Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

Lady_in_red

Xe tăng
Anh thích ăn hẹ mà cái chợ gần nhà ko có, muốn mua phải đi ra chợ xa nên nhiều món đành dùng hành lá thay.
Mà người HD nhà anh ít ăn hẹ nên các chợ nhỏ thường ko có
Hay anh sắm cái thùng xốp trồng 2-3 thùng có khi đủ ăn anh ạ. Nhà em cũng trồng nhưng em "mát tay" và ăn nhiều quá nó lên ko kịp. Hôm nào mưa em tách ra trồng nguyên một góc bằng cái nia xem.
Mà thay lá hẹ thay hành lá dậy mùi ko bị ngang như hành anh ạ. Lại còn có thể cắt hẹ ăn sống cũng tiện.

Chỉnh sửa cuối:

Lady_in_red

Xe tăng
Em ninh xương chủ yếu làm nước cốt rồi cất đi, bọn Tầu xào rau 100% đều dùng nước cốt xương nên rau xào của nó bao giờ cũng ngon là thế ;)

Không phải là ít ăn, mà ít người trồng, người bán. Trồng hẹ không năng suất, bán giá lại không cao nên nông dân họ ít trồng. Ở đây thích ăn em lại ra Vinmart là có.
Bác ninh xương 7 tiếng thì quá sợ :P :P :P
Em mà ninh xương chỉ cho sôi 5-10ph tắt bếp đậy nắp 20 phút, lặp lại 2-3 lần là thấy ngọt nước, vừa tiết kiệm ga lại đỡ phải canh hahaha.

Lady_in_red

Xe tăng
Uh đúng là có người mát tay, chỉ cần cắm cành, vãi hạt là cứ lên ầm ầm ấy. Nhà chị hôm trước có cây hồng đã đâm dăm sáu nụ, chắc mẩm dịp này được ngắm hoa đẹp. Thế mà lão kia về quê vài ngày dặn mình trông, qua 2 ngày chồi nào chồi nấy rũ tu tu, phải cắt vội ko lão về lại mắng cho :D
Chị với em giỏi trồng cây bằng mồm rồi ợ 😂😂😂

Em ninh xương chủ yếu làm nước cốt rồi cất đi, bọn Tầu xào rau 100% đều dùng nước cốt xương nên rau xào của nó bao giờ cũng ngon là thế ;)

Không phải là ít ăn, mà ít người trồng, người bán. Trồng hẹ không năng suất, bán giá lại không cao nên nông dân họ ít trồng. Ở đây thích ăn em lại ra Vinmart là có.
Nhưng dân HD nhà em ít ăn hẹ thật, cả củ kiệu nữa
Có hôm em ra ST hỏi mua củ kiệu muối, mấy cháu bán hàng than thở: mấy tháng nay mới thấy có người mua củ kiệu
Lần sau ra chỗ đó mua tiếp chúng nó bảo ế quá bên cháu ko nhập về

Hay anh sắm cái thùng xốp trồng 2-3 thùng có khi đủ ăn anh ạ. Nhà em cũng trồng nhưng em "mát tay" và ăn nhiều quá nó lên ko kịp. Hôm nào mưa em tách ra trồng nguyên một góc bằng cái nia xem.
Mà thay lá hẹ thay hành lá dậy mùi ko bị ngang như hành anh ạ. Lại còn có thể cắt hẹ ăn sống cũng tiện.
Cảm ơn Đỏ, để anh thử xem sao

Whoknow

Xe lăn
Mợ khéo tay thế, bên trong rỗng nhìn ngon mắt quá. Em hỏi chút, làm sao để lăn vừng đều thế được nhỉ??? ;) ;) ;)
Tỷ năm mới khéo 1 lần thôi ợ :D
Lăn bánh xong mợ xoa ít nước vào bánh rồi lăn vào vừng thì vừng nó bám được nhiều mợ ạ

Hapxidau

Xe tăng
Anh thích ăn hẹ mà cái chợ gần nhà ko có, muốn mua phải đi ra chợ xa nên nhiều món đành dùng hành lá thay.
Mà người HD nhà anh ít ăn hẹ nên các chợ nhỏ thường ko có
Anh trồng 1 it vào thùng xốp là có ăn quanh năm luôn ạ, hẹ dễ trồng lắm A

Lady_in_red

Xe tăng
Cảm ơn Đỏ, để anh thử xem sao
Dạ, em thấy bác gái kia bảo sau khi cắt hết lượt thì tưới chút đạm, 10-15 ngày sau lại xanh um, lúc đó đạm đã chuyển hóa hết, vài hôm sau là ăn được anh ạ. Hoặc như em trồng thì ko cần tưới đạm, tuần cắt 1 lần, hẹ sẽ thơm và cay hơn nhưng cây hơi bé ạ.

Lady_in_red

Xe tăng
Tỷ năm mới khéo 1 lần thôi ợ :D
Lăn bánh xong mợ xoa ít nước vào bánh rồi lăn vào vừng thì vừng nó bám được nhiều mợ ạ
Mà lăn vừng như vậy rán ko bị cháy vừng hả mợ??? Em hỏi để sau hướng dẫn cho em gái em làm chứ em chịu ko làm được mấy món này ạ 😂😂😂

Lady_in_red

Xe tăng
Thực dụng một đập ăn quan như tớ thì bông và đọan non gần bông xào bò. Cuống để rang thịt, tôm, kho cá, lá thì bắt mấy con cá rô lên nấu bát canh hoặc băm thịt nấu thì miễn chê. Cắm lọ nó phí đi
Cuống em thấy nó cứng mà ăn được hả bác??? Lúc nãy em vứt hết rồi.
Vườn nhà em trồng được ít măng tây, em hay dùng nó xào thịt bò.