[Funland] Nước Pháp bạo loạn

Dân miền núi TM

Xe điện
Thấy bảo cứ nước nào độc tài, thiếu dân chủ, tham nhũng thì bạo loạn nhiều, có thể là nội chiến nữa.
Nước nào như thế bạo loạn là thành cách mạng luôn. Pháp kiểu dở ông dở thằng nên chả thành cái gì cả.
Chục năm bữa vẫn nhây nhây bẩn bẩn kiểu này, ông UK té sớm là có lý cả. =))

poiuy

Xe ba gác
Trước em cứ tưởng mấy nước Bắc Âu như Thụy Điển hay Na Uy mới là hàng đầu về an sinh xã hội, hóa ra là Pháp à :D

Không rõ trong cái tổng Social spending đấy của Pháp chi tiêu hạng mục nào mà để dân nghèo biểu tình ghê thế nhỉ? Trong khi Thụy Điển chi ít hơn mà rõ ràng là chất lượng an sinh lại tốt hơn?
Tỷ lệ trên GDP cao hơn Bắc Âu nhưng con số tuyệt đối trên đầu người thấp hơn. 31% của 100 thì thấp hơn 20% của 200. Đại loại thế.

Palisade

Xe buýt
Hậu quả của việc xâm chiếm làm thuộc địa , khi rút phải ôm them 1 lũ con rơi con vãi , văn hoá , bản sắc bị xuống cấp , giờ đói kém nó lộ nguyên hình bản chất hoang dã đòi hỏi không được thì phá phách . an ninh Pháp sẽ càng ngày càng xấu

bmt1986

Xe tăng
Chính quyền phải như nào thì người dân mới uất ức như vậy chứ :))

xakep

Xe đạp
Hậu quả của việc xâm chiếm làm thuộc địa , khi rút phải ôm them 1 lũ con rơi con vãi , văn hoá , bản sắc bị xuống cấp , giờ đói kém nó lộ nguyên hình bản chất hoang dã đòi hỏi không được thì phá phách . an ninh Pháp sẽ càng ngày càng xấu
Mấy trăm nay đô hộ, vơ vét cướp bóc, giờ phải trả giá thôi: Trước đến giờ không 1 lời xin lỗi chính thức người đã khuất, cũng không có chương trình bồi thường những người đang sống ở các thuộc địa.

Hơn thế nữa, thế giới "văn minh" còn câu kết với nhau, nhằm đặt ra những luật chơi để những nước thứ 3 mãi mãi là nô lệ: Ví dụ: đơn phương cấm vận, đơn phương phán xét thông qua các tổ chức thế giới như Liên hiệp quốc, Ngân hàng thế giới, quỹ tiền tệ quốc tế, hiệp hội a,b,c... rồi báo chí...

Chỉnh sửa cuối:

xbadboyz

Xe điện
Không có nước nào như nước Pháp, nguyên đội hình đá chung kết WC nhõn ông thủ môn có vẻ là Pháp thật.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Đấy là tâm lý của da vàng thôi còn da đen thì nó nghĩ khác nhé. Dân việt nhập cư bất hợp pháp ở nhật và hàn cũng nhiều nhưng đều chịu khó làm ăn và tránh va chạm với chính quyền sở tại nhưng da đen thì khác nhé. Tụi nó còn biểu tình để đòi thành họp pháp nữa.
Pháp mà ko mạnh tay với tụi này thì xã hội sẽ ngày càng loạn
Rõ ràng những người này chỉ muốn ở lại Pháp sống và làm việc chăm sóc gia đình chứ không hề có ý bạo loạn gì ở đây cả. Những người này rõ ràng từ 1 nước bạo loạn vượt biên kiếm sự sống thì cái ý niệm bạo loạn càng không có.

nguyen_kia

Xe điện
Cơ chế quản lý của Pháp khác các nước khác hay do Pháp là nước lớn. Đức cũng ít thấy có vụ biểu tình bạo loạn nhỉ.

bmt1986

Xe tăng
Mấy trăm nay đô hộ, vơ vét cướp bóc, giờ phải trả giá thôi: Trước đến giờ không 1 lời xin lỗi chính thức người đã khuất, cũng không có chương trình bồi thường những người đang sống ở các thuộc địa.

Hơn thế nữa, thế giới "văn minh" còn câu kết với nhau, nhằm đặt ra những luật chơi để những nước thứ 3 mãi mãi là nô lệ: Ví dụ: đơn phương cấm vận, đơn phương phán xét thông qua các tổ chức thế giới như Liên hiệp quốc, Ngân hàng thế giới, quỹ tiền tệ quốc tế, hiệp hội a,b,c... rồi báo chí...
VN đóng góp cho tụi Tây Thượng Đẳng này cũng không ít cụ nhỉ :))

XSim

Xe container
Cơ chế quản lý của Pháp khác các nước khác hay do Pháp là nước lớn. Đức cũng ít thấy có vụ biểu tình bạo loạn nhỉ.
Chính sách xã hội đương nhiên là khác nhau rồi cụ. Ngay cả cùng một nước có chung chính sách thì cấu trúc dân số, xã hội, văn hóa mỗi nơi mỗi khác dẫn đến kết quả cũng khác luôn. Ví dụ như ở VN người Kinh có phong tục khác người dân tộc miền núi, chính sách này có thể ổn với người Kinh đồng bằng nhưng lại không hợp với người dân tộc. Ở đây thì Pháp cấu trúc dân số, nguồn gốc người nhập cư khác với Đức hay Ý, TBN bên cạnh, dẫn đến kết quả cũng không giống nhau.

Catmatpat

Xe điện
Thế mấy cái đập phá đến nỗi Macron phải hủy cả chuyến đi Đức để lo việc khẩn là fake cả à? Paris rất yên bình :D.
Ô kìa, có ai nói là không có đâu, nhưng các cụ thích là Paris thất thủ cơ, nên em mới nói các cụ tỉnh lại đi :D Không tin cụ nào ở đây em mời cà phê mà lị, ảnh em tự chụp nhé chứ không phải ảnh pha ke ;)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cứ tưởng mấy nước Bắc Âu như Thụy Điển hay Na Uy mới là hàng đầu về an sinh xã hội, hóa ra là Pháp à :D

Không rõ trong cái tổng Social spending đấy của Pháp chi tiêu hạng mục nào mà để dân nghèo biểu tình ghê thế nhỉ? Trong khi Thụy Điển chi ít hơn mà rõ ràng là chất lượng an sinh lại tốt hơn?
Cụ thử hỏi các cụ trên Ofer đã là công dân Pháp xem tiền chạy đi đâu? có thể thấy Pháp là 1 đất nước rất kém hiệu quả. Không đáng để học về phát triển. Chỉ nên học Pháp về văn hóa, tình yêu

Mafia_13

Xe hơi
Pháp làm gì có bạo loạn. Các cụ đừng có Xuyên Tạc. Bằng chứng đâu?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ trên GDP cao hơn Bắc Âu nhưng con số tuyệt đối trên đầu người thấp hơn. 31% của 100 thì thấp hơn 20% của 200. Đại loại thế.
Có thể vậy, cụ nào tính ra số tuyệt đối thì thêm 1 thông tin tham khảo hay.

Nhưng dù sao, GDP đầu người thấp (so với các nước phát triển khác) thì nên thắt lưng buộc bụng, không nên chơi sang an sinh quá nhièu. 31% thì không thể nói là hiệu quả, bền vững được mà chắc chắn sẽ vỡ quỹ an sinh nếu ko tăng tuổi hưu.

Đã tỷ lệ an sinh cao thì chớ, lại còn thích đòi hỏi. Khổ thế đấy, nghèo bền vững thì không sao đến khi sướng quen lại không chịu được khổ.

koala2023

Xe tải
Ô kìa, có ai nói là không có đâu, nhưng các cụ thích là Paris thất thủ cơ, nên em mới nói các cụ tỉnh lại đi :D Không tin cụ nào ở đây em mời cà phê mà lị, ảnh em tự chụp nhé chứ không phải ảnh pha ke ;)

Cảm ơn cụ, em không có nhu cầu đi Paris. Lúc Mỹ bị khủng bố đánh sập cả tòa tháp thương mại thì cách đấy 10km, New York vẫn yên bình lắm, dân tình vẫn đi dạo, ngồi uống cà phê như thường. Ngay bây giờ ở Kiev, cái cảnh như hình trên ko hề thiếu đâu.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Thời đại thuộc địa đã xa lắm rồi, đến lúc Pháp nên nhường vị trí thường trực Hđba Lhq cho Ấn Độ :D và tập trung lo nội trị, lo đời sông người dân, lo tăng sức cạnh tranh của nền kinh tế vv

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cảm ơn cụ, em không có nhu cầu đi Paris. Lúc Mỹ bị khủng bố đánh sập cả tòa tháp thương mại thì cách đấy 10km, New York vẫn yên bình lắm, dân tình vẫn đi dạo, ngồi uống cà phê như thường. Ngay bây giờ ở Kiev, cái cảnh như hình trên ko hề thiếu đâu.
Lấy 1 điểm để nói về diện là chuẩn của mấy cụ dân chủ nữa vời nhà ta từ trong nước đền ở bển mà...XH - Kinh Tế Pháp có vấn đề mới bùng biểu tình bạo loạn chứ nếu đâu cũng yên bình như mấy cái hình cụ kia đăng đã không có [Funland] Nước Pháp bạo loạn này rùi.

vkthang

Xe container
Chết cười, nghe vài cụ cứ miệt mài còm định hướng với post ảnh fake xuyên tạc vụ bạo loạn rồi xóa đi xóa lại em thấy thương các cụ vãi. Chiều nay ngứa chân đi quanh Paris cả buổi chiều tìm mấy cụ "ộp phơ mất dạy" để mời cà phê mà các cụ bận trên mạng nên không gặp.
Ba Lê không bao giờ thất thủ nhé, các cụ tỉnh lại đi ;))
Em copy cái ảnh trên mạng cũng còm được như cụ, bạo loạn thì ban đêm mới bùng phát còn cụ đưa cái ảnh quán cafe ban ngày. Em thấy cụ mới đang đưa tin định hướng hoặc cụ thiếu hiểu biết thật.

Ở bên đó mà không có gì thì chắc báo chí thế giới nó bịa chuyện nhỉ?

Ở trong nước mà báo đài còn đưa tin theo cụ là thế nào?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Paris city of black chứ light éo gì. Nhưng trả giá thôi. Em lên ga gặp 2 chú đen xin tiền, cầm chai bia đập phát lùa chạy thẳng. Bọn này vừa lười vừa bẩn tính vừa hèn.

bmt1986

Xe tăng
Em copy cái ảnh trên mạng cũng còm được như cụ, bạo loạn thì ban đêm mới bùng phát còn cụ đưa cái ảnh quán cafe ban ngày. Em thấy cụ mới đang đưa tin định hướng hoặc cụ thiếu hiểu biết thật.

Ở bên đó mà không có gì thì chắc báo chí thế giới nó bịa chuyện nhỉ?

Ở trong nước mà báo đài còn đưa tin theo cụ là thế nào?

Dân sứ tiêu chuẩn kép nó vậy cụ ạ :))