[Funland] Nuôi con vất vả như thế nào?

Crocodile Post

Xe hơi
Nuôi con vất vả nhưng vẫn rất yêu chúng nó cụ nhé. Nhìn con mỗi ngày lớn khôn mình lại thấy bồi hồi. Dưng mà đến lúc đủ lông đủ cánh chúng nó cãi mình lúc đấy lộn tiết lại muốn chúng nó chui lại vào bụng ngan già thôi. Hehe

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em đứa lớn ngủ ngày thức đêm khoảng chục tháng thôi. 3 tháng đầu bế đứng vì ngồi xuống giường là nó khóc. Hồi đó 4 tháng là em phải đi làm rồi. Ngày làm đêm thức triền miên. Nó lớn chút lại chậm nói chậm phát triển. Lại những tháng ngày can thiệp, tuyệt vọng. Giờ đã là thanh niên lớn tướng rồi, rất thương mẹ. Nếu mẹ đang bận bịu trong bếp là kiểu gì cũng hỏi mẹ cần con làm gì không? rồi mới đi đá bóng.
Bạn bé thì cứ bú là trớ sạch sau đó lại bú lại. Hơn tháng viêm phế quản phổi vác nhau đi viện 4 lần liên tục, lần cuối tiêm đếm giọt 5 ngày ở Nhi mới khỏi. Sau đó chốc lại bị lại, hơi sốt tí là nôn trớ khắp giường cứ nửa đêm.
Giờ em là nữ hoàng trong nhà nhưng sức khoẻ kém lắm. Đc cái ba người đàn ông rất chiều chuộng và chăm sóc.

TÔN

Xe container
E thích & rất yêu trẻ con nên coi việc chăm sóc trẻ là niềm vui. 2 đứa nhà e e làm hết từ tắm rửa cho đến ăn uống ngủ nghỉ. Nhà e 2 đứa đều mổ, mẹ ko có sữa nên ăn sữa ngoài từ lúc sinh. Đứa đầu nhà e thì nhàn vì lúc đó ở với ông bà. Ông bà đỡ cho nhiều. Nhưng gái thứ 2 thì mệt mỏi (tâm lý). Đẻ đc 3th cứ ăn lại đi ngoài liên tục, ăn vào là trớ, khóc quấy suốt trừ lúc ngủ. Đi khám thì hệ tiêu hóa có vấn đề, phải ăn uống chế độ đặc biệt. Đến gần 2t thì phát hiện bị tự kỷ. Đến lúc này e chán ko thiết tha j nữa. Nghỉ việc ở nhà chạy chữa và chăm sóc con. 3 4 năm liền e cứ sáng dậy con ăn xong 9h đưa con đến trường, trưa 11h mang cơm đến cho cho con, 3h chiều đón con từ trường rồi đưa đi học lớp đặc biệt. Ngồi đợi con học đến 6h về nhà tắm rửa ăn uống xong lại đưa con đi chơi tiếp hoặc ngồi chơi với con. Nhiều đêm bế con trên tay mà nc mắt cứ rơi. May sao ông trời phù hộ + phát hiện sớm kiên trì gái nó h gần như bt rồi. Hệ tiêu hóa ăn uống đỡ hơn nhiều. Mỗi tội học dốt & láo thôi😄
Con tự kỷ thì vất vả thật
Thế những tháng đầu đời của cháu có gì khác biệt ko cụ ?
Vuọte qua giai đoạn bầu bí rồi mới kể dược ạ.sướng trước khổ sau thế mới nghèo.
Đấy mới chỉ là bắt đầu
Sữa trẻ con là dễ tan nhất mà ????
Cụ nhầm, nhiều loại khó tan lắm
Em thành thật cảm ơn các cụ/ mợ đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi con, giúp em hiểu thêm phần nào những vất vả, mệt nhọc của những người mang trọng trách làm cha làm mẹ. Gia đình em thì em cũng đã không nhận ra công lao khó nhọc của bố mẹ dành cho em. Trước giờ em chỉ biết ăn và chơi, còn không nghĩ tới công lao của bố mẹ em luôn ấy. Cứ vô tư vậy thôi. Bị bố mẹ mắng là sưng sỉa lên ngay.
Em thì chưa có gia đình, chưa có con. Em sợ kít trẻ con lắm nên chắc em chả dám có con đâu. Em phục các cụ mợ quá.
Hiểu dần ra là đc. Có vợ có con thì suy nghĩ sẽ thay đổi. E ngày trước còn mải chơi hơn cụ. Vút cái là trong nam ngoài bắc

