[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Thích Nói Phét

Xe điện
Trước đấy khi đc chủ toạ hỏi thì H cũng nói là việc điều chuyển thì hiển nhiên ko còn tham gia điều tra nữa, đây là quy định của Bộ CA, chả lẽ quy định của Bộ mà ông T lại ko biết.
Tuấn nói hơi lươn :))

provtc

Xe container
Ông T khai khi biết H bị điều chuyển sang phòng khác, T hỏi H thì H bảo vẫn lo được.
Nhưng, tại phần bào chữa T lại nói là sau khi bị bắt T ko khai vì giữ cho H và Cục ANĐT, hôm sau anh Hà nói thằng này tôi điều chuyển nó lâu rồi, nó sang phòng HCCT không liên quan án từ nữa, sao anh tin được nó thì T mới đổ vỡ hết niềm tin và khai ra H.

Lời trình bày của ông T mâu thuẫn thế nhỉ???
Ô tuấn khai như này là do thẩm phán huy hỏi xuôi ngược sau mấy phiên đó cụ, ông huy cao tay lắm

polizia

Xe container
Nhiều khi không thích cũng chả được ấy cụ...

Chúng ta thường gọi là kỹ năng mềm ấy mà.
Ko muốn cũng chả đc ý, ngay cả dân làm 1 số thủ tục cũng bị cò quay, tất nhiên 1 phần do mình non thiếu kinh nghiệm nữa.
Ví dụ em xin xác nhận vào tờ khai cho con e để làm hộ chiếu, ko vấn đề gì vì việc đơn giản.
Xong việc e vẫn cảm ơn mời “cốc bia”
Lần khác e xin xác nhận vào tờ khai để tách công tơ, tăng hạn mức dùng điện, đồng nghĩa vs việc ít tiền điện hơn, em cẩn thận đã kèm cái phong bì bằng lần trc cảm ơn để làm hộ chiếu.
Lão cskv vẫn cầm nhưng bắt đầu giờ trò là chỉ huy hôm nay đi vắng, hôm sau em qua vẫn kêu là anh ý ốm chưa đi làm, hôm sau nữa em qua chờ họp giao ban xong gặp vẫn kêu là chưa có ai ký.
Em về đưa ông già bảo tối bố ra xin hộ con, bố đi làm nhà nc quen đối phó rồi.
Tối bố e ra, vẫn kêu chỉ huy đi vắng. Ông già mới bảo là “ơ hay, thế CA phường này ko bố trí trực chỉ huy à” , xong ông móc đt ra giả vờ bấm xong bảo để tôi gọi cho phó CAQ phụ trách hộ tịch hỏi xem sao phường này ko bố trí ai trực chỉ huy, tôi cũng là lãnh đạo cơ quan nếu bận thì phải bảo phó nó trực thay.
Nói xong ông ý kêu thôi anh ơi anh chờ em chút, xong lão ý lên tầng 2 xin chữ ký rồi xuống bảo trực ban đóng dấu rồi đưa bố em.
Đấy, kiểu của chúng nó là cứ nghĩ mình cần nó thì phải đợi ban ơn, gây khó dễ.
Vụ bay này thì doanh nghiệp quá là cần chúng nó nên thằng nào cũng phải quay để nôn tiền.

Patriots

Xe lăn
Cháu rất khó hiểu là lúc dịch các nước vẫn cho công dân của mình về thoải mái, dù chưa có vaxcim, nhưng công dân VN về quê hương lại phải rối rắm thế khi phải qua mấy cơ quan mới có được một chuyến bay, đúng là rót dầu qua lỗ đồng xu, xin cho dẫn đến tiêu cực, phút cuối vẫn có thể cancel mà bên đăng ký chuyến có thể mất cọc với hãng HK, nên họ có chi phí rủi ro rất cao, cũng phải đánh giá họ cao, vì không có họ tổ chức công dân vẫn bơ vơ, cụ lô hội làm quá tồi luôn

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
4 chai rượu vang nặng khoảng 4.8kg, còn 450k USD nặng khoảng 4,5kg, vậy là tương đương nhao ợ
Thằng này nó đã tính toán kín kẽ lắm rồi. Trừ khi đưa ra được file ghi âm các cuộc gọi trao đổi mặc cả thì nó phải tâm phục khẩu phục. Còn không thì vẫn phải dùng câu "không thay đổi bản chất vụ án".

Stanley

Xe đạp
Cặp Sam mã 104 em dịch là "nhất định không chết" có đúng và chuẩn nghĩa ko các cụ nhỉ?

gocart

Xe cút kít
Thế cụ tào lao rồi
Có gì mà tào lao?
Văn phòng sẽ gọi lái xe xách bỏ cốp mang về cho ông ấy thôi.
Bộ ông chức to ấy phải khệ nệ bưng mấy chai rượu từ phòng làm việc xuống hử?

