[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

dracula_bg

Xe điện
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
ck mợ gia trưởng quá, em thấy lão làm như thế là coi thường mợ. hai vc nên thẳng thắn nói chuyện 1 lần, mợ chịu đựng lâu là gia đình tan vỡ.
thứ 1: rõ ràng về kinh tế, muốn cháu lên ở nhờ thì bố mẹ cháu phải có lời với cả 2 vc nhà mợ, chứ không phải bảo mỗi ck mợ là xong, tiếp nữa là phải đóng góp tiền ăn hàng tháng, nói thẳng với sói nhà mợ nếu sói không nói thì mợ sẽ nói, lúc đấy sói nhà mợ sẽ khó ăn nói hơn đấy.
thứ 2: là về nghĩa vụ và trách nhiệm, lên ở nhờ thì phải giúp mợ làm việc nhà, ở nhờ thì phải biết điều, cũng nói rõ với sói là sói không nói với cháu thì mợ tự nói.

pooka

Xe container
Các cụ thời ấy là còn sợ người nọ , người kia nghĩ mình thế nọ , thế kia nên không dám hé . E đây em cứ nói thẳng với chồng để được giải quyết . Nhưng ko được đồng cảm , nên mang ấm ức trong người.
Mợ xem ở quê mợ có đứa cháu nào thì cho nó lên ở cùng luôn, quá mù ra mưa một thể.

HTlangtu

Xe điện
Mợ nên nói thẳng cả chồng mợ là không ở được như vậy và chồng mợ bớt tính "nhà quê" đi. Xin lỗi nếu động chạm đến cụ/ mợ nào.
Lâu lắm mới có người dám nói thật như cụ. Vì ở tp không khí nó không đc như ở quê đâu. Việc đùm bọc trong 4 búc tường lâu ngày sẽ nảy sinh nhiều bất cập phết đấy
Tất nhiên có trường hợp ok, nhưng cũng miễn cưỡng
Cũng có trường hợp con của chị gái vợ thì vợ đỡ cằn nhằn hơn, nhưng lại cũng rất miễn cưỡng thôi. Người lạ đến ở mà

xukthal.

Xe lăn
đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em
Sợ nhất đang xx nó quay lén hoặc ghi âm rồi gửi cho bạn xem 😭

vu nhat hung

Xe buýt
Mợ bắt cháu nó phụ mợ việc bán chè,như rửa cốc chén,đi ship.....

xedithue

Xe tăng
Có thằng bạn em người Hà Tĩnh. Ngày xưa đến nhà nó lúc nào cũng phải 4-5 đứa cháu cả 2 đằng vợ chồng nhà nó. Sau nó tâm sự thật là chịu không nổi, phải bán nhà để thuê chung cư ở. Từ đấy mới thoát kiếp nạn Nhà lúc nào cũng như KTX sinh viên.
Các tỉnh miền Trung xa nên truyền thống là ở nhờ nhà họ hàng. Chứ ngoài Bắc, nhất là HP ko lòng vòng thì bảo lão chồng cho cháu nó ra ngoài mà ở chứ

Chè mợ Su

Xe buýt
Thằng F1 mà em còn không chịu được nữa là.Cho tiền ra ngoài thuê trọ từ năm ngoái.
Em thích cách này của cụ . Em có đứa con gái , cũng chỉ đợi lên năm 1 đại học là đuổi ra ở riêng hoặc vào kí túc ở . Em thích như vậy

blackhole1

Xe tăng
Coi như làm phúc thôi mợ ạ. Tôi nghĩ người như mợ là tốt lắm rồi. Bọn trẻ con giờ nghĩ ngắn, mơ thì tuyền làm giám đốc, khoét lác tung giời. Cái thói chung của dân ta chắc thêm một thế hệ nữa mới bớt đi. Mợ cứ coi như thay vì đi chùa mỗi tuần mỗi tháng thì góp gạo nuôi cho nó một đoạn kiếp người, nó ra đời bị đời đá đạp tự nhiên nó nhớ tới mình thôi.
Lúc nó nhớ tới mình có khi nó rách rưới tả tơi, đói khổ. Nhiều đứa êm ấm rồi éo thèm chào mình cơ. Cơ mà xác định thay vì cúng chùa thì nuôi nó thì mợ cứ nhắm mắt cho qua. Coi như nhà chùa gửi ông phỗng trong nhà mợ cho nó nhẹ lòng mợ ạ.
Hàng ngày tiếp xúc với nhau khó chịu lắm cụ ơi nen để cháu nó ra ngoài cho biết cs ,chứ để đó đến lúc mất hết tình cảm .

Nha Trang@

Xe điện
Các cụ thời ấy là còn sợ người nọ , người kia nghĩ mình thế nọ , thế kia nên không dám hé . E đây em cứ nói thẳng với chồng để được giải quyết . Nhưng ko được đồng cảm , nên mang ấm ức trong người.
Nói thật các mợ thời bây giờ tính ích kỷ thì nhiều mà lòng bao dung thì quá ít, ví dụ như con vợ em mà có người lạ (con cháu) vô nhà ở năm năm ĐH thì không biết sẽ ntn nữa. Nội con chó em nuôi mà phải mất mấy năm nó mới cho chó vô nhà nằm tránh nắng mưa.

Chè mợ Su

Xe buýt
Giao việc cho nó làm như người nhà, không góp tiền cũng được, bắt sói đóng thêm tiền ăn cho nó.
Vấn đề là tâm mình không thoải mái cụ ạ , sói đóng thêm tiền thì đấy vẫn là tiền của nhà mình mà . Kte nhà em đang khó khăn bỏ mợ ra , chính xác là em ko muốn nuôi thêm người ạ.

fanmu1234

Xe container
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Nhà em cũng nuôi 1 thằng cháu vợ học ĐH, cũng chán bỏ mẹ đây. Em nói thẳng với vợ em, nếu đây là cháu ruột tôi, thì tôi dẫn về trả cho mẹ nó rồi.

Thanh nhiên gì mà ngày nào cũng ngủ đến 9g vì nó cố tình đăng ký học các lớp buổi chiều để buổi sáng ở nhà ngủ cho sướng :((:((:((. Sau này em mới biết tối nào nó cũng ôm ĐT chát chít vớ vẩn với bạn bè nó (giá như cho chát tán gái đã đành). Gọi nó dậy sớm, dọn dẹp nhà xong, nó chịu không nổi lại kiếm chỗ ngủ tiếp đến trưa.

Nhà cửa thì hôm nào nhắc thì quét dọn, hút bụi, không nhắc nó không thèm hút. Lại nói dối như cuội, luôn tìm cách qua mặt vợ chồng em. Có hôm nó kiếm cơ ôn bài rồi trốn lên tầng thượng ngủ đến 13g, hôm đó điên tiết quá em cũng chẳng nấu cơm.

E gọi nó xuống đất rồi hỏi mày định chờ tao nấu cơm xong thì gọi mày xuống ăn ah, sao thanh niên mà không biết tự giác làm việc. Nó bảo, vì không dặn và không chỉ nó nên nó không biết nấu những món gì. Em bảo, thế từ ngày xưa đến giờ bố mẹ mày cho mày ăn những gì, nhà tao nấu ăn những gì, để hết trong tủ lạnh, tại sao 20 tuổi, học hết năm thứ 2 rồi lại bảo vì không dặn nên không biết. =))=))=)). Mày đi làm trả lời như thế,ông chủ đuổi việc ngay ngày đầu tiên.

Thằng cháu vợ em nó nói dối từ bé nhưng vì nhà vợ chiều chuộng quá nên không phát hiện ra. Nó lừa và qua mặt cả gia đình. Đỉnh điểm là nó in giả giấy báo đóng học phí của trường Đh để lừa vợ chồng em 40 triệu lấy tiền mua 1 Iphone và 1 Macbook.