Pumzen

Xe ba gác
Ngày xưa 2 vc nhà cháu nuôi mấy đứa F1 nhẹ như lông hồng, giờ F1 có con thấy có vẻ vất vả quá.
Đợt thèng cu 4 tháng dính covid, nó quấy cả tuần liền thì ko nói làm gì, nhưng lúc 6 tháng con mẹ phải đi làm, mới thấy thực sự khó khăn khi thèng cu đang bện hơi mẹ giờ phải xa cách cả ngày, đến tối mới về. Đã thế giai đoạn này nó lại bị sốt phát ban, đi ngoài, mọc răng.... làm con mẹ suốt ngày theo dõi cam rồi bán than với bà ngoại rằng F2 khóc cả ngày, G nhà cháu cũng sốt ruột theo rồi lại hồ than thở với nhà cháu. :))
Trộm vía sau 1 tháng thì cũng tạm ổn chút rồi.

mat mo chan cham

Xe tải
Phụ nữ nuôi con nhỏ dưới 3 tuổi hầu như ai cũng ao ước được ngủ 1 giấc thẳng từ tối đến sáng.
Vất vả thì vất vả rồi, nhưng niềm vui thì không có gì thay thế được

thngaylangthang

Xe ngựa
Em thành thật cảm ơn các cụ/ mợ đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi con, giúp em hiểu thêm phần nào những vất vả, mệt nhọc của những người mang trọng trách làm cha làm mẹ. Gia đình em thì em cũng đã không nhận ra công lao khó nhọc của bố mẹ dành cho em. Trước giờ em chỉ biết ăn và chơi, còn không nghĩ tới công lao của bố mẹ em luôn ấy. Cứ vô tư vậy thôi. Bị bố mẹ mắng là sưng sỉa lên ngay.
Em thì chưa có gia đình, chưa có con. Em sợ kít trẻ con lắm nên chắc em chả dám có con đâu. Em phục các cụ mợ quá.
Ko phải muốn có là được đâu ah nha.

ubisapro

Xe trâu
Còn do cách dạy, cách nuôi. Nói chung vất vả nhưng chả nhà nào giống nhà nào :))

bau67

Xe container
Đương khi lửa tắt, cơm sôi,
Lợn kêu, con khóc, ........
Phụ nữ đang lúc con nhỏ là nhều cái khổ nắm ! :))

Phichzin

Xe buýt
Em thì thấy bình thường. Chắc do........quen rồi ( nhà em 4 ạ ).
Toàn 2 VC tự xử, duy nhất 2 cu sinh đôi cuối thì có giúp vied j từ khi vk em sinh đến khi 10 tháng tuổi
Đã chăm sinh đôi rồi thì thấy sinh 1 nó ....bình thường ạ

hahuanvn

Xe buýt
1 năm liền, mỗi giấc ngủ chưa đến 2h, dậy phát là đun sục bình sữa, pha sữa cho con. Mà thế éo nào cái sữa cho bọn trẻ con nó khó tan thế thế, quay to cả tay rồi lại ngâm nước mát cho vừa mồm con.
Còn đang đêm thay ga + dọn gối 2-3 lần là bình thường ạ, cái mùi nôn của sữa nó kinh khủng lắm ạ.
Đấy em ví dụ thế thôi, còn lúc con ốm thì ôi em không dám nghĩ đến có ạ
Khả năng cụ phai không đúng kiểu. Nếu cho sữa vào bình trước rồi mới cho nước sau thì cụ lắc đến sáng nó vẫn vón cục. Chả có nhẽ cụ pha kiểu này nên kêu trời nó khó tan ? Đổ 1 phần nước vào bình thôi rồi cho sữa vào, lắc 1 tí là tan hết, rồi lại thêm nước cho đúng tỉ lệ.

hitle888

Xe điện
Khả năng cụ phai không đúng kiểu. Nếu cho sữa vào bình trước rồi mới cho nước sau thì cụ lắc đến sáng nó vẫn vón cục. Chả có nhẽ cụ pha kiểu này nên kêu trời nó khó tan ? Đổ 1 phần nước vào bình thôi rồi cho sữa vào, lắc 1 tí là tan hết, rồi lại thêm nước cho đúng tỉ lệ.
Pha nước đúng nhiệt độ, lắc cật lực, sau đó cho vào nước mát cho nó xuống nhiệt đồ vừa mồm ạ (bơm tí ra mu bàn tay để thử), gì chứ hướng dẫn như thế em làm chuẩn lắm cụ ạ. Nhưng có những loại sữa khó tan lắm cụ ơi.