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ông T khai khi biết H bị điều chuyển sang phòng khác, T hỏi H thì H bảo vẫn lo được.
Nhưng, tại phần bào chữa T lại nói là sau khi bị bắt T ko khai vì giữ cho H và Cục ANĐT, hôm sau anh Hà nói thằng này tôi điều chuyển nó lâu rồi, nó sang phòng HCCT không liên quan án từ nữa, sao anh tin được nó thì T mới đổ vỡ hết niềm tin và khai ra H.

Lời trình bày của ông T mâu thuẫn thế nhỉ???
Bác xem lại cái này nhé:
- T nói là sau khi Hằng lên lấy lời khai có gặp điều tra viên và hỏi thì điều tra viên nói đã có trưởng phòng mới.
- T hỏi H là có ảnh hưởng gì không thì H nói với T là vẫn là điều tra viên chính, vẫn là người tập hợp báo cáo điều tra. T có nói là nếu biết H bị điều chuyển sang phòng chính trị hậu cần thì ko có đưa tiền giai đoạn sau nữa
Lời tự bào chữa hôm nay:
- T lên lấy lời khai gặp cục trưởng mới. Cục trưởng mới xác nhận là H bị điều chuyển lâu rồi. (Ý là sang phòng chính trị hậu cần) thì T mới vỡ lẽ ra.
Thêm nữa là ông T đã về hưu, hoàn toàn tin tưởng H nên ko check lại thông tin. Vì thế em nghĩ là dữ liệu này tin T nói thật

acquyphuthinh

Xe buýt
Thực ra vụ này ngay từ đầu lời khai của H đã rất khó tin. Giống kiểu nói dối một cách rất hiển nhiên. Tuy nhiên bằng các lập luận chặt chẽ đã được chuẩn bị từ trước cùng với cái chức trưởng phòng điều tra của cơ quan ANĐT - BCA nên làm dân tình hưởng ứng theo ầm ầm.
So sánh 2 hướng lời khai của T và Hằng so với H. Thì 1 bên là thuật lại câu chuyện (tất nhiên chưa kiểm chứng) còn 1 bên là phủ định tất cả dữ liệu bên kia đưa ra. Thì bên phủ định dễ hơn rất nhiều. Ví dụ như:
- Có đưa tiền >< Không yêu cầu đưa tiền. (Ko có bằng chứng)
- Có gặp nhau = xác nhận có gặp tại nhà T (có thể đã trích camera)
- Các cuộc gọi chủ yếu về việc chạy án >< phủ nhận nói rằng còn rất nhiều việc khác (T nói là biết H sơ sơ thôi)
- Chuẩn bị vali tiền để chạy án >< chuẩn bị vali rượu để cảm ơn (đã trích camera nhận vali, chỉ phủ nhận và tạo ra câu chuyện cảm ơn bsi rất khó tin)
- Vali có khoá số >< vali ko khoá số.
Dễ thấy khi toà có hỏi là có ai đi tặng rượu cho người mới ốm dậy ko. Thì H ấp úng trả lời khá gượng, chỉ khẳng định lại câu chuyện tiệc cảm ơn. Tất nhiên nếu theo lời khai của T thì ko có việc T chuẩn bị quà cho H đi cảm ơn. Và cũng hợp lí vì anh em biết nhau sơ sơ thì cũng chẳng ai làm vậy trừ khi H đi cảm ơn hộ T. (Bữa cơm của H và các bsi là có nên H khéo léo dẫn dắt câu chuyện cái vali vào đây)
- Ban đầu T khai trước, H khai sau. Lúc đầu tin T, sau khi H khai thì lại nghi ngờ T cầm hết tiền hoặc muốn loại bỏ H nên đổ tội cho H. Nhưng xét lại tính chất vụ việc rất nghiêm trọng, ngoài tầm kiểm soát của T (là 1 cán bộ đã về hưu), mục đích cuối cùng cũng chỉ là môi giới ở giữa kiếm tí nên cũng ko dám ôm hết đống $ này vì ông cũng thừa biết ôm vào thì án rất cao.
- Xét kĩ thêm thì H cũng chỉ là 1 cán bộ nghiệp vụ như rất nhiều cán bộ ở các bộ ngành khác, chỉ khác là đang điều tra trực tiếp vụ án. Nên qua nhiều mối quan hệ T tìm đến trực tiếp H kết nối cho Hằng.
- Vậy chỉ nghĩ rằng. 1 là H rất ng.u, 2 H rất khôn. Sao lại nói là ng.u, vì nếu ng.u thì có thể cũng là trung gian môi giới, nếu có chuyện đó thật thì H chắc chắn tội ko nặng thì nhẹ, mà $ thì cũng chẳng đc bao nhiêu, nói chung ko khác gì con tốt thí. Còn TH rất khôn, thì đã ăn cả, đúng như cáo trạng là lừa đảo chiếm đoạt TS, tiền đã giấu rất kĩ, giờ chỉ cãi quanh co, đợi chốt án.
- Còn việc tại sao T lại chủ động nộp khắc phục hậu quả 1,5tr$ thì theo cáo trạng buộc tội T của vks, T chịu trách nhiệm 2,2tr$. Cái này là T tỏ ra ăn năn, ý là nếu H ko nhận thì T sẽ bồi thường cho Sơn và Hằng vì T là trung gian để được giảm án thấp nhất. (Tự bỏ tiền cá nhân ra khắc phục)

