[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì em mới bảo là không nên tin nhiều. Nói vậy thôi chứ chưa chắc đã vậy :D.
Em cũng thấy lăn con bà tăn. Mà bàn nữa
Giờ là đánh ngay lúc dương chức lúc đang có quyền mới răn đe được chứ khi đã cựu thì huề cả làng. Tài sản giờ tuồn ra nước ngoài quá ư là dễ dàng.

Nhưng theo em thì giờ có đánh mạnh hơn nữa cũng vẫn không thay đổi được gì ...bản chất nó không thay đổi thì có cố đến mấy cũng tèo 1 chế độ. Muốn đề bạt lên này lên kia thì phải con cháu ông nào không thì phải quen biết, chi tiền mạnh, rùi thêm có đi có lại...khi lên chức rùi phải thu hồi vốn và tất nhiên cả lãi nữa chứ. Có cơ hôi là phải đớp ngay, đớp mạnh.
Đúng là khó và lâu dài. Tư tưởng trục lợi ngấm quá sâu rộng. Với cả tự nhiên mà ngồi dc mấy vị trí đó....
Nhưng em nghĩ nó là con đường thay đổi an toàn cho VN mình.

lenhhoxung1980

Xe điện
Tùng này bằng tuổi em, em cũng ngồi uống rượu với hắn 1 lần. Cao ráo, sáng sủa, con nhà nòi, nói chuyện hay, uống khỏe (dân ngoại giao đa phần vậy). Tiền đồ xán lạn, cuối cùng cũng chết vì tiền.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Không thể hết ngay dc đâu cụ. Nhưng cái đầu mới cần thời gian để to như đầu cũ. Chưa kể đầu mới có khi hết trend lại bị chặt :))
Mang tính răn đe tốt đấy cụ à.
Di căn rồi thì hết kiểu gì ;))

lacettiGG

Xe điện
Cái này theo em nó là cả 1 nghệ thuật dẫn dắt quần chúng đấy.

Khi thấy tình thế trong dân bức xúc, bắt đầu mới lôi mấy vụ này ra. Lên báo chí thông tin ầm ĩ, khiến cho dân đen hả dạ, đánh vào cái tâm lí !

Cũng giống như dân vùng sâu vùng xa, quen đi đường đất, đường xấu. Việc của chính quyền lẽ ra là phải làm đường đẹp từ lâu, nhưng cứ từ từ, bao giờ bức xúc lên cao bắt đầu mới ồ ạt làm đường, thế là con dân thấy đầu tư rầm rộ là lại sung sướng , quên bố nó cả cái quãng khổ cực trước đó.

Phương pháp này gọi là " không để dân sướng quá, nhưng cũng không để khổ quá". Sướng quá đâm sẽ dửng mỡ, được voi đòi hai bà trưng, còn khổ quá thì thành loạn.

Phương pháp này không áp dụng được với các ọp phơ khôn lõi mít, nhưng với phần đa dân Việt vẫn là công nhân, nông dân thì phải gọi là chuẩn khỏi cần chỉnh.
Thì, về cơ bản nước mình đã bao giờ được thế này chưa? :P
Cho nên có 100 việc, 90 việc chưa tốt và 10 việc khá tốt cũng là một thành tựu rồi.
Ý cụ là cách diễn giải này phỏng? :D

s63 AGM

Xe tăng
Giám đốc các sở chỉ là tham mưu cho chủ tịch tỉnh. Chủ tịch tỉnh là phó bí thư tỉnh uỷ chịu sự lãnh đạo của thường vụ tỉnh uỷ do bí thư tỉnh chủ trì. Do đó bí thư tỉnh uỷ to hơn nhiều. Quyết định bãi miễn hay bổ nhiệm giám đốc sở. Còn đương nhiên nếu bí thư vi phạm pháp luật thì giám đốc công an là người quyết định điều tra.
Các sở khác thì đúng , riêng sở công an thì bí thư, chủ tịch tỉnh ko bổ nhiệm đc cụ à.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em cũng thấy lăn con bà tăn. Mà bàn nữa

Đúng là khó và lâu dài. Tư tưởng trục lợi ngấm quá sâu rộng. Với cả tự nhiên mà ngồi dc mấy vị trí đó....
Nhưng em nghĩ nó là con đường thay đổi an toàn cho VN mình.
Cái này em thấy theo chiều dài của lịch sử Việt Nam dù chế độ nào nó cũng y chang.Cả mấy ngàn năm nay quan chức Việt đã vậy rùi. Từ Phong kiến tới VNCH và bây giờ...quá khó cho dân đen chúng ta.

Thui thì giờ ai không thích hay không muốn, hay có cơ hội thì ra nước ngoài sống... :)) :)) :)) :))

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cái này em thấy theo chiều dài của lịch sử Việt Nam dù chế độ nào nó cũng y chang.Cả mấy ngàn năm nay quan chức Việt đã vậy rùi. Từ Phong kiến tới VNCH và bây giờ...quá khó cho dân đen chúng ta.

Thui thì giờ ai không thích hay không muốn, hay có cơ hội thì ra nước ngoài sống... :)) :)) :)) :))
Nếu ai cũng có tư tưởng như cụ thì nó càng nát hơn nữa :D

vnvodoi

Xe điện
Thì, về cơ bản nước mình đã bao giờ được thế này chưa? :P
Cho nên có 100 việc, 90 việc chưa tốt và 10 việc khá tốt cũng là một thành tựu rồi.
Ý cụ là cách diễn giải này phỏng? :D
Cách diễn giải này, với dân làm kinh doanh như em, cụ hay nhiều cụ khác thì không bao giờ chấp nhận được. Nhưng với mấy bác công nhân , nông dân thì lại khác.

