[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

bimbim5656

Xe container
Nghi mát thì hơi quá
Nhưng không bị hành hạ thì chắc chắn rồi
Ngoài vì có tiền ra, thì quan hệ mới là chính
Đấy là lý do Phan Sào Nam phải nôn đủ 1400 tỏi ra, còn phò mã thì ko phải nôn gì. Đơn giản là không ai dám đánh phò mã trong tù.
Ngày xưa em có thằng bạn dính đua xe, bị tạm giam vài tháng chờ xử. Cứ tưởng vào trại bị hành, ai ngờ hôm xử gặp thấy béo trắng ra. Khoe trg trại ngồi cùng mâm với 3 ô gđ. Em còn nghe bà trà đá kể: nếu tội nhẹ, có cơ bảo kê thì còn về ăn Tết ở nhà, n nếu hở ra thì coi như trốn trại. Ở xứ thiên đường mà có tiền thì k gì là k thể :))

Pigwalk

Xe container

Mesocsic

Xe điện
Cán bộ ngoại giao chỉ nhìn oai với người trong nước thôi. Ở NN thì ....
Em sống ở thủ đô nên cơ hội biết cán bộ NG và người nhà đi cày thêm nhiều lắm. Có đợt em thuê người vn đến làm vườn. Về nhà nhìn thấy mấy xe biển ngoại giao đậu trước cổng luôn. Hoá ra các cán bộ đến giúp.
Việc lạm thu các thủ tục lãnh sự thì kinh khủng hàng chục năm nay rồi, ai không biết thì tốn nhiều lắm vì các lãnh sứ quán không bao giờ có biểu giá dịch vụ. ( ví dụ chứng thực chữ ký 10 đồng thì thu 50 đồng, miễn thị thực 10 đồng thu 90 đồng, hộ chiếu 70 đồng thì thu 120-150 đồng....) Nói chung là đúng là do tham nhũng quen, hai là lương thấp quá. (Trừ đại sứ và bí thư 1,2,3 gì đó) còn đa số cày thêm ác liệt đủ mọi nghề.
Cảm ơn cụ đã chữa sẻ về câu chuyện làm vườn. Em thì biết TT của BGN mới hết nhiệm kỳ ở Cam. Rất tâm huyết và giản dị. Học cả Lômônôxốp và Princeton

hoangtuden1979

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chữa sẻ về câu chuyện làm vườn. Em thì biết TT của BGN mới hết nhiệm kỳ ở Cam. Rất tâm huyết và giản dị. Học cả Lômônôxốp và Princeton
Hồi đi công tác với sếp qua Cam, em cũng từng gặp anh M. Phong cách rất lịch lãm, nói chuyện thông minh, có vẻ tâm huyết với nghề, tiếng Anh cực siêu. Em tin là ngành NG vẫn còn nhiều người tốt. Ít ra là so với nhiều ngành khác

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ nào ko có lộc lá thì sẽ có người tốt thôi cụ
Hồi đi công tác với sếp qua Cam, em cũng từng gặp anh M. Phong cách rất lịch lãm, nói chuyện thông minh, có vẻ tâm huyết với nghề, tiếng Anh cực siêu. Em tin là ngành NG vẫn còn nhiều người tốt. Ít ra là so với nhiều ngành khác

XámChâuPhi

Xe tải
Các Cụ thông cảm với nghề nguy hiểm chứ.
Ngày xưa đi sứ, trái ý là dễ bị mang ra chém đầu xẻo tai để thị uy đấy.

Archer

Xe điện
Hơn hai trăm triệu người về. Mỗi người mất oan bao nhiêu cho bọn nó. Con số kinh khủng quá! Cách ăn của đồng bào dã man quá!

Luve

Xe máy
Nói chung dân mình cứ adua auto c.chửi anh #, chứ đụng vào cơ quan ban ngành nào cũng đầy chuyện, nếu xử thì đúng là hết cb làm việc thật.
Nhưng phải cám ơn cụ T, cứ lôi từng ngành ra xử dần dần, để làm cho chúng nó sợ, ko dám tham nhũng, vòi vĩnh nữa.
Khi nào họ biết sợ, thì lúc đấy là thành công.
Em thì thấy di căn rồi

dheIa

Xe điện
Ờ thì h qua thấy cái ảnh g đình con cái em í trên FB rất ấm áp. Giờ có chút liên tưởng đến sự khủng hoảng của tụi trẻ con thôi ah. Nếu tất cả đều biết sợ cái ngày này thì XH cũng tốt hơn ah :)
Chửi. Nhưng em cũng thấy tiếc. Trời cho cái nét phúc hậu, sáng, sang.. ko xôi thịt như những đứa ăn bẩn khác. Lại ở vị trí hơn bao triệu người. Sao ko biết quý cái mình đang có, lại ăn tạp để giờ ra nông nỗi. Trục lợi trong dịch bệnh thì ác quá. Ai thương cho nổi.
Mặt mũi tên tuổi giờ giăng khắp các trang báo. Bản thân thì đã đành, cắm mặt xuống rồi. Nhưng còn gia đình, con cái. Chắc lúc ăn họ ko nghĩ đến đoạn này. Chứ mà biết nghĩ chắc ko dám ăn đâu nhỉ :-s

mypleasure

Xe buýt
Anh ấy vừa sang ĐS ở Đức rồi. Con anh ấy cũng rất giỏi, mới từ Mỹ về dạy ở trường Fulbright. Cá nhân em thấy anh ấy đàng hoàng. Cỡ như anh ấy muốn đi địa bàn nào chả được.

