[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực

matiz99

Xe tải
E là e hâm mộ cụ lắm đấy,chúc cụ sức khỏe đi đến nơi về đến chốn!

tuongminhtsc

Xe tăng
Chuyện cụ hay lắm,em mời cụ một ly,em 3 năm học cấp 2 toàn tiếng Nga,bây giờ quên sạch,chỉ nhớ : ét tơ vô va,(đây là vô va)ét tơ ma sa(đây là ma sa),côtska(con chó), spácca(con mèo) .đa(vâng)nhét (không) si bác si bơ (cảm ơn ).mai á ma ma ...ra pô chì na ra pốt nhi e (mẹ em là công nhân làm trong nhà máy...ô ria rơ tây (hồ tây) stô ét tơ(đây là cái gì) v.v . Bóng đá thì mê mệt tuyển Liên Xô,Liên Xô càng vào sâu thì chú em VN mới được xem,em còn nhớ BLV Hoài Sơn bao giờ cũng có câu cửa miệng ,nếu điều kiện kỹ thuật cho phép...Thời Me xi co 86 xem con vô tuyến đen trăng neptuyn 429 A cua Ba lan,còn không phân biệt được quần áo cầu thủ,chỉ nhìn tất để đoán..rồi đến năm 88 mua được em sannyo 3 sytem 14 inch,xem quần áo cầu thủ,sân bãi phê lòi mắt,trận CK Liên Xô thua Hà lan buồn mất cả tháng.

bim_vip

Xe tải
Chuyện cụ hay lắm,em mời cụ một ly,em 3 năm học cấp 2 toàn tiếng Nga,bây giờ quên sạch,chỉ nhớ : ét tơ vô va,(đây là vô va)ét tơ ma sa(đây là ma sa),côtska(con chó), spácca(con mèo) .đa(vâng)nhét (không) si bác si bơ (cảm ơn ).mai á ma ma ...ra pô chì na ra pốt nhi e (mẹ em là công nhân làm trong nhà máy...ô ria rơ tây (hồ tây) stô ét tơ(đây là cái gì) v.v . Bóng đá thì mê mệt tuyển Liên Xô,Liên Xô càng vào sâu thì chú em VN mới được xem,em còn nhớ BLV Hoài Sơn bao giờ cũng có câu cửa miệng ,nếu điều kiện kỹ thuật cho phép...Thời Me xi co 86 xem con vô tuyến đen trăng neptuyn 429 A cua Ba lan,còn không phân biệt được quần áo cầu thủ,chỉ nhìn tất để đoán..rồi đến năm 88 mua được em sannyo 3 sytem 14 inch,xem quần áo cầu thủ,sân bãi phê lòi mắt,trận CK Liên Xô thua Hà lan buồn mất cả tháng.
Cụ nhầm con chó là con mèo rồi :)).

nha_que_goc

Xe hơi
Ứ cần biết đi đâu nhưng cứ cụ TungNguyen và Cụ Jo là theo 2 Cụ tới bến rôi..
Cảm ơn 2 Cụ.
Chúc 2 Cụ mạnh khoẻ, thượng lộ bình an ạ...

DzungGPI

Xe hơi
Hí hí, đọc văn đã hay rồi, chúc các cụ vui vẻ nhưng không quên nhiệm vụ nhé. Hóng tiếp .....

mecghi

Xe buýt
Những câu chuyện hay và cảnh đẹp nên thơ của mùa thu nước Nga. Em xin 1 chỗ để nghe và trải nghiệm qua câu chữ của bác TungNguyenMD nhé. :)

Chúc các bác có 1 chuyến đi hoàn hảo!

tuly

Xe máy
Em nghe các cụ kể thấy buồn cho thân VN mình thật, mình đối bằng tình Nga nó đối thì bằng thứ khác. Đời em cũng i a lớp b liu tre be a từ cấp 2 lên cấp 3, trong đầu chỉ có anh Cccp là số 1, sau này vỡ lẽ ra nhiều, gặp dân Nga ít có cảm tình lắm vì nó Tây mà sống chẳng ý thức bằng dân Ta chứ đừng do sánh với Tây us, anh, pháp, đức. Em sống ở môi thành phố nơi buổi khuya bước chân ra gặp Tây nhiều hơn ta. Chúc cụ chủ thớt và các cụ thượng lộ bình an ạ.

blackmoon78

Xe tăng
Tưởng nhớ
Mới sang Nga mấy hôm ăn đồ tây nhiều đã bị táo cmnr.

