[Funland] Nước Nga ngoài dầu mỏ và vũ khí hiện sản xuất gì mạnh !?

Trạng thái
Thớt đang đóng

A98

Xe container
Ko có sx làm sao có xk ? xk thể hiện giá trị thặng dư và độ mạnh/yếu của nền kinh tế.
Ôi logic.
Dê có râu. Ông Dương có râu, suy ra ông Dương là dê.
Có sản xuất mới có xuất khẩu. Nga xuất khẩu yếu nên sản xuất Nga yếu.

bigbalds

Xe hơi
10 cái gạch đầu dòng của bạn nếu tính ra bằng những con số thì cũng ko nhiều lắm đâu. Xuất - Nhập khẩu của Nga năm 2017 khoảng 600 tỉ đô la, gấp 1.5 lần VN năm 2019 (400 tỉ đô la). Chủ yếu là khai thác và chế biến khoáng sản, đặc biệt dầu mỏ chiếm đến 60% kim ngạch XK (210 tỉ đô la).

Công nghiệp vũ khí mạnh nhưng thực ra giá trị xuất khẩu không nhiều (15 tỉ đô la năm 2019), thua xa ngành giày dép của VN (20 tỉ đô la 2019).

......................

Ngoài lề tí, do tỉ trọng xuất khẩu dầu mỏ và khí đốt quá lớn, đến 60% cơ cấu XK (210 tỉ đô la năm 2017), với giá dầu rẻ hơn nước lã hiện nay thì chắc Nga cũng vỡ mồm các cụ nhỉ ?
Cụ dự là đến khoảng ngày, tháng, năm nào thì thằng Ngỗ sẽ vỡ mồm, để em được mở rộng tầm mắt. Ví dụ ông Liên Xô vỡ mõm vào khoảng năm 1991 chẳng hạn.
Em thì dự là số người dính Covid của Mẽo sẽ không dưới 2 triệu đâu.

Gcar

Xe container
Ko có sx làm sao có xk ? xk thể hiện giá trị thặng dư và độ mạnh/yếu của nền kinh tế.
Cái này nhầm đấy, thế giới từ xưa đến giờ chỉ có 1 số ít nước yếu là đi lên nhờ xuất khẩu hàng tiêu dùng, là do Mỹ bảo kê. Còn lại đa số là phải tập trung vào tự sản xuất tự tiêu thụ hết. Vì đem qua nước khác tiêu thụ quy mô lớn thì ai cho phép?!, mấy nước nhỏ khác thì nó bị Mỹ ép nhập hàng của nó rồi. Tây Ban Nha, Đức, Pháp, Anh...đều thế cả.

Ngay cả Mỹ thì xuất khẩu hàng hóa tiêu dùng cũng rất ít, người Việt cứ lầm tưởng iphone là hàng xuất của Mỹ, éo phải, Windows cũng không phải là hàng hóa mà là dịch vụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Cụ dự là đến khoảng ngày, tháng, năm nào thì thằng Ngỗ sẽ vỡ mồm, để em được mở rộng tầm mắt. Ví dụ ông Liên Xô vỡ *** vào khoảng năm 1991 chẳng hạn.
Em thì dự là số người dính Covid của Mẽo sẽ không dưới 2 triệu đâu.
Em chả có tài năng đấy đâu cụ ạ.

Nhưng người nghèo ở Nga chiếm đến 13% dân số thì chắc cũng ko bị ảnh hưởng mấy bởi giá dầu đâu.

haivanphe

Xe container
Gái Nga ổn áp ạ.

Hại Điện

Xe container
Cái này nhầm đấy, thế giới từ xưa đến giờ chỉ có 1 số ít nước yếu là đi lên nhờ xuất khẩu, là do Mỹ bảo kê. Còn lại đa số là phải tập trung vào tự sản xuất tự tiêu thụ hết. Vì đem qua nước khác tiêu thụ quy mô lớn thì ai cho phép?!, mấy nước nhỏ khác thì nó bị Mỹ ép nhập hàng của nó rồi. Tây Ban Nha, Đức, Pháp, Anh...đều thế cả.

Ngay cả Mỹ thì xuất khẩu hàng hóa tiêu dùng cũng rất ít, người Việt cứ lầm tưởng iphone là hàng xuất của Mỹ, éo phải, Windows cũng không phải là hàng hóa mà là dịch vụ.
Bởi vì nhiều cụ cho rằng nền công nghiệp vũ khí Nga quá mạnh nên bán nhiều vũ khí, thu được nhiều tiền :D

Chỉnh sửa cuối:

longk52

[Tịch thu bằng lái]
10 cái gạch đầu dòng của bạn nếu tính ra bằng những con số thì cũng ko nhiều lắm đâu. Xuất - Nhập khẩu của Nga năm 2017 khoảng 600 tỉ đô la, gấp 1.5 lần VN năm 2019 (400 tỉ đô la). Chủ yếu là khai thác và chế biến khoáng sản, đặc biệt dầu mỏ chiếm đến 60% kim ngạch XK (210 tỉ đô la).

Công nghiệp vũ khí mạnh nhưng thực ra giá trị xuất khẩu không nhiều (15 tỉ đô la năm 2019), thua xa ngành giày dép của VN (20 tỉ đô la 2019).

......................

Ngoài lề tí, do tỉ trọng xuất khẩu dầu mỏ và khí đốt quá lớn, đến 60% cơ cấu XK (210 tỉ đô la năm 2017), với giá dầu rẻ hơn nước lã hiện nay thì chắc Nga cũng vỡ mồm các cụ nhỉ ?
Chúng ta đang nói đến thế mạnh, ko nói đến XNK, Mỹ cấm vận Nga nv mà cụ đem xnk ra đây thì nói làm gì. Quan trọng là nguồn lực đất nước, cụ nhìn Việt Nam thời bị cấm vận xem có ngóc lên nổi ko, đó là ta còn giữ dđc an ninh lương thực chứ ko lại đi xin ăn như những năm 80 .

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ôi logic.
Dê có râu. Ông Dương có râu, suy ra ông Dương là dê.
Có sản xuất mới có xuất khẩu. Nga xuất khẩu yếu nên sản xuất Nga yếu.
Thì có sai đâu cụ =)). Công nghiệp ô tô Đức mạnh, vì xuất khẩu nhiều, đi đâu cũng thấy xe Đức. E là nông dân, e chỉ nhìn thế mà đánh giá, chứ không quen đánh giá bằng văn kiện và nghị quyết :)).

longk52

[Tịch thu bằng lái]
4. Năm 2018, xuất khẩu nông sản của Nga đạt kỳ tích với giá trị 25,9 tỷ USD. Trong khi đó năm 2018 Việt Nam đã đạt 40 tỷ USD nhưng mới chỉ đứng top 15 Thế giới.
8. Công nghệ gì của ô tô, sản phẩm nó là gì, đang có mặt ở thị trường nào.
Trừ dầu mỏ có trữ lượng lớn và vũ khí ra, những cái còn lại cụ nói toàn những thứ chung chung như công nghệ nhưng thực ra chả có sản phẩm gì nổi bật. Thực tế ở Nga các mặt hàng thiết yếu sử dụng trong cuộc sống hàng ngày đều nhập từ nước ngoài. Riêng vùng phía Đông nước Nga thì tràn ngập hàng hóa lẫn người Trung Quốc luôn.
Chúng ta đang nói đến tiềm lực v công nghệ lõi ko nói đến xuất khẩu.
Họ chủ động dđc nghĩa là họ k phụ thuộc và có thể sẵn sàng mở rộng nó khi cần.
còn cụ muốn so sánh xnk thì cụ bảo ông thớtsửa lại thành xuất khẩu đi cho khỏi thắc mắc.

Hại Điện

Xe container
Chúng ta đang nói đến thế mạnh, ko nói đến XNK, Mỹ cấm vận Nga nv mà cụ đem xnk ra đây thì nói làm gì. Quan trọng là nguồn lực đất nước, cụ nhìn Việt Nam thời bị cấm vận xem có ngóc lên nổi ko, đó là ta còn giữ dđc an ninh lương thực chứ ko lại đi xin ăn như những năm 80 .
Bởi vì bạn đưa ra 10 thế mạnh của Nga nên mình hiểu là "Thế mạnh của Nga đối với thế giới". Mà đối với thế giới thì phải thể hiện qua chỉ số xuất nhập khẩu. Tức là nội lực quốc gia được chuyển hóa thành ưu thế hàng hóa trên thị trường thế giới.

Chứ nếu bạn nói là 10 thế mạnh nội địa Nga (thế mạnh của Nga đối với dân Nga) thì mình kệ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Em lần trước có đọc bài báo Nga có tỷ lệ nhiễm HIV, nghiện rượu gần gần mức nhất TG. Chưa kể dân ở các vùng xa khổ vô cùng cực

Hại Điện

Xe container
Với kiến thức của mình thì mình cho rằng kinh tế Nga ko có gì mạnh lắm, vị trí của họ chỉ tầm 15-20 trên TG. Với một quốc gia diện tích siêu lớn, tài nguyên siêu nhiều, dân số top 10....

...mà kinh tế chỉ lẹt đẹt như vậy là quá kém.

Chứ giờ còn bảo: tao mạnh nên tao tự cung tự cấp, éo cần TG thì TG người ta cũng kệ thôi =))

A98

Xe container
Thì có sai đâu cụ =)). Công nghiệp ô tô Đức mạnh, vì xuất khẩu nhiều, đi đâu cũng thấy xe Đức. E là nông dân, e chỉ nhìn thế mà đánh giá, chứ không quen đánh giá bằng văn kiện và nghị quyết :)).
=)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))
Cụ làm em nhớ Mark Twain quá!

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vì bạn đưa ra 10 thế mạnh của Nga nên mình hiểu là "Thế mạnh của Nga đối với thế giới". Mà đối với thế giới thì phải thể hiện qua chỉ số xuất nhập khẩu. Tức là nội lực quốc gia được chuyển hóa thành ưu thế hàng hóa trên thị trường thế giới.

Chứ nếu bạn nói là 10 thế mạnh nội địa Nga (thế mạnh của Nga đối với dân Nga) thì mình kệ thôi.
Tất nhiên 10 thế mạnh đó cũng tốp

Trạng thái
Thớt đang đóng