bentley8

Xe điện
Nói chung lương thấp thì tất phải đi làm vì ngoài Đại, Phó đại, bí 1, 2 thì đều ko có lương cho vk vì ko có tiêu chuẩn được mang vk theo. Đi sứ may thì ko phải trả tiền nhà, chứ cơm ăn áo mặc nhất là việc học của con nhiều nước ko miễn phí thu học phí là rất là nan giải. Nên người nhà của các cán bộ đi làm thêm kiểu rửa bát làm nail làm farm, kể cả cán bộ cũng làm vậy, nhưng khác cụ ở trên thì hay đỗ xe ở xa tránh dị nghị thôi. Cơ mà cơ cực xứ người, chứ cộng với tiền bôi trơn thì về nước chả ai nghèo cả. Em chứng kiến hàng xóm chỉ làm điện đài đi trời tây mấy năm về mua hẳn biệt thư tây hồ tây bốn mấy tỷ, dã man, chỉ đi đánh golf chờ mua suất nước ngon là lại lên đường, rất chi là phong lưu.
Dân NG họ đa số là có học hành, nề nếp, dân trí cao nên gần như cũng tách hẳn ra một đội chuyên việc chặt chém kia, một đội thì lo sự nghiệp chung; có xèng thì campuchia.

mypleasure

Xe buýt
Chửi. Nhưng em cũng thấy tiếc. Trời cho cái nét phúc hậu, sáng, sang.. ko xôi thịt như những đứa ăn bẩn khác. Lại ở vị trí hơn bao triệu người. Sao ko biết quý cái mình đang có, lại ăn tạp để giờ ra nông nỗi. Trục lợi trong dịch bệnh thì ác quá. Ai thương cho nổi.
Mặt mũi tên tuổi giờ giăng khắp các trang báo. Bản thân thì đã đành, cắm mặt xuống rồi. Nhưng còn gia đình, con cái. Chắc lúc ăn họ ko nghĩ đến đoạn này. Chứ mà biết nghĩ chắc ko dám ăn đâu nhỉ :-s
Trưởng thành rồi ai chả biết hậu quả. Toàn tâm lý đen thôi đỏ quên đi, chắc nó chừa mình ra. Oánh CK cũng thế biết ảo nhưng ai cũng nghĩ mình rút kịp trước phần còn lại. Chứ biết 100% bị chả có ai vi phạm.

Business2018

Xe buýt
Từ xưa đến nay trong bộ máy nhà nước dân NG em rất ngưỡng mộ vì học hành = cấp rất cao với số còn lại, thế mà vẫn lòi ra 1 đống rác rưởi này ..haizzz !

TieuFu

Xe container
Kk, nghĩ chứ cụ, nghĩ nát ra xem bóp vào chỗ nào mà người ta phải nhè ra nhạnh nhất, nhiều nhất

Anh ấy vừa sang ĐS ở Đức rồi. Con anh ấy cũng rất giỏi, mới từ Mỹ về dạy ở trường Fulbright. Cá nhân em thấy anh ấy đàng hoàng. Cỡ như anh ấy muốn đi địa bàn nào chả được.
Em thấy đồng bào ở Đức cũng rên xiết lắm.
Để xem anh sang đấy có cải thiện được gì cho bà con không.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Có khi do ăn chia ko đủ hay phe cánh bị gãy thôi. Nói chung cũng ko có gì phải tiếc hay vui buồn gì cả, muôn đời chúng ta vẫn thế

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Càng những đứa học cao, vị trí quyền lực nhất thì có khi lại là loại rác rưởi bẩn thỉu nhất đấy cụ ah, chỉ khác là chúng nó khéo che đậy thôi. Cụ cứ tiếp xúc nhiều với tầng lớp elite cả trong ngoài nước sẽ thấy
Từ xưa đến nay trong bộ máy nhà nước dân NG em rất ngưỡng mộ vì học hành = cấp rất cao với số còn lại, thế mà vẫn lòi ra 1 đống rác rưởi này ..haizzz !

fresh_air

Xe tải
Hình như trước cụ này ở Anh?

Ví dụ như trước có 1 cụ làm tổng lãnh sự bên SF, cụ ấy thì em đoán chắc chẳng bao h để ý hay sờ mó đến mấy chuyện làm tiền, vì cái cơ quá to. Nhưng lãnh sự quán vẫn chặt chém bà con như thường, chẳng lẽ cụ ấy lại ngây thơ đến mức ko biết. Vậy cụ ấy tốt hay ko tốt?