[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

tuan_nguyen261188

Xe điện
"Trong quá trình xét duyệt cấp phép cho các công ty thực hiện chuyến bay đưa công dân Việt Nam" vậy là mấy hãng máy bay lần này lên thớt hả các cụ...nhận hối lộ thì phải có anh đưa chứ nhỉ? >:) >:) >:) >:)

lacettiGG

Xe điện
Công nhận buồn thật, đến những chủ trương như thế mà còn lợi dụng được.....Không còn gì để nói....Bắt là quá xứng đáng. Bôi nhọ chứ không phải chỉ là mất ý nghĩa ạ.
Cho tôi cái lí do để họ không làm vậy đi? Đạo đức hả? Hên xui. Pháp luật hả? Cũng hên xui nốt cụ ạ :))

QUANG1970

Xe lăn
"Trong quá trình xét duyệt cấp phép cho các công ty thực hiện chuyến bay đưa công dân Việt Nam" vậy là mấy hãng máy bay lần này lên thớt hả các cụ...nhận hối lộ thì phải có anh đưa chứ nhỉ? >:) >:) >:) >:)

Có nhiều bên liên quan và tham gia bác ạ!

Ví dụ:

Nhưng ký thì chỉ có bác này:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cụ lại bì phấn với vôi! :)) Cho cụ 1 cháu thủ khoa 31,5₫ nhà làm nông nhiều năm rồi cụ đào tạo thành dân ngoại giao xem sao! 😅
Lại theo tư duy thi cử thì vứt đi là đúng rồi. Lấy 1 em có năng khiếu ngoại giao, giỏi ngoại ngữ và có học lực giỏi trở lên (không cần thủ khoa) thì nhiều khi khỏi cần đào tạo công phu luôn, chỉ cần hướng dẫn các nguyên tắc ngoại giao và bổ sung các kiến thức nền tảng cần thiết cho ngành ngoại giao là OK ngay thôi cụ. :D

hoangtuden1979

Xe hơi

1/ Trong nghi thứ ngoai giao (D. Protocol) rất chú ý (quan trọng) tới cái "ngôn ngữ hình thể" lẫn Y phục.

2/ Bác detector đưa thông tin diễn giải tuy đúng mà chưa đủ, nên thành sai!

FYI, Việc mở (tháo, không cái) khuy áo (1 tới 6 cái ) Dressing suit (jacket) để thoải mái khi làm việc là đều bình thường. nhưng khi đứng trước người (những người) khác thì phải đóng (cài) lại.

Khi đóng khuy sẽ có 2 trường hợp (hoàn cảnh) nghiêm túc, trang trọng (Formal) và thân mật (Informal).
+ Trong hoàn cảnh nghiêm túc, trang trọng (Formal): Chào cờ, đứng trước người có chức vị cao hơn mình, diện kiến, tiếp kiến: đóng (cài) hết các khuy áo
+ Trong hoàn cảnh thân mật (Informal): trong các sự kiện thân mật, hay thân tình hoặc bình thường: chỉ đóng (cài) một khuy áo .

Biết thì nói, nhưng phải nói cho đủ cho đầy, bằng không, nói thiếu thì sẽ thành sai đấy!
Em trộm nghĩ cụ nhầm. Chỉ khi đám ma mới cài tất cả các cúc

Vn-Index

Xe buýt
Em thấy bọn Tây nó có dùng con em đâu mà ngành ngoại giao của nó chắc gì mình đã theo kịp. :))
Tây nó có lập trường CT như mình không cụ, của mình tối thiểu cũng phải qua, sơ, trung, cao cấp lý luận đấy ạ 😎

td lines

Xe điện
Dân tình đội ơn Campuchia mở cửa, phá vỡ thế độc quyền của ... đối với người Việt hồi hương. Nhà mình về ko được, phải trèo từ nhà hàng xóm sang haha
2 tháng qua, người ta rần rần kêu gọi nhau lập đoàn lập hội về qua ngả biên giới, cũng ko khác mấy hình ảnh các đoàn người tổ chức chạy xe "tị nạn" từ thành phố lớn về các miền quê
Nếu tổng tính thiệt hại cho nhà nước thì con số khủng khiếp lắm , sẵn sàng cho mấy hãng hàng không và dịch vụ sân bay đắp chiếu để kéo dài độc quyền , chưa kể đến các dịch vụ kinh doanh ăn theo bị thất thu . Nếu bà con không biết đi đường bộ từ Tây ninh về thì còn lâu chúng nó mới buông ra miếng ngon đó .
Cái vụ này bà con Việt Kiều thấy vô lý chửi rủa cả năm rồi nhưng miếng ngon lại được độc quyền dễ gì mà buông

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
Em bổ sung là chỉ Chủ tịch Hà Nội và Hồ Chí Minh ngang bộ trưởng
Em thấy các cụ trao đổi nhiều về việc cục trưởng vụ trưởng có to hơn quan tỉnh không. Em xin phép chia cấp như sau cho dễ trao đổi.

1. Bộ trưởng với bí thư tỉnh là ngang cơ, cùng uvtw, cái này không phải bàn. 10 điểm.
2. Chủ tịch tỉnh, nhỉnh hơn thứ trưởng, 8 điểm. Cả tỉnh có một ông chủ tịch thôi, nằm trong top3 của tỉnh, nên là phải ngang thứ trưởng thường trực của bộ.
3. Thứ trưởng, 7,5 điểm.
4. Phó chủ tịch, 6,5 điểm. Ai là thường vụ thì up lên 7 điểm, phó chủ tịch thường trực thì 7,5 điểm, ngang thứ trưởng.
5. Cục trưởng, vụ trưởng 6 điểm. Giám đốc sở 5 điểm, ai tỉnh uỷ viên up lên 5,5 điểm, ai thường vụ thì lên thẳng 6,5 điểm luôn.

Cái này em tạm thế cho các cụ hiểu ah, quan trọng phụ thuộc vào mức độ mạnh của tỉnh hay bộ, và chức vụ trong đảng của họ.

Xin hầu các cụ, em sai các cụ cứ mắng thẳng ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
......Tại tọa đàm "Mở cửa du lịch phục hồi kinh tế" tổ chức tháng 12-2021, các chuyên gia cho rằng cần sớm mở lại các đường bay thương mại thường lệ quốc tế, càng sớm càng tốt. TS Lương Hoài Nam, chuyên gia về du lịch và hàng không, nêu vấn đề có đơn vị nhân danh chống dịch mà trục lợi trên nỗi khốn khó của đồng bào. Ông Nam dẫn chứng trường hợp người bạn vừa về từ Mỹ với giá 170 triệu, trước đó lên đến 240 triệu đồng. Trong khi thời điểm tháng 3, 4-2020, chuyến bay Vietnam Airlines giải cứu từ châu Âu về chỉ mất 1.200 USD; từ Mỹ, Canada là 1.600 USD và sau đó đưa về cách ly tại các cơ sở quân đội.

Thậm chí, trên nhiều diễn đàn, bà con Việt Kiều chia sẻ kinh nghiệm về nước bằng cách "lách" sang Campuchia. Hành khách bay từ châu Âu về Phnom Penh chỉ với giá 630 Euro, đi ôtô mất 100 Euro lên cửa khẩu Mộc Bài, trình hộ chiếu Việt Nam ra chắc chắn sẽ được vào Việt Nam và sau đó, cách ly 1 tuần ở Tây Ninh.....

hoangtuden1979

Xe hơi
Em thấy các cụ trao đổi nhiều về việc cục trưởng vụ trưởng có to hơn quan tỉnh không. Em xin phép chia cấp như sau cho dễ trao đổi.

1. Bộ trưởng với bí thư tỉnh là ngang cơ, cùng uvtw, cái này không phải bàn. 10 điểm.
2. Chủ tịch tỉnh, nhỉnh hơn thứ trưởng, 8 điểm. Cả tỉnh có một ông chủ tịch thôi, nằm trong top3 của tỉnh, nên là phải ngang thứ trưởng thường trực của bộ.
3. Thứ trưởng, 7,5 điểm.
4. Phó chủ tịch, 6,5 điểm. Ai là thường vụ thì up lên 7 điểm, phó chủ tịch thường trực thì 7,5 điểm, ngang thứ trưởng.
5. Cục trưởng, vụ trưởng 6 điểm. Giám đốc sở 5 điểm, ai tỉnh uỷ viên up lên 5,5 điểm, ai thường vụ thì lên thẳng 6,5 điểm luôn.

Cái này em tạm thế cho các cụ hiểu ah, quan trọng phụ thuộc vào mức độ mạnh của tỉnh hay bộ, và chức vụ trong đảng của họ.

Xin hầu các cụ, em sai các cụ cứ mắng thẳng ạ.
Em xin đính chính:
- Bộ trưởng ngang bí thư. Cái này thì nhất trí.
- Thứ trưởng ngang chủ tịch tỉnh và các phó bí thư. Phụ cấp đều 1,3
- Phó chủ tịch phụ cấp chỉ 1,1, ngang phó tổng cục trưởng
- Cục trưởng, vụ trưởng phụ cấp đều 1,0. Nhưng cục oai hơn vụ vì cục có cấp phòng, có tài khoản, con dấu riêng. Nơi nào cục to còn là đơn vị tài chính cấp 2, được tự chủ thu chi
- Giám đốc sở phụ cấp 0,9, ngang vụ trưởng của vụ thuộc tổng cục.

Linh 22 tỷ

Xe tải
NG ở VN thì toàn con em trong ngành, rất ít dân "ngoại đạo" được vào ngoại trừ các cán bộ bên CA, QĐ biệt phái sang.
4 kẻ đốn mạt vừa bị bắt cũng có thể xếp vào tầng lớp tinh hoa đấy, mặt mũi sáng láng, áo quần bảnh bao và được đào tạo chuẩn mực quốc tế, chỉ tiếc là cái tâm của chúng bị nhuốm đen.
Điều nguy hiểm của đất nước này cứ có cơ hội là chúng sẽ ra tay vơ vét, không từ bất cứ thủ đoạn nào.
Chưa rõ số tiền nhận của các hãng HK là bao nhiêu, nhưng vụ này không đơn giản là như đưa cái phong bì để được phê duyệt. Ngành HK là ngành nhạy cảm, trong các hãng HK thì an ninh, tình báo cài cắm khắp nơi, không thể giấu diếm được.
Câu của cụ sai. Chính xác là "Điều nguy hiểm của cơ chế này cứ có cơ hội là chúng sẽ ra tay vơ vét, không từ bất cứ thủ đoạn nào"

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Em bên Úc làm lại cái passport, gọi điện lên em có thể mặc cả từng đồng với mấy em trực máy. Ai không biết có thể phải trả $150, ai mặc cả giỏi thì cũng chỉ cần $70. Có mỗi cái bảng giá để mọi người theo chúng nó có làm đâu. Đứa nào ăn được bao nhiêu thì cứ ăn.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]

Mới 4 ngày trước chị ấy còn nhận bằng khen. Chắc ko ngờ hôm nay bị bắt. Vụ này cơ quan ANĐT bộ CA làm kín tiếng quá.
Bên công an chắc trà trộn vào chuyến ông công ông táo thấy con này báo cáo tình hình, đất nước covid hoành hành mà bọn con vẫn kiếm bộn tiền thế nên chộp luôn.

Anh_he

Xe máy
Thứ bằng ct tỉnh thôi. Vì có bộ to bộ nhỏ, thứ đi ct tỉnh là do chưa luân chuyển địa phương, đẹp cv để có bước tiếp. Còn ct tỉnh không lên được nữa, về bộ làm thứ. Nên nói hơn nhau cũng khó.
Thứ trưởng thì luân chuyển địa phương làm chủ tịch tỉnh, đúng là làm đẹp CV như bác nói để tìm ghế cao hơn. Còn chủ tịch tỉnh có luân chuyển thì sẽ luân chuyển lên … bí thư tỉnh luôn bác nhé, chứ không sang ngang cấp mấy đâu ạ. Hầu như không có thứ trưởng nào lên được thẳng bí thư như chủ tịch các tỉnh đâu bác (trừ bộ x).

Em cũng nói chủ tịch sẽ ngang cấp thứ trưởng thường trực ạ, còn thứ trưởng thường hơi khó so lại được.

Thân bác.

minhhai985

Xe lăn
Đúng là dịch dã vẫn có thể làm giàu. 27 tết rồi còn bắt người ta, đúng là ko có tâm :D

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước cục này cấp tất cả các loại hộ chiếu, cấp phép xuất , nhập cảnh cho công dân VN
Hộ chiếu Mỹ các loại đều do phòng lãnh sự BNG cấp hết. VN 1 mình 1 kiểu, hộ chiếu do 2 nơi cấp, cuối cùng cũng chả ra làm sao cả.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấy cái lò ngoài chưng diện ra thì chả giải quyết đc vấn đề gì. :))
Ơ...giải quyết đc nhiều chứ, chúng nó phải bàn nhau ăn uống kín đáo hơn, đút cho nhau tinh vi hơn để ko "Nghĩa Lộ" chứ :))
Lỗi phần cứng rồi, cài win k giải quyết vấn đề...đập thay máy mới :))