[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Quakhoang

Xe buýt
Tóm lại vụ này trên chị cục trưởng có ai cao hơn dính chàm ko ạ?
Ồ, ít nhất là cậu dawn không còn any chances nào để có thể tiến xa hơn được nữa bác ạ, tôi cho rằng như vậy.

Tất nhiên các bác khác có thể nghĩ khác, không sao chúng ta vẫn sẽ tôn trọng ý nghĩ của họ thôi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, ít nhất là cậu dawn không còn any chances nào để có thể tiến xa hơn được nữa bác ạ, tôi cho rằng như vậy.

Tất nhiên các bác khác có thể nghĩ khác, không sao chúng ta vẫn sẽ tôn trọng ý nghĩ của họ thôi.
Lão này cũng dạng ba phải xoàng xĩnh, không lên được nữa cũng good for all.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Ổn thật không hở bác??? :-?

FYI, Thường thì một khi đã "đáo tụng đình" hay vạch (lật) mặt các quan chức nhà nước là phải xác định rõ rằng mình "không còn gì để mất", vì đặc điểm chung của đám quan chức này, là chúng vô cùng kiêu ngạo, hãnh tiến và sĩ diện vô cùng!
Do đó mà, một khi chúng bị mất mặt, thì trước hay sau gì chúng cũng sẽ tìm cách triệt hạ hãy trả thù lại!

Với người bình thường "trên răng dưới d.ái" không còn gì để mất, thì khiếu kiện là một lẽ, còn với những người có máu mặt, hay còn giữ thanh danh uy tín trong các mối quan hệ, làm ăn, và nhìn xa trông rộng, thì chẳng thể nào vì một chuyện nhỏ (nhỏ trong con mắt và khả năng của họ), vì vài trăm đô, hay dăm ba ngàn đô, thậm chí cả chục ngàn đô mà đánh mất đi cả một mối quan hệ, thanh danh của cá nhân hay công ty, hoặc sẽ phải đối đầu với những nguy hiểm rình rập mình trong tương lai........
Nói dân gian lại giãy lên tự ái.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì dao động giá đó hả cụ. Đợt đầu có ng về bị chém 7000 E, sau xuống 5000 rồi trước tết 3 tháng là 3500 cho 1 chiều. Dân bên này rao đầy trên FB. À mà em quên, có trường hợp mua xong méo bay đc thía là mất 400 tiền dv.
Gần Tết giá giảm do khách đổ sang tuyến Cam.
Mua mà kg bay đc chắc lừa đảo, các ĐSQ cảnh báo rất nhiều.

phihanhgia

Xe container
Nào chỉ lương mà còn bao nhiêu là đặc quyền đặc lợi!

Chỉ nội cái "đặc quyền miễn trừ ngoại giao" khi vi phạm luật, hay việc "Miễn khám miễn khai" với cái gọi là "Valise Diplomatique" (Vali Ngoai giao) cũng là cơ hội cho một số quan chức ngoại giao đi buôn lậu, buôn (vận chuyển) hàng quốc cấm, mà bà Vũ Mộc Anh, bí thư thứ nhất Đại sứ quán Việt Nam tại Nam Phi hay ông Cựu đại sứ Việt Nam tại Mozambique N V T. giúp móc nối những kẻ buôn lậu ngà voi hoặc trường hợp cán bộ sứ quán Việt Nam ở Nam Phi bị cáo buộc buôn lậu tới gần 9kg sừng tê giác, được cho là trị giá hàng trăm ngàn đô la Mỹ, Tùy viên Thương mại Nguyễn Khánh Toàn đã bị mất việc, là những ví dụ điển hình!

Vụ bà Vũ Mộc Anh bí thư 1 dính líu đến buôn bán vận chuyển sừng tê giác, về VN bị điều tra, xử lý như thế nào? Sau loạt tin đưa năm 2008 là mất hút. Như các tờ báo đưa tin, tội này ở Nam Phi khung hình phạt rất nặng 10-20 năm tù. Về VN chỉ xử lý nội bộ chuyển công tác hay cho nghỉ việc?

Vulcan V70

Xe trâu
Lò này sang năm mới trầm lặng quá các bác nhỉ

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này thấy các cụ tranh luận nhiều mà em vẫn chưa thông là ai sai và sai ở đâu. Vấn đề cũng không phải là anh này hay anh kia bị mất chức hay bị xấu danh tiếng nên không lên được nữa, hay là tìm được vài cái tên để chửi cho sướng mồm. Mục đích tranh luận của chúng ta nên tập trung vào:
- đã có sai sót ở đâu
- những ai chịu trách nhiệm
- có cách nào khắc phục hậu quả không
- làm sao để đền bù cho những người bị thiệt hại
- (quan trọng nhất) chúng ta phải làm gì để việc như thế này không xảy ra nữa.

Em thấy một số cụ chỉ ra chỗ sai thì nhiều cụ khác có vẻ hiểu biết, vào phản biện bảo chỗ đó không sai, nhưng cũng không chỉ ra là sai sót nằm ở chỗ nào khác. Hay theo ý các cụ ấy là mọi thứ đúng hết, không sai chỗ nào ? Vậy thì những việc thế này cứ thoải mái tiếp diễn ?

Các cụ còn tranh luận với nhau về các công văn, search từ google, xong có cụ còn phản biện kiểu "cụ có biết công văn đó ra đời trong hoàn cảnh nào không?". Em thấy ngay việc chúng ta không có một cách đơn giản để tra cứu các công văn cũng là một vấn đề rồi. Nếu muốn cải thiện tình hình, có lẽ phải xuất phát từ việc xây dựng một cơ sở dữ liệu toàn bộ các văn bản do cơ quan NN ban hành công khai, để bất kỳ người dân nào, bất kỳ lúc nào cũng có thể dễ dàng truy cập.