Cái khổ của động não, biết nhiều quá nó thế đấy:))

Cavaho

Xe tăng
Đận ấy suốt ngày Ngạo cmn Nghễ vào tâm dịch đón bà con về nước nhể. Hoá ra là bọn nài à.

quavovan

Xe hơi
Đấy là cụ nghĩ thế, chứ cơ quan điều tra với viện kiểm sát họ ko nghĩ thế. Logic đơn giản, tiền hối lộ để có chuyến bay chatter, sẽ được sứ quán và các agencies hoàn trả đầy đủ. Outsource được ko có nghĩa là thoát.
Cụ nói chuẩn,khối an ninh điều tra còn gắt hơn khối cảnh sát điều tra nhiều lần :))))

s63 AGM

Xe tăng
Em chém gió mấy topic ấy chán chê rồi. Nhiều cụ mợ vẫn mơ tưởng zero covid. Em tin ra Tết NN ngừng cập nhật về dịch bệnh, coi như cúm mùa thôi.
E là khó cụ à. Ở bên dưới tư duy vẫn ng .u lắm. Cơ quan e nó vẫn hạn chế nhân viên ra ngoài tỉnh. Đi về phải khai báo y tế. Ở nhà 3 ngày. Test âm tính mới đc đi làm. Vẫn truy vết f1, f2...

mypleasure

Xe buýt
Cái này gọi là tham nhũng chính sách. Ở bên Tây cũng có nhưng lôi ra thì từ chức/sa thải. Ở ta thì tạm coi là không phạm pháp vì không tính là hành vi tham nhũng.
Vâng em nói theo định nghĩa VN, hẹp thôi, đúng dòng sự kiện của thớt. Chứ rộng nữa tranh luận cả năm

dheIa

Xe điện
Với em thì chất Hà thành của chị vẫn còn đấy các bác ạ, chị đã ngoại tứ tuần nên có nở nang đôi chút cũng là bình thường. Cái em nể ở các chị em như này là nét thanh tú, điềm đạm, thông tường, có chiều sâu, và nhất là biết điều, biết trên dưới (em tin vụ này chị còn chia cho nhiều người khác nữa); và không: tham lam, sạch nhà bẩn ngõ, khôn vặt, vô ơn.
Còn chuyện ăn của cán bộ lãnh sự thì cũng tương tự như những ngành tiếp xúc nhiều với dân khác thôi: CSGT, phường, xây dựng... Chẳng qua lần này gắn với bệnh dịch, cùng cực hoá nhiều nạn nhân, nên chuyện của các chị mới thành tày trời. Em tin ai ngồi trên bàn tiệc lúc đó thì cũng ăn như vậy thôi, cơ chế mà.
Dù sao cá nhân em vẫn xếp chuyện ăn uống ngành lãnh sự vào diện tham nhũng vặt mà thôi.
Một số bác nói họ làm xấu quốc thể thì có lẽ hơi nóng tính. Em xem tờ rơi hướng dẫn dành cho khách du lịch Nhật ở đại lý du lịch Tokyo còn ghi lượng tiền và cách biếu quà cảnh sát nhà ta khi "có chuyện". Còn ở Đức thì em được đối tác hỏi mua quà biếu cho 1 vị nhà ta với lượng tiền bao nhiêu thì tương xứng!? Họ hiểu chuyện nhà mình một cách bất ngờ và cơ bản cũng biết phân biệt vàng-thau đấy ạ.
Kinh! Dùng hình ảnh vàng-thau để so sánh mới kinh chứ. Ko biết ngượng à? Đã là nghịch cu*t thì dù là nghịch ít hay nghịch nhiều, tay cũng dính cu*t rồi. Đều là bẩn cả, hiểu ko?
Hay còn định so sánh nghịch ở bãi nguyên khuôn thì sạch hơn vày ở bãi ko có chóp?

OxIT

Xe buýt
Dm. Ra rả khúc ruột xa ngàn dặm bao người tuổi thanh niên sung sức làm cu ly xứ người, vượt biên chui lủi, chết đường chết chợ, chết trong container đông lạnh, nhiều chị em làm osin đầu tắt mặt tối, tệ nữa dạng háng ra bán thân mang $ về tổ quốc mà khi dịch dã khó khăn không trụ được muốn về quê, chúng nó trên tivi thì ra ra tuyên truyền cứu giúp kiều bào, thực tế là lũ kền kền bày bàn ăn chuẩn bị đại tiệc trên xác thối.

quavovan

Xe hơi
Thứ bằng ct tỉnh thôi. Vì có bộ to bộ nhỏ, thứ đi ct tỉnh là do chưa luân chuyển địa phương, đẹp cv để có bước tiếp. Còn ct tỉnh không lên được nữa, về bộ làm thứ. Nên nói hơn nhau cũng khó.
CT tỉnh vua 1 cõi thì tính ra vẫn nhỉnh hơn thứ chứ bác nhỉ :D

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Thằng to nhất nắm đầu có khi là thằng ăn nhiều nhất đó cụ. Vụ này ở Tây thì anh Dawn khéo phải từ chức vì bê bối rồi, còn ta thì thí tốt tép riu. Nên muôn đời nát vẫn hoàn nát
Ơ cả lãnh đạo BNG nhắm mắt làm ngơ, để như vậy à.
Phạm BM bao năm cầm đầu BNG để vậy mà lại còn thăng quan tiến chức nữa.

Chỉnh sửa cuối: