[CCCĐ] North Of Tibetan - Thanh Hải - Cam Túc & Bắc Tứ Xuyên

chuotlang

Xe lừa

Xung quanh là những thảo nguyên nên người ta có thể đi bộ dạo chơi​

Muzik

Xe đạp
Chào cụ CL. Em theo dõi rất nhiều Topic của cụ, nhưng toàn kiểu đi tàu ngầm. Có một việc lăn tăn muốn hỏi lại ngại làm loãng Topic của cụ. Giờ nhịn không được em fọt lên đây. Cái điều em muốn hỏi là cụ chạy xe trong TQ dùng bằng gì đấy ạ? Chả là nhà em cũng đang ở TQ nhưng mãi tận vùng ĐB xa xôi. Ở đây nhà quê nên chúng nó cũng chẳng quan tâm, em toàn vác cái bản công chứng bằng VN để chạy xe. Nhưng em nghe phong phanh là ở lâu thì phải đổi sang bằng TQ có phải không cụ? Hỏi bọn XXX ở đây thì chúng nó cũng ù ù cạc cạc. Để cho quen đường xá em cũng muốn vác xe lượn xa xa một chút nên phải tìm hiểu vụ này. Không rõ thủ tục đổi bằng nó phức tạp tới đâu, có phải chạy lên tận BK để đổi không nhỉ?

chuotlang

Xe lừa
Chào cụ CL. Em theo dõi rất nhiều Topic của cụ, nhưng toàn kiểu đi tàu ngầm. Có một việc lăn tăn muốn hỏi lại ngại làm loãng Topic của cụ. Giờ nhịn không được em fọt lên đây. Cái điều em muốn hỏi là cụ chạy xe trong TQ dùng bằng gì đấy ạ? Chả là nhà em cũng đang ở TQ nhưng mãi tận vùng ĐB xa xôi. Ở đây nhà quê nên chúng nó cũng chẳng quan tâm, em toàn vác cái bản công chứng bằng VN để chạy xe. Nhưng em nghe phong phanh là ở lâu thì phải đổi sang bằng TQ có phải không cụ? Hỏi bọn XXX ở đây thì chúng nó cũng ù ù cạc cạc. Để cho quen đường xá em cũng muốn vác xe lượn xa xa một chút nên phải tìm hiểu vụ này. Không rõ thủ tục đổi bằng nó phức tạp tới đâu, có phải chạy lên tận BK để đổi không nhỉ?
Em không biết chỗ cụ ra sao, luật của toàn TQ là phải lái xe BLXTQ, nếu thành phố lớn cụ ko vi phạm hoặc ntn đó cụ dùng bằng QTe thì họ trâm trước, vì cái bằng Qte ko trừ điểm bằng được, và cụ phải giả vờ nói tiếng Anh ... vì nó chả hiểu đâu, nó ko muốn dây phải mứt thì cho đi thôi.
BLX Qte mà vi phạm luật nghiêm trọng nó đem ra sử tương đuơng vs việc ko bằng lái, kể cả xe máy cũng như oto là ngồi 15 ngày đó.

Nguyên tắc đổi BLXTQ là cụ cần có bằng VN, đem lên phòng luật sư công chứng (dịch vụ luật sư TQ nhé) vài chục đồng 1 Page thôi. Sau đó phải lên cấp thành phố, thành phố hạng 2 hạng 3 cũng được miễn là nó có Sở quản lý xe (车管所)Thường ở những chỗ này sẽ có Cò gt cho cụ làm trọn gói hồ sơ, dẫn cũ vào thi, nếu chưa có dịch vụ đó thì cụ tự làm, tiết kiệm được vài trăm.

Thi: Chỉ phải thi lý thuyết, BLX đc cấp ngay sau khi đạt 90/100 điểm

Luyện: Cụ thi tiếng gì thì cài App tiếng đó để luyện, nó có khoảng vài chục để Random cho mình luyện và bao gồm 1200 câu hỏi.
App thì chỉ có Anh và Trung, Trung đầy đủ hơn, trên thành phố lớn có thể thi bằng tiếng Nhật và Nga nữa.

Điều kiện: Cũng như cụ mua xe, thi BLX phải có Visa ở dài hạn được 180 ngày trở lên, ko tính loại VN cấp 1 năm nhiều lần cư trú 30 ngày là ko đc nhé.
Sau đó làm cái tạm trú tạm vắng ở vùng cụ đổi BLX là được

PS: Nếu chỗ cụ làm trọn gói không phải thi được thì PM em nhé, em có 1 số anh em đang cần làm vì họ sợ thi trượt hehe

Muzik

Xe đạp
Em không biết chỗ cụ ra sao, luật của toàn TQ là phải lái xe BLXTQ, ....
Ôi cụ làm em cảm động quá. Có hướng dẫn chi tiết thế này của cụ em phải cố gắng đổi bằng được bằng để chu du Tung Của cho an tâm. Tiếc là em không có rượu để mời cụ. Giá mà cụ ở gần thì em mời cụ rượu thật luôn. Chúc cụ luôn thượng lộ bình an. Còn cái vụ kia, nếu có mạnh mối gì em sẽ liên lạc với cụ.

chuotlang

Xe lừa
Ôi cụ làm em cảm động quá. Có hướng dẫn chi tiết thế này của cụ em phải cố gắng đổi bằng được bằng để chu du Tung Của cho an tâm. Tiếc là em không có rượu để mời cụ. Giá mà cụ ở gần thì em mời cụ rượu thật luôn. Chúc cụ luôn thượng lộ bình an. Còn cái vụ kia, nếu có mạnh mối gì em sẽ liên lạc với cụ.
Vâng nói thêm chút nữa là cụ chỉ nên đổi bằng C1 thôi, vì cao cấp hơn mà trừ 1 điểm là bị đi thi lại
C1 có 12 điểm mỗi năm đến ngày ra bằng là từ bù đủ 12, trong năm đừng bị trừ hết 12 điểm là thoát, 11 không sao.

C1 đươc phép lái các xe biển Xanh, nó giới hạn là dưới 6m, dưới 9 chỗ, dưới 3500kg, C1 được lái số tay, C2 thì số tự động Only

C1 lần đầu cấp là 6 năm, lần thứ 2 đổi là 10 năm, lần thứ 3 vĩnh viễn

Muzik

Xe đạp
Vâng nói thêm chút nữa là cụ chỉ nên đổi bằng C1 thôi, vì cao cấp hơn mà trừ 1 điểm là bị đi thi lại
C1 có 12 điểm mỗi năm đến ngày ra bằng là từ bù đủ 12, trong năm đừng bị trừ hết 12 điểm là thoát, 11 không sao.

C1 đươc phép lái các xe biển Xanh, nó giới hạn là dưới 6m, dưới 9 chỗ, dưới 3500kg, C1 được lái số tay, C2 thì số tự động Only

C1 lần đầu cấp là 6 năm, lần thứ 2 đổi là 10 năm, lần thứ 3 vĩnh viễn
Thế bằng VN B2 của em là đổi sang được C1 của quân nó đấy nhỉ?

chuotlang

Xe lừa
Thế bằng VN B2 của em là đổi sang được C1 của quân nó đấy nhỉ?
TQ nó định nghĩa khác mình, C của nó ko giống C của nước nào hết, tóm lại là cái bằng xe con của VN lái Max trọng tại 3500kg là tương đương C1 của TQ

chuotlang

Xe lừa

Giữa mùa hè nóng bức mà nhìn thấy tuyết trắng thì quả là mát mắt​

chuotlang

Xe lừa

Hóa ra núi tuyết này cũng là 1 khu du lịch có tên là Gang Ziska​

Muzik

Xe đạp
TQ nó định nghĩa khác mình, C của nó ko giống C của nước nào hết, tóm lại là cái bằng xe con của VN lái Max trọng tại 3500kg là tương đương C1 của TQ
Thanks cụ nhiều. Cụ post tiếp bài đi không các cụ, các mợ lại sốt ruột. Thành thật xin lỗi vì đã làm sao nhãng buổi du lịch cccm

trung.mit

Xe hơi
Xem ảnh của cụ mà ngơ ngẩn vì đẹp. Em nghĩ cụ cõng trên vai đến cả chục kg thiết bị ấy nhỉ.
Cả chuyến đi cụ shoot bao nhiêu nghìn ảnh hả cụ CL?

chuotlang

Xe lừa
Xem ảnh của cụ mà ngơ ngẩn vì đẹp. Em nghĩ cụ cõng trên vai đến cả chục kg thiết bị ấy nhỉ.
Cả chuyến đi cụ shoot bao nhiêu nghìn ảnh hả cụ CL?
Cần cái gì thì em đem cái đó ra thôi chứ Balo em cũng chục KG nhưng em toàn để trong xe
Cả chuyến em chụp tầm 1500 kiểu thôi ạ

chuotlang

Xe lừa

2 bên đường vẫn là màu sắc của hoa cải, xa xa điểm thêm núi tuyết trắng nữa nhìn đến yêu​

Taplai_07

Xe container
Tìm mãi hóa ra nhấc lên đây, không để ý. Túc tiệp đê mụ:)