[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

formen

Xe lăn
Nhà e mong có đứa cháu nào lên học mà chả có, nó học hết ở trg tỉnh, đi làm kcn ở tỉnh, đi nhật, hàn đài, chứ k lên hà nội.

Chè mợ Su

Xe buýt
Hỏi thật mợ là cháu nó có ý định muốn ra thuê nhà ở ngoài sau ngần ấy “ngày chung sống” không ạ?! Nhà cháu hỏi thật ạ? Cháu nó cũng gái hải phồng cơ mà... cá tính thôi dồi!!!
Cháu nó còn phải hỏi ý kiến mẹ nó , em thấy bảo khi nó ra trường , còn em trai nó nữa cơ . Cá tính đâu chả thấy , thấy lười không chịu nổi . Việc trong nhà có phải em không nhờ đâu. Chẳng hạn đơn giản nhà có mấy chục m2 thì như người ta nhìn thấy bẩn thì quét với lau ùa đi cái là xong . Đằng này nhờ thì mới làm . Ngày đầu nhờ - làm , ngày 2 nhờ - làm , ngày 3 - không nhờ - ko làm . Thế có đụt không cơ chứ.

SPL

Xe container
Con ai người đấy nuôi, sao lại phải đi nuôi hộ, bố mẹ nó không nuôi được hay sao mà phải nhờ mình nuôi. Sống trong nhà mà có người lạ nhiều lúc bí bách khó chịu lắm, xưa nhà em cho mấy đứa em họ thuê ở, lười lắm, nhờ cũng khó, mà nói nhờ thì vợ cũng trả công, sau lại mang tiếng này nọ, giờ đến thằng cháu vợ, ngoan nhưng ngố, nhiều lúc chỉ muốn chửi, may mẹ nó biết nên cũng chửi nó suốt, giờ em lên chung cư, để nó ở nhà đất chứ sang đây không hợp lại đi học xa, thành ra chỉ quản lý nhà từ xa qua cam, ngày nếu cần thì sang 1 lần, đỡ nhức đầu.

Nhà mợ thì phải trao đổi với chồng, bố mẹ của cháu, kinh tế khó khăn, nuôi con chứ sao nuôi được cháu, nhà nhiều lúc vợ chồng sinh hoạt không thoải mái, cháu lại có cái tính về kể vậy không hay, tốt nhất cho nó ra ngoài ở với bạn, ở KTX nếu sợ ở riêng cũng được, nếu không làm vậy sau này thằng cháu lên ở cùng còn rắc rối hơn nữa. Cuộc sống gia đình đảo lộn, cãi nhau thường xuyên cũng vì kinh tế, không có tiền thì bí bách là chuyện thường

Chè mợ Su

Xe buýt
Ý cụ rất hay, giống ý em, bọn trẻ giwof nó khác mình ngày xưa, nó sống sướng quen rồi, em cũng bảo với vợ em vậy, họ không có nhà HN mới nhờ mình, k phải là họ k có tiền cho con ở ngoài. Mà họ muốn mình quản lý giúp, trong nom ăn học. Mình sống tốt với nó thì sau này nó và bố mẹ nó cũng ơn mình. Thêm 1 người cũng chả có gì nhiều việc hơn, vẫn phải cơm nước cho con cái mình.
Mợ nhà cụ có thoải mái không ạ. Em hỏi thật.

ca_kiem

Xe container
Ở nhà mợ nó có dọn dẹp, giặt , lau nhà không?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cơ bản là:
- Sói đưa mợ bao nhiêu lương? Ví dụ 30 củ cũng coi là được đi.
- Nó không biết làm thì dạy nó, ai lại cho ăn bữa cơm rau muối để trả thù thế kia.
- Nó mách lẻo thì nói thẳng mặt nó cho nó chừa,
Có người ở trong nhà thì bất tiện, nhưng vẫn có cách giải quyết. Nhưng thông tin mợ kể chưa đầy đủ, nên khó đánh giá lắm.
Cơ mà cụ Thích Là Bụp nói đúng, nhà em bên ngoại ở thấy bình thường, nhưng bên nội ở cái là có mặt nặng mày nhẹ ngay, em dẹp ngay, em bảo:
- Ngoại ntn thì nội như thế!
Phần lớn chúng nó chỉ ở một hai năm đầu thôi, chứ chúng nó cũng tự cảm thấy muốn ra ngoài.

Chè mợ Su

Xe buýt
Ở nhà mợ nó có dọn dẹp, giặt , lau nhà không?
Mọi việc vẫn đến tay em nhá . Có nhờ và cháu nó có làm , nhưng nhờ mới làm . Lâu dần em chán chả nhờ nữa ( vì nó làm , thì nó cũng như bôi ra thôi).

voucherkhachsan

Xe tải
Lại giống hệt nhà em rồi, nhưng mà hồi đấy em còn nhỏ. Hồi những năm 90, bố mẹ em mỗi năm nuôi 1 đứa cháu, nhà em cũng chật nên nó ở cùng em luôn. Ăn chung ngủ chung nói chung là cái gì cũng phải share hết. Mà hồi đấy còn nhỏ nên em cũng vô tư chả nghĩ gì. Giờ thì mấy đứa đấy cũng lấy vợ lấy chồng mua nhà HN rồi nhưng cả chục năm chưa đến thăm nhà bác lần nào, bác ốm đau có khi còn chả biết. Tóm lại là DẸP MỊE NÓ ĐI MỢ NHÉ. Em là em ủng hộ cho ra ở riêng hết cho nhẹ người lại đỡ mất lòng nhau. Kể cả có nhận tiền đi nữa thì sau này nó cũng kể lể, nhục lắm!

Thằng em con ông chú ruột em học ĐH ở cùng nhà e. Em rèn cùng với 2 thằng con em đến nơi đến chốn, từ 1 thằng ko biết làm gì (Vì mẹ nó làm hết) đến khi biết làm đủ mọi vệc từ nấu cơm, rửa bát, giặt phơi quần áo, dọn dẹp nhà cửa.
Hết năm học thứ 2 thì xin ra ngoài ở riêng, em đến kiểm tra mấy lần, hơi bừa bộn tí nhưng cũng chấp nhận được. Sau nó tốt nghiệp,đi làm thì thằng em nó lại vàoĐH, hiện tại 2 anh em ở cùng.
Hiện tại nhà e vẫn đang có thằng cháu con bà chị ruột vợ ở cùng, học ĐH năm nay là năm thứ 2 rồi. Ông này còn công tử hơn ông trước, hiện vẫn đang rèn giũa. Đã biết cứm cơm cùng làm vài món cơ bản, biết dọn dẹp khu của mình, mang quần áo đi giặt, thu lại gấp sau khi phơi, ăn cơm xong dọn dẹp cho vào máy RB kkk.
Ở được hay không phần lớn là do mình thôi.
Chuẩn cụ ạ!

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Thôi coi như kiếp trước mợ nợ nó, trả hết nợ tự khắc nó đi thôi ạ

kogenzo

Xe buýt
Ý cụ rất hay, giống ý em, bọn trẻ giwof nó khác mình ngày xưa, nó sống sướng quen rồi, em cũng bảo với vợ em vậy, họ không có nhà HN mới nhờ mình, k phải là họ k có tiền cho con ở ngoài. Mà họ muốn mình quản lý giúp, trong nom ăn học. Mình sống tốt với nó thì sau này nó và bố mẹ nó cũng ơn mình. Thêm 1 người cũng chả có gì nhiều việc hơn, vẫn phải cơm nước cho con cái mình.
Nhà em đợt này dịch bệnh, còn 1 đứa F1 đang học mầm non không có chỗ gửi, may có chúng nó ở cùng nên đỡ vất vả nhiều đấy ạ.
Nói chung như cụ Thích Là Bụp nói ý, phải sai bảo chúng nó nhiều vào, coi nó cũng như con, nói rõ việc này với bố mẹ nó, đừng ngại đụng chạm, nếu nó thấy khó ở cùng được thì tự khắc chúng nó next ra ở riêng. Ở đây mợ chủ ôm cục tức vào người nên khó chịu là đúng rồi.

Rx365

Xe buýt
Các anh chị em con nhà bác em khoảng chục người ra Hà Nội học cách đây khoảng 10-15 năm, chỉ có mỗi 1 anh là ở cùng nhà bác e đến hết năm 4 đại học, anh này phải nói là cẩn thận, chịu khó mới vừa lòng hai bác nhất. Còn các anh chị khác hết năm 2 thì ra ngoài thuê sạch vì học chả thấy đâu mà chơi bời nhậu nhẹt thì nhiều( con trai), bác trai đuổi sạch (bác gái là chị cả của bố em).
Chồng mợ phải rắn thì mới dễ quyết chứ như vậy thì khó

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thời sinh viên em cũng là một thằng đi ở nhà nhà người quen.
Bố mẹ em thì vẫn gửi tiền ăn và cả đồ ăn lên (Nhà em ở HL nên hay gửi đồ biển lên).
Tuy nhiên bố mẹ em luôn luôn nhắc em là nhà anh chị có việc gì thì m phải giúp đỡ chứ không phải mày cứ ngồi đấy chơi.
E là con trai những cũng phải rửa bát, lau nhà, chơi với cháu, quần áo của em em cũng tự giặt dù nhà có máy dặt.
Thời đấy em cũng chỉ muốn ra ngoài mà không được vì sinh hoạt nó không thoải mái, ăn uống cũng phải nhìn trước ngó sau, ngủ nghỉ học hành cũng vậy.
Vì bà chị dâu cũng hay kêu ca tốn điện tốn nước này nọ.
Mãi hết năm 1 em mới được ra ở ngoài cảm thấy xướng vãi chưởng dù thiếu thốn.

