[Funland] Nước Nga ngoài dầu mỏ và vũ khí hiện sản xuất gì mạnh !?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Không biết giá trị Nước Nga khác với giá trụ Âu Mỹ thế nào, nhưng nước Nga đã đào tạo cho VN cả một thế hệ tỷ phú, hiện đang nắm giữ những mũi nhọn của nền kinh tế đất nước. Trong khi đội Âu Mỹ trở về đều không đạt được những thành công tương tự. Điều lạ ở chỗ thế hệ sau này lại không nhìn thấy sự thành công của thế hệ cha anh tu nghiệp từ Nga về mà tiếp tục sang đó, mà lại cứ cắm đầu qua những nơi đào tạo không đem lại hiệu quả!
Ôi xời, tỷ phú thời Eltsin thì ...
Hậu duệ có sang có khi đích thân anh Pu ra thân ái mời bạn về học bố bạn luôn ;))

Kasparov

Xe tăng
Không ghê gớm thế đâu cụ ơi.
Đúng là dân du học Nga thì khá hơn dân du học phương tây, nhưng không phải siêu nhân như cụ tả.
Ngay cả môn tiếng Nga thì số giỏi tiếng Nga cũng chỉ 50% thôi.
Học Âu, Mỹ khó thành công ở VN một phần do VN cơ chế khác cơ chế Âu, Mỹ ...còn dân học ở Nga thì quen kiểu tranh tối tranh sáng thời "quá độ", có kinh nghiệm câu kết với chính quyền Nga (có nét tương đồng với Vn) nên về VN cũng dễ thích nghi hơn.
Vẫn chưa cụ nào cho em thông tin gì về việc "phương tây rút ruột nước Nga thời Eltsin" nhỉ?
Phỉnh Eltsin bán ngoại tệ để cứu giá trị ảo của Rub, hết ngoại tệ lại đi vay tiếp, sau này Putin phải è cổ ra trả nợ. Rút ruột kiểu đó là quá tinh vi rồi chứ cụ còn muốn gì nữa? Hay phải chĩa súng vào bắt Nga phải bán cổ phần cho tài phiệt Tây lông?

Ksxdcd

Xe điện
Thành phần người Việt ở bên Nga hoặc Liên xô cũ từ giữa những năm 80 thể kỷ trước đổ lại đến nay rất đa dạng về nguồn gốc, vùng miền, văn hóa, học thức.... và cả cách sang Nga ( LX).

Càng về sau thì tầng lớp đi học có kiến thực và văn hóa càng ít đi. Còn số đi sang để lao động, buôn bán ( bao gồm cả phần lớn là buôn lậu....), thậm chí cả xã hội thâm lại tăng lên với nhiều nguồn khác nhau. Cộng thêm tình hình xã hội, chính trị, luật pháp, trật tự trị an bên Nga lại càng hỗn loạn, kém đi trong những năm cuối 80 , đặc biệt thập kỷ 90 thế kỷ trước dẫn đến tình trạng này. Mà đại bộ phận đều có tính ăn xổi ở thì chứ không lâu dài để định cư như ở PT!

Hình như tình hình đang cải thiện tốt lên chỉ khoảng 10 năm gần đây.

Đây là sự khác biệt lớn so với tầng lớp người Việt ở PT.

Tôi có nghe 1 cô trên Facebook kêu rằng, có lần về VN bằng cách đi transit chuyến bay từ Tây Âu sang Nga, rồi đi chuyến của Nga về VN, và kêu rằng chuyến đó chở toàn bà con VN làm buôn bán bên Nga về VN, nên toàn người bất lịch sự, ăn uống bê tha, nói chuyện bát lịch sự trên máy bay, đại khái là không có văn hóa ngồi máy bay, kiểu nhà quê lên máy bay, xử sự cứ như ngồi tàu chợ.
Chỉ có chuyến bay nào chở các du học sinh ở Nga thì mới lịch sự. Chả biết thực hư có đúng không các bác?

hoviba

Xe container
Đang rảnh nên em viết thêm một chút thông tin em mới trao đổi với một vợ chồng người Nga đang định cư ở thành phố em đang sống. Họ là khách hàng quen của tiệm em, cứ 2 tuần cả hai vợ chồng họ đều tới tiệm em để làm vệ sinh chân tay và làm đẹp. Ông chồng có một xưởng gỗ còn bà vợ làm bác sỹ trong bệnh viện của thành phố.

Hôm qua em cũng có hỏi họ một số thông tin về tình hình cộng đồng người Nga tại CH Séc. Theo như chia sẻ của họ thì làn sóng người Nga di cư sang Séc có 3 giai đoạn chính.

Giai đoạn thứ nhất là sau thế chiến thứ nhất, lúc đó nước Nga đói kém, dân Nga sang Tiệp Khắc đi làm, đi học và đa số đều lấy vợ, lấy chồng người Tiệp Khắc để ở lại. Từ thập kỷ 20 tới 40 của thế kỷ trước cũng có khoảng vài chục ngàn người Nga định cư ở tại Tiệp Khắc và đa số đều nhập tịch Tiệp Khắc.

Giai đoạn thứ 2 là sau thế chiến thứ 2 tới trước cuộc đổ bộ của khối hiệp ước Warsava vào Séc mùa thu năm 1968. Trong giai đoạn này, Tiệp Khắc nằm trong khối Xã hội chủ nghĩa và chịu sự chi phối từ chính trị cho tới kinh tế từ Liên Xô. Đa phần người Nga sang Tiệp Khắc là các chuyên gia, quân đội và những nhà quản lý. Họ đưa cả gia đình sang Tiệp Khắc sống và làm việc. Sau biến cố năm 1968, tuy cuộc cách mạng của sinh viên Tiệp Khắc mùa thu năm đó bị Liên Xô và các nước đồng minh đập vỡ. Lượng người Nga sống ở Tiệp Khắc dần dần hồi hương quay về nước.

Giai đoạn thứ 3 là từ năm 1991 trở về đây. Người Nga hàng năm vẫn di cư một lượng vài ngàn người sang Séc để định cư. Cho tới thời điểm hiện tại thì có khoảng gần 100 ngàn người Nga sinh sống và làm việc tại Séc (tính cả số người vào bằng visa dưới 90 ngày). Chủ yếu ở 3 thành phố lớn là Praha, Brno và Karlovy Vary. Cộng đồng người Nga cũng được chính phủ Séc công nhận là dân tộc thiểu số lớn thứ 3 sau Ucraina và Slovakia, và đứng trên cộng động Việt Nam về số lượng dân.

Như vợ chồng người Nga này định cư ở đây vì theo họ cuộc sống bên Séc bình an hơn ở Nga, nơi vùng đất chỗ họ sống điều kiện không bằng. Thay vì tìm cách chuyển lên Moscow, họ lại chọn sang Séc để định cư. Tất nhiên quan điểm đó cũng chỉ là quan điểm của một bộ phận không nhỏ của người Nga.

Nhưng có thể thấy rằng, với dân số 140 triệu dân mà có gần 100 ngàn người Nga phải di cư sang Séc, cũng tương đương tỷ lệ với dân số Việt Nam là 100 triệu dân mà người Việt cũng có khoảng 80 ngàn người đang sinh sống tại Séc.

Những người này ra đi cũng không phải là không yêu nước mà là họ muốn sống ở một nơi phù hợp hơn với khả năng của họ. Có những người ở Nga, hay người Việt Nam, khi ở quê hương họ chỉ là những người nông dân, không có trình độ học thức. Họ khó cạnh được với môi trường sống ở quê hương nên định cư tại Séc để lo cho bản thân và con cái của họ.

