[Funland] Nước Mỹ Dân chủ, minh bạch, giàu có mà cũng thế này sao?

toimuondie

Xe container
Tổng thống Mỹ tiếp đón nguyên thủ nước ngoài:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Không biết có phê bình với rút kinh nghiệm sâu sắc ko các cụ ?

Mr. Pomelo

Xe tải
Thế thì sang đấy du học cũng nguy hiểm nhỉ,e cho con e ở VN học lớp Lý luận chính trị an toàn hơn.
Mà học xong ra trường có bằng Lý luận chính trị cao cấp có xin được việc không các cụ
Muốn xin được việc ngon nên cho cháu học thêm khóa cờ vua Cụ ạ.

sudichat2002

Xe container
Bọn nó còn bịa ra cả đám báo cáo dài thòng gần 200 trang thế này để che mắt nhân dân. Ai mà đi đọc nổi cái báo cáo dài thế này chứ, dân chỉ biết tiêu gần 1400 tỷ là quá nhiều, là tham nhũng hết mất thôi. Cụ nhỉ

Em tin cụ, cụ bảo chúng nó ko chi bảo hiểm cho dân, ấy thế mà chúng nó lại để budget 1000 tỷ có lẻ cho Medicare Medicaid.
Cụ bảo chúng nó ko có bệnh viện hay trường đào tạo gì, ấy mà chúng nó bịa ra đến mấy chục trung tâm học viện thế này.

Thật là lũ bịa đặt vô lại quá đi
Bọn Mẽo quả thực đang giãy chết...

sudichat2002

Xe container
Cụ tào lao, nước Mỹ làm gì có tham nhũng, thích bị kiện phải không? Luật an ninh mạng của Mỹ chặt chẽ và nghiêm khắc hơn VN nhiều lần đó, cụ vu khống Mỹ thì nó không bắt được cụ ở VN, nhưng cụ sang Mỹ là nó túm đấy.
Nhân dân Mẽo đang ngày đêm rên siết dưới ách bóc lột tàn nhẫn của chính quyền và giới chủ tư bản...

sudichat2002

Xe container
Các bác yêu nước Mỹ cho em hỏi chút: Bộ Y tế Mỹ mỗi năm chi khoảng hơn 1000 tỷ $ ngân sách nước Mỹ. (Có lẽ dân Mỹ không phải đóng thuê, các cty Mỹ nộp thuế vô ngân sách thôi). Trong khi, bộ Y tế Mỹ gần như không sở hữu bệnh viện nào, cũng không có các trường đào tạo y tế, không trả lương cho bác sỹ, không trả chi phí điều trị cho nhân dân (Dân Mỹ có bảo hiểm chi trả, phần bảo hiểm này không ở trong ngân sách bộ Y tế).
Chứ hơn 1000 tỷ $ mỗi năm thì họ tiêu những tiền gì thế ạ? (Ngân sách y tế của VN cỡ 30 tỷ $ nhưng bộ y tế sở hữu hàng nghìn bệnh viện công, nhiều trường đại học và nhiều chương trình khác, kể cả đầu tư mua sắm thiết bị y tế đắt đỏ.)
Chúng nó ăn không từ một thứ gì... giai cấp công nông lầm than dưới gót giày của giai cấp thống trị...

philipkaka

Xe máy
Tham nhũng ở đâu cũng có thôi. Có đi từ nước này sang nước kia thì cũng là nhảy từ hố **** này sang một hố **** khác. Mỗi hố **** có mùi vị khác nhau. Nên ai "hợp" mùi nào thì nhảy sang hố đó. Hoặc là cái hố **** của mình thối quá. Nghe nói cái hố xa xa kia nó không thối mà thơm phức nên nhảy qua đó. Nào ngờ cũng thối. :))

5banhxe

Xe điện
"Nhưng nếu cụ bảo dựa vào chỉ số CPI mà kết luận ra VN tham nhũng hơn Mỹ, nhà cháu không đồng ý."
Việc cụ có đồng ý hay không chả quan trọng, quan trọng là đa số dân VN và thế giới đồng ý với nhận định trên

Cũng như điểm tín dụng thế giới đánh giá VN tín dụng rác, cụ đồng ý hay không đâu có ai care, tụi cho vay thế giới nó chỉ dựa vào điểm số đó thôi
Và cũng như đa số dân thế giới, tôi tin tương đối vào bảng đánh giá này hơn là tin vào cái mồm của cụ hehe
Friday night mà cụ rảnh quá. Mất gì ko nhận Mỹ tham nhũng nhất thế giới đi cho xong, tranh cãi mất công để làm gì chứ.

Mỹ tham nhũng gấp vạn lần VN.
VN dân chủ gấp vạn lần Mỹ.

Cụ cứ học thuộc 2 câu này để nói luôn cho đỡ mất công tranh cãi
[/QUOTE]
Công nhận viết phức tạp quá nhiều người không hiểu.

Gcar

Xe container
Đọc Bố Già miêu tả cặn kẽ đội Corleone hối lộ cảnh sát, quan chức tòa án như thế nào
Mấy chú 3 que biết chuyện này từ lâu lắm rồi, cứ mỗi lần quan thái thú Mỹ sang kiểm tra thì cứ dúi cho 1 nắm tiền là xong! :)) :))

Ducanhtran

Xe hơi
Cách làm ở Vn nó khác. Khi chuẩn bị làm thì câu đầu tiên sẽ là của tao được bao nhiêu. Ok thì cứ thế làm thôi. Đấy gọi là thỏa thuận chứ không phải tham nhũng nhé :D

s63 AGM

Xe tăng
Bọn này nó có bị kiểm điểm giống bên đông lào ko nhỉ.

