Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng đêm khuya ♋ ❤™

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngonghinh

Xe tăng
Đầu tuần nhà cháu vào Nhà NN chào và chúc các cụ các mợ một tuần mới ngập tràn niềm vui và hạnh phúc ạ.

One-77

Xe cút kít
Chào Nức nở. Chúc nhà tuần mới vui vẻ!
Chào lão Thinh Jil 130 toàn dậy sớm tập thể dục :))

Mr Morning

Xe tăng
Tuần mới vui vẻ @};-
@};-@};-

thichduthu2011

Tầu Hỏa
CỐ QUÊN

Khi cố quên là trong lòng nhớ thêm
Biết vậy sao không để nó lềnh bềnh?
Rủi hay may đều do định mệnh
Mặc kệ hồn vật vã nỗi chênh vênh

Nhớ dứt day giây phút được gần bên
Quyện vào nhau xoắn xuýt môi mềm
Sướng hay khổ trần gian từng nếm
Nên thuyền tình sóng cuốn lênh đênh

Yêu một người không đáng để cố quên
Nếu phải xa khi chẳng được êm đềm
Hãy giữ mãi xem như là kỷ niệm
Bởi một thời từng thổn thức con tim ... :))

Thomas_hsgs

Xe buýt
Em hết kiêng rùi One.
Mờ cấm nói gỏi chuột nha, nghe kinh chết. Rán thơm lừng vàng ươm mí ok cho meo nha.
Hồi bé, em với bọn bạn hay ra đồng bắt chuột. Làm bếp lò bằng ống bơ sữa ông Thọ, đốt bằng quả phi lao khô. Chuột bắt được làm thịt ngay tại chỗ, thui bằng gốc rạ, ướp muối ớt, lá chanh, nướng tại chỗ :) Thèm hơm?
Đảm bảo ngon hơn là rán thơm lừng vàng ươm của Meo.
Hnọ thấy có thớt chuột đồng, em ko hỉu phân biệt chuột đồng & chuột khác dư lào!? Có hồi em hay đy Phố Nối, qua Như Quỳnh thấy bán thịt chuột nhìu lém, con nào cũng to cả, trông cứ như chuột cống ý, nhìn hơi sợ. Chớ em là dân nhậu, chuột đồng chắc em cũng chẳng ngán, dưng cũng chưa thử bg ;))

Kitcat

Xe container
Dạ chuột đồng là bắt ở đồng, nó ăn lúa rụng ạ. Lão anh em thi thoảng có theo bạn đi bắt. Lão ý chỉ xách giỏ đi bộ thôi, mí ng bắt chuột cho vui mà ngày đi bộ tầm 10km chưa kể chạy nc rút đuổi, thể thao nhắm ạ. Hiii bắt , làm thịt xong là khuya nên nhậu chuột có thể nói là nhậu lúc nửa đêm. Cụ póp dân nhậu chắc là hợp cạ với lão anh em.

@ one nghe có vẻ ngonnn ạ, em chưa từng làm cái gì chén ở đồng cả, chưa từng ăn nướng mọi ạ.

@ lat dat : thx mợ, hay ăn thì hay làm mờ. Bù lại thì em lười lau dọn lắm mợ :P

One-77

Xe cút kít
Hnọ thấy có thớt chuột đồng, em ko hỉu phân biệt chuột đồng & chuột khác dư lào!? Có hồi em hay đy Phố Nối, qua Như Quỳnh thấy bán thịt chuột nhìu lém, con nào cũng to cả, trông cứ như chuột cống ý, nhìn hơi sợ. Chớ em là dân nhậu, chuột đồng chắc em cũng chẳng ngán, dưng cũng chưa thử bg ;))
Nếu còn cả con còn sống thì nhìn cái nhận ra ngay. Chuột đồng màu lông nó nâu nhạt, đặc biệt nhìn kỹ thấy hơi vàng. Lông bụng màu nâu trắng. Chuột to đều nhau và bằng cổ tay trẻ con. Chuột nhà lông tối màu và cứng hơn lông chuột đồng.
Nếu đã thịt rồi thì chỉ đoán được thôi. Chuột đồng to đều, mười con như một. Chuột nhà thường là con to con bé cụ ạ!
Chuột đồng mà to lắm thì cũng chỉ khoảng 2 lạng hoặc hơn chút/con thôi. Còn nếu thịt rồi thì tầm 1,3-1,6 lạng/con.
To hơn em chắc chắn là chuột nhà. To hơn nữa thì là chuột cống. Có những con chuột cống nặng tới 1,3kg đấy :))

Chỉnh sửa cuối:

Ngonghinh

Xe tăng
Chiều nhà cháu vào Nhà NN để hóng các cụ các mợ nói chuyện ạ.

Kitcat

Xe container
Nếu còn cả con còn sống thì nhìn cái nhận ra ngay. Chuột đồng màu lông nó nâu nhạt, đặc biệt nhìn kỹ thấy hơi vàng. Chuột to đều nhau và bằng quả cổ tay trẻ con.
Nếu đã thịt rồi thì chỉ đoán được thôi. Chuột đồng to đều, mười con như một. Chuột nhà thường là con to con bé cụ ạ!
Chuột đồng mà to lắm thì cũng chỉ khoảng 2 lạng hoặc hơn chút/con thôi. Còn nếu thịt rồi thì tầm 1,3-1,6 lạng/con.
To hơn em chắc chắn là chuột nhà.
Chuyên gia đây rồi, nhà em tuyền ăn theo, bắt chuột về cũng mấy ông kia làm thịt sạch luôn. Đội ấy không đập chết mà bắt sống mang về tới nhà con nào chết là ném. Mổ ra gan con nào màu lạ, hoặc gan to cũng ném đi nốt. Em không thấy lấy size chuột ra làm thước đo. Nói thật là em mới đích thân nấu chuột lần đầu tiên chính là lần em chụp ảnh đó. Vì lão anh thuê bắt và mời anh em cả họ tới thử nhậu con chuột ra sao. Bt thì ae nhậu cùng bạn ở nhà bạn luôn. Xong có thể ôm 1,2 con đã làm về cho ng ở nhà ;))

One-77

Xe cút kít
Chuyên gia đây rồi, nhà em tuyền ăn theo, bắt chuột về cũng mấy ông kia làm thịt sạch luôn. Đội ấy không đập chết mà bắt sống mang về tới nhà con nào chết là ném. Mổ ra gan con nào màu lạ, hoặc gan to cũng ném đi nốt. Em không thấy lấy size chuột ra làm thước đo. Nói thật là em mới đích thân nấu chuột lần đầu tiên chính là lần em chụp ảnh đó. Vì lão anh thuê bắt và mời anh em cả họ tới thử nhậu con chuột ra sao. Bt thì ae nhậu cùng bạn ở nhà bạn luôn. Xong có thể ôm 1,2 con đã làm về cho ng ở nhà ;))
Chuột thịt phải còn sống, vì nó chết cái là cứng lại ngay, khó làm thịt. Với cả chuột thì thiếu gì nên những con chết sẽ bị vứt đi.
Chuột làm rất nhiều món: Hấp, giả cầy, nướng, rán, xào lăn... Trong Miền Tây em ăn cả lẩu chuột nữa cơ. Em thích nhất món nướng. Thơm lựng! Thịt chuột cần nhiều loại gia vị và nhất là lá chanh, không thể thiếu:)
Em thì chưa làm bao giờ nhưng ăn thì lắm. Giờ hàng năm vẫn bảo mấy đứa ở quê làm rồi gọi em về nhậu. Èo lại sắp T10 âm, mùa chuột rồi :))

Thomas_hsgs

Xe buýt
Chuột thịt phải còn sống, vì nó chết cái là cứng lại ngay, khó làm thịt. Với cả chuột thì thiếu gì nên những con chết sẽ bị vứt đi.
Chuột làm rất nhiều món: Hấp, giả cầy, nướng, rán, xào lăn... Trong Miền Tây em ăn cả lẩu chuột nữa cơ. Em thích nhất món nướng. Thơm lựng! Thịt chuột cần nhiều loại gia vị và nhất là lá chanh, không thể thiếu:)
Em thì chưa làm bao giờ nhưng ăn thì lắm. Giờ hàng năm vẫn bảo mấy đứa ở quê làm rồi gọi em về nhậu. Èo lại sắp T10 âm, mùa chuột rồi :))
Sao em thấy Mều bẩu mún ăn chuột đồng thỳ phải có sức khỏe như vận động viên điền kinh, có những lúc thỳ phải như vđv chạy cự ly 100m :))

One-77

Xe cút kít
Sao em thấy Mều bẩu mún ăn chuột đồng thỳ phải có sức khỏe như vận động viên điền kinh, có những lúc thỳ phải như vđv chạy cự ly 100m :))
Bắt chuột kiểu Meo kể là bắt kiểu thủ công lão êi. Đi bộ nhiều thì đúng rồi vì đồng ở xa. Bắt chuột chuyên nghiệp có 2 cách, hang chuột bao giờ cũng có 2 cửa. Khi phát hiện hang chuột thì phải tìm được cái cửa hang kia bằng cách lấy một ít rạ đốt để ở cửa hang, khói thoát ra chỗ nào là cửa hang còn lại. Sau đó có nhiều cách để bắt chuột rất Pro mà không phải đuổi theo chuột như Meo nói:
- Bắt chuột bằng lửa: dùng lưới bịt ở một đầu hang. Đầu còn lại dùng rạ hun khói. 5 phút sau các chú sẽ chui ra ỏ phía cửa hang bịt lưới và bị tóm hết.
- Bắt bằng nước: dùng đất lấp cửa hang thấp hơn và sau đó múc nước đổ vào cửa hang còn lại đã được bịt lưới. Một lúc sau các chú sẽ trồi lên và cũng bị tóm sạch.

Huế và Em

Xe điện
Em vào nằm vật nhà nức nở than đơi. Việc thì nhiều mừ răng em chỉ biết ăn rồi ăn xong ngủ thôi nhỉ :((

Huế và Em

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng