[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

LangThinh

Xe buýt
Mợ làm rõ cái nhà với nhà ck cái đã.Rồi bảo cha mẹ nó đoang góp phần nào.Chả lẽ để họ nghĩ mợ ko có phần trong nhà

waa

Xe tải
Tôi 3 thằng vào ĐH tp. HCM, trong đó có 3 cái nhà của anh chị em ruột tôi, đều do ông bố mua cho nhé. Dứt khoát cho ở nội trú và thuê ngoài, chỉ có thằng đầu tiên phải ở nhờ ông chú ruột nó 1 tháng để tìm chỗ trọ, dù 3 nhà trên đều mở lòng cho ở học hết ĐH, và kinh tế tôi là kém nhất, chỉ đủ trang trải.
Nhờ vậy mà tình anh chị em đằm thắm ...., không như nhiều gia cảnh khác đâm hục hặc nhau chỉ vì chuyện con cháu trọ học, và có trường hợp con mình như ô sin trong nhà bà con.

LinhNguyễn

Xe tăng

MiTa

Xe lăn
Những năm 8x thôi phải không, mô hình này em ít thấy từ những năm 90
Vâng 8x 9x thì nhiều, nhưng đứa cháu cuối cùng ở nhà e và cũng làm đám cưới ở nhà e rồi về nhà chồng là khoảng 2002 hoặc 2003. Còn 8x với đầu 9x thì hầu như ai ở quê vào đều ở nhà e, hihi. Cũng là dịp gặp gỡ bà con cho vui Cụ ah, nhà e rất vui vẻ đón tiếp.

hungeverest

Xe điện
Tôi 3 thằng vào ĐH tp. HCM, trong đó có 3 cái nhà của anh chị em ruột tôi, đều do ông bố mua cho nhé. Dứt khoát cho ở nội trú và thuê ngoài, chỉ có thằng đầu tiên phải ở nhờ ông chú ruột nó 1 tháng để tìm chỗ trọ, dù 3 nhà trên đều mở lòng cho ở học hết ĐH, và kinh tế tôi là kém nhất, chỉ đủ trang trải.
Nhờ vậy mà tình anh chị em đằm thắm ...., không như nhiều gia cảnh khác đâm hục hặc nhau chỉ vì chuyện con cháu trọ học, và có trường hợp con mình như ô sin trong nhà bà con.
E cũng đang trong sg đây, e thấy các cháu trong này phần nhiều tự giác, năm 2 là ngoài giờ học đax loanh quanh đi kiếm việc phụ giúp gđ tiền hàng tháng, từ trông xe, bán quán cf… mà cũng chỉ khoảng 15k/h thôi.

Leanh65

Xe container
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Mợ lại làm em nghĩ lại 35 năm trước em ra ở cùng cô chú ruột hồi mới đi làm. Em thì muốn ra ở tập thể cho đỡ phiền hà nhưng cô chú cứ nhất quyết bảo vào ở cùng, thêm đũa thêm bát chứ có gì đâu. Vì là cô chú xin việc (cn) cho ra làm nên em và bm em cũng ngại. Ở được gần 1 năm em xin ra ở TT với lý do còn đi cưa cẩm chứ ở với cô chú 7g mới ăn cơm xong, dọn dẹp xong 8 h, 10 h phải về thì cháu ế mất.😃 Nói thật là ở cùng 2 bên phải cùng thông cảm và biết ý. Em đóng góp với cô chú tiền ăn, gạo nước, xà phòng, dầu mỡ đường sữa..( vì ngày xưa làm cn họ hay phát những thứ này bd ca, trừ lương vv). Ngoài giờ đi làm ca, em đều làm mọi việc trong nhà. Dù là con trai nhưng nấu cơm, rửa bát , đi chợ, rồi làm vườn, kè đồi, phát rừng, kiếm củi, sửa chữa xe pháo, bổ củi, gánh đất, đóng gạch..vv em đều làm hết. Có thế mới ở chung được chứ như mấy cháu bây giờ thì thôi. Em có cháu trai con bà chị gái lên HN ở chung với vc thằng em út chưa nổi 2 tháng mà tý mất cả tình ce phải cho ra ở ktx vội. Chia sẻ với mợ tý, bàn với ông xã cho cháu ra ở tt cho cháu rèn tính tự lập sau còn bươn trải với đời. 20-30 năm trước thì mới ở nhờ vậy thôi, nay không ổn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

An_Vi

Xe điện
Nếu nhà rộng rãi, kinh tế ổn thì có thể xem xét cho cháu nó ở. Nhưng với điều kiện chấu nó phải là 1 thành viên trong gia đình, chia sẻ công việc nhà.
Tất cả là tại Sói nhà mợ chủ không có chính kiến rõ ràng, cũng như không quyết đoán nên mới để như vậy.
Giải pháp thì em nghĩ là nên ngồi lại với nhau, nói chuyện rõ ràng, không thì mời cháu ra ngoài thuê trọ mà ở.

phuongmit

Xe cút kít
Chung quy lại là do .... :))
Hồi bé nghĩ tiền k phải là tất cả, lớn lên rồi thấy hồi đó sai lầm trong suy nghĩ quá :)) giờ chồng tháng đưa 2 quyển, mẹ cháu sinh viên góp tiền ăn tiền sinh hoạt, cả nhà cứ gọi là vui vẻ. Thuê 02 chị giúp việc, cơm có người nấu, nhà có người dọn, cháu nó đến ở cho cô chua vui thôi ;))

Bemagauvn

Xe điện
Công nhận bí bách thật, nhưng nói ra mới thấy phục bà già em, cách đây 30 năm nuôi báo cô gần chục thằng ở quê ra học ĐH, học nghề, đi làm, cháu ngoại lên TP học, con ông cậu tránh gia đình... mà chẳng mấy khi nói một lời nậng nhẹ.
Bác nhà cụ tốt quá.
Mà ngày xưa người ta thế đấy cụ, nói đúng khác thế hệ khác cách nghĩ thật. Bây giờ có các xóm trọ, nhà thuê trên Tỉnh , TP nhiều nó còn có cái nhẽ. Trước lên học DH rồi đi lên chơi Tết hay các thứ toàn ở nhà họ hàng chứ biết làm sao.
Các cụ thì nặng tình nghĩa suy nghĩ cũng khác thế hệ bây giờ, sợ mất lòng họ hàng lắm, nhận phần thiệt về mình nhiều.
Em thấy mấy cảnh như thế rồi lẽ dĩ nhiên rất lâu không phải bây giờ. Lên chơi nhà họ hàng, xem bắn pháo hoa ngày Tết rồi ngày Lễ các thứ sáng dậy toalet đông như trảy hội, rồi hệ luỵ ngoại tình con cháu họ hàng với dâu rể trong nhà khi ở nhờ học Đại Học rất nhiều phiền phức đau đầu.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Ý của em ở đây là : có nhà , có xe rồi nhưng khi về chung sống với nhau thì cả hai thằng đều đang gánh vác kinh tế , em cũng đag khốn đốn bỏ mẹ ra , con cái chi phí sinh hoạt thì đắt đỏ , nói thẳng ra là em méo muốn nuôi thêm ai cả . Ai cao thượng thì em ko biết , chứ em ko cao thượng được như thế . Kể cả tiền cho nó ra ở riêng thì em cũng không gánh nổi . Mấy năm nay làm ăn được gì đâu mà nuôi báo cô .
Mợ chưa hiểu ý em. Mợ đang bức xúc :)) , mợ xem lại còm. Giải quyết việc này chỉ có Chồng mợ thôi, mợ liệu lời nói với chồng để không tổn thọ.
Chúc mợ toại nguyện.

Chè mợ Su

Xe buýt
Hồi bé nghĩ tiền k phải là tất cả, lớn lên rồi thấy hồi đó sai lầm trong suy nghĩ quá :)) giờ chồng tháng đưa 2 quyển, mẹ cháu sinh viên góp tiền ăn tiền sinh hoạt, cả nhà cứ gọi là vui vẻ. Thuê 02 chị giúp việc, cơm có người nấu, nhà có người dọn, cháu nó đến ở cho cô chua vui thôi ;))
Nói thì nói thế thôi mợ ạ . 2vk ck với đứa con đang ríu rít . Thêm người nữa bất tiện phết .

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Bàn luận rất rômcó rất nhiều luồng ý kiến khác nhau! Nhưng chẳng may chồng mợ, cháu mợ nó đọc đc cái thớt này thì chuyện nhà mợ thành to chuyện đấy nhờ min mod xoá gấp nhanh còn kịp nói chung ko phải chuyện gì cũng đưa lên mạng đc đâu nhất là cái định danh của mợ nó lù lù ra đấy!

lamthanhngoc

Xe tải
Nhà em 2 đời cho người ở nhờ rồi, bao người đến ở xong việc thì đi.

Nguyên tắc thứ nhất : rõ ràng về trách nhiệm. Ngay từ đầu có mặt bà chị, chồng, mợ và đứa cháu, phải phân công công việc trong nhà, cháu đi học về thì phải làm đỡ những việc gì, khi nó không làm thì mợ có quyền mắng nó. ( nhất định phải có mặt con bé kia và mẹ nó) Hỏi thẳng mẹ nó nếu coi như con cháu trong nhà thì phải có quyền góp ý, thậm chí mắng nếu con bé kia nó sai.

Nguyên tắc thứ 2: rõ ràng về tài chính. Nếu chị không đóng góp thì chồng phải đưa thêm hàng tháng 3-5 củ cho tiền ăn uống, điện nước của cháu. Nếu không thì ra ngoài mà ở. Cái này thì trao đỏi riêng với chồng, mợ không có nghĩa vụ nuôi free cháu nhà chồng hay cháu nhà mợ, người mợ cần có trách nhiệm nuôi duy nhất chỉ có đứa con thôi.

Nguyên tắc thứ 3: đừng giận cá chém thớt, nếu mợ k hài lòng về đứa cháu thì gọi nó ra góp ý thẳng, cháu lười, cháu bẩn. Nếu nó vẫn không thay đổi thì gọi mẹ nó lên nhận con về.

Nhà em có đứa em gái nó đáo để lắm, mẹ em cũng thuộc dạng ghê gớm nhưng cũng có vẻ hơi e ngại mấy đứa cháu nhà chồng nên toàn nói với nó, mấy thành phần đến ở nhờ nhà em mà lười là nó nói luôn, nói dối hay ăn cắp là nó tìm được chứng cứ rồi nó cho bẽ mặt phải tự đi nơi khác mà ở, đến lúc ông chú hỏi nó còn vạch tội thêm mà ông chú cũng không bênh được con mình luôn ( mặc dù ông luôn nghĩ con ông ngoan giỏi, nhưng xét về thành tích học tập còn thua xa con em em và nó thì luôn giữ các vị trí trong trường lớp nên chẳng ai chê được.

mecucbon

Xe hơi
Ngay thời điểm khó khăn thì đôi khi nhìn chồng con cũng thấy bực, nói chi người ngoài

Nhà em cũng từng trong hoàn cảnh họ hàng quê lên ở để học ĐH (cách đây 23 năm). Mẹ em tính hiền nên thấy nhờ cũng đồng ý. Chị đó là cháu họ bên Bố em. Gia đình có người lạ vào là bất tiện. Chị ở chung phòng với 2 chị em em. Cũng ráng thuận hoà, tránh gây hiểu lầm không đáng. Nhưng thật là lối sống và cách sinh hoạt làm mình nhiều khi lên ruột. Chị cũng biết phụ việc nhưng thiệt là gây thêm phiền. Lúc đó nấu ăn bằng bếp điện, mà sợ diện giựt và quên rút điện,...làm nhiều phen hết hồn. Em cứ như người canh gác, nhắc chừng cái này cái kia. Ở được 2 tháng, bất tiện quá nên chị xin ra ở chung với bạn, em mừng quá luôn. Bố Mẹ em thì có hỗ trợ tí và nhắn cứ cuối tuần về ăn cơm. Ở riêng cho thoải mái và gặp nhau vui vẻ.
Mà giờ tụi nhỏ đa số thích ở bên ngoài với bạn bè để tự do và còn tranh thủ làm thêm, giờ giấc tự do, không ai canh quản lý. Mợ cứ nhờ giúp việc nhà, phân công rõ (ghi ra bảng), dăm bữa là nó cũng oải, xin đi ra ngoài ở.

