Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng đêm khuya ♋ ❤™

Trạng thái
Thớt đang đóng

Whoknow

Xe lăn
Ngày ấy bọn em chỉ có 1 việc làm thêm duy nhất là bóc lạc cho bên Ngoại thương.
Cả đám tụ tập bóc luân phiên từng nhà, vui lắm.
Nhưng chả bao giờ được nhìn thấy tiền thành quả lao động bao giờ. :))
Gần nhà em có nhà họ gia công nhựa như hộp thuốc, lọ nhỏ mắt ... nên cả xóm cũng nhận cắt ba via (nhựa thừa), còng lưng cả ngày mà chả được mấy công.
Em thì đi kiếm dây đồng mới cả gói mực tím (mực tím ngày xưa gói thành từng cục nhỏ để pha ra với nước), kiếm thêm xèng tậu kem mút :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chết rồi, sao lại chẳng nhận Kuu
Đúng thật ko muốn về như cũ
Mà muốn xinh gái như Pinsu
Được bao chàng trai chịu cầm tù

Hỏng rồi, ừ thì bỏ vào lu
Làm mắm chắc cũng được vài hũ
Gửi ra Hạ Long nhanh kẻo khú
Món quà quý giá dành tặng Kuu :))
Giả vờ khờ dại phải không Hu?
Mờ u uốn lưỡi khó bỏ xừ
Nên đành ba chấm thành lu hũ
Em đã thuận tình để chứa Kuu

Phen này mê đắm bỏ kiếp tu
Chấp nhận vì em bị cầm tù
Mặc tình đồi trọc hay rừng rú
Ta sẽ mặn nồng đến cuối thu ... :))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Gần nhà em có nhà họ gia công nhựa như hộp thuốc, lọ nhỏ mắt ... nên cả xóm cũng nhận cắt ba via (nhựa thừa), còng lưng cả ngày mà chả được mấy công.
Em thì đi kiếm dây đồng mới cả gói mực tím (mực tím ngày xưa gói thành từng cục nhỏ để pha ra với nước), kiếm thêm xèng tậu kem mút :))
Ngày xưa em ít khi phải làm thêm lắm, cả đoàn toàn rồng rắn kéo nhau đi chơi và kiếm miếng ăn.
Đến mùa sắn là vui nhất, cứ đến vườn sắn nào ngon nhất là đào trộm rồi mang vào lò sữa nướng chín bằng nhiệt. Sắn chín bở tơi, thơm lừng mà vỏ vàng rộm chứ ko bị cháy bao giờ.
Rau sắn luộc ăn đến phát ngán. Rau sắn muối chua xào qua với tí mỡ hoặc nấu với mớ tép tát được thì ngon tuyệt cú mèo.
Giờ nghĩ đến lại thấy thèm. :))

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nếu mà như mợ chẳng bơ vơ
Cứ việc ngồi yên để đón chờ
Trước sau cũng có người lớ ngơ
Yêu trộm nhớ thầm viết thành thơ ... :))
Chết cha, bí bách quá đâm ngơ
Chả có chỗ thông, cứ dật dờ
Thôi thì Sư kiếm ba lạng thịt
Về nhà tự xử thoả ước mơ. :))

Whoknow

Xe lăn
Giả vờ khờ dại phải không Hu?
Mờ u uốn lưỡi khó bỏ xừ
Nên đành ba chấm thành lu hũ
Em đã thuận tình để chứa Kuu

Phen này mê đắm bỏ kiếp tu
Chấp nhận vì em bị cầm tù
Mặc tình đồi trọc hay rừng rú
Ta sẽ mặn nồng đến cuối thu ... :))
Vớt vát làm chi hỡi kẻ tu
Sự thật đau lòng và quá phũ
Rằng thì Sư đã trót bỏ Kuu
Hối hận - nay đã thành gà rù :))

Chaukga

Xe container
Chuẩn ạ, mà hồi ấy ăn gà cúm gà toi suốt mà chẳng thấy bị sao :P

Theo phong trào em vào mong ước kỷ niệm Xưa "Bao giờ được lại như xưa" ;;)
Ăn vừa phải, học bình thường, chơi bời thoải mái o:-)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Phớ Phệch

