[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực - Phần 2

Cung điện mùa đông cũng bắt đầu lên đèn. Thật đẹp các cụ nhỉ?

Bọn em bắt đầu mua vé để làm chuyến tàu đi dọc sông Neva thăm quan.​

Sông Neva, hay sông Nêva, (tiếng Nga: Невa) là một con sông dài 74 km ở nước Nga, chảy từ hồ Ladoga qua eo đất Karelia và thành phố Sankt-Peterburg vào vịnh Phần Lan. Độ rộng trung bình của nó là 400-600 mét, chỗ rộng nhất tới 1.200 mét. Độ sâu trung bình là 8-11 mét, chỗ sâu nhất là 24 mét (chân cầu Liteinui). Đoạn chảy qua Sankt-Peterburg dài 28 km. Nếu tính theo đường chim bay thì khoảng cách từ thượng nguồn đến hạ lưu sông này dài 45 km.

Tại cửa sông, một lớp hàng rào cản lũ hiện đang được xây dựng để ngăn không cho thành phố Sankt-Peterburg bị ngập do sự dâng lên của nước biển khi có bão. Mặc dù có chiều dài rất ngắn, nhưng sông Neva lại là một trong số các con sông có ý nghĩa lớn trong lịch sử của châu Âu.

Ngoài trời thì lạnh, mua vé xong phải đứng co ro mất bao lâu mới tới giờ lên tàu.

Các cụ đừng tưởng bọn em được đi tàu to này nhé, đi xuyên qua tàu này sang bên kia có cái tàu be bé.. :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lạnh quá mấy lão nhà mình ngồi ru rú cả trong này. Mặt nhìn như mất sổ gạo.

Chả bù cho mấy cặp nam thanh nữ tú thay nhau ra ngoài chụp choạch cho nó sướng. Đúng là tuổi trẻ khác hẳn tuổi già.​

Chuyến tàu cũng không đông người, trong đó có mấy bạn Tung Của ngồi bên tay phải. Lúc em ngồi đó thấy các em lân la hỏi chuyện, em cũng trả lời vài câu bằng tiếng Trung, ai dè các em ý quấn quá, xoay hẳn ghế lại nói chuyện. Lão MD ngồi ngoài soi mói ức lắm mà không có chuyện gì để nói nên về Gato với em, bảo không thèm chơi với bọn Kitai.. hehe..

Chuyến tàu đi rung lắc dữ dội , em chụp được đúng một kiểu ảnh xong thôi, các kiểu còn lại nhoè nhoẹt nên không up.

Vui nhất là cả hành trình đi tới đâu đều có hướng dẫn viên nói qua loa đến đó, diễn tả về các khu vực ven sông. Nhưng trình Tiếng Nga của tụi em chỉ được mấy câu liu bờ liu chê bi a nên tóm lại loa nói gì không quan trọng. Thực ra lúc đầu bọn em tưởng họ bật băng vì thấy giọng cứ đều đều, ai dè lúc xuống thuyền thấy có một cô nhân viên vừa rời khỏi phòng phát thanh có đủ cả mic loa các thứ. Công nhận nước Nga tuy phát triển nhưng cũng vẫn phải tạo công ăn việc làm dư thừa cho nhiều người., nếu tự động hoá hết chắc nhiều người thất nghiệp.

Em nhờ anh Gúc giới thiệu thêm chút về sông Neva này:

Trong thời Trung cổ, con sông rộng và đi lại dễ dàng này là hành trình thương mại quan trong của người Varjag tới những người Hy Lạp, do nó nối liền việc vận chuyển hàng hóa từ biển Baltic sang sông Volga để dẫn tới phương Đông. Nó cũng là địa điểm diễn ra trận chiến trên sông Neva nổi tiếng năm 1240. Nó cũng là một phần của tuyến giao thông thủy Bạch Hải-Baltic.

Trong thế kỷ 16, cửa sông Neva là địa điểm xây dựng pháo đài Nyen của người Thụy Điển, và trên bờ lạch nhỏ dẫn tới hồ Ladoga là pháo đài Oreshek của người Nga, sau này được đổi tên thành Shlisselburg. Pháo đài đầu tiên sau này được thay thế bằng pháo đài Petropavlovskaija năm 1703. Nằm trên đảo Zayachii (đảo Thỏ), pháo đài này được coi là công trình xây dựng đầu tiên của Sankt-Peterburg ngày nay.

Neva cũng được đặt tên cho tàu chiến nhẹ ba cột buồm đầu tiên của Nga dài 61 mét (200 ft), để đi vòng quanh Trái Đất vào năm 1804 dưới sự chỉ huy của thiếu tá hải quân Urey Fedorovich Lisianski. Nhà thơ nữ Nga Anna Akhmatova đã đưa hình ảnh của sông Neva vào trong nhiều bài thơ của bà.

Rasputin, người có ảnh hưởng lớn đến gia đình hoàng tộc Romanov, đã tự vẫn trên sông Neva vào năm 1916.

Sông Neva là phần nằm xa nhất về phía tây bắc của tuyến đường thủy Volga-Baltic, nó nối liền sông Volga, hồ Onega, hồ Ladoga và biển Baltic. Tuyến đường thủy này có thể cho các tàu sông lớn nhất qua lại dễ dàng, và nó là một phần quan trọng trong giao thông thủy giữa Sankt-Peterburg và Moskva. Nhiều tàu khách và tàu vận tải hàng hóa cỡ lớn chạy trên tuyến đường thủy này.

Khi tàu cập bến, ba anh em thấy sức có vẻ xuống lại mệt mỏi nên bàn nhau đi xe taxi cho nhanh. Thế mới đau.

Đi sang phía bên kia gần góc Cung điện mùa đông, thấy có mấy chú taxi màu vàng đứng lố nhố ở đó, anh em chọn 1 xe đẹp nhất chui lên. Lần đầu đi taxi, em với lão MD quay sang hỏi bác V: Thế xe cộ bên này yên tâm không bác. Bác V đúng chất ở Nga lâu năm quay sang trả lời: Các chú yên tâm, bên này người Nga họ thật thà không như bên mình đâu.

Ngồi soi mãi chả thấy meter đâu, mà từ đó về nhà cũng gần có tầm hơn 3km, nên anh em cũng lịch sự chả hỏi. Tin người Nga lắm.

Về đến nhà, thằng lái xe nó mới bật màn hình meter lên, 3 anh em tí ngất mịa trên xe: 2.380 rub, tương đương tầm 720K VND. Thế này quá là giết người à.

Bác V điên quá quay sang chửi abc thằng lx luôn. Còn bọn em ngồi sau phụ hoạ thêm bằng Tiếng Việt, rất đa dạng. Thấy nó cũng ngồi im chịu trận tại bọn em đi 3 thằng. Chửi chán xong bác V quay sang vứt tờ 1.000 rub xuống ghế rồi 3 anh em quay mông đi thẳng.

Lát sau bọn em ra nhỏ nhẹ hỏi bác V: Thế bác chửi nó gì thế? Bác V bảo nó tưởng mình dân lao động nên lừa đấy, anh bảo gần thế mà mày lấy từng này tiền giết bọn tao à, tao gọi cảnh sát nhé. Thế nó mới ngồi im.

Chuyện đã rồi nên bọn em cũng không nhắc lại, nhưng từ đó về sau em không tin bọn tài xế taxi người Nga nữa. Hehe..

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
dạ bẩm cụ bài cụ hay quá.. cụ cố phọt típ nhé.. nhà cháu tiếp tục bồ hóng cụ ợ

Về đến nhà cũng đã muộn muộn, thấy dưới chân toà nhà bọn em ở có cái nhà hàng nhìn hay hay, vậy là mấy anh em vào ăn tối.

