[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Anh này mới sang mà các cụ
Bao gờ đến lượt anh Trùng tên
Sắp rồi cụ ạ. Chắc tuần sau.
Bị triệu về VN chờ nhập trại rồi cụ.

Joker Tiger

Xe tăng
Ko hẳn đâu cụ ạ. Cách đây gần 20 năm bạn ông cụ nhà e cũng thứ bộ này. Con trai làm ăn thua lỗ gần 2 chục tỏi mà phải bán nhà mới trả dc đấy. Hàng xóm nhà vợ e thứ 1 bộ nhỏ chục năm trc mua cc cho con còn phải vay bank gần 1 nửa.
Nếu làm công ăn lương, không tham o tham nhũng thì cũng khó khăn mà cụ

lanhpham

Xe điện

Quakhoang

Xe buýt
Theo thông tin từ Bộ Ngoại giao cung cấp, kể từ khi dịch COVID-19 bùng phát tới 12/2021, các cơ quan chức năng trong và ngoài nước đã tổ chức hơn 800 chuyến bay, đưa gần 200.000 công dân Việt Nam từ hơn 60 quốc gia và vùng lãnh thổ về nước an toàn.

Tuy nhiên, thời gian vừa rồi có nhiều ý kiến phàn nàn giá vé các chuyến bay nhân đạo đưa công dân về nước cao so với bình thường. Trả lời về việc này, các hãng bay khẳng định không đặt nặng vấn đề lợi nhuận, giá vé cao là do phát sinh nhiều chi phí khác.
Ồ, như bài này thì trong hai năm hãng bay lớn nhất chỗ các bác lỗ khoảng 1$ billion. Tôi không rõ 800 chuyến bay kia có tổng hành trình bao nhiêu km, nhưng tính theo chuyến thì mất 1 năm bay nội địa (tần suất mỗi ngày > 2 chuyến).
Nhưng bác biết đấy ở chỗ các bác ngày thường giá vé skyteam đi tầm 5000km khoảng 13 triệu/lượt mà ngày dịch thành 130 triệu thì cũng giống như mua liều Pfizer 40$ không mặc cả thôi phải không nào...tất nhiên tác dụng của liều Pfizer cũng như chuyến bay hàng ngày thôi phải không nào?

Tôi có xem trên VTV1 chỗ các bác có cậu đi lao động ở Japan...gặp mùa dịch đang thất nghiệp-đón mẹ sang chơi cho biết rồi hai mẹ con cùng về. Rủi thay mẹ cậu ấy mắc bệnh và phải đi chữa hết sạch tiền tiết kiệm mấy năm của cậu ấy. Hai mẹ con thiếu khoảng ~300 triệu cho 2 chỗ bay về, không có tiền lang thang gần nửa năm tại một chùa....sau nhà chùa có quyên góp được tiền cho hai mẹ con về...Một câu chuyện khá cảm động.

Đương nhiên tôi hoàn toàn tôn trọng hai mẹ con họ cho dù tôi vẫn thắc mắc cảnh hai mẹ con khóc nức nở khi về đến nhà - tôi thực sự muốn biết họ khóc vì lý do gì? Chắc chắn rồi.

cưỡi chổi

Xe lăn
Cái này là quy ngược lại, đại sứ tương đương với hàm Thứ trướng, tương đương thôi chứ không phải là kiêm. Nhưng Thứ trưởng được bổ nhiệm làm đại sứ ngoài 6 nước này cũng có mà.
Cụ này nói mới đúng vấn đề. Đại sứ ở mấy nước quan trọng (theo quy định) thì tương đương hàm TT. Nhưng TT thì không nhất thiết phải làm đại sứ ở những nước đó mà có thể ở nước khác. Vì vậy tổng số TT và ngang hàm TT mới nhiều như vậy

.Bo My

Xe lăn
Các cụ cho hỏi trend đi tù này bao h mới kết thúc ạ ?
Còn rất lâu, lão X cài cắm kinh khủng khắp các địa phương ạ. Giờ là tới đời F2, F3 rồi.. Được cái BCA từ lúc anh R lên thì tuyệt!

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Vay bank gần một nửa là bài vở của bọn đầy tớ ấy thôi, tầm thị lang của bất kể bộ nào mà chẳng có tài sản trên trăm tỏi...
Lúc mua nhà cho con về hưu rồi còn bài vở nữa làm j. Lên thứ phụ trách toàn mảng vớ vẩn của 1 bộ còi. Hx cạnh nhà vk e bao năm e thấy cũng bt.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cái anh tên Dũng đại sứ VN tại Huê Kỳ đấy á, nói to thế có khi anh ấy chuyển khẩu sang Cali rồi ấy chứ....

Anh ấy chuyển khẩu chưa thì em không rõ nhưng cháu trai anh ấy, hai quý tử con một quan phó sở cẩm họ Lê, thì sang đấy học xong, mà chẳng thèm về. :P

In addition, ở xứ Cờ Hoa, thì anh chì làm đến TLS thôi bác ạ! :))
Còn cái chức danh "Ambassador Extraordinary and Plenipotentiary" của anh thì ở một nơi khác! :D

dichvuflycamhn

Xe buýt
Vụ này thì ăn đc nhiều tiền ko các cụ mà lên đến thứ trưởng rồi vẫn dính dáng là sao? Rồi còn cả đống bậu xậu bị vào lò và sắp vào lò nữa thì tính ra chia chác đc đáng bao nhiêu đâu nhỉ? Cụ nào thông não cho em với ạ.

bentley8

Xe điện
BNG qua vụ này thì dân sẽ thấy rõ là đói, chả muốn con cái học HV QHQT lẫn làm ở BNG và các Sở NV nữa, đói thối mồm, ko thì làm những việc tai tiếng này làm gì. Các bộ ngành khác tí phết phẩy có mà đầy, mà có khi chả vi phạm gì vẫn có lộc.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vụ này thì ăn đc nhiều tiền ko các cụ mà lên đến thứ trưởng rồi vẫn dính dáng là sao? Rồi còn cả đống bậu xậu bị vào lò và sắp vào lò nữa thì tính ra chia chác đc đáng bao nhiêu đâu nhỉ? Cụ nào thông não cho em với ạ.

"Lộc bất khả hưởng tận" bác ạ! :P

hitle888

Xe điện
BNG qua vụ này thì dân sẽ thấy rõ là đói, chả muốn con cái học HV QHQT lẫn làm ở BNG và các Sở NV nữa, đói thối mồm, ko thì làm những việc tai tiếng này làm gì. Các bộ ngành khác tí phết phẩy có mà đầy, mà có khi chả vi phạm gì vẫn có lộc.
Nói thực ra thì trong các bộ ngành, ngoại giao trông thì hoàn tráng nhưng mà đói mà cụ