[Funland] Nông dân miền Tây muốn cởi vòng kim cô "an ninh lương thực"

Thả tự do đến lúc hoặc đổ gạo hoặc đói há mồm thì lại ngoạc mồm kêu NN éo hỗ trợ gì cho xem :D

Toàn mấy cụ không làm nông nghiệp vào phán như đúng rồi. Nghe mấy thằng nhà báo nó đến ĐBSCL được 1,2 hôm, pv nông dân và phán. Ra đó mà trồng mít thái...lãi gấp 3,4 lần. Lên Tây Nguyên mà xem dân trồng tiêu. 1ha lãi cả tỉ đồng đấy?(truoc day 2 nam).Rồi Sầu Riêng hiện nay 1ha 1 năm mua được 1,5 con CRV...các cụ bảo bà con trồng hết đi. Nông nghiệp VN nó phụ thuộc vào nhiều thứ lắm. Vin mà nó nhảy vào nông nghiệp nó cũng như nhảy vào hố vôi thôi. Em nói thật khi đi sâu vào nông nghiệp rồi ấy? Em ko bao giờ bỏ bằng ấy tiền để mua rau củ quả trong siêu thị vin đâu? LỪa dân cả thôi

Spike

Xe tăng
Em nhớ dạo 2008, thế giới khủng hoảng lương thực, giá gạo tăng kỷ lục nhưng chính lúc ấy Việt Nam ta lại không muốn cho xuất, cũng là lỡ cơ hội nhưng có lẽ ta cũng muốn giữ ổn định :)
TQ, thị trường hơn tỷ dân, đời sống cao, cần tiêu thụ gạo chất lượng cao nhưng em được dân trong ngành gạo bảo là đất đai bên ấy ô nhiễm, muốn trồng lúa cho ra gạo chất lượng tốt cũng khó. Rõ ràng đây là cơ hội của Việt Nam chứ nhỉ. TQ giờ cũng chuyển sang nhập khẩu gạo chính ngạch, cũng là cách thay đổi phương thức làm ăn của nông dân ta.

Hưngchột

Xe buýt
Làn lúa khổ quá, mà thu nhập thấp

quanggialai

Xe điện
E mới xem 1 phóng sự vtv1 nói về dân miền tây bỏ ruộng lên BD làm công nhân. Họ đến từng nhà hỏi chuyện.
Làm lúa giờ nuôi con học ĐH trên SG quá khó cụ ạ!
Mà chính vtv1, báo chí tiếp tay hại nông dân nhé cụ. Trong khi chanh dây ở gia lai đổ bỏ thì chương trình làm bạn nhà nông ra rả chuyển đổi cây trồng sang chanh dây ở hà tĩnh đem lại lợi nhuận cao. Hôm đó em về thăm nhà nhìn đống chanh dây bên kia đường trong khi tv đang chiếu chương trình đó

quanggialai

Xe điện
Hi, vài công thì 2000m2, tương đương 6 sào bắc bộ. Trồng lúa như này ăn thua gì cụ?
Muốn khá thì phải tính bằng mấy hecta mới đủ ăn ( mỗi hecta lãi có 20-30tr/ vụ).
Số nông dân sở hữu trong tay nhiều ha đất nông nghiệp trồng lúa ổn định ko quá nhiều đâu ạ!
1 công 1000 m chục công là 1 ha rồi. Cô họ em ở đồng tháp có 2 mẫu. Toàn thấy bả đi chơi

quanggialai

Xe điện
Em nghĩ dân Miền tây có đất chứ còn họ không có là vì họ bán rồi. Năm 2016 em có ngồi nhậu cùng 2 bác ở Hòn Đất - KG, 1 bác có 80ha và người còn lại là 8ha. À, hai bác nông dân ấy rặt làm lúa nhé các cụ.
Dân miền tây trước đây thì đất nhiều. Người khôn họ mua đất. Người lười bán sau này không có cho con cái nên thành ra chỉ biết đi làm thuê

ngoc.ht09

Xe buýt
Thì đấy là việc của họ. Họ tự quyết tự chịu trách nhiệm.
Nhà nước quy hoạch thì phải lo được đầu ra, cuộc sống cho người ta. Quy hoạch kiểu ôm con bỏ chợ thì tốt nhất là kệ ngta.
Bây giờ bảo trồng lúa, ok, nhưng ngta ko đủ sống. Thực tế là họ bỏ hoang lên BD, SG làm công nhân.
Bảo cứu dưa hấu, cứu khoai lang, cứu dứa, cứu vải thì chửi cả quan lẫn dân ngu không quy hoạch không tổ chức, giờ nhà nước có tổ chức lại bảo nhà nước không cho tự do. Giờ dân chết đói cụ lại bảo kệ họ được thì tài, lúc ấy cụ có cho gạo ko?
Đem con bỏ chợ cái gì, năng lực sản xuất kém là vấn đề toàn xã hội, chả riêng nông dân trồng lúa. Nâng chất lượng cao rồi bán giá cao xem, có giàu hơn công nhân ko?

