[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

Tướng cướp

Xe điện
em thấy loại bt lõi ống nó màu tím sậm mà cụ
Màu tím ko nóng khi nhiệt độ thấp, trời ko nắng to cụ ạ, trước đây toàn lõi tím dùng chán lắm, vài năm trở lại đây nó có dòng lõi đỏ, trời chỉ cần hửng nắng là có nước nóng, bình nó 300l gấp 10 lần bình nóng lạnh, một ngày nắng là nước chứa trong bình dùng được 3 ngày. Mấy ông bảo dùng bình năng lượng ở miền bắc ko hiệu quả là ko đúng. Trừ những huyện miền núi phía đông bắc.

Minhbeboi

Xe buýt
Mình rất thích dùng bình nước nóng năng lượng mặt trời,tiết kiệm điện,ngày nào cũng có nước nóng sử dụng,tùy vào thời tiết hôm đó nắng nhiều hay ít mà có lượng nước nóng khác nhau,nói chung là mình thấy đủ dùng cho gia đình tầm 4 người,dùng thoải mái

acc_75

Xe điện
Màu tím ko nóng khi nhiệt độ thấp, trời ko nắng to cụ ạ, trước đây toàn lõi tím dùng chán lắm, vài năm trở lại đây nó có dòng lõi đỏ, trời chỉ cần hửng nắng là có nước nóng, bình nó 300l gấp 10 lần bình nóng lạnh, một ngày nắng là nước chứa trong bình dùng được 3 ngày. Mấy ông bảo dùng bình năng lượng ở miền bắc ko hiệu quả là ko đúng. Trừ những huyện miền núi phía đông bắc.
Đồng tình với quan điểm của cụ. Tks cụ.!

congchi

Xe điện
Bên em lắp thực tế như vậy rồi. Quan trọng là cái van một chiều chỗ nước nóng ra của bình nước nóng, giúp cho khi áp nước lạnh cao hơn quá nhiều áp nước nóng thì không bị ép chảy ngược lại. Khi bác mở vòi nước sử dụng, bác xoay cần gạt về phía nước nóng nhiều hơn để cân bằng. Cách này áp dụng khi bác không muốn đầu tư thêm bơm, bởi nếu mua thêm bơm thì thà đắp tiền đó vào mua hệ nước nóng NLMT chịu áp là được, bao mạnh và cân bằng.
Bác càng trả lời càng mâu thuẫn.
Mục đích sử dụng bơm tăng áp để tăng áp cho nước tại thiết bị tiêu thụ. Bác lại đi tư vấn vặn nước nhiều về phía nóng để cân bằng áp, thế thì hóa ra nước tại vòi sen có áp bằng áp của hệ thống nước nóng, như vậy thì bơm tăng áp tăng cái gì.
Dùng bơm tăng áp bơm áp thẳng vào thết bị nước nóng là không khuyến khích, nếu không muốn nói sử dụng lâu dài là không được, vì bơm tăng áp cột nước khá cao (tầm >10m, như cái nhà 3 lầu), áp suất biến thiên mạnh khi đóng mở, sẽ dễ làm hỏng các liên kết, mối nối.

V8888

Xe đạp
Bác càng trả lời càng mâu thuẫn.
Mục đích sử dụng bơm tăng áp để tăng áp cho nước tại thiết bị tiêu thụ. Bác lại đi tư vấn vặn nước nhiều về phía nóng để cân bằng áp, thế thì hóa ra nước tại vòi sen có áp bằng áp của hệ thống nước nóng, như vậy thì bơm tăng áp tăng cái gì.
Dùng bơm tăng áp bơm áp thẳng vào thết bị nước nóng là không khuyến khích, nếu không muốn nói sử dụng lâu dài là không được, vì bơm tăng áp cột nước khá cao (tầm >10m, như cái nhà 3 lầu), áp suất biến thiên mạnh khi đóng mở, sẽ dễ làm hỏng các liên kết, mối nối.
Em đã trả lời bác trên rồi mà, chủ nhà đã lắp 1 bơm tăng áp, lại quyết lắp hệ nước nóng ống chân không như vậy, chả nhẽ bỏ bơm đi? Hay mua một bồn nước lạnh nữa? Em đã lắp và xài tốt cho cả nhà.
Đối với hệ NNNLMT chịu áp, thường là 3 bar, bơm tăng áp sẽ lắp ngay vị trí ra bồn nước lạnh, sau bơm sẽ lắp thêm T, một nhánh bơm vào bồn nước nóng và nhánh còn lại cấp nước hệ thống nước trong nhà. Bồn nước nóng có van xả áp khi áp trong bồn quá cao.
Nếu xây dựng sau này, hệ thống nước nóng, lạnh trong nhà sử dụng ống PPR, hàn nhiệt, giảm việc dòng nước bị cản. Độ bền cao...

KRAL

Xe đạp
A
Xin lỗi cụ, em đi công tác không có nhà khoảng 24al em mới về, em chụp ảnh chi tiết cho cụ xem, lúc em mua em nhờ qua trung gian mua 5,3tr bình 300l 24 ống lõi đỏ, cụ lên ls cụ cứ nhờ đội cửu vạn trên đấy dẫn đi xem là ok cụ ạ, tiền cước chuyển xe khách về HN 200n. Cụ dùng loại này em thề là cực hiệu quả, nhưng với điều kiện phải hướng về phía tây, ko có cây che ánh nắng, à mà cụ đã thiết kế đường nước trong nhà chưa, nếu chưa em gửi sơ đồ đường nước năng lượng cụ bảo thợ làm theo cho tiện dụng khi dùng.

Cụ ơi em có nhìn thấy tên hiệu gì đâu? Nếu có em tra cụ gu gồ xem thế nào,nhà em lắp mấy dàn tầm khoảng 1000L cộng 1 bồn bảo ôn tổng 1000L nữa cụ ạ

Hai Toan

Xe container
Ga ở đây không phải là ga khí hoá lỏng cụ nhé, nên không thể đốt nó để lấy nhiệt được. Nó là ga của điều hoà, vậy tại sao mùa đông vẫn có nước nóng tại thời điểm mùa đông, kể cả khi có tuyết rơi hoặc nhiệt độ âm? Vì nhiệt năng có tromg không khí luôn cao hơn nhiệt độ của nước, nên bất kỳ thời điểm nào cũng có thể có nước nóng. Tại các nước châu âu, có nền khí hậu hàn đới, ôn đới họ còn sử dụng hệ thống này để sưởi ấm làm nóng không gian trong nhà.
Tại sao máy heat pump chạy lại tiết kiệm được điện trong khi điều hoà chạy lại tốn điện vậy,khi sử dụng một nguyên lý hoạt động như nhau?
Tính toán thì giữa máy điều hoà và máy heat pump có lượng điện tiêu thụ bằng nhau. Máy điều hoà 9.000btu chạy 1h mất từ 0.8-1kW điện. Máy heat pump chạy 1 h cũng mất 0.8kW, nó chỉ khác nhau ở chỗ khi sử dụng điều hoà thì máy sẽ chạy liên tục trong suốt quá trình sử dụng, do trong phòng có nhiều vật hấp thu nhiệt như đồ đạc sinh hoạt, các khe cửa v,v..... Còn heat pump chạy có khoảng thời gian nhất định 1 - 2 h là dừng vì hệ thống bình giữ nhiệt kín hoàn toàn và được bảo ôn rất tốt, lượng nhiệt năng trong bình nếu không sử dụng đến thì sau 24h cũng chỉ giảm 5-7 độ.
Cái cục nén ga của cụ nó sinh ra để làm nóng nước là đúng,vậy cái phần giải nhiệt của cái hệ thống heat pump nó nằm ở đâu ạ.

Hai Toan

Xe container
:))
Thôi đi bố cháu.
Trang web bán sản phẩm của hãng Sanluca bị đóng rồi kìa. Mấy cái ảnh bố cháu post lên đây cũng từ trang đó.:))
Heat pump về bản chất là cái máy điều hòa nhiệt độ. Ở đây nói cái máy hai chiều cho dễ hiểu.
Mùa hè máy chạy chế độ lạnh thổi khí mát vào trong, khí nóng ra ngoài. Phần dàn nóng bên ngoài được làm mát bằng nước tạo thành nước nóng. Khách sạn tận dụng nước nóng giăt giũ, nấu ăn, tắm táp do đó mới tận dụng nhiệt dư thừa.
Mùa Đông ngược lại: điều hòa chỉnh nhiệt lên cao, van ngược chiều xoay 180 độ ga nóng đi vào dàn trong nhà, dàn ngoài thổi toàn gió lạnh he he.
Vì vậy, khách sạn, tòa nhà lớn phải lắp lò đun nước nóng đốt bằng ga hay dầu để có nước dùng mùa đông chứ lấy đâu ra.
Cái bộ của bố cháu lắp cho gia đình kia nó phải có thanh gia nhiệt mùa đông là điều không cần bàn cãi.
Mấy cái van đỏ loằng ngoằng kia cũng tùy mùa mà đóng chiếc nào, mở chiếc nào chứ.
Trong sơ đồ kia thì Resistance element là thanh gia nhiệt.
Đúng đó cụ,mùa đông cục nóng chạy thì giàn tản nhiệt mà không đốt nóng nó đóng cmn đá cả bể nước thì toi,Hôm nào nhiệt độ xuống thấp em cũng không dám chỉnh nhiệt độ trong nhà cao quá vì nó chạy dài một tý là giàn giải nhiệt đóng đá luôn.