Cartoner

Xe điện
Bọn Mỹ Tân nó kỳ công dựng phim để bôi nhọ nước Mỹ nè. Xem phim phải công nhận Mỹ văn minh thật.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em không cãi vì thực tế là như thế :))
Bên đấy nó có luật và ai là người dân cũng đều phải biết luật,không biết luật thì phải thuê luật sư.Không phải cái kiểu cãi nhau tay đôi đâu cụ nhóe,lên đồn đã rồi muốn ra sao thì ra

Andydo

Xe điện
Thật là không thể tin nổi. Tưởng chỉ ở xứ nghèo đói, kém dân chủ mới xảy ra điều này thôi chứ

"Mỹ phát giác vụ chiếm đoạt 70 triệu USD từ gói hỗ trợ COVID-19"
"Bộ Tư pháp Mỹ cho biết 57 người đã bị buộc tội âm mưu chiếm đoạt hơn 175 triệu USD từ Chương trình bảo vệ tiền lương, trong đó 70 triệu USD đã được chuyển đến các tài khoản"
link: https://baomoi.com/my-phat-giac-vu-chiem-doat-70-trieu-usd-tu-goi-ho-tro-covid-19/c/36340110.epi
Dân xứ thiên đường rồi, quan tâm chi bọn giãy chết. Bọn nó sắp chết đến nơi rồi nên mới phải xin tiền đại biểu cuốc hội ta gọi là bán cuốc tịch. Mỹ Nhật Hàn chả là cái đinh gì với VN hết. Vn chỉ là kém bạn vàng phuo

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Đại sứ Mỹ Tại VN xưa còn bán visa vào Mỹ với giá mấy trăm ngàn kia :))
đâu chả có người tham, nhưng ở Mỹ 1 vài người sai lầm ko làm đất nước họ đi lạc đường như 1 số nước nào đó, sức khỏe của bộ ít người cũng là tuyệt mật, 1 ng đi sai cờ thì cả nước lạc đường cài số lùi =))
Ko phải đại sứ Mỹ mà là nhân viên lãnh sự quán Mỹ tại HCM city cụ nhé

SuHyHo

Xe đạp
Toàn các anh chưa từng ra khỏi đất nước Việt Nam mà cứ chê Mỹ.
Nói cho các anh biết, nước Mỹ vô cùng vĩ đại với những giá trị như tự do, dân chủ, và nhân quyền; và là miền đất hứa cho tất cả những ai muốn biến giấc mơ thành hiện thực.
Miền đất hứa thì vẫn chỉ là hứa
Bằng làm sao đế quốc Đông Lào chúng em khi mấy anh công bộc còn thừa tiền đầu tư vào nước chúng nó để lấy mỗi cái giấy mỗi cái giấy qua cửa

huylinht

Xe buýt
Toàn các anh chưa từng ra khỏi đất nước Việt Nam mà cứ chê Mỹ.
Nói cho các anh biết, nước Mỹ vô cùng vĩ đại với những giá trị như tự do, dân chủ, và nhân quyền; và là miền đất hứa cho tất cả những ai muốn biến giấc mơ thành hiện thực.
Ở Mỹ gần chục năm rồi có đượ chê không cụ? Em thấy sự vĩ đại của nước Mỹ là của ngày xưa rồi

tailieu

Xe tăng
Ở Mỹ gần chục năm rồi có đượ chê không cụ? Em thấy sự vĩ đại của nước Mỹ là của ngày xưa rồi
Cứ chặn Mỹ đi gây bạo loạn lật đổ, chặn Mỹ đi gây chiến tranh tàn phá, giết tróc, cướp bóc, hạn chế dùng đô... là toang!

shiluo

Xe container
Công nhận viết phức tạp quá nhiều người không hiểu.
Nhiều người không muốn hiểu chứ không phải là không hiểu cụ ạ
Căn cứ kiểu đi hỏi thằng dân: Mày có nghĩ rằng chính phủ mày tham nhũng không, nước nào dân trả lời có thì bị xếp bét, trong khi đó không có tí số liệu nào thì cũng tài thật
Bản thân góc nhìn mỗi quốc gia khác nhau thì khác nhau. Như mấy ví dụ em đã lấy: TT Mẽo ngoại tình chịch trong nhà trắng vẫn không sao, còn anh CA Việt Nam ngoại tình chịch thì bị đuổi việc, ném đá, bị cư dân mỉa mai là cán bộ tha hóa. Khi đó hỏi thằng dân cán bộ ở đâu tha hóa hơn lại sẽ ra cán bộ Việt Nam.
Thêm 1 ví dụ nữa em cũng đã nêu ra: giờ ở mình sẽ phản ứng thế nào nếu có 1 vụ tương tự việc Trump dùng quyền của mình để tha cho cựu cố vấn của mình không phải ngồi tù sau khi đã bị tòa kết án?
Em không nói là ở Mẽo hay ở Việt Nam tốt xấu hơn thua thế nào. Nhưng trình độ dùng double standards đội pro Mẽo đã ở trình thượng thừa