Amethyst2020

Xe buýt
E thích & rất yêu trẻ con nên coi việc chăm sóc trẻ là niềm vui. 2 đứa nhà e e làm hết từ tắm rửa cho đến ăn uống ngủ nghỉ. Nhà e 2 đứa đều mổ, mẹ ko có sữa nên ăn sữa ngoài từ lúc sinh. Đứa đầu nhà e thì nhàn vì lúc đó ở với ông bà. Ông bà đỡ cho nhiều. Nhưng gái thứ 2 thì mệt mỏi (tâm lý). Đẻ đc 3th cứ ăn lại đi ngoài liên tục, ăn vào là trớ, khóc quấy suốt trừ lúc ngủ. Đi khám thì hệ tiêu hóa có vấn đề, phải ăn uống chế độ đặc biệt. Đến gần 2t thì phát hiện bị tự kỷ. Đến lúc này e chán ko thiết tha j nữa. Nghỉ việc ở nhà chạy chữa và chăm sóc con. 3 4 năm liền e cứ sáng dậy con ăn xong 9h đưa con đến trường, trưa 11h mang cơm đến cho cho con, 3h chiều đón con từ trường rồi đưa đi học lớp đặc biệt. Ngồi đợi con học đến 6h về nhà tắm rửa ăn uống xong lại đưa con đi chơi tiếp hoặc ngồi chơi với con. Nhiều đêm bế con trên tay mà nc mắt cứ rơi. May sao ông trời phù hộ + phát hiện sớm kiên trì gái nó h gần như bt rồi. Hệ tiêu hóa ăn uống đỡ hơn nhiều. Mỗi tội học dốt & láo thôi😄
Nhà em cũng quá trình ròng rã đưa con đi can thiệp chậm phát triển. Tình trạng nhóc nhà em thì nhẹ nhưng kết hợp với tính cách quái quái, thất thường, khó hiểu, thì cũng hứa hẹn tương lai dốt và láo nếu ko dc tiếp cận đúng cách :)). Lắm lúc em cũng stress lo lắng triền miên, nhưng rổi cũng phải tự AQ là thôi kệ, đứa trẻ nào cũng có thế mạnh riêng. Nó có thể giao tiếp ko giỏi tính tình hơi kỳ cục, nhưng nó sẽ giỏi ở mặt nào đó. Việc của mình là phát hiện và kiếm xèng đầu tư vào điểm mạnh của nó vậy :D.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì thấy bình thường. Chắc do........quen rồi ( nhà em 4 ạ ).
Toàn 2 VC tự xử, duy nhất 2 cu sinh đôi cuối thì có giúp vied j từ khi vk em sinh đến khi 10 tháng tuổi
Đã chăm sinh đôi rồi thì thấy sinh 1 nó ....bình thường ạ
Sinh đôi thì nhà Cụ vất vả gấp đôi, gấp 3.
Qua rồi em cũng thấy bình thường.
Nhà em cũng tự xử, gấu nhà em cân hết, em chỉ việc đi cày kiếm tiền lo cho gia đình.. Thấm thoắt năm nay F1 cũng vào đại học :-?

Gionam72

Xe lăn
Em chỉ khoái cái chỗ sản xuất em bé thôi. Chứ chăm em bé mệt lắm ạ.

TÔN

Xe container
Sinh đôi thì nhà Cụ vất vả gấp đôi, gấp 3.
Qua rồi em cũng thấy bình thường.
Nhà em cũng tự xử, gấu nhà em cân hết, em chỉ việc đi cày kiếm tiền lo cho gia đình.. Thấm thoắt năm nay F1 cũng vào đại học :-?
Nhà e lúc đầu cũng thai đôi, thật sự là e lo sốt vó vì đẻ sinh đôi mọi thứ sẽ khó khăn gấp bội, và sức khoẻ bé cũng ko thể tốt đc như 1 bé. Mấy tuần đầu thì phôi thứ 2 yếu chỉ bằng 1 nửa phôi kia, đến tuần thứ 10 thì phải e cũng ko còn nhớ rõ lắm thì bị mất tim thai ko giữ đc. Chỉ có bà nội thích sinh đôi