[Funland] Nước nhà trên bị dột xuống nhà cháu.

gadi2banh

Xe điện
nguyên bản 20 trước thì khả năng là dùng kiểu ống sành rồi trát xi-vôi ở các chỗ nối à cụ. chắc các chỗ nối nó hết date nên ngấm ra.
20 năm trước thì công nghệ ngon rồi cụ, từ sau năm 2000 các chung cư cao tầng thì ống thoát bằng PVC hết rồi cụ. Nhà e bị dột từ viên ốp ở hộp kỹ thuật

• Vodka
Reactions: Arm

quanghuy_xd

Xe tải
nhà cháu cũng có nhà tập thể tầng 2 ở Thanh Xuân cho thuê, thi thoảng bị tắc đường cống chung của cả trục, nước dềnh lên cả nhà mình và nhà tầng 1. Tầng 1 thì réo mình, lại phải lóc cóc chạy vào gọi người thông cống, mất tiền mất thời gian, nhiều lúc nghĩ cực thật, cứ lì như nhà tầng 2 của chủ thớt có khi lại hay mà mình k làm được. Ở tập thể phải biết mà bảo nhau mới đỡ được. Chúc mợ chủ sớm tìm được giải pháp.

Opel Astra

Xe điện
Cảm ơn cụ ạ. Lần trước bị dột em có lên nhà trên xin vào nhà để kiểm tra thì thấy nước mưa dột từ trên trần của nhà nhà đó. Sau đó nước thấm xuống sàn có 1 vết nứt chạy dài rồi chảy xuống nhà em ở dưới cụ ạ. Em cũng không quy kết gì cái nhà thuê nhà, chỉ là em cũng không muốn dây dưa nhiều. lần trước em lên hỏi han tình trạng như thế nào để cùng nhà đó kiến nghị chủ nhà. Có thể chủ nhà đã chi tiền hoặc khấu trừ tiền thuê nhà cho nhà ấy xử lý, nhưng nhà đó không làm chẳng hạn. Nên bây giờ mới nói với chủ nhà kiểu cùn như vậy. Dù rõ ràng em thấy nó đang quét nước ngập :( .
Nhà tôi bị rồi, 2 lần luôn.

Lần 1, anh nhà trên bị thủng sàn WC và nước rỉ xuống nhà tôi, tôi lên mách, hắn yêu cầu đợi 3-4 ngày, đến cuối tuần hắn về quê và bàn giao lại WC cho nhà tôi sửa.
Chi phí tôi chịu. Anh kia cử thêm cậu em đến giám sát hộ. Đến đầu giờ chiều thì xong.

Lần 2 thì ông dưới nhà tôi, và y hệt trên: Cuối tuần vợ con về nội, tôi ở lại, họ làm 1 buổi sáng là xong.
Chi phí địch chịu, tôi mất mấy cốc caffe.

Foxz

Xe hơi
Nhà tôi bị rồi, 2 lần luôn.

Lần 1, anh nhà trên bị thủng sàn WC và nước rỉ xuống nhà tôi, tôi lên mách, hắn yêu cầu đợi 3-4 ngày, đến cuối tuần hắn về quê và bàn giao lại WC cho nhà tôi sửa.
Chi phí tôi chịu. Anh kia cử thêm cậu em đến giám sát hộ. Đến đầu giờ chiều thì xong.

Lần 2 thì ông dưới nhà tôi, và y hệt trên: Cuối tuần vợ con về nội, tôi ở lại, họ làm 1 buổi sáng là xong.
Chi phí địch chịu, tôi mất mấy cốc caffe.
Em cũng ở tập thể và xác định là chủ động xử lý với tầng trên- dưới thôi cụ. Khi tầng dưới bị ảnh hưởng thấm dột em vẫn vui vẻ chia 50-50.
Chủ thớt nên đặt vị trí nhà nào tầng trên cùng bị dột thì chỉ biết kêu trời và tự bỏ tiền ra mà xử lý.

vingraux

Xe tăng
Tùy người thôi cụ.
Trước em ở trọ, lúc đến cũng không biết là nước nhà mình dột xuống nhà dưới qua đường ống nước bồn rửa bát. Nhà dưới lên bảo em mới biết. Em biết được cũng tự sửa, làm đường ống khác để nó không ngấm xuống nhà dưới.

PS: Chủ thớt tìm chỗ ngấm rồi lên chi tiền sửa nhà trên cho nhanh, chứ đợi các cháu thuê nhà sửa thì còn lâu.
Nhà bác thuê mà lại phải sửa á? Phải báo chủ nhà giải quyết chứ.

Opel Astra

Xe điện
Em cũng ở tập thể và xác định là chủ động xử lý với tầng trên- dưới thôi cụ. Khi tầng dưới bị ảnh hưởng thấm dột em vẫn vui vẻ chia 50-50.
Chủ thớt nên đặt vị trí nhà nào tầng trên cùng bị dột thì chỉ biết kêu trời và tự bỏ tiền ra mà xử lý.
Tôi hoàn toàn vui vẻ chi tiền, dù sao cũng là lỗi của căn hộ mình đang ở.
Ông tầng trên cũng thế.

Rồi làm như trên, cho nó gọn.

Songque

Xe tăng
Các cụ ơi, cháu ở nhà tập thể. Dãy nhà này xây từ đầu những năm 1980. Nhà cháu ở tầng 1. Ở tập thể thì cũng có những phiền toái nọ kia, các cụ cũng biết. Nhưng cháu cũng không thấy vấn đề hì lắm. Mình làm, mình ăn không ảnh hưởng đến ai. Trên đầu nhà cháu là căn hộ của một người khác. Nhưng người ta lại không ở đó mà ở tỉnh nào cháu cũng không biết. Căn hộ này người ta đang cho thuê. Người thuê là dân xã hội, người nhà đi ra đi vào kia như đi chợ. Cháu cũng hơi sợ. Tư năm ngoái cứ mưa là nước mưa trên nhà đó thấm theo khe nứt trần chảy xuống nhà cháu, ướt hết cả đồ đạc. Cháu lên nhà kia hỏi han thì biết nhà đó bị nước mưa dột, xong chảy xuống nhà cháu. Cháu xin số chủ nhà gọi điện bảo người ta sửa. Người ta nói với cháu sẽ bảo người thuê nhà sửa. Không biết đôi bên đàm phán với nhau thế nào, sửa chữa ra sao. Một thời gian cháu cũng không thấy dột nữa. Mấy hôm nay mưa nước lại dột. Nhà cháu phải hứng cả mấy cái chậu 😭. Cháu nhắn cho chủ nhà là về xem xét nhà và xử lý giúp cháu. Nãy chủ nhà nhắn tin cho cháu là " đứa thuê nhà nó bảo nhà nó ko dột, nước ở đâu thấm xuống nhà cháu nó không biết" 😭😭😭 Mà rõ ràng là cháu thấy nó quét nước mưa ra ngoài ào ào. Theo các cụ cháu phải làm sao ạ. Cháu là mợ ạ. Cảm ơn các cụ ạ.
Mợ gọi thợ đến xem nhà mình, đóng 1 lớp trần tôn, có máng thu nước. Làm lớp trần nhựa nữa cho thẩm mỹ, khỏi phải phiền hàng xóm.

Raul7

Xe tải
Mợ bán đi cho nhẹ đầu, hiện đang được giá chứ sau bãi chung cư / tập thể định giá lại thì cũng chả bán được giá cao

Arm

Xe hơi
em tưởng cụ cũng ở tập thể, chứ sang chung cư thì kiểu mới rồi :D

20 năm trước thì công nghệ ngon rồi cụ, từ sau năm 2000 các chung cư cao tầng thì ống thoát bằng PVC hết rồi cụ. Nhà e bị dột từ viên ốp ở hộp kỹ thuật

Hunz

Xe buýt
Các cụ ơi, cháu ở nhà tập thể. Dãy nhà này xây từ đầu những năm 1980. Nhà cháu ở tầng 1. Ở tập thể thì cũng có những phiền toái nọ kia, các cụ cũng biết. Nhưng cháu cũng không thấy vấn đề hì lắm. Mình làm, mình ăn không ảnh hưởng đến ai. Trên đầu nhà cháu là căn hộ của một người khác. Nhưng người ta lại không ở đó mà ở tỉnh nào cháu cũng không biết. Căn hộ này người ta đang cho thuê. Người thuê là dân xã hội, người nhà đi ra đi vào kia như đi chợ. Cháu cũng hơi sợ. Tư năm ngoái cứ mưa là nước mưa trên nhà đó thấm theo khe nứt trần chảy xuống nhà cháu, ướt hết cả đồ đạc. Cháu lên nhà kia hỏi han thì biết nhà đó bị nước mưa dột, xong chảy xuống nhà cháu. Cháu xin số chủ nhà gọi điện bảo người ta sửa. Người ta nói với cháu sẽ bảo người thuê nhà sửa. Không biết đôi bên đàm phán với nhau thế nào, sửa chữa ra sao. Một thời gian cháu cũng không thấy dột nữa. Mấy hôm nay mưa nước lại dột. Nhà cháu phải hứng cả mấy cái chậu 😭. Cháu nhắn cho chủ nhà là về xem xét nhà và xử lý giúp cháu. Nãy chủ nhà nhắn tin cho cháu là " đứa thuê nhà nó bảo nhà nó ko dột, nước ở đâu thấm xuống nhà cháu nó không biết" 😭😭😭 Mà rõ ràng là cháu thấy nó quét nước mưa ra ngoài ào ào. Theo các cụ cháu phải làm sao ạ. Cháu là mợ ạ. Cảm ơn các cụ ạ.
Đóng trần phẳng thôi cụ. Mất 10cm
E làm 3 căn đều phải ntn
Em cũng có cái nhà tập thể, tầng trên nó không hợp tác đóng máng inox rồi thu như ống nước điều hoà và nhà vệ sinh là ok. Dưới làm trần thạch cao nữa, mất khoảng 10-15cm chiều cao trần.

dpl

Xe lăn
Em cũng có cái nhà tập thể, tầng trên nó không hợp tác đóng máng inox rồi thu như ống nước điều hoà và nhà vệ sinh là ok.
Đúng rồi ạ. Cách đó nhanh và rẻ, chứ kiểu tập thể sửa nhà như đi xin mệt lắm

vingraux

Xe tăng
Mợ gọi thợ đến xem nhà mình, đóng 1 lớp trần tôn, có máng thu nước. Làm lớp trần nhựa nữa cho thẩm mỹ, khỏi phải phiền hàng xóm.
Không làm theo thế này được đâu. Thứ nhất là trần nhà tập thể rất thấp, chỉ có 2m5 - 2m6 nay làm một lớp trần giả nữa thì chiều cao trần còn lại quá ít. Thứ 2 là lúc nào cũng có nước nôi ẩm thấp bên trong cái trần ấy, rồi thì trần, tường sẽ mốc meo cả. Em từng bị thế này rồi. Có ông bạn bên IBST còn bày cho em là đục hết vữa khu vực thấm đi; trát lại vữa mới, vữa tốt, thậm chí trộn phụ gia. Thế vẫn không chữa được thấm đâu, mà nước nó sẽ tìm đường xuống và nó sẽ xuống được chỗ khác. Thế nhưng tại khu vực trát vữa mới ấy ta đặt một "ống dẫn lưu", loại ống nhựa nhỏ như ống truyền tĩnh mạch của bên y tế ấy. Dùng máy cắt xẻ một rãnh nhỏ trên tường để giấu nó vào, đưa nó vào nhà WC. Em hơi hoang mang nhưng chỉ cười: thế này mà phải viện đến ông là đem đại bác đi bắn chim sẻ roài!

Sau em sử dụng phương thức cổ điển thôi. Chữa thấm phải chữa từ trên xuống. Mềm mỏng nhưng kiên quyết nói với thằng tầng trên: Mày đé.o làm thì tao làm! Đội thợ gồm hai người, đục bỏ hết gạch lát nền vệ sinh của tầng trên, láng vữa, sơn chống thấm, rồi lát gạch lại. Nó chưa đến chục mét vuông, chi phí cách đây dăm năm em làm là 5 triệu. Em chả phải động tay cái gì, từ kê dọn đồ đạc, thải xà bần, đến đèo thằng tầng trên đi chọn gạch mới. Một ngày là xong, đỡ phải lườm nguýt nhau.

The Silent

Xe tăng
Lên làm việc với họ, cụ tự bỏ tiền ra sửa. Sửa đây là sửa cho chính nhà mình. Đương nhiên sẽ gây bất tiện cho nhà trên, cần nói khó với họ và cáo biện pháp sửa chữa sao cho nhanh nhất. Dân xh thì giờ ai mà chẳng là dân trong cái xh này. Đâu phải ai cũng xấu cũng bẩn tính hết cả đâu.

khong phanh

Xe buýt
Vậy à cụ. Cháu đang chờ xem nhà kia có thiện chí như thế nào ạ 😿
Em gặp trường hợp nhà bên dưới (chung cư ) kêu thấm dột mà nhà em không sửa chữa gì. Cũng ko hiểu tại sao họ thấm. Họ bảo do tòa nhà lâu ngày nên ống thoát sàn bị dò. Trường hợp này thì ai chịu chi phí sửa.? Ban quản lí, nhà em hay nhà bên dưới?

khong phanh

Xe buýt
Trường hợp nhà em (chung cư) nhà bên dưới kêu bị thấm trong khi em không sửa chữa gì. Bên dưới kêu do ống thoát sàn dùng lâu ngày bị dò (đoán vậy). Em thì không thấy bị sao cả. Vậy ai là ng chịu chi phí sửa chữa? Ban quản lí, nhà em hay nhà bên dưới.

Tuongtien1977

Xe điện
nhà tập thể cũ thì phải tìm được nguyên nhân, trước tôi ở khu thanh xuân bắc có góc nhà bị nước thấm nhưng tìm hiểu kỹ thì không phải nhà ngay tầng trên mà lại là nhà vệ sinh nhà tầng trên bên cạnh, sang hỏi bác hàng xóm thì bác ấy bảo nhà đấy 4 cô con gái toàn không ck với ck bỏ bác lên xin nó cho bác sửa mà nó không cho nên cứ để vậy. vì là nhà lắp ghép nên nước nó chạy lung tung.
sợ nhất là quả nhà em về quê nghỉ 2/9 lên thì phân ngập lênh láng ra nhà ( em ở tầng 2), hoá ra là cái bể phốt nó đầy nó dồn lên nhà em ở tầng 2, nhà tầng 1 họ đã sửa đi đường khác nên nhà họ không bị… nghĩ lại vẫn thấy ghê

Tuongtien1977

Xe điện
sửa dứt điểm chứ làm như thế nhà lúc nào cũng hôi hám

my1611

Xe hơi
Cảm ơn các cụ. Cháu đã quyết định tự bỏ tiền ra làm các cụ ạ. Nhà mình thì mình lo thôi chứ không trông đợi ai được càng không mong tổ dân phố với chính quyền. Lên đây cháu học được nhiều điều. Cháu xin phép đóng topic. Một lần nữa cháu cảm ơn các cụ.