[Funland] Nước Pháp và những con đường tên tiếng Việt có cụ nào am hiểu tại sao không?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em căm thù bon Pháp nó đô hộ quê ta sưu cao thuế nặng bóc lột đến tận xương tận tủy dân tộc ta
Không có bọn nó mình giờ vẫn đi guốc gỗ chứ không có tàu hỏa cho cụ ngồi đâu ạ.
Dù sao thời xưa có tàn ác nhưng một cổ chỉ 2 tròng thôi hix..

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng bạn gọi ông Vũ Cao Đàm bằng ông.
Nhà nó vưỡn có cái tranh dầu to tướng của ông này.
Cccm đại thụ về nghề bôi trát nặn có thể cho biết ông Đàm được xếp hạng nào ???
Nói Vũ Cao Đàm (cũng như Lê Phổ) là người Việt cũng hơi ngại :) đúng ra là Người Pháp Gốc Việt. VCĐ là cây đa cây đề về điêu khắc và tranh lụa. Nói về mt thì mỗi người mỗi ý cãi nhau quanh năm :) nhưng em thích VCĐ, nghiêm cẩn (nhiều tư duy trong đó) và sang.

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là họ rất giỏi. Có nhiều cái hàng trăm năm nữa mình cũng không làm được như họ. Nhưng ccungx đâu phải làm nô lệ cụ ơi, làm bạn được rồi
Máu nô lệ và tư duy nô lệ nó có thật.
Khả năng có cả bộ gien nô lệ đã hình thành
"Từ những việc trên, tôi xin kết luận rằng, nếu quả thật tất cả mọi người An Nam đều rạp mình sát đất như bè lũ tay sai ấy của chính quyền thì người An Nam có phải chịu số kiếp nô lệ cũng là đáng đời."
Thời đại này mà hiện tươnng tự nhục càng nhiều, đợt trước gặp 1 cụ đối tác đang làm cho cty nướ ngoài, cụ ấy còn bảo ngày xưa công nhân mỏ than sướng lắm, ko như sử và phim đâu :(
Em nghĩ cụ ấy ý khác. Người khôn bắt ý, người dại bắt lời, trẻ trâu thì theo định hướng hoặc xu thế xã hội :D

Anh Mỹ thì e chưa va chạm, nhưng Pháp Nhật thì e hiểu :D Nhìn xã hội nó thì hiểu Pháp nó dắt mũi Việt là bthuong. Tự hào dân tộc không phải là kiểu khoe Mứt tao thơm hơn mứt mày.

Mà như Nhật í, nó chập nhận thua, chấp nhận kém, một thời gian không nhỏ bọn nó sống trong tủi nhục mới vươn lên được. Ngày nó cày gấp 2 gấp 3 ông Pháp, Dân Vịt thì cả ngày chơi gấp 10 ông Pháp.
Ket quả : Không chiến tự nhiên thành =))

Cụ hỏi bọn Nhật xem, học cách nó tôn trọng với các nền văn minh khác, đừng nhìn bề ngoài, bề ngoài thì ai cũng phải ra vẻ ta đây, cạnh tranh mà :D Đừng học kiểu khinh người tếu của bọn Khự ..a .a .a

Thân ái,
à. để nói về chủ đề nô lệ có lẽ phải hội thảo tầm quốc gia, góc độ diễn đàn ko nói hết được

vài dòng thôi vậy: nô lệ về tư tưởng về nhận thức về tư duy về cách tiếp cận triển khai việc cụ thể
âu cũng là thằng Nghĩa gây ra

hãy nhìn những đứa trẻ tương lai của đất nước dân tộc sống ở phương Tây và những đứa bé sống trong nước trong cùng độ tuổi dưới 10- chúng có nhiều điểm khác nhau
Ðiểm nổi bật nhất trẻ con ở phương Tây ko rụt rè, hay nhát sợ người lớn như trẻ con đồng lứa trong nước. Chúng có thể ko láu lỉnh bằng, ko gan dạ bằng, nhưng chúng ko e dè sợ sệt trước người khác.
Chúng có thể ko dám trèo cây cao, chọc chó, cưỡi bò... nhưng rất sẵn sàng bắt tay, giới thiệu về mình một cách rất đĩnh đạc với người mới gặp lần đầu. Nếu cần, chúng sẽ sẵn sàng lên tiếng để bảo vệ quyền lợi của mình và của người khác.
Có vẻ như chúng ý thức rất rõ về tinh thần dân chủ và sự bình đẳng của từng cá thể trong cộng đồng. Ko ai có quyền xâm hại đến chúng, và chúng chưa từng, hay có thể chẳng bao giờ, phải có những kinh nghiệm đau đớn đó.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Họ là những người Thức Thời.
Cũng như những người giờ thờ Mỹ, thờ Tàu bây giờ.
Vậy thôi.
Ở đời người ta phù thịnh, ai phù suy :(
Nước Anh thức thời trả lại Ấn Độ cho Gandhi, Gandhi thức thời ủng hộ dân Ấn tham gia quân Anh trong thế chiến :) Vietnam thức thời thấy Nhật vào theo Nhật luôn :P nó bỏ đói cho 2 triệu người. Loanh quanh dân mình vẫn khổ.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nước Anh thức thời trả lại Ấn Độ cho Gandhi, Gandhi thức thời ủng hộ dân Ấn tham gia quân Anh trong thế chiến :) Vietnam thức thời thấy Nhật vào theo Nhật luôn :P nó bỏ
đói cho 2 triệu người. Loanh quanh dân mình vẫn khổ.
Mềnh phải biết mềnh là ai và mềnh đang đứng ở đâu :D

Steven

Xe tăng
Ở Italia có 21 con đường mang tên Hồ Chí Minh em ở mấy năm về nhà mới biết

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nói Vũ Cao Đàm (cũng như Lê Phổ) là người Việt cũng hơi ngại :) đúng ra là Người Pháp Gốc Việt. VCĐ là cây đa cây đề về điêu khắc và tranh lụa. Nói về mt thì mỗi người
mỗi ý cãi nhau quanh năm :) nhưng em thích VCĐ, nghiêm cẩn (nhiều tư duy trong đó) và sang.

Tks cụ.
Em vô công rồi nghề nên cũng thích cái trò tranh pháo này :D

Minx

Xe hơi
Nó thần tượng mình hay sao các cụ

Ruan pham

Xe tăng
à. để nói về chủ đề nô lệ có lẽ phải hội thảo tầm quốc gia, góc độ diễn đàn ko nói hết được

vài dòng thôi vậy: nô lệ về tư tưởng về nhận thức về tư duy về cách tiếp cận triển khai việc cụ thể

hãy nhìn những đứa trẻ tương lai của đất nước dân tộc sống ở phương Tây và những đứa bé sống trong nước trong cùng độ tuổi dưới 10- chúng có nhiều điểm khác nhau
Ðiểm nổi bật nhất trẻ con ở phương Tây ko rụt rè, hay nhát sợ người lớn như trẻ con đồng lứa trong nước. Chúng có thể ko láu lỉnh bằng, ko gan dạ bằng, nhưng chúng ko e dè sợ sệt trước người khác.
Chúng có thể ko dám trèo cây cao, chọc chó, cưỡi bò... nhưng rất sẵn sàng bắt tay, giới thiệu về mình một cách rất đĩnh đạc với người mới gặp lần đầu. Nếu cần, chúng sẽ sẵn sàng lên tiếng để bảo vệ quyền lợi của mình và của người khác.
Có vẻ như chúng ý thức rất rõ về tinh thần dân chủ và sự bình đẳng của từng cá thể trong cộng đồng. Ko ai có quyền xâm hại đến chúng, và chúng chưa từng, hay có thể chẳng bao giờ, phải có những kinh nghiệm đau đớn đó.
Free thinking là điều nhà trường đang khuyến khích con em.

Ngoài lề cụ Trâu Sành có phải là mợ Hoàng Thuý Quỳnh xưa hông?

hungboy

Xe buýt

Cái này chỉ là kĩ năng sống nho nhỏ thôi cụ ơi. Rồi dân mình cũng sẽ vậy nhưng phải từ từ, dân trí không phải ngày một ngày hai. Cụ nào muốn đại nhảy vọt thì phải đi Tây thôi

JAL

Xe tăng
Hi vọng bộ gien nô lệ nó ko phải là gien trội.
Ếch ngồi đây giếng, hay, nói sao cho sang mồm, phải chăng là trào lưu?

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Free thinking là điều nhà trường đang khuyến khích con em.

Ngoài lề cụ Trâu Sành có phải là mợ Hoàng Thuý Quỳnh xưa hông?
Cái này chỉ là kĩ năng sống nho nhỏ thôi cụ ơi. Rồi dân mình cũng sẽ vậy nhưng phải từ từ, dân trí không phải ngày một ngày hai. Cụ nào muốn đại nhảy vọt thì phải đi Tây thôi
ko phải kỹ năng đâu ạ, nó là nền tảng sự dân chủ ngấm vào máu rồi

Yếu tố môi trường xh khác nhau tạo ra lối suy nghĩ và hành vi khác nhau

francis.castanie

Xe buýt
Nô lệ không phải là thứ tưởng tượng ra, tự nhiên ngồi tự kỷ nói mình là nô lệ. Cơ bản là việc hàng ngày ấy, xem lại, tự xem lại mình xem mình phải nghe theo thằng nào, nghe kiểu phối hợp tác hay nghe kiểu nô lệ.

Chứ chém thì ai chả chém đưọc! hehe

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn không hiểu dân VN nô lệ như thế nào nhỉ ? Dân VN là giống dân tự cường, tự chủ, chưa bao giờ họ chấp nhận kiểu như cc nghĩ cả. Thế nên nó mới từ Cà Mau tới miền Bắc, 100 tr mạng, sức sống rất mạnh. Gene nó kém thì nó bị tiêu tùng từ lâu đời rồi.

-1000 năm Bắc thuộc là khái niệm các sử gia Việt Nam ta như Ngô Sĩ Liên nhào nặn ra, chả bao giờ có Bắc thuộc. Từ những năm 900 về trước, các cụ bảo nó đồng hóa với cai trị kiểu gì. :D Năm 900 nó cai trị đến Việt Nam thì mấy nhà như Nguyên, Thanh nó có công gì để mở mang đất cho Tàu ?

-100 năm với Pháp thì dân Việt trả 10 năm kháng chiến và Điện B Phủ bắt 11.000 thằng và đa số tù binh đều nghẻo. Như vậy là cũng đỡ mất mặt rồi. Pháp cai trị dựa trên hệ thống người Việt, vẫn duy trì chế độ phong kiến chứ nó có trực tiếp đâu. Nó mà tệ hại thì đâu được 100 năm. Nhờ nó 1 phần mà ta có chữ quốc ngữ, có hệ thống giao thông, rồi các nơi như Đà Lạt, Nha Trang cũng do nó làm, rồi y tế. Nghe bảo nhờ y tế mà dân số Việt Nam tăng vèo vèo. Ngày xưa miền Bắc đói suốt, cứ đến giáp hạt là đói, Pháp vào nó làm đường giao thông, thủy, bộ, sắt, nên dân Bắc ko chết đói nữa vì có lúa gạo trong Nam ra.

Bò lốp

Xe lăn
Xe đạp Thống nhất đặt 1 mớ tên Pháp đới :)

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại này mà hiện tươnng tự nhục càng nhiều, đợt trước gặp 1 cụ đối tác đang làm cho cty nướ ngoài, cụ ấy còn bảo ngày xưa công nhân mỏ than sướng lắm, ko như sử và phim đâu :(
Cũng không khoái ai coi dân mình nô lệ, tây ta đều là người. Nhưng cái thời cứ phủi một phát sạch trơn cả quá khứ; như Pháp bỏ một phát toàn bộ hệ thống đào tạo nho học, xây lại rất vất vả. Hay Trần Trọng Kim phủi một phát sạch trơn tên đường nước ngoài ở Hà Nội. Như đường Victor Hugo thì tội tình gì mà xóa?

Trường Bưởi thì cứ để tên trường Bưởi, Petrus Ký thì cứ Petrus Ký, sao phải đổi? Tự tay bóp *** mất đi những giá trị hàng trăm năm.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Ông nội em... học Chu Văn An.. biết tiếng Anh - Pháp.. ra vùng mỏ làm kế toán..
Nói ra thì cũng chỉ là công nhân ăn lương..

Sau này bị gán mác cai ký giám thị.. Con cái mới khổ.. Bố và chú em còn ko được quyền đi bộ đội... Xin việc tại địa phương thì ko được nhận.. phải đi xa nhà mấy chục cây số mới có việc làm.. Sau này lên làm cán bộ phó quản đốc... cũng ko được vào oẳng :))

Những năm 7x - 8x con em nhà công nhân mỏ có học như ông nội em... ra đường còn bị đội công.. an chửi.. ngày xưa họ phân biệt kỳ thị ghê gớm lắm..

Nhà có nuôi con lợn.. chả may bị chết.. mổ chui còn bị chính quyền đến tịch thu... chia nhau

Cái cống nhà em do Pháp quy hoạch.. đợt mở đường.. bọn thợ xây mang khoan,ra phá... vỡ mặt nó không bung.. dùng cưa cắt ra.. sắt còn nguyên vẹn.. cả phố chả bao giờ bị ngập.. sau này các bố quy hoạch kiểu gì mà đến giờ.. Mưa to là bị ngập

jimmiinguyen

Xe tải
Èo có cả đường Lạng Sơn , giờ em mới biết