[Funland] Nuôi lợn giờ mạo hiểm quá

SesameStreet

Xe điện
Cái này còn đợi bọn a họp, ra nghị quyết từng bước đi, rồi đưa cán bộ đi tham quan học tập kinh nghiệm, kiểm tra đối tác
Nói chung Hà Nội không vội được
Trong lúc bọn anh đang họp thì tạm thời anh ra lệnh bằng mồm. "Chúng mày phải giảm ngay. Cuối tháng 4 phải giảm"
"chưa giảm à, cuối tháng 6 phải giảm ngay"
"vẫn chưa à, thôi được, để giá nó ổn định ở mức cao vậy".

SesameStreet

Xe điện
cụ hỏi hơi ngẫn đấy ạ. dịch nó chết cả lợn nái (lợn chuyên đẻ). Muốn gây lại lợn nái cũng không dễ tí nào, và nó phải mất ít nhất 3 4 tháng cho một lứa lợn con
Từ lúc hết dịch đến bây giờ là gần 1 năm rồi đấy cụ.

TUCSON9389

Xe điện
Nuôi kiểu cũ đấy kinh doanh không ăn thua cụ ạ.
Trại dưới nhà em nuôi công nghiệp thì 5 tháng được tầm 100kg bán là đẹp nhất. Bóc bao cho ăn mới nuôi được ở quy mô vài trăm đến nghìn con.

Còn đàn nhỏ 2 chục con nuôi riêng bằng cám, dấm rượu nhà nấu, cá biển... thì nuôi 7-8 tháng mới được tầm 70kg mà lại toàn mỡ. Chỉ hợp đem mổ thịt để nhà ăn chứ bán người ta không mua.
Nhà em cứ 2 tuần lại làm 1 con chục nhà chia nhau. Ăn mỡ ngập răng vẫn ngon mà thịt không có mấy nước. Chả việc gì phải ăn cái loại thịt nhão nhoét công nghiệp kia
cụ ở đâu thế ạ, nếu tiện thì mỗi lần cụ lấy cho em 5 -10 kg được không ạ ? lấy liền 1 miếng cho tiện ạ

TUCSON9389

Xe điện
Từ lúc hết dịch đến bây giờ là gần 1 năm rồi đấy cụ.
giờ đã hết đâu cụ. Cách đây 1 tháng cháu em nó bảo họ vẫn cấm tái đàn. Hết dịch mà nó ko cho tái đàn thì lợn lấy đâu ra. Ở VN, cũng ko thể loại trừ bọn khốn nạn chăn nuôi lớn nó lobby để đưa ra việc cấm này; tuy nhiên đúng là chưa hết dịch thì khác gì đánh bạc
cái 1 năm mà cụ nói là nó qui mô diện rộng, còn đâu đó lác đác dịch nó vẫn ở từng khu một

neverfg

Xe điện
các mô hình chăn nuôi nhỏ lẻ này sẽ dần dần không còn nữa mà thay vào đó là những trang trại quy mô lớn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Giống đắt vậy nhà ai có lợn nái thì tốt nhỉ. Bán giống hơn là nuôi thương phẩm.
Mà em chỉ thích loanh quanh 50kg. To quá mỡ :))

SesameStreet

Xe điện
giờ đã hết đâu cụ. Cách đây 1 tháng cháu em nó bảo họ vẫn cấm tái đàn. Hết dịch mà nó ko cho tái đàn thì lợn lấy đâu ra. Ở VN, cũng ko thể loại trừ bọn khốn nạn chăn nuôi lớn nó lobby để đưa ra việc cấm này; tuy nhiên đúng là chưa hết dịch thì khác gì đánh bạc
cái 1 năm mà cụ nói là nó qui mô diện rộng, còn đâu đó lác đác dịch nó vẫn ở từng khu một
Cấm tái đàn là lẻ tẻ thôi, chứ cụ đọc báo xem bộ Nông kêu là tái đàn từ bao giờ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Gớm

Người nuôi, từ nhỏ lẻ đến to giờ thì cũng có khác gì "cái đầu dài" nuôi nhợn

Đất đai chuồng trại: Thuê làm
Giống: Mua
Thức ăn: Mua
Nhân công cho ăn, vệ sinh chuồng trại: Mua.
Thị trường: cả đầu ra lần đầu vào phó mặc cho thương lái khác.

Nhưng các "cai đầu dài"; các ông chủ của các ngành nghề khác người la phải lăn lộn, có đầu óc, có kiến thức, có vốn liếng.... thì mới quay cuồng tồn tại được với đời.

Mấy bác nông dân chính hiệu, tư duy tầm tầm, kiến thức quản lý gần như bằng không.... một phát đòi nhẩy lên làm ông chủ thế thì sao sống nổi

Thật ra người nuôi chả dc bao nhiêu đâu cụ. Chủ yếu công làm lãi
làm nông ở nc mình là khó khăn, nuôi cá thể thì coi như lấy công làm lãi, mà làm trang trại thì cũng mỏi với cq
Sao ko kết hợp trồng thức ăn cho lợn luôn nhỉ
Vâng ạ, chủ yếu đội lái buôn ăn chênh lệch thôi.
Lại phải trồng chăm rau lợn nữa cụ ! nuôi thêm 1 tháng nữa mới đủ cân ! lúc ý gia lợn lên 200K thì bác nghẹo mí anh Cường đau đầu lắm !
E thấy mỗi lái buôn trung gian là ok nhất, chứ người trực tiếp khổ lắm, làm trực tiếp + rủi ro nhiều cái tiềm ẩn, haizzzz! Cơ mà ko có ng làm trực tiếp thì lấy đâu ra sản phẩm các Cụ nhỉ!
các mô hình chăn nuôi nhỏ lẻ này sẽ dần dần không còn nữa mà thay vào đó là những trang trại quy mô lớn.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn cụ thớt chăn nuôi kiểu tự phát rủi ro cao trông bẩn kinh nguy cơ nhiễm khuẩn nhiễm sán.
Em thì ko rõ lắm. Ku em họ nó nuôi. Thức ăn cực xịn. Nhà lại có ông em thú y chuyên về lợn. Lợn xuất chuồng toàn bán cho dân làng chứ ko bán ra chợ. Giá cao hơn hàng chợ 5-10 giá.
Tất nhiên nuôi kiểu truyền thống ko thể như nuôi như quy mô công nghiệp dc, đó mới là hạn chế.

Vanvan273k

Xe tăng
Nay em vào quê chơi. Thấy đàn lợn ku em nó nuôi nhìn ngon mắt quá.
Nhưng nó bảo vào đàn mạo hiểm lắm, đợt trước 3,4tr/con 7-8kg. Mai vào tiếp một lứa 3tr/con.
Gở mồm nhỡ nó ốm bệnh là tiền bạc công sức xuống biển hết.

Được cái giá thị trường cũng dc giá, móc hàm giờ hơn 110k/kg.
Theo em hình thức chăn nuôi hộ cá thể như thế này nên bỏ. 1 - là rủi ro cao do việc phòng chống dịch bệnh kém (dễ nhiễm và lây lan). 2 - Công tác vệ sinh an toàn không đảm bảo (xử lý chất thải, nguồn thức ăn tạp). 3 - Tâm lý tiếc của, bán chạy dịch khi lợn mắc bệnh, ốm/chết.

taplai2012

Xe trâu
Theo em hình thức chăn nuôi hộ cá thể như thế này nên bỏ. 1 - là rủi ro cao do việc phòng chống dịch bệnh kém (dễ nhiễm và lây lan). 2 - Công tác vệ sinh an toàn không đảm bảo (xử lý chất thải, nguồn thức ăn tạp). 3 - Tâm lý tiếc của, bán chạy dịch khi lợn mắc bệnh, ốm/chết.
Vấn đề mn cần sinh tồn cụ ạ. Hai là thị trường vẫn đón nhận nông nhiệt cung ko đủ cầu. Lợn như ku em em nó nuôi thuộc hàng cao cấp đấy. Ăn ngon hơn hẳn mua ở chợ.

Vanvan273k

Xe tăng
Vấn đề mn cần sinh tồn cụ ạ. Hai là thị trường vẫn đón nhận nông nhiệt cung ko đủ cầu. Lợn như ku em em nó nuôi thuộc hàng cao cấp đấy. Ăn ngon hơn hẳn mua ở chợ.
Vấn đề "sinh tồn" cụ nói có 2 mặt, rất nhiều người đã trắng tay và gây khó khăn cho công tác phòng chống, kiểm soát dịch bệnh. Môi trường rất khó đảm bảo do quy mô nhỏ không đầu tư hệ thống xử lý đầy đủ. Việc ngon hơn rất khó thẩm định cụ ạ, còn lúc này thịt lợn đang thiếu thì thị trường vẫn đón nhận thôi. Em vẫn bảo lưu việc riêng chăn nuôi thì nên dẹp bỏ manh mún kiểu này, rủi ro cho người nuôi và cộng đồng quá cao. Với lại thời điểm đang sốt này thôi, chứ qua giai đoạn sốt nuôi cá thể rất khó cạnh tranh với nuôi gia công.

Huynhdaii10

Xe hơi
Nay em vào quê chơi. Thấy đàn lợn ku em nó nuôi nhìn ngon mắt quá.
Nhưng nó bảo vào đàn mạo hiểm lắm, đợt trước 3,4tr/con 7-8kg. Mai vào tiếp một lứa 3tr/con.
Gở mồm nhỡ nó ốm bệnh là tiền bạc công sức xuống biển hết.

Được cái giá thị trường cũng dc giá, móc hàm giờ hơn 110k/kg.
Ông chú em ở hòa bình nuôi hơn 100 đầu lợn, và trồng Lan, ông bảo giờ thu nhập cao và nhàn hạ hơn chúng mày ở hà nội nhiều

taplai2012

Xe trâu
Vấn đề "sinh tồn" cụ nói có 2 mặt, rất nhiều người đã trắng tay và gây khó khăn cho công tác phòng chống, kiểm soát dịch bệnh. Môi trường rất khó đảm bảo do quy mô nhỏ không đầu tư hệ thống xử lý đầy đủ. Việc ngon hơn rất khó thẩm định cụ ạ, còn lúc này thịt lợn đang thiếu thì thị trường vẫn đón nhận thôi. Em vẫn bảo lưu việc riêng chăn nuôi thì nên dẹp bỏ manh mún kiểu này, rủi ro cho người nuôi và cộng đồng quá cao. Với lại thời điểm đang sốt này thôi, chứ qua giai đoạn sốt nuôi cá thể rất khó cạnh tranh với nuôi gia công.
Theo em nên chuyển sang chăn nuôi đặc sản. Đúng là ko cạnh tranh dc với đại gia chăn nuôi.
Trường hợp ku em em, Nó dùng thức ăn trường học + nhà chuyên thú y nên chất lượng thịt khác hẳn cụ à.

TUCSON9389

Xe điện
Cấm tái đàn là lẻ tẻ thôi, chứ cụ đọc báo xem bộ Nông kêu là tái đàn từ bao giờ?
chủ trương của chính phủ anh Phúc lên tivi nói ầm ầm là hạ giá thịt, rồi cuối cùng thương lái nó bảo lên ti vi mà mua.
Thực ra thì việc kêu gọi tái đàn của bộ Nông hay việc cấm đoán tái đàn em cho rằng nó cũng ko quá quan trọng. quan trọng là sau 1 đợt dịch, các chủ trang trại cũng bị kiệt quệ đáng kể, khả năng xuống tiền tiếp là rất thấp, nó giống như chim đậu phải cành cây cong ấy. em cho rằng cái này quan trọng hơn