Xe tăng
Sáng rảnh rổi vào NN đọc thơ và xem cccm kể chuyện ngày xưa.
Em cũng có tuổi thơ đáng nhớ. Mùa này quê em ngày xưa đang nắng nóng, khi nước trong các ao hồ bắt đầu cạn dần là lúc tụi nhỏ đi tát nước bắt cá.:))
Hồi ấy cá nhiều vô kể nhất là cá rô, cá lóc nhiều quá đem về không biết làm gì chỉ cho heo ăn:((, giờ nghĩ lại thấy còn thèm giá mà bây giờ có mà làm cái lẩu các lóc nhỉ :-?nhưng vui nhất là nhìn mấy con cá lóc phóng qua bên kia bờ, cả đám ồ mất con cá to=)) và lúc tát gần cạn thì lũ cá diết rẽ nước phóng về cái gàu tát nước nhìn phấn khích chi là,8-> thế là cả đám bỏ gàu đuổi cá vui ơi là vui :))xong nhìn bọn cá rô treo mang trên bờ cỏ kiểu như núp vậy[-X quá khỏe luôn tau khỏi cần mò mới bắt được mày:x Đấy là mổi chuyện tát cá.Ôi! này xưa của em X_X

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chết cha, bí bách quá đâm ngơ
Chả có chỗ thông, cứ dật dờ
Thôi thì Sư kiếm ba lạng thịt
Về nhà tự xử thoả ước mơ. :))
Mất Kuu lão Trác bỗng ngẩn ngơ
Nhìn ba lạng thịt cũng hững hờ
Sờ đi sờ lại rồi than thở
Chai dầu năm cũ chỉ là mơ ... :))

Vớt vát làm chi hỡi kẻ tu
Sự thật đau lòng và quá phũ
Rằng thì Sư đã trót bỏ Kuu
Hối hận - nay đã thành gà rù :))
Xuất gia niệm phật bớt phàm phu
Áo thụng cho nên chẳng thấy phù
Nén nỗi lòng thòng ta ấp ủ
Chờ ngày hội ngộ với nàng Hu ... :))

Của đã hoá sò lông
Thì Kuu đây chẳng còn trông mong gì
Vậy Kuu dứt áo ra đi
Tình ta tan nát cũng vì sò lông. :))
Trác nỡ đoạn tình để trôi sông
Còn đâu Kuu hỡi nỗi lòng thòng
Sò lông cũng chỉ hơi giống giống
Làm gì có chỗ để mà thông ... :))

LeTai1979

Xe cút kít
Ngày xưa của em là cuối tuần ngồi trên gióng xe đạp cuốc của bố, dọc theo Đê La Thành từ nhà nội về ông bà ngoại. Khoảng sân trước nhà che nắng bằng giàn hoa nhài, hàng sáng ông ngoại úp chén trên mỗi bông hoa, uống trà. Cách sân là khoảng vườn nho nhỏ, trồng cả rau cả hoa. Em vẫn nhớ khóm hẹ, lá giống như cây tóc tiên, mùi chả ngon tí nào, nhưng không nhớ là đã được mẹ cho uống thứ nước từ cây hẹ thế nào để chữa ho.

Nhà cậu em có hai người con trai, đứa con trai lớn hơn em 2 tuổi, ở với ông bà. Em đi học sớm, nên mỗi năm nó lên lớp là để lại sách học cho em. Gọi chị xưng em nhưng lớn lên với nhau từ bé, từ khi tranh giành đồ chơi tới khi lớn một chút nó đã nhường em, vì em là con gái. Mỗi khi về ngoại, người đầu tiên em tìm là nó, mà nó cũng ríu rít với em nhất trong các anh chị em họ, thân với em, gần với em hơn cả em trai ruột. Nó là đứa dẫn em ra nhà vệ sinh công cộng rồi đứng trông bên ngoài nói chuyện cho em đỡ sợ. Nó đi chơi với em trưa hè nắng để về cả hai chị em cùng bị mắng. Hàng rào hoa tầm xuân, con đường, cây cầu, cái dốc... chỉ còn lờ mờ trong trí nhớ của em nhưng nó thì luôn luôn rõ nét. Nó là đứa con trai đẹp trai nhất, tình cảm nhất, tốt bụng nhất trong số những người con trai trong trí nhớ của em. Chắc ngòai bố em, có nó từng cho em ngồi lên xe đạp của nó. Nó học giỏi hơn, ngoan hơn em, lại còn ở trong đội kịch của trường cấp 2, được bao bạn gái quý mến. Năm lớp 8, nó đi bơi ở hồ bơi Quảng Bá, và nó không về nữa. Năm ấy, em học lớp 7, có lẽ là sự mất mát đầu tiên em cảm nhận rõ đến như thế. Rất lâu sau, em vẫn ngủ mơ thấy theo dòng nước nó lạc vào đâu đấy, và em lại tìm thấy nó.