Đấy là những gì em đúc kết lại được sau buổi trò chuyện ngày hôm qua với vợ chồng người Nga này. Số liệu có thể chưa chính xác, nếu có sai sót mong mọi người thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:

langtubachkhoa

Xe container
Phỉnh Eltsin bán ngoại tệ để cứu giá trị ảo của Rub, hết ngoại tệ lại đi vay tiếp, sau này Putin phải è cổ ra trả nợ. Rút ruột kiểu đó là quá tinh vi rồi chứ cụ còn muốn gì nữa? Hay phải chĩa súng vào bắt Nga phải bán cổ phần cho tài phiệt Tây lông?
Dâu phải chỉ có thế, nhiều cái tinh vi hơn nhiều. Nhưng k nên bàn chuyện này ở đây, vì 2 lẽ: 1) Lạc đề, chúng ta bàn về nưóc Nga trong những lĩnh vực ngoài dầu mỏ và vũ khí, đừng nên để bị ai lôi kéo ra lạc đề. 2) NHững vấn đề này lớn, xứng đáng làm topic riêng. Và thực tế, đã có nhiều topic về vấn đề này ở các diễn đàn khác. Mỗi 1 vấn đề đều đáng đuợc mổ xẻ kỹ. Nói vài ba câu ở đây như moi nguời đã nói là đủ rồi, ai thực sự quan tâm thì sẽ chủ động tìm hiểu, chứ không phải vặn vẹo ở 1 topic không liên quan như ở đây. Ai muốn hiểu thì sẽ hiểu, ai không muốn hiểu, bác có nói cũng vô ích. Cứ để họ tin vào những cái họ muốn tin đi

Đang rảnh nên em viết thêm một chút thông tin em mới trao đổi với một vợ chồng người Nga đang định cư ở thành phố em đang sống. Họ là khách hàng quen của tiệm em, cứ 2 tuần cả hai vợ chồng họ đều tới tiệm em để làm vệ sinh chân tay và làm đẹp. Ông chồng có một xưởng gỗ còn bà vợ làm bác sỹ trong bệnh viện của thành phố.

Hôm qua em cũng có hỏi họ một số thông tin về tình hình cộng đồng người Nga tại CH Séc. Theo như chia sẻ của họ thì làn sóng người Nga di cư sang Séc có 3 giai đoạn chính.

Giai đoạn thứ nhất là sau thế chiến thứ nhất, lúc đó nước Nga đói kém, dân Nga sang Tiệp Khắc đi làm, đi học và đa số đều lấy vợ, lấy chồng người Tiệp Khắc để ở lại. Từ thập kỷ 20 tới 40 của thế kỷ trước cũng có khoảng vài chục ngàn người Nga định cư ở tại Tiệp Khắc và đa số đều nhập tịch Tiệp Khắc.

Giai đoạn thứ 2 là sau thế chiến thứ 2 tới trước cuộc đổ bộ của khối hiệp ước Warsava vào Séc mùa thu năm 1968. Trong giai đoạn này, Tiệp Khắc nằm trong khối Xã hội chủ nghĩa và chịu sự chi phối từ chính trị cho tới kinh tế từ Liên Xô. Đa phần người Nga sang Tiệp Khắc là các chuyên gia, quân đội và những nhà quản lý. Họ đưa cả gia đình sang Tiệp Khắc sống và làm việc. Sau biến cố năm 1968, tuy cuộc cách mạng của sinh viên Tiệp Khắc mùa thu năm đó bị Liên Xô và các nước đồng minh đập vỡ. Lượng người Nga sống ở Tiệp Khắc dần dần hồi hương quay về nước.

Giai đoạn thứ 3 là từ năm 1991 trở về đây. Người Nga hàng năm vẫn di cư một lượng vài ngàn người sang Séc để định cư. Cho tới thời điểm hiện tại thì có khoảng gần 100 ngàn người Nga sinh sống và làm việc tại Séc (tính cả số người vào bằng visa dưới 90 ngày). Chủ yếu ở 3 thành phố lớn là Praha, Brno và Karlovy Vary. Cộng đồng người Nga cũng được chính phủ Séc công nhận là dân tộc thiểu số lớn thứ 3 sau Ucraina và Slovakia, và đứng trên cộng động Việt Nam về số lượng dân.

Như vợ chồng người Nga này định cư ở đây vì theo họ cuộc sống bên Séc bình an hơn ở Nga, nơi vùng đất chỗ họ sống điều kiện không bằng. Thay vì tìm cách chuyển lên Moscow, họ lại chọn sang Séc để định cư. Tất nhiên quan điểm đó cũng chỉ là quan điểm của một bộ phận không nhỏ của người Nga.