Em từng cho thằng em họ lên ở đại học ở nhờ, và phải tống nó đi sau 3 tháng. Em nhận mình là người xấu trong mắt họ hàng, kiểu thằng đểu ki bo không cho em trong họ ở nhờ.

TrungUce

Xe tải
Em hồi chưa vợ thì cũng cho cậu em họ ở cùng. Đến lúc lấy vợ về cũng là lúc nó học xong, ra đi làm phát em đuổi ngay. Về sau, nếu có cháu ở quê ra học mà muốn ở nhà mình, em chắc chắn ok. Nhưng phải dặn phụ huynh trước, ở nhà em thì phải theo nếp nhà em, không chuẩn thì em được chỉnh, cũng coi như tạm thay bố mẹ ở nhà dạy dỗ chúng nó. Chứ còn điều ra tiếng vào kiểu này thì chỉ có giải tán.

Trường hợp mợ chủ thì nên tham khảo thêm thông tin từ chồng xem, bố mẹ cháu đó trước có cưu mang, giúp đỡ gì chồng hay bố mẹ chồng không? Nếu có thì coi như mình cũng chồng báo ơn, tất nhiên cũng phải cùng chồng cân đối lại kinh tế.

fanmu1234

Xe container
Thế mà cụ không đuổi cmn nó ra đường thì hơi phí.
Cháu vợ em, nên em phải chịu đựng. Em không tiếc tiền nuôi nó, nhưng tư cách và sinh hoạt của nó làm em không còn chút cảm tình nào.

Chị ruột thằng này cũng ở nhà em từ lúc ôn thi đại học, nhưng ngược lại với thằng em, con chị chăm chỉ, lo cơm nước, dọn dẹp nhà cửa, chăm 2 em (con của VC em ) ngon lành. Học xong em còn lo xin việc vào BIDV chẳng mất xu nào.

Vậy mới nói, người ở nhờ chăm chỉ, biết điều thì mọi chuyện tốt đẹp. Gặp người lười biếng như đứa cháu chủ thớt, hoặc thằng cháu em, thì đúng là mệt óc.

drchimnon

Xe tăng
Hì mợ giống mẹ em nhể. Những năm tháng khó khăn, cả họ nội ngoại nhà em có nhõn nhà em ở HN nên gia đình em cũng "nuôi" cơ số anh, chị, em, cô, dì, chú, bác lên HN học hành, chữa bệnh. Chắc cũng vì thế mà mẹ em cũng sinh tính hay cáu bẳn, kiềm chế kém và độc đoán - giờ thì chỉ chịu thua mỗi thằng cháu nội thôi. Họ bên mình lên ăn ở ko sao, chứ họ bên nội lên là thái độ cũng hơi khác tý he he. Được cái, đám em liệt kê ở trên đến giờ vẫn nể mẹ em lắm, mẹ em có nói hơi quá đều xuề xòa né sang chuyện khác, không dám "bật" hay tỏ thái độ bao giờ.

Chè mợ Su

Xe buýt
Bàn luận rất rômcó rất nhiều luồng ý kiến khác nhau! Nhưng chẳng may chồng mợ, cháu mợ nó đọc đc cái thớt này thì chuyện nhà mợ thành to chuyện đấy nhờ min mod xoá gấp nhanh còn kịp nói chung ko phải chuyện gì cũng đưa lên mạng đc đâu nhất là cái định danh của mợ nó lù lù ra đấy!
[/QUOTE
Cụ yên tâm . Em làm gì cũng có suy nghĩ cả.... hơn nữa mình nói thật , ko nói điêu thì mình sợ cái gì cụ.