Bông hoa đầu tiên là em họ tặng cho em, bài thơ đầu tiên là nó chép vào sổ. Đến bây giờ em vẫn nhớ nhìn nó như thế nào. Bao nhiêu năm rồi. Bây giờ có thể nó đã là một người đàn ông hoàn hảo biết bao nhiêu. Ngày xưa, điều em nuối tiếc và muốn níu kéo nhất là nó, Người đàn ông đẹp của em.

One-77

Xe cút kít
Ngày xưa em ít khi phải làm thêm lắm, cả đoàn toàn rồng rắn kéo nhau đi chơi và kiếm miếng ăn.
Đến mùa sắn là vui nhất, cứ đến vườn sắn nào ngon nhất là đào trộm rồi mang vào lò sữa nướng chín bằng nhiệt. Sắn chín bở tơi, thơm lừng mà vỏ vàng rộm chứ ko bị cháy bao giờ.
Rau sắn luộc ăn đến phát ngán. Rau sắn muối chua xào qua với tí mỡ hoặc nấu với mớ tép tát được thì ngon tuyệt cú mèo.
Giờ nghĩ đến lại thấy thèm. :))
Chỗ lão Trác cũng có rau sắn à? Phải nói là rau sắn nấu với gì ăn cũng ngon. Thậm chí xào không với tí mỡ cũng tuyệt :)

Mấy tấm ảnh trên chã chụp ở Nga hay Ba lan vậy.8->
Ảnh trên chụp ở Ba Lươn lão à :)

Sáng rảnh rổi vào NN đọc thơ và xem cccm kể chuyện ngày xưa.
Em cũng có tuổi thơ đáng nhớ. Mùa này quê em ngày xưa đang nắng nóng, khi nước trong các ao hồ bắt đầu cạn dần là lúc tụi nhỏ đi tát nước bắt cá.:))
Hồi ấy cá nhiều vô kể nhất là cá rô, cá lóc nhiều quá đem về không biết làm gì chỉ cho heo ăn:((, giờ nghĩ lại thấy còn thèm giá mà bây giờ có mà làm cái lẩu các lóc nhỉ :-?nhưng vui nhất là nhìn mấy con cá lóc phóng qua bên kia bờ, cả đám ồ mất con cá to=)) và lúc tát gần cạn thì lũ cá diết rẽ nước phóng về cái gàu tát nước nhìn phấn khích chi là,8-> thế là cả đám bỏ gàu đuổi cá vui ơi là vui :))xong nhìn bọn cá rô treo mang trên bờ cỏ kiểu như núp vậy[-X quá khỏe luôn tau khỏi cần mò mới bắt được mày:x Đấy là mổi chuyện tát cá.Ôi! này xưa của em X_X

Cá Lóc hay cá Rô thời đấy đều thơm, ngon, chắc thịt và nhất là cá Rô thì khác hẳn bây giờ. Nấu bát canh cá Rô với các loại rau ngoài vườn ăn phê phải biết.

Ngày xưa của em là cuối tuần ngồi trên gióng xe đạp cuốc của bố, dọc theo Đê La Thành từ nhà nội về ông bà ngoại. Khoảng sân trước nhà che nắng bằng giàn hoa nhài, hàng sáng ông ngoại úp chén trên mỗi bông hoa, uống trà. Cách sân là khoảng vườn nho nhỏ, trồng cả rau cả hoa. Em vẫn nhớ khóm hẹ, lá giống như cây tóc tiên, mùi chả ngon tí nào, nhưng không nhớ là đã được mẹ cho uống thứ nước từ cây hẹ thế nào để chữa ho.

