm có vụ đánh cắp vàng ở Hà Đông nhà Phi Đoan hay gì e ko nhớ, kẻ cắp đến nấu ở một nhà bán lẻ vàng, nhà đó ko đủ tiền mua, nấu xong khách ngồi chờ nv mang lên HB thử tuổi và bán, thợ họ sẽ nấu chảy vàng ta, vàng tây ra thành bánh và lên bán trên HB, chia ra 3 nhà. Em biết cả ba nhà, nhà em cũng có làm phân kim nhưng ko chuyên nên họ ko bán, đó lại là một cái may. Một trong ba nhà mua phải đã kể với em. Mọi việc bt cụ ạ, vì họ đề biển, đk kd có chức năng mua bán phân kim vàng bạc, hàng ngày hàng nguyên liệu đã nấu cục đổ về nhiều, nên thấy khách thợ mang bán họ mua bán bt, như mọi giao dịch khác mà ko có bất kỳ nghi ngờ gì. Sau công an tìm ra, chủ tiệm phân kim có nhận mua và trình đủ giấy tờ sổ sách, số vàng kia đã phân kim ra vàng ta và bán đi khắp mọi nơi không biết cụ thể nhà nào với nhà nào nhập. Chủ tiệm chỉ nộp số tiền lãi thương vụ mua bán đó, còn tiệm nhỏ mua trực tiếp với khách lĩnh đủ.

Nhà em mua bán trang sức cũ của khách theo nguyên tắc: dây đứt kiểu bị giật tung ra không mua, dây giật nó tung mối khác dây cũ đứt. Khách lấm lét bán không mua. Trẻ con dưới 18 tuổi bán vàng không mua. Nói chung làm việc này lâu năm sự nhạy cảm và cảnh giác khá cao, phân loại được hết 90% khách chỉ có điều cố tình mua hay không thôi.

Xetho_2sot

Xe tải
5 tỷ trong 5 năm. Mỗi năm mất 1 tỷ mà không thấy gì thì kể cũng lạ.
E biết có cửa hàng vàng nhỏ nhỏ ở huyện ngoại thành HN mỗi lần họ có mật tin vàng lên họ huy động vốn gom vào vài trăm tỷ tiền hàng là bình thường cụ nhé...

Sondaubang

Xe tăng
Thì thế, chị Cao Thị Ngọc Dung tài giỏi mới nổi tiếng Việt Nam và thị trường quốc tế. Còn em bán hàng trên of có ai biết đâu, mời chào mỏi tay gõ phím mà vẫn ế, buồn tủi vô cùng.
Hị hị. Tại mợ chỉ mua thanh lý bạc trang sức, gia công chế tác lại rồi bán. Lên tận phố cổ để mua bán thì cũng ngại, mợ mà bán hàng si với đỏ xem, em tin sẽ bán được trên này. Cõi of nhiều cao nhân ẩn mình lém ợ.

Mợ Yến

Xe lăn
Hị hị. Tại mợ chỉ mua thanh lý bạc trang sức, gia công chế tác lại rồi bán. Lên tận phố cổ để mua bán thì cũng ngại, mợ mà bán hàng si với đỏ xem, em tin sẽ bán được trên này. Cõi of nhiều cao nhân ẩn mình lém ợ.
Thế ạ@-)@-)@-)
E cảm ơn cụ đã tư vấn nhé ~o)~o)~o)

cutic

Xe buýt
Ngày làm hơn chỉ trong 6 năm ròng mà lão chủ vẫn lãi thì cũng gớm đấy. Chưa kể đám nhân viên khác cũng sơ múi nữa.
Vụ này xxx vớ 1 mớ to nhỉ

Gửi từ SM-N920C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

freeboy10000

Xe hơi
Có 2 vấn đề thấy hơi vô lý:
- Số lượng thất thoát lớn, kéo dài trong thời gian dài mà chủ cơ sở kd không biết, trong khi kinh doanh vàng cần chính xác, tỉ mỉ tới từng gram
- Người lấy trộm, là người làm thuê, không có nhu cầu về tiền hay sao mà không bán khi trộm được vài chỉ, hoặc vài cây vàng? Và cũng có vấn đề về trí óc không mà lại dồn cả cục , hàng chục kg vàng đi bán 1 lúc, để cho phía mua đặt nghi ngờ???

themlaixe

Xe buýt
Thật đúng là một cao thủ trong ngành vàng

VnUeT

Xe tăng
Xét tuổi vàng thủ phạm đem bán có khi ra ối chuyện hay.

maianhbao1102

Xe tăng
Không khai thế thì mất trắng ah cccm?

yamarlux

Xe hơi
Điêu thôi các cụ nhỉ? Trộm cắp nhỏ giọt thì còn ít bị để ý, chứ đằng này...

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
Nghe điêu quá các cụ ơi

BANTHANGDAN

Xe hơi
Vàng tây nấu thì ra cục vàng tây hàm lượng tuổi đặc trưng của vàng tây. Họ không nói dối là vàng khai thác từ rừng về và nói không ai tin. Vàng tây nấu lên khối vàng đen xì, như cục đồng. Vàng khai thác từ rừng về nó là vàng cám gì đó, nấu nó màu vàng nhạt nhạt, sạn lổn nhổn còn phân kim chán mới ra vàng 24K mịn đẹp.

Cách đây 1-2 năm có vụ đánh cắp vàng ở Hà Đông nhà Phi Đoan hay gì e ko nhớ, kẻ cắp đến nấu ở một nhà bán lẻ vàng, nhà đó ko đủ tiền mua, nấu xong khách ngồi chờ nv mang lên HB thử tuổi và bán, thợ họ sẽ nấu chảy vàng ta, vàng tây ra thành bánh và lên bán trên HB, chia ra 3 nhà. Em biết cả ba nhà, nhà em cũng có làm phân kim nhưng ko chuyên nên họ ko bán, đó lại là một cái may. Một trong ba nhà mua phải đã kể với em. Mọi việc bt cụ ạ, vì họ đề biển, đk kd có chức năng mua bán phân kim vàng bạc, hàng ngày hàng nguyên liệu đã nấu cục đổ về nhiều, nên thấy khách thợ mang bán họ mua bán bt, như mọi giao dịch khác mà ko có bất kỳ nghi ngờ gì. Sau công an tìm ra, chủ tiệm phân kim có nhận mua và trình đủ giấy tờ sổ sách, số vàng kia đã phân kim ra vàng ta và bán đi khắp mọi nơi không biết cụ thể nhà nào với nhà nào nhập. Chủ tiệm chỉ nộp số tiền lãi thương vụ mua bán đó, còn tiệm nhỏ mua trực tiếp với khách lĩnh đủ.

Nhà em mua bán trang sức cũ của khách theo nguyên tắc: dây đứt kiểu bị giật tung ra không mua, dây giật nó tung mối khác dây cũ đứt. Khách lấm lét bán không mua. Trẻ con dưới 18 tuổi bán vàng không mua. Nói chung làm việc này lâu năm sự nhạy cảm và cảnh giác khá cao, phân loại được hết 90% khách chỉ có điều cố tình mua hay không thôi.
Nghề của Mợ cũng lắm truân chuyên, người ngoài nhìn vào tưởng dễ ăn, nhào vô đi rồi biết.

schoolmusical

Xe đạp

Nghề cũng khoai nhỉ củ, mấy năm trước có vụ ăn cắp thùng tôn trên xe hơi cửa tiệm vàng nghe đâu cũng nấu bán đc 8 tỷ hơn, giờ giả sử tiệm nhà cụ có thanh niên mang 1 thỏi vàng 24k đã đúc thành thỏi đem lại bán thì tiệm có mua liền trong 1 nốt nhạc ko cụ