[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

KRAL

Xe đạp
Lõi đỏ cụ ạ, em mua ở Lạng Sơn, cụ quen ai ở LS nhờ họ mua gửi xe ca về HN cũng tiện mà, loại bình chứa 300l, 24 ống.
Cụ có số đt hoăc đ/c của hàng,tên hiệu máy không? Em đi Lạng Sơn ngó phát

congchi

Xe điện
Có nhiều loại bồn nước nóng á Cụ. Nếu Cụ chọn loại Bồn nước nóng chịu áp (thường hệ máy tấm phẳng), thì lắp máy bơm tăng áp vào ngay sau chỗ ra của bồn nước lạnh, để nó tăng áp luôn cho hệ thống nước lạnh và cấp nước vào bồn nước nóng. Còn nếu nhà Cụ dùng máy nước nóng hệ ống thì chỉ đấu riêng bơm tăng áp vào hệ thống nước lạnh thôi, bồn nước nóng sẽ lấy nước trực tiếp từ bồn nước lạnh k0 qua bơm tăng áp.
Lắp như bác thì áp của nước lạnh lớn hơn nước nóng, tại vòi trộn nước lạnh đẩy ngược nước nóng lên bồn, làm gì có nước nóng mà xài.

V8888

Xe đạp
Lắp như bác thì áp của nước lạnh lớn hơn nước nóng, tại vòi trộn nước lạnh đẩy ngược nước nóng lên bồn, làm gì có nước nóng mà xài.
Tại vị trí ra của nước nóng trên bồn nước nóng, bác lắp van 1 chiều là xử lý được. Chỉ cần chú ý nếu nhà bác xài máy giặt có sử dụng nước nóng thì phải tính toán thêm thôi. Đây là biện pháp mà nhà nào xài máy nước nóng hệ ống mà muốn dùng bơm tăng áp cho nước xuống. Còn biện pháp tốt hơn là dùng hệ tấm phẳng chịu áp sẽ tối ưu hơn.

Tướng cướp

Xe điện
A
Cụ có số đt hoăc đ/c của hàng,tên hiệu máy không? Em đi Lạng Sơn ngó phát
Xin lỗi cụ, em đi công tác không có nhà khoảng 24al em mới về, em chụp ảnh chi tiết cho cụ xem, lúc em mua em nhờ qua trung gian mua 5,3tr bình 300l 24 ống lõi đỏ, cụ lên ls cụ cứ nhờ đội cửu vạn trên đấy dẫn đi xem là ok cụ ạ, tiền cước chuyển xe khách về HN 200n. Cụ dùng loại này em thề là cực hiệu quả, nhưng với điều kiện phải hướng về phía tây, ko có cây che ánh nắng, à mà cụ đã thiết kế đường nước trong nhà chưa, nếu chưa em gửi sơ đồ đường nước năng lượng cụ bảo thợ làm theo cho tiện dụng khi dùng.

S320

Xe điện
Nhà em cậu điện nước ko làm như cụ vẽ? Hiện tại em chưa lắp NLMT vì hết xiền :D nên đường cấp nước nóng có van khoá lại để nước lạnh chảy vào bình nóng lạnh . Như cụ vẽ thế kia thì bắt buộc phải có hệ thống NLMT đúng ko ạ?

A
Xin lỗi cụ, em đi công tác không có nhà khoảng 24al em mới về, em chụp ảnh chi tiết cho cụ xem, lúc em mua em nhờ qua trung gian mua 5,3tr bình 300l 24 ống lõi đỏ, cụ lên ls cụ cứ nhờ đội cửu vạn trên đấy dẫn đi xem là ok cụ ạ, tiền cước chuyển xe khách về HN 200n. Cụ dùng loại này em thề là cực hiệu quả, nhưng với điều kiện phải hướng về phía tây, ko có cây che ánh nắng, à mà cụ đã thiết kế đường nước trong nhà chưa, nếu chưa em gửi sơ đồ đường nước năng lượng cụ bảo thợ làm theo cho tiện dụng khi dùng.

Tướng cướp

Xe điện
Nhà em cậu điện nước ko làm như cụ vẽ? Hiện tại em chưa lắp NLMT vì hết xiền :D nên đường cấp nước nóng có van khoá lại để nước lạnh chảy vào bình nóng lạnh . Như cụ vẽ thế kia thì bắt buộc phải có hệ thống NLMT đúng ko ạ?
Nếu chưa có bình năng lượng thì đấu tạm đường lạnh trên mái vào đường năng lượng, khóa chỗ bình nóng lạnh cụ để ở chế độ khóa.
Còn khi cụ lắp nặng lượng thì đường nước chảy theo nguyên lý:
-Mở khóa chỗ bình nóng lạnh là để dùng nước năng lượng.
-Đóng khóa chỗ bình nóng lạnh để dùng nước trong bình nóng lạnh.

S320

Xe điện
Nếu chưa có bình năng lượng thì đấu tạm đường lạnh trên mái vào đường năng lượng, khóa chỗ bình nóng lạnh cụ để ở chế độ khóa.
Còn khi cụ lắp nặng lượng thì đường nước chảy theo nguyên lý:
-Mở khóa chỗ bình nóng lạnh là để dùng nước năng lượng.
-Đóng khóa chỗ bình nóng lạnh để dùng nước trong bình nóng lạnh.
Sao em thấy thiết kế của cụ nó khác nhà em và thấy sai sai sao đấy?:-?:-?:-?

yamarlux

Xe hơi
Món này ở Hà Nội, thú thực em ko dám chắc, nhưng trèo lên nóc nhà nhìn ra xung quanh. Hầu như không thấy nhà ai lắp. Nên nhà em cũng...không dám lắp :)

Tướng cướp

Xe điện
Món này ở Hà Nội, thú thực em ko dám chắc, nhưng trèo lên nóc nhà nhìn ra xung quanh. Hầu như không thấy nhà ai lắp. Nên nhà em cũng...không dám lắp :)
Bình năng lượng loại ống lõi đỏ bình 300 lít, một năm em chỉ dùng bình nóng lạnh những ngày nhiệt độ dưới 15oC trời không có nắng, còn lại đến 11 tháng sử dụng nước nóng năng lượng thoải mái luôn.

nhuthanh10591

Xe tải
Nhà e ngoài bắc vừa lắp theo sở thích của ông bà ở quê nói chung là phí tiền lúc cần nóng thì chẳng nóng lúc ko cần thì nó lại nóng

S320

Xe điện
Sai ở đâu vậy cụ?
Nếu cụ xác định dùng NLMT từ đầu thì thiết kế cái khoá ở giữa để làm gì nhỉ???? Như nhà em thì cậu điện nước thiết kế nguần vào bình nóng lạnh là hai nguần. Nếu mở van thì nước từ năng lượng xuống qua nóng lạnh . Còn đón van thì nước lạnh tuè nguần cấp vào bình nóng để đun nóng. Có vậy cái van mới mang ý nghĩa chủ nhỉ?
Còn lắp van như cụ là khi nào dùng trực tiếp nước nóng từ NLMT thì mở van, còn đóng van là để nước nóng hay nước chưa dc nóng lắm qua bình đun phải ko ạ?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào ở MB thì e khuyên thật sự là nên ... quên cái trò NLMT này cho nhẹ đầu. Ống đỏ chứ ống dát vàng nạm kim cương thì mùa lạnh vẫn cứ phải bật bình nóng lên mà tắm nhé.

Tướng cướp

Xe điện
Nếu cụ xác định dùng NLMT từ đầu thì thiết kế cái khoá ở giữa để làm gì nhỉ???? Như nhà em thì cậu điện nước thiết kế nguần vào bình nóng lạnh là hai nguần. Nếu mở van thì nước từ năng lượng xuống qua nóng lạnh . Còn đón van thì nước lạnh tuè nguần cấp vào bình nóng để đun nóng. Có vậy cái van mới mang ý nghĩa chủ nhỉ?
Còn lắp van như cụ là khi nào dùng trực tiếp nước nóng từ NLMT thì mở van, còn đóng van là để nước nóng hay nước chưa dc nóng lắm qua bình đun phải ko ạ?
À, cái hay là ở chỗ thiết kế cái khóa ở giữa 2 ngã 3 đấy cụ ạ:
- Nếu bình năng lượng không có nước nóng thì đóng khóa, nước sẽ chảy vào bình nóng lạnh để sử dụng chức năng đun nóng của bình nóng lạnh.
- Nếu bình năng lượng có nước nóng thì mở khóa, nước sẽ chảy thẳng qua khóa (theo nguyên lý nước chảy chỗ trũng) để sử dụng chức năng đun nóng của bình năng lượng.
Đấu như em chỉ cần một khóa, dễ sử dụng.
Đấu như cụ phải cần 2 cái khóa ở cụm nóng. Dùng một thời gian bị tẩu hỏa nhập ma, ko biết cái nào vặn vào cái nào mở ra để sử dụng nước nóng.

acc_75

Xe điện
Bình năng lượng loại ống lõi đỏ bình 300 lít, một năm em chỉ dùng bình nóng lạnh những ngày nhiệt độ dưới 15oC trời không có nắng, còn lại đến 11 tháng sử dụng nước nóng năng lượng thoải mái luôn.
Ống lõi đỏ như cụ nói là loại ống lõi dầu pk ạ?

congchi

Xe điện
Tại vị trí ra của nước nóng trên bồn nước nóng, bác lắp van 1 chiều là xử lý được. Chỉ cần chú ý nếu nhà bác xài máy giặt có sử dụng nước nóng thì phải tính toán thêm thôi. Đây là biện pháp mà nhà nào xài máy nước nóng hệ ống mà muốn dùng bơm tăng áp cho nước xuống. Còn biện pháp tốt hơn là dùng hệ tấm phẳng chịu áp sẽ tối ưu hơn.
Trời đất, lắp như bác thì làm gì có nước nóng mà xài, lắp bình nước nóng để làm gì vậy.
Với bình nước nóng kiểu đó, để tăng áp thì nên dùng hai bơm tăng áp cho hai hệ thống nóng, lạnh riêng, điều khiển chung trên 1 rơ le dòng chảy. Khi bơm nó sẽ khởi động 2 bơm 1 lúc.

V8888

Xe đạp
Trời đất, lắp như bác thì làm gì có nước nóng mà xài, lắp bình nước nóng để làm gì vậy.
Với bình nước nóng kiểu đó, để tăng áp thì nên dùng hai bơm tăng áp cho hai hệ thống nóng, lạnh riêng, điều khiển chung trên 1 rơ le dòng chảy. Khi bơm nó sẽ khởi động 2 bơm 1 lúc.
Bên em lắp thực tế như vậy rồi. Quan trọng là cái van một chiều chỗ nước nóng ra của bình nước nóng, giúp cho khi áp nước lạnh cao hơn quá nhiều áp nước nóng thì không bị ép chảy ngược lại. Khi bác mở vòi nước sử dụng, bác xoay cần gạt về phía nước nóng nhiều hơn để cân bằng. Cách này áp dụng khi bác không muốn đầu tư thêm bơm, bởi nếu mua thêm bơm thì thà đắp tiền đó vào mua hệ nước nóng NLMT chịu áp là được, bao mạnh và cân bằng.