[Funland] Nộp phạt vi phạm giao thông trực tuyến

j23

Xe container
Thế phạt nguội thì có làm đc k nhỉ, có bước nhập số biên bản kia thì có đâu
Em cũng dính, chắc vẫn phải lên làm việc rồi mới ra biên bản, ôi mấy trăm cây số :(

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là ở Đức?

"Tịch thu" em hiểu là cấm lái xe trong một khoảng thời gian nào đó, hoặc thậm chí huỷ bằng phải thi lại, còn "tạm giữ" ở ta là cụ vẫn được lái xe bình thường. Em hiểu thế đúng không?
Cụ có thể nói rõ bên Đức họ tịch thu bằng lái (vật lý) khi cảnh sát dừng mình trong trường hợp nào? vì thật sự đây là một động tác thừa khi mà mọi thứ đều nằm trong dữ liệu của chính phủ quản lý.
Nếu bác định cư ở đó và bị phạt, kể cả phạt nóng, họ sẽ gửi thư cho bác, bẩu:
- Bác bị phạt A tiền; Ủy nhiệm chi gửi kèm, bác trình ký đóng dấu và trả phạt.
- Bác bị thu bằng 1 tháng. Bác phải đem Bằng đến nộp ở cơ quan công an phường gần nhất (kèm theo code của vụ việc). Thời hạn nộp bằng, thường là 2 tuần.
Tụi cu lít cũng chẳng cần biết lý do, nó nhận bằng của bác, mở net ra là biết thời hạn bác bị treo.
Hết hạn, bác tự lên đó lấy bằng lái về.

Thời 4.0, việc ai đó biết bác có bằng - có bị tịch thu hay không, là đơn giản.
Việc thu bằng 1 cách vật lý nó có tác dụng về mặt tâm lý: Mài đã bị phạt, cứ liều liệu, kiểu như vậy.

Nếu bác là người nước ngoài, bác sẽ bị phạt nóng, rất nặng, và trả tiền ngay. Cả tiền phí bưu điện để họ gửi về quê nhà cho bác.

Tiger Hunter

Xe container
Nộp phạt vi phạm giao thông trực tuyến áp dụng ở HN, HCM và một số tỉnh từ 20/3/2020.
Như thế này là "sánh vai các cường quốc năm châu" được rồi.

Tuy nhiên nên bỏ việc csgt tạm giữ giấy phép lái xe, đây là mấu chốt để giảm việc "ăn bẩn".
bỏ thì ko có bánh mì tươi, các anh lại tâm tư :))

RubynamitnA

Xe điện
Ý cụ là ở Đức?

"Tịch thu" em hiểu là cấm lái xe trong một khoảng thời gian nào đó, hoặc thậm chí huỷ bằng phải thi lại, còn "tạm giữ" ở ta là cụ vẫn được lái xe bình thường. Em hiểu thế đúng không?
Cụ có thể nói rõ bên Đức họ tịch thu bằng lái (vật lý) khi cảnh sát dừng mình trong trường hợp nào? vì thật sự đây là một động tác thừa khi mà mọi thứ đều nằm trong dữ liệu của chính phủ quản lý.
Tạm giữ là khoảng thời gian để người có quyền ra hay ko ra QĐ xử phạt. Người bị tạm giữ vẫn điều khiển phương tiện bình thường. Giống như 1 người chưa có tội khi chưa bị Tòa án ra phán quyết....
Tịch thu hay tước GPLX có thời hạn là hình phạt kèm theo hình phạt tiền. Trong thời hạn này người bị tước ko đc phép điều khiển phương tiện. Vì người này ko còn đủ năng lực pháp luật. Coi như chưa có GPLX mà điều khiển phương tiện.

darkcat

Xe buýt
Có cụ nào nộp trực tuyến đc chưa? E cầm bb trên tay mà chưa nộp trực tuyến đc

AnhViVu

Xe điện
Chả cần tự giác.... Cứ không nộp không cho đăng kiểm.... Hoặc có thông báo mà sau đó 1 tháng không nộp thì thông báo lần sau tăng lên gấp rưỡi, cứ như thế đến khi nào đăng kiểm xem... Sợ chết khiếp ngay....
Thế thì không áp dụng được với xe máy.

TrungMU

Đi bộ
Em nghe cụ grab kể cụ ấy cũng bị phạt nguội gửi biên bản về nhưng lên nộp trực tuyến thì không tra ra số biên bản để nộp, tới kỳ đăng kiểm cũng không bị khoá đăng kiểm. Mang biên bản lên công an thì họ bảo nộp tại chỗ rồi xé biên bản. Xong cụ ấy không nộp luôn để cho biên bản hết thời hiệu xử lý, thế là huề cả làng. Các cụ thông não giúp em làm thế có đúng luật không!

Sim Mobi

Xe buýt
Thế lỗi phải treo bằng thì làm dư nào? Hay khi có quyết định treo bằng thì đến nhà thu bằng à?
Hay là bỏ luôn lỗi treo bằng, để cổ vũ cho ace phát triển mạnh xe điên.
Treo bằng thì update trên hệ thống, người dân cầm bằng trên tay không có nghĩa bằng đó có giá trị, cài cho CSGT cái app trên điện thoại để check trạng thái của bằng là ok mà cụ!