Hai Toan

Xe container
Lội hết 15 tầng của cụ thớt em xin có ý kiến khi lắp bình NLMT:
_Sử dụng từ > 100l nước nóng một ngày.(Rửa ráy,giặt giũ,bồn ngâm chân,ngâm mông).
_Nên thiết kế và xây từ mới để đạt hiệu quả ,tiện dụng cao nhất.
_Mỗi tầng nên lắp thêm một bình NL bằng điện.(15L)
Em mà xây nhà mới dứt khoát sẽ lắp NLMT,nhưng giờ phải đi cày đã ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Lexus 717

Xe điện
E đang quan tâm vì đang hoàn thiện. Cái nhà trước có ông tự mò đến bán NLMT Sơn hà, chiết khấu tốt lắm cơ mà em mất số. Giờ chả biết mua đâu giá tốt
Cụ nào cho em địa chỉ với.
Trên này có cụ bồn tân á chuyên doanh mảng này.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lội hết 15 tầng của cụ thớt em xin có ý kiến khi lắp bình NLMT:
_Sử dụng từ > 100l nước nóng một ngày.(Rửa ráy,giặt giũ,bồn ngâm chân,ngâm mông).
_Nên thiết kế và xây từ mới để đạt hiệu quả ,tiện dụng cao nhất.
_Mỗi tầng nên lắp thêm một bình NL bằng điện.(15L)
Em mà xây nhà mới dứt khoát sẽ lắp NLMT,nhưng giờ phải đi cày đã ợ.
Em mới lắm bình NLMT thấy dùng quá ổn Cụ ạ, mà lại an toàn.
Hình như em lắp 200L nên dùng dư nhiều quá, trưa là nước nó sôi trào ra ngoài.
Nhiều khi dùng ít thấy tiếc tiếc.:))

Ptuananh8995

Xe buýt
Xung quanh nhà em ai cũng có nên em tưởng giờ bình nước nóng bằng năng lượng mặt trời nó phổ thông rồi chứ nhỉ?? Nhà em thì dùng được hơn chục năm rồi. Nói chung mùa hè thì đầy nước nóng còn mùa đông (ví dụ như mấy hôm nay chẳng có giọt nước nóng nào). Được cái đầu thu và cuối xuân trời nắng nhiều nên dùng cũng khá tiện.

Cụ nào phân vân thì em khuyên là nên lắp nhé. Tuy nhiên vẫn phải trang bị bình nước nóng bằng điện để dùng cho mùa đông.

Hai Toan

Xe container
Em mới lắm bình NLMT thấy dùng quá ổn Cụ ạ, mà lại an toàn.
Hình như em lắp 200L nên dùng dư nhiều quá, trưa là nước nó sôi trào ra ngoài.
Nhiều khi dùng ít thấy tiếc tiếc.:))
Lắp thêm bồn tắm đi cụ,tối bao nhiêu nước nóng thừa đem ra ngâm,thích cực đấy.

minhvmu

Xe buýt
Hôm nay nhiệt độ tầm 17-18 độ, trời có nắng, nhà em có NLMT, thế là em tiết kiệm được ít tiền điện. Mùa đông chỉ cần trời không âm u, hơi hửng nắng tầm 3-4 tiếng là thỏa mái nước nóng để dùng cho mọi sinh hoạt trong nhà.

Tướng cướp

Xe điện
Cụ ơi em có nhìn thấy tên hiệu gì đâu? Nếu có em tra cụ gu gồ xem thế nào,nhà em lắp mấy dàn tầm khoảng 1000L cộng 1 bồn bảo ôn tổng 1000L nữa cụ ạ
Dàn nlmt 300L nhà em đây, mấy hôm nay cả nhà tắm thoải mái, sử dụng mọi việc đều nước nóng không dùng hết.

Tướng cướp

Xe điện
Còn đây là khóa trong tolet chỉ cần 01 khóa, mở ra là dùng nước năng lượng, khóa vào là dùng nước bình nóng lanh.

Blue Water

Tháo bánh
Mình rất thích dùng bình nước nóng năng lượng mặt trời,tiết kiệm điện,ngày nào cũng có nước nóng sử dụng,tùy vào thời tiết hôm đó nắng nhiều hay ít mà có lượng nước nóng khác nhau,nói chung là mình thấy đủ dùng cho gia đình tầm 4 người,dùng thoải mái
Chuẩn luôn cụ

bmvv2b

Xe tải
Cụ có nhớ mua chỗ nào ko. cho sdt hay địa chỉ nhé