jafwm

Xe điện
Cháu nó còn phải hỏi ý kiến mẹ nó , em thấy bảo khi nó ra trường , còn em trai nó nữa cơ . Cá tính đâu chả thấy , thấy lười không chịu nổi . Việc trong nhà có phải em không nhờ đâu. Chẳng hạn đơn giản nhà có mấy chục m2 thì như người ta nhìn thấy bẩn thì quét với lau ùa đi cái là xong . Đằng này nhờ thì mới làm . Ngày đầu nhờ - làm , ngày 2 nhờ - làm , ngày 3 - không nhờ - ko làm . Thế có đụt không cơ chứ.
Mợ không phải nhờ! Mà là giao việc, sai bảo nếu cháu nó không biết để ý công việc trong nhà!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tầm tuổi đó đến con mình còn khó, huống chi là cháu, nói nặng lời là nhiều chuyện không hay ngay.
E cũng là thằng đi ở nhờ đây cụ, quan trọng là do bố mẹ tất.
Cụ cứ đọc còm trên của em sẽ rõ.

daicuty

Xe tăng
Nghĩ cảnh này khó nhỉ. E đây đấng nam nhi đi làm ăn xa nhà. Em ở nhà bác trai ruột em, nhưng bác gái lại quý em hơn. Em thì muốn thue trọ nhưng vợ và bố muốn ở nhà bác để phụ bác vì 2 bác già rồi với em đỡ ăn nhậu
Em thì chả ngại gì, đi làm thì thôi chứ về em cơm nước rửa bát bình thường. Nói chung em thấy bọn trẻ bây giờ nhiều đứa lười, nhưng tất cả là do bố mẹ chỉ dạy hết, càng thương càng chết, ra đời nó k biết làm j cả

NNS

Xe ngựa
chả hiểu tình cảnh nhà mợ thế nào, nhưng qua vài điều mợ kể lể thì có thể đoán mợ sống rất kém tế nhị.
1 việc chồng mợ nhận đỡ đần anh chị em họ hàng khi con cháu lên hn học là chuyện bình thường, nếu khó chịu mà mợ càng tỏ thái độ chống đối phản kháng thế chỉ nhà mợ thiệt, cuộc sống gia đình sẽ thành địa ngục vì các thành viên éo ưa nhau, thậm chí ghét nhau, cái nhà mợ sẽ thành cái gì?
thường bọn trẻ nó sẽ chán ở nhờ trước cả chủ nhà, nên nó sẽ té, còn khi nó ở, thay vì tỏ thái độ 1 cách quê mùa, đá thúng đụng nia, tỉa đểu đá đểu trước mặt chồng và cháu để nó hót về nhà nó, mợ hãy coi nó như con mình, giáo dục nó theo đúng kỉ luật gia đình, con mình làm 1 nó cũng làm 1 hoặc nhiều hơn chút vì nó lớn hơn, ví dụ con mợ rửa bát thì nó phải nấu cơm vvv, con mình ăn gì thì nó ăn nấy, duy có mua gì cho con hay đầu tư gì cho con mợ học thì éo cần phần thằng kia mà thôi. mợ sống thế là rất không phải, mang tiếng chồng mợ với họ hàng vvv, chồng mợ thế là bạn ý tốt nhịn đấy, chứ em thì em cho báo cháo lâu dồi =))

Chè mợ Su

Xe buýt
Thứ 1 : việc dạy em cũng có thể dạy được.
Thứ 2 : cụ chắc có kinh tế , em thì không .
thứ 3 : e mới 30 tuỏi, quản lí bản thân em còn ko quản lí nổi , quản lí được ai, bản thân em cũng đag gánh vác kte cùng ck em, nuôi con thôi chứ ko nuôi đc thêm cháu, sao bố mẹ nó ko nuôi mà phải bác nuôi . Em cũng còn con em mà .

Dunga_otf

Xe buýt
Con em năm nay 3 tuổi . Tất cả các việc như mặc quần áo , vất hộ mẹ cái vỏ kẹo , vỏ bánh cháu nó đều làm được rồi . Trước đây khi chưa dịch thì cháu nó đi học từ sáng đến tối mới về , cn thì ở nhà với ba hoặc ra quán với mẹ , nó với cháu em gần như chỉ gặp nhau 1 tiếng / ngày . Lúc ăn cơm tối .
Cụ chắc ngại nên ko trả lời câu hỏi về kinh tế ạ. Nếu chỉ tính tiền ăn thì cháu gái mợ nó cũng không ăn hết bao nhiêu vì mợ nấu gì nó ăn đó đúng ko ạ? Em đoán nó cũng chẳng dám đòi hôm nay ăn món này mai ăn món kia đi đâu mợ nhỉ?

Việc mợ bực mình chủ yếu là do thái độ của cháu nó thôi. Nếu chồng mợ đã nói coi nó như con thì mợ nên chỉ cho nó làm việc nhà, phụ giúp bán hàng đi. Đấy là cách để nếu cháu nó làm được thì mợ sẽ bớt suy nghĩ tiêu cực, nếu cháu nó không làm được thì cũng có cái để nói chuyện với chồng. Mợ lưu ý thời gian phải đủ lâu 1 chút (vài tháng) để cho cháu nó quen việc (nếu chịu làm).

Chúc mợ vui vẻ.