ngoc.ht09

Xe buýt
VN có đặc trưng là nhiều nông sản không chỉ 1 vùng trồng được. Thế nên thấy tỉnh hàng xóm kiếm được, cả tỉnh mình cũng đi trồng đúng thứ đó, kết quả cả 2 cùng chết nếu thị trường không mở rộng kịp.

Lúc đó vai trò của nhà nước là điều tiết và khi nhà nước điều tiết thì sẽ có một thiểu số không hài lòng quay ra chửi.

Tuy nhiên khi điệp khúc được mùa mất giá rồi chặt cây phá vườn này trồng vườn khác diễn ra thì vẫn mấy cái mồm thối như bể phốt đấy gào lên: ơ vai trò nhà nước đâu. Nuôi cơm công chức chúng mày để làm cảnh à?
Cụ nói đúng, những vấn đề như này phải có chuyên môn, đọc nhiều hẵng có ý kiến, toàn amateur đọc nhan đề tưởng trình cao trình bày nhiều quá.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc.ht09

Xe buýt
An ninh lương thực là một khái niệm cực kỳ quan trọng trong giai đoạn nước ta còn bị cấm vận. Khi đó thiếu lương thực cũng chỉ mua đuợc trong nội bộ anh em khối Xã Nghĩa.
Ngày nay kinh tế mở cửa, tự do thương mại nên khái niệm này không còn quá quan trọng. Quan trọng nhất là tiền.
Sing, HK, Đài Loan... nó đâu có lo an ninh lương thực?
Nên em cùng quan điểm giảm bớt diện tích lúa lang lạc lợn xuống, chuyển đổi sang nuôi, trồng cây con khác hiệu quả kinh tế cao hơn.
Cái gì mà hiệu quả kinh tế cao hơn, mình còn đầy đất, có làm được không? Nội trồng lúa chất lượng cao bán giá ngang Thái, ngang Nhật thì đảm bảo cả 2 việc. Xoay rồi chặt, rồi cứu, rồi chặt, vẫn chưa chán hả?

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Không định hướng để bà con nay thấy nay cây này được giá trồng, mai nó mất giá lại kêu cứu, xong lại chuyển cây khác, lại bài cũ ... Em nhớ mang máng nhiều bài học được mùa mà mất giá lắm :)

Em đọc cái bài báo ất ơ ở đâu đấy, tương lai thế giới oánh nhau sẽ không phải vì năng lượng như bây h mà sẽ vì lúa gạo và lương thực đấy ạ.

Ngoài bắc thời tiết đất đai không được như db sông cl, nên nông dân vất vả hơn. Nên là vựa lúa lớn nhất vẫn là db scl thôi. Mà cái lớp đất mặt để trồng lúa đấy có mấy chục phân, phá thì dễ, làm lại để trồng lúa mất gần chục niên.

Nghe cụm “vòng kim cô” mà gớm quá.

Ơ thế mà hôm nọ em hỏi 1 con bạn làm trong bộ tnmt nó bẩu vẫn còn. Tiên sư nó lừa em :D
Sặc. Cụ ko biết mà chém ác thế làm cụ kia chửi oan con bạn của cụ ấy.
Cụ nên nhớ hiện nay vẫn có quy định về hạn điền. Có thể họ có 100 ha thậm trí hơn nữa nhưng về mặt sổ sách họ phải lách luật hết. Còn Ko có giấy QSDđ đâu? Mỗi cá nhân, hộ gia đình ở ĐBSCL ko được quá 3ha. Đất kia như cụ nói có thể là đất rừng, đất cây lâu năm... hoặc họ thuê lại của nhà nước hoặc mượn nhiều người đứng tên.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Thấy các cụ 47 ở đây bẩu là chỉ trích nhà nước nhiều là đc lên 7 Thiền Quang uống trà.
vang phát, bàn chuyện quán trà mà cứ mở mồm ra 47 là thể hiện yếu nhiều thứ lắm, trong đó cả đuối lý chuyển sang mỉa mai vớ vỉn.

Nên cứ bạn nào gào lên 47 là em vang phát cho nó có chính kiến.

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
vang phát, bàn chuyện quán trà mà cứ mở mồm ra 47 là thể hiện yếu nhiều thứ lắm, trong đó cả đuối lý chuyển sang mỉa mai vớ vỉn.

Nên cứ bạn nào gào lên 47 là em vang phát cho nó có chính kiến.
Rảnh việc, haha.
Ngta xui chỉ trích nhà nước, chỉ trích nhiều thì có là ********* ko? Mà có đúng là 47 nó dọa chửi nhà nước nhiều thì lên 7 Thiền Quang uống trà ko? Chốt lại là ko nên chỉ trích nhà nước.
Ở đây nông dân ngta đang kêu làm lúa ko có ăn nhưng nhà nước cứ bắt phải làm. Vậy lỗi thuộc 1 trong 2 bên ( nhà nước vs dân) hoặc cả 2. Chỉ trích nhà nước thì ko đc rồi, chỉ trích dân thì đâu có được, vì dân ngta vẫn đang làm theo quy hoạch của nhà nước.
Vậy còn cách là tách 2 thằng đấy ra khỏi nhau thôi. Phần an ninh lương thực nhà nước tự tổ chức vùng, đưa doanh nghiệp nhà nước vào làm ( như kiểu evn điện lực). Phần làm kinh tế kệ dân, sướng khổ tự chịu.

Gato2009

Xe điện
Em ko đọc được hết, chỉ nghĩ, giờ chuyển đổi này nọ...đến khi do biến đổi khí hậu nó mất 1/3 đất đbscl ko trồng lúa được thì liệu lúc đó ta có đẩm bảo an ninh lương thực ko?

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Rảnh việc, haha.
Ngta xui chỉ trích nhà nước, chỉ trích nhiều thì có là ********* ko? Mà có đúng là 47 nó dọa chửi nhà nước nhiều thì lên 7 Thiền Quang uống trà ko? Chốt lại là ko nên chỉ trích nhà nước.
Ở đây nông dân ngta đang kêu làm lúa ko có ăn nhưng nhà nước cứ bắt phải làm. Vậy lỗi thuộc 1 trong 2 bên ( nhà nước vs dân) hoặc cả 2. Chỉ trích nhà nước thì ko đc rồi, chỉ trích dân thì đâu có được, vì dân ngta vẫn đang làm theo quy hoạch của nhà nước.
Vậy còn cách là tách 2 thằng đấy ra khỏi nhau thôi. Phần an ninh lương thực nhà nước tự tổ chức vùng, đưa doanh nghiệp nhà nước vào làm ( như kiểu evn điện lực). Phần làm kinh tế kệ dân, sướng khổ tự chịu.
Vang trộm xong lại còn chửi mình hâm chứ :)

Đằng ấy cũng chỉ là thể loại ní nuận cùn, bí thì chụp người khác là 47.

Đằng ấy cứ tự sướng tiếp nhá, mềnh chả phí thời gian ngồi cafe of cho đằng ấy làm dề :D

Vuamat200KchoXX

Xe hơi
Dân tộc này mấy nghìn năm đói cơm, mặc rách. Nay no cơm ấm áo được độ hơn chục năm đã bàn chuyện bỏ lúa, bỏ đất. Ấy là e nói chung chung, cảm nhận thực tế từ quê e và một số nơi e đi qua thôi các bác nhé.

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Vang trộm xong lại còn chửi mình hâm chứ :)

Đằng ấy cũng chỉ là thể loại ní nuận cùn, bí thì chụp người khác là 47.

Đằng ấy cứ tự sướng tiếp nhá, mềnh chả phí thời gian ngồi cafe of cho đằng ấy làm dề :D
Theo bé thì a chụp ai là 47 vậy?
Bé đến tháng đấy à?

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Dân tộc này mấy nghìn năm đói cơm, mặc rách. Nay no cơm ấm áo được độ hơn chục năm đã bàn chuyện bỏ lúa, bỏ đất. Ấy là e nói chung chung, cảm nhận thực tế từ quê e và một số nơi e đi qua thôi các bác nhé.
Không ai bỏ cả
Nhưng người dân có quyền trồng cây gì nuôi con gì
Bắt trồng lúa, lỗ, nhà nước có chịu thay dân không

chuotdong

Xe điện
Nhà nước và nhà khoa học , doanh nghiệp cần nâng cao chất lượng gạo lên