Nhà cậu em có hai người con trai, đứa con trai lớn hơn em 2 tuổi, ở với ông bà. Em đi học sớm, nên mỗi năm nó lên lớp là để lại sách học cho em. Gọi chị xưng em nhưng lớn lên với nhau từ bé, từ khi tranh giành đồ chơi tới khi lớn một chút nó đã nhường em, vì em là con gái. Mỗi khi về ngoại, người đầu tiên em tìm là nó, mà nó cũng ríu rít với em nhất trong các anh chị em họ, thân với em, gần với em hơn cả em trai ruột. Nó là đứa dẫn em ra nhà vệ sinh công cộng rồi đứng trông bên ngoài nói chuyện cho em đỡ sợ. Nó đi chơi với em trưa hè nắng để về cả hai chị em cùng bị mắng. Hàng rào hoa tầm xuân, con đường, cây cầu, cái dốc... chỉ còn lờ mờ trong trí nhớ của em nhưng nó thì luôn luôn rõ nét. Nó là đứa con trai đẹp trai nhất, tình cảm nhất, tốt bụng nhất trong số những người con trai trong trí nhớ của em. Chắc ngòai bố em, có nó từng cho em ngồi lên xe đạp của nó. Nó học giỏi hơn, ngoan hơn em, lại còn ở trong đội kịch của trường cấp 2, được bao bạn gái quý mến. Năm lớp 8, nó đi bơi ở hồ bơi Quảng Bá, và nó không về nữa. Năm ấy, em học lớp 7, có lẽ là sự mất mát đầu tiên em cảm nhận rõ đến như thế. Rất lâu sau, em vẫn ngủ mơ thấy theo dòng nước nó lạc vào đâu đấy, và em lại tìm thấy nó.

Bông hoa đầu tiên là em họ tặng cho em, bài thơ đầu tiên là nó chép vào sổ. Đến bây giờ em vẫn nhớ nhìn nó như thế nào. Bao nhiêu năm rồi. Bây giờ có thể nó đã là một người đàn ông hoàn hảo biết bao nhiêu. Ngày xưa, điều em nuối tiếc và muốn níu kéo nhất là nó, Người đàn ông đẹp của em.
Ôi dồi, Hẹ giờ thuộc hàng đặc sản đấy cô. Hẹ nấu với cá Rô hay thịt Lợn băm thì ngọt và thơm mà không loại rau gì bằng :((

One-77

Xe cút kít
Ảnh thật cụ ạ, tới mùa hoa đi qua những con đường này bất chợt có cơn gió thì cứ như đi giữa mưa hoa. Tặng cụ thêm vài ảnh về loài hoa này.

Đẹp thật. Trước đây em cũng hay qua Tam kỳ bằng đường bộ mà không biết :)

One-77

Xe cút kít

Chia sẻ ký ức của mợ. Thân mến!

Gianthienly

Xe container
Biết thế này chứng tỏ cậu cũng có tuổi nhỉ, nhưng tớ vẫn nghĩ cậu chưa đến nỗi già lắm ;))
Ha ha.
Bác làm em nhớ việc em mê mẩn nghệ sĩ Mạnh Tuấn và thuộc lòng vài đoạn trích ông biểu diễn. Trong vở “Cu Sứt” có đoạn sau em lúc nào cũng nhớ. Khi Cậu Ấm gọi ông em rể tương lai:

Cu Sứt: Còn thằng dượng nó đâu?
Em rể: Dạ, thưa anh Cả sứt. Em đây ạ
Cu Sứt: A, thằng này láo, láo. Thế mày không bêu rếu thì mọi người không biết tao sứt đấy hả, hả

=))=))

Vậy nên mọi người biết em là mướp già lâu òi:)):))

One-77

Xe cút kít
Ha ha.
Bác làm em nhớ việc em mê mẩn nghệ sĩ Mạnh Tuấn và thuộc lòng vài đoạn trích ông biểu diễn. Trong vở “Cu Sứt” có đoạn sau em lúc nào cũng nhớ. Khi Cậu Ấm gọi ông em rể tương lai:

Cu Sứt: Còn thằng dượng nó đâu?
Em rể: Dạ, thưa anh Cả sứt. Em đây ạ
Cu Sứt: A, thằng này láo, láo. Thế mày không bêu rếu thì mọi người không biết tao sứt đấy hả, hả

=))=))

Vậy nên mọi người biết em là mướp già lâu òi:)):))
Bỏ dòng cuối đi cũng vẫn cho kết quả thế mà Lý? ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng