Notebook DELL, HP hay Acer. Các kụ chọn loại nào?

altis1.8

Xe hơi
Kính kụ, nhà cháu chắc khi copy đã có tí nhầm lẫn.
Cháu sẽ sửa ngay theo như lời kụ ạ.
Cảm ơn thông tin kụ
Em có tý ý kiến mang tính cá nhân như sau:

Trong 3 máy trên, 2 dòng trên là Vostro của Dell (chứ không phải Dell HP vì hai bọn này chưa sáp nhập) và ProBook dòng S của HP là hai dòng business (dành cho doanh nhân) tuy nhiên đều là các dòng khởi đầu cho doanh nhân chứ chưa phải là dòng cao cấp. Về đẳng cấp thì hai dòng này sẽ ngang nhau.

Còn con Acer thì không xếp chung hạng với 2 dòng trên. Nếu chọn nó thì lấy con Compaq CQ42- 223Ax mà bác nguyenngocvn giới thiệu còn ngon hơn.

Cấu hình của 2 dòng Dell và HP khá tương đương, cấu hình của con ProBook 918 có ổ cứng 320G tốc độ 7200 vòng/phút chứ không phải là 250G như bác post. Tuy nhiên thằng ProBook hơn được ở 4 điểm: bàn phím chicklet chống thấm nước, ổ cứng tốc độ cao 7200v/p có chống sốc, tính năng truy nhập web không cần khởi động Windows, và giá thấp hơn 1 triệu.

Khi bác phát biểu nên dựa vào kinh nghiệm của mình, đừng "nghe nói", không ổn lắm bác ạ.

Các bác có đánh giá HP mong manh là do dùng hàng consumer. Các dòng business dùng sẽ khác hẳn vì nó thiết kế theo kiểu nồi đồng cối đá tập trung vào độ bền, ổn định, tính năng bảo mật.

Nếu nói đến những dòng như IBM Thinkpad (thời còn của IBM) thì sẽ phải so sánh với Dell Latitude hay HP EliteBook. Ví dụ dưới đây là đội của anh Obama dùng EliteBook trong chiến dịch truy cùng diệt tận anh Osama: http://www.pcmag.com/article2/0,2817,2384792,00.asp

xperia

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cháu thấy Dell giá cả hợp lý.Nhưng nó hơi xấu thật.Quạt gió chạy ù ù. mà em cứ thấy nong nóng thê nào ấy!

altis1.8

Xe hơi
Cháu đã xem đường link của kụ. Đúng là thời buổi lạm phát tiết kiệm được cái gì hay cái đấy.
Dưng mà làm thế nào để mua được cái giá 9.990.000VND
Cháu hỏi các đại lý rồi. Toàn trên 10 củ.^:)^
Thế nào thế nào kụ nhẩy?

Em dùng cả hai hãng này rồi, thì thấy thế này.
- Dell dùng lâu nhưng hiệu năng vẫn ổn định, hao hụt ít. (Cái này là cái mà mọi người hay bảo là máy càng cũ càng chậm đấy ạ). Chưa thấy hỏng gì, pin thì chai đi nhiều cũng là lẽ thường. Màn hình vẫn tốt.
- Acer dùng cũng khá ổn, nhưng sau một thời gian có chậm đi thật, trước em dùng 2 máy này đều dùng WinXP, 6 tháng em cài lại máy một lần (Em dân kĩ thuật ạ, nên hay vọc). Phần cơ-khớp nối ở màn hình hơi ọp ẹp đi, ko mượt như trước nữa. Cũng ko thấy hỏng gì, pin vẫn chai như thường.

Phần chọn máy nào còn tùy nhà cụ chủ thớt dùng vào việc gì nữa, ko làm phần mềm gì cần máy mạnh, ko chơi game nặng thì Acer cũng đc. Còn làm về kĩ thuật thì chọn Dell.
Còn phần giá chênh lệch cũng là điều hiển nhiên. Chẳng phải tự nhiên với cùng một cấu hình mà máy Sony lại đắt thế, hay Dell lại đắt hơn Acer. Các hãng khác nhau có cách thiết kế kiến trúc, kết hợp thiết bị khác nhau và tối ưu hóa phần cứng khác nhau.
Tiền ko đơn thuần mua thương hiệu mà chắc chắn phải có giá trị gì đó trong thương hiệu đấy!

Yêu cầu nhẹ nhàng thì cụ chủ thớt tham khảo thêm em này. Thời buổi lạm phát, tiết kiệm đc đồng nào hay đồng ấy! :D
http://sohoa.vnexpress.net/sh/may-tinh/laptop/2011/05/3b9b4068/

dpl

Xe lăn
k nói đến giá tiền thì chú dell nhất trong mấy lựa chọn này rùi :D

disneyland

Xe hơi
Phân tích để cụ chủ nhìn thế này ạ:
Acer thì là hàng châu á, Compaq thì ok chứ khi xác nhập HP thì làm tùm lum, chán lắm ạ ^:)^. Gạt dân chơi(hàng hiệu, đồ họa) Macbook sang 1 bên, thì bây giờ chỉ có IBM sánh ngang bạn Dell. Dự mà từ ngày thằng Tàu nhảy vào, thì IBM đã ko còn là một thương hiệu đẳng cấp, mà thành Lenevo bình dân rồi ạ.
Nhà cháu cũng đang Vostro Core 2 1220. :x

altis1.8

Xe hơi
Vâng nhà cháu cũng thích Dell. Cụ thấy Asus thế nào?

Phân tích để cụ chủ nhìn thế này ạ:
Acer thì là hàng châu á, Compaq thì ok chứ khi xác nhập HP thì làm tùm lum, chán lắm ạ ^:)^. Gạt dân chơi(hàng hiệu, đồ họa) Macbook sang 1 bên, thì bây giờ chỉ có IBM sánh ngang bạn Dell. Dự mà từ ngày thằng Tàu nhảy vào, thì IBM đã ko còn là một thương hiệu đẳng cấp, mà thành Lenevo bình dân rồi ạ.
Nhà cháu cũng đang Vostro Core 2 1220. :x

nguyenthangbb

Xe hơi
Dùng dòng Dell V3400 được đó anh, dòng này vỏ nhôm với 2 mầu bạc va mầu đồng, nhưng nếu mua máy nghe nhạc xem phim thì hp probook hơn hẳn đó anh. E Dell v34oo loa hơi nhỏ, màn ko nét. Em hp probook được cái màn hình nét và loa nghe cũng hay hơn. Nhưng đc cái dân tình chọn nhiều v3400 vì thương hiệu của nó

xanha78

Xe buýt
E vote cho Acer! 10 năm xài máy tính thì E chọn 3 chú Acer, 1 compaq, 1 Lenovo, 1 dell rồi. Con máy E dùng bh vẫn là Acer: Thứ 1 là rẻ, Thứ 2 là không hiểu các bác cứ bảo nó không bền, hàng mã nhưng E dùng chả sao cả dùng 2 năm pin chạy XP vẫn 2h! Con E đang dùng mới được gần 1 năm vẫn chẳng có vấn đề j thế mới chán! Pin vẫn khỏe, máy vẫn chạy như trâu thời gian dùng máy của E khoảng 10-16h 1 ngày!

abc1139

Xe hơi
Em đảm bảo là em sẽ ko dùng thêm 1 chiếc laptop HP nào nữa, máy của em mua là dòng bussiness, chuyên phát cho nhân viên của HP vậy mà bảo hành liên tục. Trong 3 năm bảo hành chắc phải đi sửa ko dứoi 10 lần. Acer e nghĩ cũng chả hơn gì, các hãng khác có lẽ còn phụ thuộc vào dòng máy nào mới có câu trả lời chính xác được cụ chủ thớt ạ. Tùy vào nhu cầu và tài chính của cụ để quyết thôi.

altis1.8

Xe hơi
Cụ đã thử dòng HP elitebook chưa ạ? Cháu thấy dòng này có vẻ ổn. Mỗi tội giá cao.

zeromanvp

Xe tăng
Em đảm bảo là em sẽ ko dùng thêm 1 chiếc laptop HP nào nữa, máy của em mua là dòng bussiness, chuyên phát cho nhân viên của HP vậy mà bảo hành liên tục. Trong 3 năm bảo hành chắc phải đi sửa ko dứoi 10 lần. Acer e nghĩ cũng chả hơn gì, các hãng khác có lẽ còn phụ thuộc vào dòng máy nào mới có câu trả lời chính xác được cụ chủ thớt ạ. Tùy vào nhu cầu và tài chính của cụ để quyết thôi.
Bất kể một sản phẩm gì từ máy tính, điện thoại, oto... đều có xác suất hỏng do trên dây chuyền sản xuất có những sai số nhất định chính vì thế họ mới sinh ra dịch vụ bảo hành. Chẳng may cụ dùng phải con máy bị lỗi thôi còn HP hay Acer mà lởm vậy thì họ không thể trở thành các hãng sản xuất máy tính hàng đầu thế giới được

zeromanvp

Xe tăng
E vote cho Acer! 10 năm xài máy tính thì E chọn 3 chú Acer, 1 compaq, 1 Lenovo, 1 dell rồi. Con máy E dùng bh vẫn là Acer: Thứ 1 là rẻ, Thứ 2 là không hiểu các bác cứ bảo nó không bền, hàng mã nhưng E dùng chả sao cả dùng 2 năm pin chạy XP vẫn 2h! Con E đang dùng mới được gần 1 năm vẫn chẳng có vấn đề j thế mới chán! Pin vẫn khỏe, máy vẫn chạy như trâu thời gian dùng máy của E khoảng 10-16h 1 ngày!
Gấu nhà em dùng máy Acer travelmate từ 2005 tới giờ, vẫn chạy vèo vèo, mỗi pin là ngỏm thôi (tất nhiên) nên em nghĩ độ bền các hãng giờ không khác nhau bao nhiêu, chỉ khác về thiết kế là nhiều.

Khi mua máy em thường để ý tới 4 tiêu chí từ cao xuống thấp: pin lâu- nhẹ - màn hình đủ rộng - nồi đồng cối đá. Ngày xưa dùng Fujitsu dòng S rất thích, giờ dùng máy cơ quan dell E 6410 cũng tốt nhưng không thích bằng Fujitsu tuy cấu mình cực cao nhưng lại hơi nặng

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Nếu tiền ít thì chon Acer, còn không Dell hoặc HP đều OK :)

duongpe

Xe máy
E đều dùng cả 3 loại này rồi và bây giờ chỉ hài lòng với macbook ;)
+ Acer e khuyên cụ không nên dùng, với cùng 1 cấu hình hiệu năng của Acer so với các hãng khác cực kém.
+ HP: kiểu dáng và giá thành OK, nhưng dùng 1 thời gian nhanh xuống cấp, ọp ẹp tróc sơn(vẫn hơn Acer)...
+ Dell e thấy khá ổn, trước đây Dell chỉ hay lỗi sọc màn hình nhưng giờ ngon rồi.
... 1 phiếu cho Dell...và 10 phiếu cho apple:)>-

altis1.8

Xe hơi
Kụ nói quá chuẫn. Dưng mà trong thời buổi thóc cao gạo kém này thì tiết kiệm cái gì hay cái đấy ạ.

E đều dùng cả 3 loại này rồi và bây giờ chỉ hài lòng với macbook ;)
+ Acer e khuyên cụ không nên dùng, với cùng 1 cấu hình hiệu năng của Acer so với các hãng khác cực kém.
+ HP: kiểu dáng và giá thành OK, nhưng dùng 1 thời gian nhanh xuống cấp, ọp ẹp tróc sơn(vẫn hơn Acer)...
+ Dell e thấy khá ổn, trước đây Dell chỉ hay lỗi sọc màn hình nhưng giờ ngon rồi.
... 1 phiếu cho Dell...và 10 phiếu cho apple:)>-

kitshop

Đi bộ
Website
kinhdotravel.com
E dùng lap hơn chục năm, qua tay nhiều dòng nên em cũng biết tí ti về món này. chỉ có 3 thằng đó thì khuyên bác nên dùng Dell là tốt nhất. nó cũng có thương hiệu và đặc biệt máy cực trâu. bị mỗi tội là mẫu mã xấu tí thôi. chứ còn hai cái thằng kia thì cho đừng lấy ( em nói thế thôi theo quan điểm của em). vì nó là dòng bình dân và rất hay hỏng, đặc biệt là sau khi hết bảo hành. lỗi đầu tiên hầu như em nào cũng dính đó là chết màn hình sau đó thì nhiều bệnh lắm. các bác theo dõi tin thì thấy bác Trung quốc ( hàng xóm) tẩy chay HP rồi vì cái tội đó, còn kiện cáo ầm cả lên....1 vé cho DELL....