Nhưng có thể thấy rằng, với dân số 140 triệu dân mà có gần 100 ngàn người Nga phải di cư sang Séc, cũng tương đương tỷ lệ với dân số Việt Nam là 100 triệu dân mà người Việt cũng có khoảng 80 ngàn người đang sinh sống tại Séc.

Những người này ra đi cũng không phải là không yêu nước mà là họ muốn sống ở một nơi phù hợp hơn với khả năng của họ. Có những người ở Nga, hay người Việt Nam, khi ở quê hương họ chỉ là những người nông dân, không có trình độ học thức. Họ khó cạnh được với môi trường sống ở quê hương nên định cư tại Séc để lo cho bản thân và con cái của họ.

Đấy là những gì em đúc kết lại được sau buổi trò chuyện ngày hôm qua với vợ chồng người Nga này. Số liệu có thể chưa chính xác, nếu có sai sót mong mọi người thông cảm.
Bác này cứ ám mãi Séc chả hiểu để làm gì, chỉ toàn làm lệch chủ đề. Nuớc Séc của bác tốt thì sao đâu, mà có ai phủ nhận nưóc Séc. Thông tin về Nga thì toàn vụn vặt, lấy của 1 vài nguời Nga di cư ra để nói. Chẳng nhẽ tôi lấy thông tin nguời Séc di cư ở Anh, Pháp, Italy ra để nói và đánh giá về nưóc Séc của bác. Bạn bè tôi từng học thuỷ lợi và 1 số ngành khác ở Séc, không phải ai cũng nói về Séc đẹp như bác, vậy nếu tôi lấy nó ra để đánh giá về cả nưóc Séc thì có đưọc k?
Topic này là Nga ngoài vũ khí và dầu mỏ, nên bác nói gì nói kỹ hơn về Nga, đừng lặp lại mãi một chuyện về Séc, mà ở đây có ai chê bai Séc đâu mà cứ phải bảo vệ.

hoviba

Xe container
Dâu phải chỉ có thế, nhiều cái tinh vi hơn nhiều. Nhưng k nên bàn chuyện này ở đây, vì 2 lẽ: 1) Lạc đề, chúng ta bàn về nưóc Nga trong những lĩnh vực ngoài dầu mỏ và vũ khí, đừng nên để bị ai lôi kéo ra lạc đề. 2) NHững vấn đề này lớn, xứng đáng làm topic riêng. Và thực tế, đã có nhiều topic về vấn đề này ở các diễn đàn khác. Mỗi 1 vấn đề đều đáng đuợc mổ xẻ kỹ. Nói vài ba câu ở đây như moi nguời đã nói là đủ rồi, ai thực sự quan tâm thì sẽ chủ động tìm hiểu, chứ không phải vặn vẹo ở 1 topic không liên quan như ở đây. Ai muốn hiểu thì sẽ hiểu, ai không muốn hiểu, bác có nói cũng vô ích. Cứ để họ tin vào những cái họ muốn tin đi

Bác này cứ ám mãi Séc chả hiểu để làm gì, chỉ toàn làm lệch chủ đề. Nuớc Séc của bác tốt thì sao đâu, mà có ai phủ nhận nưóc Séc. Thông tin về Nga thì toàn vụn vặt, lấy của 1 vài nguời Nga di cư ra để nói. Chẳng nhẽ tôi lấy thông tin nguời Séc di cư ở Anh, Pháp, Italy ra để nói và đánh giá về nưóc Séc của bác. Bạn bè tôi từng học thuỷ lợi và 1 số ngành khác ở Séc, không phải ai cũng nói về Séc đẹp như bác, vậy nếu tôi lấy nó ra để đánh giá về cả nưóc Séc thì có đưọc k?
Topic này là Nga ngoài vũ khí và dầu mỏ, nên bác nói gì nói kỹ hơn về Nga, đừng lặp lại mãi một chuyện về Séc, mà ở đây có ai chê bai Séc đâu mà cứ phải bảo vệ.
Em có bảo vệ Séc đâu, có lẽ cụ không hiểu ý của em. Điều em muốn mọi người cùng thảo luận về việc tại sao nước Nga có dầu mỏ và công nghệ sản xuất vũ khí mạnh như vậy, mà tại sao dân Nga lại di cư đi khỏi nước Nga như thế. Mà họ lại chọn nước Séc là một nước nghèo so với Tây Âu và Mỹ. Còn nếu cụ thấy vấn đề này không liên quan thì em xin phép dừng lại ạ. Kính cụ.

P/S: còn cụ nghĩ 100 ngàn người di cư là vụn vặt thì đó là ý kiến chủ quan của cụ. Còn em thì thấy số lượng này không hề nhỏ.

langtubachkhoa

Xe container
Em có bảo vệ Séc đâu, có lẽ cụ không hiểu ý của em. Điều em muốn mọi người cùng thảo luận về việc tại sao nước Nga có dầu mỏ và công nghệ sản xuất vũ khí mạnh như vậy, mà tại sao dân Nga lại di cư đi khỏi nước Nga như thế. Mà họ lại chọn nước Séc là một nước nghèo so với Tây Âu và Mỹ. Còn nếu cụ thấy vấn đề này không liên quan thì em xin phép dừng lại ạ. Kính cụ.

P/S: còn cụ nghĩ 100 ngàn người di cư là vụn vặt thì đó là ý kiến chủ quan của cụ. Còn em thì thấy số lượng này không hề nhỏ.
1) Vấn đè này ngoài topic

2) Để phân tích 100K dân di cư, thì k đơn giản. Vì dân Nga có ở khắp các nưóc Đông Âu và LX cũ sau khi LX sụp đổ. Có ngưòi ở đó từ trưóc vì công tác, có ngưòi di cư rời Nga vì đời sống LX tan rã khó khăn cho họ, etc. Phân tích nhóm dân này thì phức tạp k thể chỉ nói qua quýt, chính bác có khi cũng chả có đủ thông tin chi tiết để nói, trong khi lại làm lệch chủ đề, nên tôi k muốn đi sâu. Chưa kể đến cái lập luận, sao họ chọn đi Sec, mà k đi nưóc khác, etc. rat ky la. Đi nưóc nào có phải muốn là đuợc đâu, nó do hoàn cảnh điều kiện từng nguời. Giữa các nưóc phương tây cũng chênh lệch, ngưòi đi nưóc này, nguời nưóc kia, có phải ai cũng đâm đầu vào Lux, Thuỵ Sĩ là những nưóc giàu nhất đâu. Và ngưòi Nga ở cả Mỹ, Tây Âu k ít chứ cũng chỉ Sec Topic nay, tôi muốn quan tâm đến đời sống thường nhật hiện nay của dân Nga nói chung, và ngưòi nuớc ngoai ở Nga nói riêng, nhất là ngưòi VN. Còn ở Sec họ làm gì thì k phải mục tiêu chủ đề này

Chỉnh sửa cuối:

evoque2012

Xe buýt

Ý cụ này muốn lấy Séc ra để dìm Nga. Nhưng thưa với cụ. Chỉ có tầm 29 nghìn người Nga đang học tập hay làm việc ở Séc, là cái thứ nhất. Theo số liệu, người Việt ở Séc là 56 nghìn, Nga là hơn 29 nghìn. Chứ không phải trên 100 nghìn như cụ nói.
"граждане Вьетнама (всего 56 716, ▼3889). Следом за ними идут граждане России (всего 29 336, ▼1958)"

Thứ 2 là vấn đề di cư nó là nhiều yếu tố liên quan đến lịch sử, xã hội, cuộc sống. Mỗi cá nhân có quyền lựa chọn nơi mình sống, nó chả liên quan gì đến hình ảnh của quốc gia đó. Ví dụ như tôi sau khi học xong có ý định quay về nước làm việc, đã sắp sẵn để xách vali về rồi, nhưng cuộc sống lại tự nhiên rẽ sang một đường khác, nên lại quyết định ở lại. Cá nhân vẫn thích đc sống ở nơi mình sinh ra hơn.

hoviba

Xe container
Ý cụ này muốn lấy Séc ra để dìm Nga. Nhưng thưa với cụ. Chỉ có tầm 29 nghìn người Nga đang học tập hay làm việc ở Séc, là cái thứ nhất. Theo số liệu, người Việt ở Séc là 56 nghìn, Nga là hơn 29 nghìn. Chứ không phải trên 100 nghìn như cụ nói.
"граждане Вьетнама (всего 56 716, ▼3889). Следом за ними идут граждане России (всего 29 336, ▼1958)"

Thứ 2 là vấn đề di cư nó là nhiều yếu tố liên quan đến lịch sử, xã hội, cuộc sống. Mỗi cá nhân có quyền lựa chọn nơi mình sống, nó chả liên quan gì đến hình ảnh của quốc gia đó. Ví dụ như tôi sau khi học xong có ý định quay về nước làm việc, đã sắp sẵn để xách vali về rồi, nhưng cuộc sống lại tự nhiên rẽ sang một đường khác, nên lại quyết định ở lại. Cá nhân vẫn thích đc sống ở nơi mình sinh ra hơn.
Vâng, em xin đính chính thông tin số lượng 100 ngàn người Nga tại Séc là không chính xác vì đó là thông tin trao đổi ngày hôm qua giữa em và vợ chồng người khách Nga kia. Thông tin chính xác là như hình dưới đây.

Cộng đồng người Việt là 60 ngàn, cộng đồng người Nga là 37 ngàn. Em xin lỗi vì sai sót ở bài viết trước và xin phép dừng thảo luận trong thớt này.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Cụ hoviba theo ý em là cụ lập 1 thớt về séc ví dụ như cuộc sống, văn hóa, thứ nhập thì hay hơn. Chứ như này em thấy ông nói gà bà nói vịt nên rất khó cho mọi người theo dõi topic. Em xin hết và về chỗ ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ hoviba theo ý em là cụ lập 1 thớt về séc ví dụ như cuộc sống, văn hóa, thứ nhập thì hay hơn. Chứ như này em thấy ông nói gà bà nói vịt nên rất khó cho mọi người theo dõi topic. Em xin hết và về chỗ ạ.
Cụ ấy có thớt về Sec rồi mà :D

evoque2012

Xe buýt
Em dịch một bài báo của Nga nói về vấn đề này để các cụ, hay chính cái cụ gì ở Séc nhìn rõ, đây là một bài viết của người Nga tại Séc.

"Nhìn chung, cuộc di cư của người Ukraine đến cộng hòa Séc rất khác với cuộc di cư của người Nga.

Người Ukraine làm việc (theo nghĩa đen là cày), gửi tiền cho người thân của họ ở Ukraine. Họ cày ở những công việc thấp nhất - công trường, rửa bát, rải nhựa đường. Người Nga không làm công việc thấp. Họ tạo ra nền tảng, xuất bản báo chí, điều hành một công việc kinh doanh, hoặc chỉ đơn giản là sống bằng tiền tiết kiệm mang sang từ Nga."

phongmaian

Xe hơi
từ topic Nhật Đức bác này đã so sánh Sec với Nga rồi.

evoque2012

Xe buýt
Hầu hết cư dân Nga ngày nay của Cộng hòa Séc đã chuyển đến đây từ 10 năm trước hoặc hơn, khi có thể thực hiện việc này mà không cần xin thị thực hoặc chỉ cần xin thị thực kinh doanh rất đơn giản. Dòng người Nga ngày nay, theo quan sát của chính cư dân, là ít, và có hai cách thực tế nhất để họ chuyển đến Cộng hòa Séc: theo học tại một trường đại học địa phương và tìm việc làm trên thị trường lao động rộng mở, hoặc nhận được lời mời từ một trong những công ty của cộng hòa Séc
Nếu bạn nhìn vào số liệu thống kê chính thức về số lượng người nước ngoài đăng ký tại Cộng hòa Séc, thì người Nga đứng ở vị trí thứ năm tại đây sau công dân của Slovakia, Ukraine, Việt Nam, Ba Lan. Tuy nhiên, về mặt tuyệt đối, con số này không quá lớn. Chỉ có 36.000 người Nga cho 10 triệu dân của đất nước.

Nikolai Goldovich là một trong những người đã sống ở cộng hòa Séc. Anh ấy đã sống ở Cộng hòa Séc tương đối gần đây, chưa đầy hai năm, và là người đứng đầu nhóm phát triển quá trình tự động hóa tại Siemens, tức là, theo cách nói của riêng anh ấy, "tạo ra những robot sẽ sớm thay thế con người." Tốt nghiệp Đại học Kinh tế, Goldovich sống cả đời ở Matxcova, nhưng đồng thời cũng nghĩ đến việc chuyển công tác trong thời gian dài: “Tôi muốn chuyển công ty, tôi đang tìm kiếm các vị trí tuyển dụng ở Đức, vì đây là nơi đặt trụ sở chính của Siemens, nơi tôi đã làm việc, nhưng làm việc ở Prague. " Anh cho biết, quá trình di chuyển tuy dài nhưng khá đơn giản: “Bên trong công ty họ trả tiền cho bạn, họ chở bạn, đồ đạc của bạn đi sơ tán, gia đình bạn đi sơ tán. Bạn chỉ cần thu thập các tài liệu cần thiết. "
Nikolai không phải là người Nga duy nhất trong công ty. Trong nhóm do anh dẫn đầu, người ta có thể đếm được 7 quốc tịch của 15 người: Séc, Slovakia, Ukraine, Đức, Ấn Độ làm việc tại đây. Tổng cộng, có khoảng 30 ngôn ngữ được sử dụng tại văn phòng Siemens ở Prague.

Các công ty quốc tế lớn, chẳng hạn như Microsoft, Oracle, Amazon, đang tích cực mở văn phòng của họ tại Prague, vì nó nằm ở vị trí rất thuận tiện - ngay trung tâm châu Âu - đồng thời, so với các thành phố châu Âu khác, là không đắt đỏ. Mức lương trung bình của một chuyên gia CNTT ở đây là 70.000 kroons mỗi tháng trước thuế (khoảng 2.700 euro). Đây là mức cao hơn đáng kể so với mức lương trung bình trên toàn quốc (hơn 30.000 kroons, tương đương 1.100 euro mỗi tháng), nhưng thấp hơn đáng kể so với mức lương của các lập trình viên ở Anh, Đức và các nước Tây Âu khác. Bản thân người Séc, tận dụng cơ hội do hộ chiếu EU mang lại, thường thích rời khỏi đất nước, để lại việc làm cho người nước ngoài.

evoque2012

Xe buýt
Nhờ bác ở Séc khiến tôi tìm hiểu thêm và đã hiểu nguyên nhân của việc chảy máu chất xám của Nga là ở đây, Nga khá kém trong việc trọng dụng nhân tài kể cả với người Nga chứ chưa nói đến người nước ngoài như vợ tôi:

"Tôi muốn chuyển công ty, tôi đang tìm kiếm các vị trí tuyển dụng ở Đức, vì đây là nơi đặt trụ sở chính của Siemens, nơi tôi đã làm việc, nhưng làm việc ở Prague. " Anh cho biết, quá trình di chuyển tuy dài nhưng khá đơn giản: “Bên trong công ty họ trả tiền cho bạn, họ chở bạn, đồ đạc của bạn đi sơ tán, gia đình bạn đi sơ tán. Bạn chỉ cần thu thập các tài liệu cần thiết. "

Kasparov

Xe tăng

Thì cũng giống 1.5tr dân Hàn di cư sang xứ ơ kìa và chiều ngược lại thì chỉ có 200k.

Dân Nga cũng tương tự vậy thôi, qua xứ Tây cũng ngồi trên đầu trên cổ dân bản địa, phát minh ra Google, Youtube cho cụ xài đấy còn thằng ở nhà thì phát minh ra Yandex, Telegr, Vkonte... Bình thường thôi..

Trạng thái
Thớt đang đóng