[Thảo luận] Nộp phạt khi đang đèn vàng ?

onlinefisher

Xe điện
Thông tư 915 của Bộ công an:

"Đèn tín hiệu điều khiển giao thông là một hệ thống đèn gồm có ba màu: đèn đỏ, đèn vàng và đèn xanh.

1. Đèn đỏ báo hiệu: Dừng lại!

Khi đèn đỏ bật sáng, thì:

- Xe cộ phải dừng lại trước hàng đanh thứ nhất của ngã tư và có thể rẽ phải nếu trước mặt không bị vướng, nhưng phải báo hiệu rẽ phải;

- Người đi bộ phải dừng lại trên hè phố, không được sang ngang đường.

2. Đèn vàng báo hiệu: Chú ý dừng lại!

Hoặc: Chú ý, chuẩn bị đi!

a) Nếu đèn vàng bật lên sau đèn xanh thì báo hiệu "chú ý, dừng lại", vì tiếp đó đèn đỏ sẽ sáng.

Trong trường hợp này:

- Xe cộ phải dừng lại trước hàng đanh thứ nhất của ngã tư, trừ những xe đã vượt qua hàng đanh thứ nhất khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.

- Người đi bộ phải dừng lại trên hè phố, trừ những người đã bước xuống lòng đường khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.

b) Nếu đèn vàng bật lên sau đèn đỏ, thì báo hiệu "chú ý, chuẩn bị đi", vì tiếp đó, đèn xanh sẽ sáng.

Trong trường hợp này, xe cộ và người đi bộ đều chuẩn bị để đi qua ngã tư.

3. Đèn xanh báo hiệu: Đi!

Khi đèn xanh bật sáng, thì:

- Xe cộ từ từ đi thẳng qua ngã tư và có thể rẽ phải, rẽ trái hoặc quay đầu lại, nếu trước mặt không bị vướng, nhưng phải báo hiệu rẽ phải, rẽ trái, hoặc quay đầu lại.

- Người đi bộ đi ngang qua đường trong giới hạn của hai hành đanh, tức là trong phần đường dành riêng cho người đi bộ.

4. Đèn vàng nhấp nháy liên tục báo hiệu: Chú ý nguy hiểm, ưu tiên cho xe bên phải.

Khi đèn vàng nhấp nháy liên tục, xe cộ phải giảm tốc độ, báo hiệu bằng còi (ban ngày) hay đèn (ban đêm) trước khi qua ngã ba, ngã tư đó và phải chú ý nhường ưu tiên cho xe bên phải.

Chú ý: Đặc biệt xe chữa cháy đang đi làm nhiệm vụ có quyền ưu tiên qua ngã tư, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ hay đèn vàng, nhưng phải rú còi liên tiếp từ xa và chú ý đề phòng tai nạn. Các xe cộ khác và người đi bộ phải lập tức nhường đường cho xe chữa cháy"

Trường hợp này chỉ nên nắc nhở thôi. Đôi khi phanh gấp để dừng lại thì lại gây nguy hiểm.
Em cũng bị một lần như này ở ngã tư Thái Hà - Tây Sơn, nhưng với lý lẽ sắc bén và thuyết phục buộc xxx phải thua.
Thanks cụ!

elegantteam

Xe tăng
kể cả khi qua vạch rồi mà đèn vàng thì em vẫn dừng lại.

black_cat

Xe hơi
Em vẫn chưa rõ là cụ chủ đã đi qua vạch chưa khi đèn vàng đã sáng. Mà đúng không nên vượt làm gì trong trường hợp này, cứ "3 xanh thì bỏ, 3 đỏ thì đi" như cụ gì đã nói ấy là em thấy hợp lý với tình trạng giao thông Hà nội bây giờ ạ

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
đèn vàng vượt là sai đấy cụ lưu ý nhé......chắc lại nhét j cho xxx rồi chứ j.....

PHAM CUONG

Đi bộ
Hôm trước em cũng bị phạt lỗi này, xuống làm luật mất toi 5 lít các cụ ạ.x-(

Ndriver

Xe tải
Cũng tùy tình huống thôi cụ ah,nếu cụ dừng lại gây cản trở hướng vuông góc thì nhìn cũng hơi bị lộn mề đó.x-(

khongan

Xe buýt
Em vẫn chưa rõ là cụ chủ đã đi qua vạch chưa khi đèn vàng đã sáng. Mà đúng không nên vượt làm gì trong trường hợp này, cứ "3 xanh thì bỏ, 3 đỏ thì đi" như cụ gì đã nói ấy là em thấy hợp lý với tình trạng giao thông Hà nội bây giờ ạ
Em đã đi qua vạch rồi chứ cụ thì đèn mới vàng (nên lúc xử lý xxx cứ gạ gẫm tay cầm bút viết nhưng lại không viết gì:D), mỗi tội em đi chậm thoai. Em không phải cố tình đi khi đèn vàng ạ [-X vì trước giờ em vẫn luôn nghĩ chẳng may đi khi đèn vàng thì cũng đúng luật, nhưng như các cụ nói thì là sai ạ. Hy vọng có cụ nào làm cái biên bản đi khi đang đèn vàng để anh em rút kinh nghiệm tiếp.

Còn cụ bị nộp 5 lít là quá tay rồi, lỗi này chỉ bị khi vượt đèn đỏ thôi. xxx xử lý hôm đó nói với em vậy, em không bị lít nào vì "quen" biết

tage11

Xe buýt
Website
www.lenam.com.vn
Qua vạch rồi mà cụ vẫn dừng lại là lại thêm một cái sai nữa đấy. Dưng mà (xin lỗi các cụ/mợ) Đm mấy thằng bọn nó cứ tưởng nó là bố tướng, đèn đỏ còn 4-5s đã chạy(nếu dừng đằng trước), còi um tỏi(nếu ở đằng sau), thế nên em thấy nhiều cụ/mợ nhà mềnh đèn vàng dừng lại ngay trên vạch dành cho người đi bộ, cũng có cái lí do của nó

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ku taxi có câu: "Ba xanh thì bỏ, ba đỏ thì đi", có ý là khi đèn xanh còn có 3 giây thì nên dừng, còn đèn đỏ còn 3 giây thì có thể bắt đầu đề pa mà đi được rồi.
Còn đèn vàng thì cũng không nên cố, phía đường cắt ngang cũng cố nữa thì thành ra quá cố mất.
Cá nhân em cũng toàn đi kiểu "Ba đỏ thì đi". Áp dụng như sau ạ:

Nếu mình chờ đầu tiên thì đứng cách vạch vôi khoảng nửa thân xe máy. Đứng cách xa quá là 2B phi lên chèn đầu ngay. Khi còn 3s thì về D và cho xe trôi về phía vạch, khi đến vạch thì sang xanh lúc này mới nhấn ga và lúc đó xe đã có đà rồi thì cứ thế phi tít. Không phải rồ ga, tiết kiệm được tí xăng ạ:

Còn nếu chờ sau xe khác thì cách xa 1 tí để áp dụng "Ba đỏ thì đi" đồng thời đề phòng xe trước lùi ass vào đầu xe mình: