[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

quanghungle

Xe tăng
Em nhường c,m sau em ạ

edc

Xe lăn
Nếu dùng nguyên lý đốt nóng bằng dây may so thì em không dám nói là nó tiết kiệm hơn được cụ à. Nguyên lý làm nóng nước của máy là sử dụng dung môi " khí ga" để truyền nhiệt, khi máy hoạt động, khí ga được tuần hoàn qua máy nén và nhiều cấp van đưa nguồn nhiệt năng " ga nóng" chạy qua hệ thống ống đồng được ngâm trong nước.
Hiện nay tất cả các khách sạn lớn hoặc các toà nhà của tập đoàn vincom đều sử dụng hệ thống máy heat pump. Cụ thử tính xem với khối lượng dân cư đông và tập trung như ở Time City có 18 toà nhà nhưng họ đều dùng nước nóng do chủ đầu tư bán, có hệ thống đồng hồ để tính m3 nước nóng sử dụng. Nếu dùng điện đốt trực tiếp thì khối lượng điện năng tiêu thụ sẽ lớn khủng khiếp như thế nào?
Cụ cho cái công thức tính, hay quy đổi 0,8 kw để gia nhiệt 80 lít nước ở 15 độ C lên 50 độ C. Giả sử hiệu suất bơm nhiệt 100% rồi chém tiếp. Đừng nói tiết kiệm bằng mồm. Em vẫn biết bơm nhiệt tiết kiệm điện :D

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ cho cái công thức tính, hay quy đổi 0,8 kw để gia nhiệt 80 lít nước ở 15 độ C lên 50 độ C. Giả sử hiệu suất bơm nhiệt 100% rồi chém tiếp. Đừng nói tiết kiệm bằng mồm. Em vẫn biết bơm nhiệt tiết kiệm điện :D
ĐỊnh luật bảo toàn năng lượng đến thời điểm này vẫn đúng, vậy thì ko có lý gì cái thanh điện trở chuyển trực tiếp từ điện năng thành nhiệt năng lại có hiệu suất thấp hơn cái anh bơm bủng gì đó chuyển từ điện năng sang cơ năng (quay máy nén được gọi là bơm :D), sau đó qua 1 loạt chu trình nhiệt ( Các Nô gì đó mà lâu e trả thầy rồi), trao đổi nhiệt cả :)) cụ nhỉ.

giangha2k3

Xe tăng
Bơm nhiệt có hiệu suất bằng 1.7 lần đốt điện trở nhiệt các cụ nhé, cái này em đọc được khi nghiên cứu món điện lạnh, còn nó là sách gì thì em quên dồi:))

giangha2k3

Xe tăng
Bơm nhiệt có hiệu suất bằng 1.7 lần đốt điện trở nhiệt các cụ nhé, cái này em đọc được khi nghiên cứu món điện lạnh, còn nó là sách gì thì em quên dồi:))

edc

Xe lăn
ĐỊnh luật bảo toàn năng lượng đến thời điểm này vẫn đúng, vậy thì ko có lý gì cái thanh điện trở chuyển trực tiếp từ điện năng thành nhiệt năng lại có hiệu suất thấp hơn cái anh bơm bủng gì đó chuyển từ điện năng sang cơ năng (quay máy nén được gọi là bơm :D), sau đó qua 1 loạt chu trình nhiệt ( Các Nô gì đó mà lâu e trả thầy rồi), trao đổi nhiệt cả :)) cụ nhỉ.
Bơm nhiệt thì hiệu suất của nó rất cao, toàn >90% thôi cụ, so với thành đốt thì tiết kiệm điện hơn nhiều. Nhưng nhược điểm của nó chi phí đầu tư cao cụ.

kduc

Xe Cứu Trợ
Bơm nhiệt thì hiệu suất của nó rất cao, toàn >90% thôi cụ, so với thành đốt thì tiết kiệm điện hơn nhiều. Nhưng nhược điểm của nó chi phí đầu tư cao cụ.
OK, bơm nhiệt nó còn lấy thêm năng lượng từ môi trường nên đứng riêng về mặt sử dụng điện nó sẽ có hiệu suất cao hơn điện trở nhiệt, e phải GG :D
Đối với một máy bơm nhiệt, hiệu năng của máy COP (Coefficient Of Performance) được tính bằng tỉ số giữa nhiệt lượng mà máy bơm cung cấp được và năng lượng cần cung cấp để máy bơm hoạt động.[7],[8] Hiệu năng của lò sưởi điện thông thường luôn luôn bằng 1, trong khi với máy bơm nhiệt, hiệu năng sử dụng có thể lên tới 3 (với máy bơm nhiệt sử dụng nguồn nhiệt từ đất) hoặc xấp xỉ 2 với máy bơm sử dụng nguồn nhiệt từ không khí.[9] Trong công nghiệp, máy bơm nhiệt MVR (Mechanical Vapour Recompression) có thể cho hiệu năng từ 5 tới 80.[10]
Thùy link: https://vi.wikipedia.org/wiki/Máy_bơm_nhiệt