Baoleo

Xe tăng
Chúc chuyến đi của cụ chủ và cụ Jo hanh thông, cát tường, vạn sự như ý.
Nhà cháu đã mời bác rượu ạ.
Nhân chuyện cụ sang Nga, nhà cháu góp mẩu chuyện 'Khoai tây Nga':

KHOAI TÂY TRÊN ĐẤT VIỆT.

Có mấy bác, như bác hay như chú hay dò hỏi chuyện ‘khoai tây’ nơi xứ tây.

Hôm nay Hà Nội mưa to, nhà cháu rỗi việc, kể hẳn chuyện ‘khoai Tây trên đất Việt’ cho nó máu.

Ấy là vào năm 1985.

Hồi đó. Tầu Liên Xô cập vào cảng Hải Phòng, chở đủ loại hàng dân sự và quân sự là nhiều không kể xiết.

Trên các con tầu hàng của Liên Xô đó, bao giờ cũng có các cháu là sinh viên các trường Hàng Hải của LX đi theo tầu thực tập.

Tháng 8 năm ấy, trên con tầu xuất phát từ Vờ-la-đi-vốt-xơ-tốc của Nga, cũng có 1 toán sinh viên, trong đó có nhiều cháu sinh viên nữ.

Chẳng hiểu thế chó nào, khi tầu cập cảng Hải Phòng của ta, thuyền trưởng phát hiện ra có 1 cháu sinh viên nữ chớm có thai 3 tuần tuổi.

Thế là một nhiệm vụ giải cứu được cấp tốc đặt ra.

Ngoại giao 2 nước, sứ quán 2 nước, lãnh sự quán Nga tại Hải Phòng và vân vân, họ làm việc với nhau thế nào đấy, nhà cháu chịu.

Chỉ biết rằng, cuối cùng, quân y viện của Hải quân, tục gọi là ‘viện 5/8’ được giao nhiệm vụ tuyệt mật là:

- giải cứu, để thiếu phụ có thai, lại trở về thành thiếu nữ tuổi trăng tròn còn zin!

Và chuyện còn tuyệt mật hơn thế, là thằng Hoàng, trung úy bác sỹ nội, người được giao làm chuyên gia giải cứu chính, thông tin mật theo đường quân sự:

-cái ấy, cái khoai tây ấy, khi mới có thai dưới 5 tuần tuổi, thì được coi như mới. Nghĩa là chưa bị biến hình, biến mầu, biến cái mịa mịa gì hết.

Tất cả những thằng nào, muốn xem khoai tây, đúng 9h30 ngày N, có mặt tại phòng phẫu, để được toại nguyện.

Thế là đúng giờ ấy, có tầm non 2 chục chú, vừa lính, vừa quan, kéo đến phòng phấu.

Nghe anh em kể lại, thằng Hoàng, căng 1 cái tấm vải trắng, che kín toàn bộ nửa gian phòng, che từ ngực em khoai tây trở lên, còn từ ngực trở xuống, là để trống và thông ra cửa ra vào.

Anh em kể lại, thằng Hoàng bắt anh em xếp hàng như vào viếng Lăng.

Cũng đi từ phía hông chân trái – vòng xuống phía dưới 2 chân (chỗ này được đứng lại tầm 50 giây-mắt hướng lên phía trên) – rồi vồng lên hông phải rồi đi ra.

Khi vào viếng, à quên, khi vào ngắm, cũng yêu cầu yên lặng và giữ trật tự, cũng như tốc độ di chuyển là 1m/giây, giống hệt như khi vào viếng.

Khi ra, nghe đồn là thằng nào cũng phảy đi điều trị cơ giây chằng mắt. Bở trong khoảng 3 phút vào viếng, không thằng nào chớp mắt. :-bd

loanvu

Xe đạp
giọng văn hay

Inox75

Xe tăng
Chủ thớt đang bị rụng bánh ở Mát. Đen vãi. Mong cụ nhanh khỏe để tiếp tục cuộc hành trình

manhhung1901

Xe điện
Lâu lắm rồi Em chưa gặp Cụ chủ.

Suzcok

Xe hơi
Hôm nào cũng phải ghé vào thớt này mà chả thấy Cụ chủ post thêm gì ?Mong hai Cụ chân cứng đá mềm !

audi 00

Xe tải
Đi riêng thế kia là kỳ thị nặng rồi .Lại còn chờ 3 , 4 giờ đồng hồ chả nhẽ giờ nào cũng có mấy trăm ông Việt Nam ở sân bay ??

thesummer90

Xe máy
trc bác có thớt ở ai sơ len đâu phải ko nhỉ.

HnA

Xe tăng
2 cụ chụp nhiều ảnh gái Nga và nhá. Em thích xem ảnh gái Nga.