Quangnam2021

Xe đạp
Chỗ khác e kg biết nhưng ở UK ĐSQ là không ăn gì, xét duyệt nghiêm túc, có tiêu chí đàng hoàng. Nhận được email xác nhận mới thanh toán tiền vé, có điều hơi chát, 30 trẹo lượt về. Đấy là năm 2020 e biết

NovRainInFall

Xe tăng
Tranh luận với cụ này rất vui, cụ nói câu nào cũng hở, xong đi sửa đi vá nhưng vá chỗ này lại rò chỗ kia.
Như cái nick đó (đằng sau đấy là 1 nhóm ng), vô tư phát biểu thôi “google là công cụ … ngon bổ rẻ”
Nick này với nick Milan gì đó là 1, cho vào sọt rác black list là được

Girl lai oto

Xe tải
Chỗ khác e kg biết nhưng ở UK ĐSQ là không ăn gì, xét duyệt nghiêm túc, có tiêu chí đàng hoàng. Nhận được email xác nhận mới thanh toán tiền vé, có điều hơi chát, 30 trẹo lượt về. Đấy là năm 2020 e biết
Cũng mong là được nghe những nhận xét tích cực như cụ nói và họ duy trì cả năm 2021.

Girl lai oto

Xe tải
Em nghĩ khu là cái đí.t.
Tuy nhiên đó là tiếng miền Trung. Miền Bắc chả ai nói "dân ngu khu đen" hết, vì không dùng từ khu để chỉ cái đí.t. người Bắc chỉ nói "dân ngu cu đen" thôi. Các bác miền Trung cứ suy từ tiếng địa phương mình để nắn chỉnh người Bắc trong câu nói này theo em là không đúng.
Câu này ám chỉ tầng lớp dưới, ngu muội, nghèo khó. Nghĩa đen: rách rưới, bẩn thỉu, mặc quần thủng đ., hở cả cu đen ra.
Trên đây là suy luận của em, xuất phát từ chỗ người bắc không dùng từ khu để chỉ cái đí.t và tự nhỏ em toàn nghe cu đen chứ chả thấy ai nói khu đen cả.
Các cụ đừng trích dẫn sách vở để bác lại ý kiến của em nhé. Sách vở cũng toàn là suy luận của mấy ông miền Trung, không phù hợp với thực tế dân Bắc.
Chuẩn luôn cụ ạ. Người Bắc nói Dân ngu cu đen.

Trai_Nam

Xe tải
Gần Tết giá giảm do khách đổ sang tuyến Cam.
Mua mà kg bay đc chắc lừa đảo, các ĐSQ cảnh báo rất nhiều.
Lừa đảo là mất luôn chứ ko lấy 400 đâu. Ko bay đc do con cụ nào đó chiếm chỗ. Còn giờ thì dân toàn chơi ngõ Cam cho rẻ, Việt tính già hóa non nhưng dù sao cũng đc 1 mớ kha khá

Trai_Nam

Xe tải
Không phải "dân ngu cu đen" mà là "dân ngu khu đen" bác ạ! [-X

Khu là cái lỗ đại tiện chứ không phải cu là cái bộ phận trong cơ quan tiểu tiện của quý ông bác nhé! :))

Dân là gồm cả nam và nữ, mà phàm là đực hay cái thì ai cùng phải có cái khu để ............... :D

Còn cu thì ........................ chỉ nam mới có :P
Nữ nếu có thì chỉ có cái Dido (cu giả)! =))
em ko cần phải giải thích vì có ng khác nói rồi nha

Quakhoang

Xe buýt
Lò này sang năm mới trầm lặng quá các bác nhỉ
Ồ, tôi cho rằng warning cho cậu dawn ngồi yên thôi-có thể cậu ấy quá táy máy tay chân, chỗ các bác cần để thế hệ trẻ lên cho nó thay đổi & có tý tư duy logic. Chứ cái gì cũng fastest/sớm nhất tốt nhất, hay tornado/cuồng phong thần tốc rồi cũng chả đi đến đâu.

Tất nhiên các bác có thể thấy việc đó là tốt, không sao tôi luôn tôn trọng các bác.

Dao tuan Vu

Xe buýt

1/ Trong nghi thứ ngoai giao (D. Protocol) rất chú ý (quan trọng) tới cái "ngôn ngữ hình thể" lẫn Y phục.

2/ Bác detector đưa thông tin diễn giải tuy đúng mà chưa đủ, nên thành sai!

FYI, Việc mở (tháo, không cái) khuy áo (1 tới 6 cái ) Dressing suit (jacket) để thoải mái khi làm việc là đều bình thường. nhưng khi đứng trước người (những người) khác thì phải đóng (cài) lại.

Khi đóng khuy sẽ có 2 trường hợp (hoàn cảnh) nghiêm túc, trang trọng (Formal) và thân mật (Informal).
+ Trong hoàn cảnh nghiêm túc, trang trọng (Formal): Chào cờ, đứng trước người có chức vị cao hơn mình, diện kiến, tiếp kiến: đóng (cài) hết các khuy áo
+ Trong hoàn cảnh thân mật (Informal): trong các sự kiện chính thức nhưng hữu nghị, thân mật, hay thân tình hoặc bình thường: chỉ đóng (cài) một khuy áo .

Biết thì nói, nhưng phải nói cho đủ cho đầy, bằng không, nói thiếu thì sẽ thành sai đấy!
Xung quanh cách mặc vét nhiều quy định nhỉ.