Tiếp bọn em là một em gái người Nga rất xinh đẹp, nhỏ nhắn nhẹ nhàng, tiếng Anh nói cực kỳ lưu loát. Gớm, em với lão MD mấy hôm toàn phụ thuộc vào bác V, giờ tự nhiên được nói tiếng Anh, như gà xổng chuồng, tranh nhau nói. Em gái thấy vậy cũng rất vui, cứ đứng rót rượu tiếp bọn em suốt. Em tên Luba, bình thường vẫn đi dạy tiếng Anh ở Trung tâm, nhưng buổi tối thì tranh thủ đi làm thêm kiếm tiền. Rất chịu khó.

Mấy anh em ăn xong chia tay cô gái người Nga dễ thương trong bịn rịn lắm, cuối cùng cũng xin được em cái FB để kết bạn, cả chuyến đi đến hôm nay mới thấy vui một tí, chắc tại được nói. :))

Về nhà mệt quá tắm rửa nghỉ ngơi xong ba anh em ngủ lăn quay không vẫy tai đến tận sáng. Quả là một ngày mệt mỏi.

Hôm sau, dù mệt nhưng bọn em vẫn phải dậy sớm vì kế hoạch hôm nay đi Peterhof - Cung điện mùa hè.
Buổi sáng trời rét căm căm, bọn em đi găng tay đội mũ các kiểu vẫn lạnh. Công nhận mình ko có mùa đông tuyết rơi nên khả năng chịu lạnh yếu quá.
Lão MD phổ biến do đi thăm cung điênh mùa hè thường mất cả ngày, trong khi ở đó lại không có đồ ăn để bán, nên tốt nhất là chủ động mua đồ ăn từ nhà để ăn trưa trong đó.
Quán triệt tinh thần như vậy, bác V hăm hở dẫn bọn em vào ngay một quán bán hàng, dạng kiểu như mua đồ ăn tự chọn, nhưng bác V quen gọi theo kiểu thời bao cấp, được cái giá rẻ như bùn. Đúng cơm công nhân luôn.
Mấy anh em mỗi người chọn một món và kèm theo chai nước, sau đó nhồi hết vào balo lão MD rồi lên đường.

Rút kinh nghiệm từ vụ tối qua đi taxi, lần này ba anh em chọn giải pháp xe bus để đi ra chỗ tàu cao tốc đi sang bến cảng Peterhof. Xe bus của Nga cũng sạch sẽ, không đến nỗi, tất nhiên không thể so sánh với các nước như Nhật, Mỹ hoặc các nước Châu âu khác.

Lần đầu đi xe bus ở Nga. Xe đông dần. Em đang ngồi ngon lành bỗng thấy một bà cụ đẹp lão bước lên xe với dáng vẻ mệt mỏi. Nhìn quanh chả thấy còn ghế nào, mình từ tốn tháo kính mời bà ngồi với nụ cười thật tươi. Bà ngỡ ngàng nhưng cũng không từ chối bước tới ngồi vào chỗ của mình. Nhường chỗ cho người già là bản tính của người Việt ta các cụ nhỉ.?

Trong lúc chờ lên tàu ở bến cảng, lão MD cũng tranh thủ thả tiền thật vào đổi lấy 1 đồng lưu niệm. Không biết giờ lão ý còn giữ đồng xu không?

Chiếc tàu cao tốc chở 3 anh em

Tàu bắt đầu khởi hành đi thẳng qua eo biển là tới. Ngồi trên tàu đâu đó loanh quanh tầm 1 tiếng là tới. Chỗ cửa sổ em ngồi chỉ vài phút sau khi khởi hành còn lại toàn là biển nên cũng không chụp choạch được nhiều.

Hành trình trên biển đi theo hướng thế này đây các cụ ạ.​

Vé vào cổng 500 rub, nhưng chỉ là vào cổng thôi, còn muốn vào trong Grand Palace thì lại mất thêm 500 rub nữa.

Du khách phải xếp hàng mua vé. Nơi này quá nổi tiếng nên ai cũng muốn ghé thăm.​