Mỗi tội ko có giá, chắc đắt quá :D

edc

Xe lăn
OK, bơm nhiệt nó còn lấy thêm năng lượng từ môi trường nên đứng riêng về mặt sử dụng điện nó sẽ có hiệu suất cao hơn điện trở nhiệt, e phải GG :D

Thùy link: https://vi.wikipedia.org/wiki/Máy_bơm_nhiệt

Mỗi tội ko có giá, chắc đắt quá :D
Cụ cứ gg làm gì :D . Nó chính là máy nén ( bơm nhiệt ) điều hoà, tủ lạnh...đấy chứ gì. :D
Tùy vào mục đích khác nhau mà người ta chế tạo bộ giải nhiệt tương ứng. Điều hoà KK, hệ thống sấy, đun nước nóng - lạnh , kho lạnh, hút ẩm.......
Giá thì không đắt như cụ nghĩ :D

authanhhuyen

Xe đạp
Em định mua thanh lý năng lượng của Megasun loại tấm phẳng ý, có nhược điểm gì mà người ta thanh lý nhỉ lắp rồi bao nhiêu tiền bán đi phí thật.

tomhd

Xe buýt
Nhà em có 4 người, cụ SALUCA báo giá giúp em hệ thống Heat pump xem em có chịu được nhiệt không.
Tiện đây cho em hỏi bình năng lượng mặt trời nào chịu được áp lực của bơm tăng áp ạ?

Chỉnh sửa cuối:

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Em đào mộ lên phát.
Tổng hợp 10 trang các cụ trao đổi, em thấy giải pháp lắp dàn TDN 200l + BNL 50l tổng có vẻ ổn áp nhất. Đỡ phải heat pump, hay lắp thêm BNL lẻ ở từng Wc

Phuclongchau

Xe điện
Lắp pin mặt trời để chạy sưởi 1000w cho bể cá lieựu có ổn không nhể,ai làm tư vấn hộ em cái

vjtcon

Xe điện
Em đào mộ lên phát.
Tổng hợp 10 trang các cụ trao đổi, em thấy giải pháp lắp dàn TDN 200l + BNL 50l tổng có vẻ ổn áp nhất. Đỡ phải heat pump, hay lắp thêm BNL lẻ ở từng Wc
đấy là cho xây mới cụ ah, xây cũ mới khoai, e cũng thik lắp 1 bộ nhưng quá nhiều vđề tồn tại :((

xe_bo_6_banh

Xe buýt
đấy là cho xây mới cụ ah, xây cũ mới khoai, e cũng thik lắp 1 bộ nhưng quá nhiều vđề tồn tại :((
Em đang xây mới mà, nghĩ đến cảnh mùa đông làm gì cũng có nước ấm, ko bị giá là em sướng rồi :)

Còn việc ko đủ nóng trong vài ngày mưa kéo dài thì cũng đơn giản, dùng thêm BNL là Ok.

vjtcon

Xe điện
Em đang xây mới mà, nghĩ đến cảnh mùa đông làm gì cũng có nước ấm, ko bị giá là em sướng rồi :)

Còn việc ko đủ nóng trong vài ngày mưa kéo dài thì cũng đơn giản, dùng thêm BNL là Ok.
nhà mới thj cụ cứ gọi hãng tư vấn là ok. Hãng nó tính cả rồi có gì fai nghĩ^^

Lắp pin mặt trời để chạy sưởi 1000w cho bể cá lieựu có ổn không nhể,ai làm tư vấn hộ em cái
Nhà cụ có mặt bằng rộng không à, để lắp pin mặt trời công suất 1.000W không những xèng nhiều mà diện tích lắp đặt lớn lắm đấy.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Thế này cụ nhé. Em thấy nhiều cụ trên này chỉ biết chém gió nhưng chắc chưa dùng thái dương năng.

Nhà em lắp qua bình nóng lạnh nên mùa hè thì không nói làm gì rồi nhưng mùa đông thì thế này. Như thời tiết đợt này (tháng 11/2018 nhà em chưa phải bật nóng lạnh lần nào) thoải mái nước nóng dùng.
Nhà em 4 người, lắp bình 250 l, em dùng được 7 năm rồi vẫn ok. Đợt nào trời như mùa hanh, chỉ cần 1 ngày trời nắng to sau đó mưa 3 ngày liên tục thì nhà em vẫn đủ nước nóng dùng cho tắm 3 ngày (cả nước nóng vẫn còn trong bình nóng lạnh và trên thái dương năng) không phải bật bình nóng lạnh, sang ngày thứ 4 là phải bật bình. Những ngày mua đông, trời âm u, không có nắng nhưng nước vẫn ấm nên khi nước qua bình nóng lạnh thì chỉ bật 1 lúc tý là có đủ nước nóng tắm. BÌnh thường cụ bật 30 phút nhưng khi nước qua thái dương năng đã ấm lên nên cụ chỉ bật 10 phút là ok.
Nhà em dùng mỗi tháng tiết kiệm được 250-300k tiền điện nhưng dùng thoải mái luôn. Nhà em 5 tầng, 2 ngày không dùng nước trong bình nóng lạnh sẽ lạnh đi. trước khi tắm ở tầng 2 em xả chỉ mất khoảng 10 lít là nước bắt đầu tắm được và sau đó nước nóng xuống bình sẽ nóng dần lên. Nếu không xả nước ra thì bật nóng lạnh 5 phút là ok.
Thực tế là nhà e nó thế.
Nhà cụ mấy tầng ah! e hỏi thế vì nhà e bị hao nhiệt qua đường ống nhiều quá! 200l mà chỉ cần mưa 1 ngày là hết nước nóng dùng luôn

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Thế này cụ nhé. Em thấy nhiều cụ trên này chỉ biết chém gió nhưng chắc chưa dùng thái dương năng.
Nhà em lắp qua bình nóng lạnh nên mùa hè thì không nói làm gì rồi nhưng mùa đông thì thế này. Như thời tiết đợt này (tháng 11/2018 nhà em chưa phải bật nóng lạnh lần nào) thoải mái nước nóng dùng.
Nhà em 4 người, lắp bình 250 l, em dùng được 7 năm rồi vẫn ok. Đợt nào trời như mùa hanh, chỉ cần 1 ngày trời nắng to sau đó mưa 3 ngày liên tục thì nhà em vẫn đủ nước nóng dùng cho tắm 3 ngày (cả nước nóng vẫn còn trong bình nóng lạnh và trên thái dương năng) không phải bật bình nóng lạnh, sang ngày thứ 4 là phải bật bình. Những ngày mua đông, trời âm u, không có nắng nhưng nước vẫn ấm nên khi nước qua bình nóng lạnh thì chỉ bật 1 lúc tý là có đủ nước nóng tắm. BÌnh thường cụ bật 30 phút nhưng khi nước qua thái dương năng đã ấm lên nên cụ chỉ bật 10 phút là ok.
Nhà em dùng mỗi tháng tiết kiệm được 250-300k tiền điện nhưng dùng thoải mái luôn. Nhà em 5 tầng, 2 ngày không dùng nước trong bình nóng lạnh sẽ lạnh đi. trước khi tắm ở tầng 2 em xả chỉ mất khoảng 10 lít là nước bắt đầu tắm được và sau đó nước nóng xuống bình sẽ nóng dần lên. Nếu không xả nước ra thì bật nóng lạnh 5 phút là ok.
Thực tế là nhà e nó thế.
Cảm ơn cụ, cụ tư vấn rất chi tiết. Em cũng nghiêng về phương án dung Thái Dương Năng + 04 BNL ở 04 nhà vệ sinh chính. Còn lại chạy ống nước nóng từ TDN đến tất cả các điểm còn lại (bếp, giặt giũ, rửa chân tay, …).

Em thấy nhiều cụ nhắc đến bơm/van tuần hoàn cảm biến nhiệt, mục đích để mở vòi ra là có nước nóng ngay.
Cụ có dung loại này ko? Tư vấn them giúp em nhé.

xe_bo_6_banh

Xe buýt
nhà mới thj cụ cứ gọi hãng tư vấn là ok. Hãng nó tính cả rồi có gì fai nghĩ^^
Hãng nó chỉ tập trung bán càng nhiều hang càng tốt cụ ạ.
Hôm qua em ra Vietbuild, hang nó tư vấn em dùng cả TDN và bơm nhiệt (heat pump). Giải pháp quá đắt và em thấy là ko cần thiết.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, cụ tư vấn rất chi tiết. Em cũng nghiêng về phương án dung Thái Dương Năng + 04 BNL ở 04 nhà vệ sinh chính. Còn lại chạy ống nước nóng từ TDN đến tất cả các điểm còn lại (bếp, giặt giũ, rửa chân tay, …).

Em thấy nhiều cụ nhắc đến bơm/van tuần hoàn cảm biến nhiệt, mục đích để mở vòi ra là có nước nóng ngay.
Cụ có dung loại này ko? Tư vấn them giúp em nhé.

phí quá

nhà e thì chi cần 1 TDN + 1 BNL