***Bên bộ CA chắc chắc có rất nhiều cán bộ có nghiệp vụ giỏi để tìm ra sự thật của vụ án này. Tuy nhiên muốn nó đi xa đến đâu thôi. Nên tất cả những gì trên này chỉ là phỏng đoán theo ý kiến cá nhân, ko có ý khẳng định hay buộc tội bất kì ai.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Bác xem lại cái này nhé:
- T nói là sau khi Hằng lên lấy lời khai có gặp điều tra viên và hỏi thì điều tra viên nói đã có trưởng phòng mới.
- T hỏi H là có ảnh hưởng gì không thì H nói với T là vẫn là điều tra viên chính, vẫn là người tập hợp báo cáo điều tra. T có nói là nếu biết H bị điều chuyển sang phòng chính trị hậu cần thì ko có đưa tiền giai đoạn sau nữa
Lời tự bào chữa hôm nay:
- T lên lấy lời khai gặp cục trưởng mới. Cục trưởng mới xác nhận là H bị điều chuyển lâu rồi. (Ý là sang phòng chính trị hậu cần) thì T mới vỡ lẽ ra.
Thêm nữa là ông T đã về hưu, hoàn toàn tin tưởng H nên ko check lại thông tin. Vì thế em nghĩ là dữ liệu này tin T nói thật
Thiếu tướng, PGĐ CA HN mà ko có nổi 1 mối quan hệ trên Cục để biết H bị điều chuyển đi đâu. Nghe đã thấy vô lý.

acquyphuthinh

Xe buýt
Thiếu tướng, PGĐ CA HN mà ko có nổi 1 mối quan hệ trên Cục để biết H bị điều chuyển đi đâu. Nghe đã thấy vô lý.
Việc đã rồi thì bác thấy vô lí. Nhưng trong trường hợp đang nhờ vả. Mà lại nghi ngờ người mình đang nhờ (và chuyện đang rất êm xuôi, tiền đi đều đều), còn hỏi xác nhận lại có ảnh hưởng gì ko.
cái này do ông T tin H quá thôi chứ cũng chẳng có gì là vô lí cả.
khi làm chuyện khuất tất thì ko ai muốn nhiều người biết cả. Thời điểm đó ông T vẫn đứng trong bóng tối. Nếu ông ý hỏi chỗ này chỗ kia để xác nhận, đồng thời Hằng cũng hỏi điều tra viên thì rất dễ bên điều tra có sự suy luận mối liên kết gì đó. Nên xét về tâm lí thì hoàn toàn hợp lí

juneboy

Xe buýt
Lấy đâu ra mỗi chuyến 250 người? ghế ngồi ghế bỏ nhé, chưa kể bác sỹ đi theo các kiểu.
Đến hoặc hơn đấy cụ ạ. Chuyến em đi máy bay của Bamboo khá to, chật kín và ko còn một chỗ trống. Không có bác sĩ đi theo, chỉ có phi hành đoàn. Em ko nhớ rõ Boeing hay Airbus. Vừa xem lại thì số hiệu là QH9074. Bay ngày 22.10.2021 từ Frankfurt về Đà Nẵng. Hạ cánh xong là cũng phải huy động 7,8 xe buýt 45 chỗ mới chở hết người về địa điểm cách ly.

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
Việc đã rồi thì bác thấy vô lí. Nhưng trong trường hợp đang nhờ vả. Mà lại nghi ngờ người mình đang nhờ (và chuyện đang rất êm xuôi, tiền đi đều đều), còn hỏi xác nhận lại có ảnh hưởng gì ko.
cái này do ông T tin H quá thôi chứ cũng chẳng có gì là vô lí cả.
khi làm chuyện khuất tất thì ko ai muốn nhiều người biết cả. Thời điểm đó ông T vẫn đứng trong bóng tối. Nếu ông ý hỏi chỗ này chỗ kia để xác nhận, đồng thời Hằng cũng hỏi điều tra viên thì rất dễ bên điều tra có sự suy luận mối liên kết gì đó. Nên xét về tâm lí thì hoàn toàn hợp lí
Tuấn tin Hưng hay Hưng bị Tuấn lừa còn là điều chưa biết:))

Dan du an

Xe ba gác
Nếu đất trong Tù còn rộng có thể xây thêm bể bơi, khu tennis, đánh golf để thu phí và rèn luyện sức khoẻ cho phạm nhân được không? Luật có cấm không các cụ
Thế thì đổi thành tù sang resource luôn đi cụ ạ.

Trà Lý

Xe tăng
Đọc mãi mà em chưa rõ ai cầm đầu (1 hoặc 1 số người). Đây không thể là tự phát, các bị can có dấu hiệu liên kết thành tổ chức. Các cụ thông não cho em với