Em không tiếc vài triệu nuôi nó 1 tháng, nhưng nhìn nó không còn 1 chút tình cảm nào, chán

CuBin2015

Xe hơi
Phải có đi có lại ạ. Tiền sinh hoạt phải nộp, việc nhà phải làm. Bảo chồng nói với mẹ nó thế. Quản lý nó thật chặt về việc nhà là được 1 học kỳ tự động ra ngoài ngay.
Nhà rộng còn đỡ chứ nhà mà chật chật tí, ra đụng vào chạm là khó chịu lắm. Mợ không xử lý sớm, dứt điểm rồi sau này hỏng hết cả quan hệ giữa người lớn với nhau.

Chè mợ Su

Xe buýt
Em tưởng sói nhà mợ k có $, mợ nắm hoàn toàn kte ? Thế thì lão muốn đưa thêm cũng "nực bất tòng tâm" mà ;))
Thì thế đấy , tiền ko có mà đưa thêm , đầu vào thì không phát sinh , đầu ra thì phát sinh thêm cô cháu . Trăm dâu đổ đầu tằm thì lại phải cắt giảm , cái nọ , cái kia . Vd con em ngày đag 3 hộp sữa thì cắt xuống 1 hộp.

Hangtuyen

Xe tải
Cuộc sống luôn giàng buộc trong gđ là vậyNgay từ khi lão sói có ý định hoặc bàn việc đưa cháu lên mợ phải lường trước và nói thẳng thắn ngay từ đầu.Ở cùng cũng được khồng sao nhưng việc nhà phải tự giác phụ giúp,đóng góp bao nhiêu mỗi tháng.Nếu thoải mái thì ở,còn không ra ngoài mỗi tháng mợ hỗ trợ 1 ít tùy đk.

fanmu1234

Xe container
Công nhận bí bách thật, nhưng nói ra mới thấy phục bà già em, cách đây 30 năm nuôi báo cô gần chục thằng ở quê ra học ĐH, học nghề, đi làm, cháu ngoại lên TP học, con ông cậu tránh gia đình... mà chẳng mấy khi nói một lời nậng nhẹ.
Nếu người được nuôi biết điều, chăm chỉ, thì cũng tốt.

Gặp đưa lười biếng, gian dối, xoi mói thì chán hẳn

Pvsc

Xe ba gác
Ông chồng mợ có lẽ đến từ thập kỷ 70 của thế kỷ trước, lạc hậu khoảng 50 năm,

Mợ cố nhịn mấy năm nữa, chờ thằng cháu trai :D

chẳng có tên

Xe tăng
Cháu mợ là gái hay trai . Nêu là gái mà ưng con mắt thì mợ cho ra đứng bán chè phụ mợ. Và mợ cho cái ảnh cháu mợ lên đây Đảm bảo các cụ Ofer đến ủng hộ mợ đông nghịt.

Nhà em cũng giống nhà mợ, nhưng vợ em nó cũng gần giống mợ, nhưng mẹ nó đưa tiền cho ăn uống sinh hoạt, em nói với vợ em là coi nó như con thôi, ăn uống thì cũng thêm tý có sao đâu. các bà là hay hẹp hòi lắm.

Chè mợ Su

Xe buýt
Coi như làm phúc thôi mợ ạ. Tôi nghĩ người như mợ là tốt lắm rồi. Bọn trẻ con giờ nghĩ ngắn, mơ thì tuyền làm giám đốc, khoét lác tung giời. Cái thói chung của dân ta chắc thêm một thế hệ nữa mới bớt đi. Mợ cứ coi như thay vì đi chùa mỗi tuần mỗi tháng thì góp gạo nuôi cho nó một đoạn kiếp người, nó ra đời bị đời đá đạp tự nhiên nó nhớ tới mình thôi.
Lúc nó nhớ tới mình có khi nó rách rưới tả tơi, đói khổ. Nhiều đứa êm ấm rồi éo thèm chào mình cơ. Cơ mà xác định thay vì cúng chùa thì nuôi nó thì mợ cứ nhắm mắt cho qua. Coi như nhà chùa gửi ông phỗng trong nhà mợ cho nó nhẹ lòng mợ ạ.
Đi làm về đã mệt , nhìn thấy cục thịt đóng cửa im ỉm trong phòng mệt lắm cụ ạ