[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

le_petit

Xe tăng
Cụ tính thế nào mà ra 70tr thế. 200% thì cũng chỉ 4-6tr thôi nếu lương cơ bản là 2-3tr.
Thực sự cán bộ nhân viên sứ quán hay các cơ quan đại diện của VN ở nước ngoài thu nhập chính thống cũng hẻo lắm, lại mang danh là ngoại giao nên người đi cùng (vợ/chồng, con cái) không được đi làm thêm. Bạn em đi về bảo cái lợi là con cái được đi học trường công bên đó không mất tiền học thôi.
Còn họ làm thế nào để giàu thì em không rành.
Cháu tôi đưa vợ con sang một kỳ, bố mẹ vẫn cấp tiền sang cho sinh hoạt nếu ko sẽ ko đủ sống tối thiểu.
Con nhóc nhà tôi có ý định học ngoại giao, thấy gương anh chị nên chuyển ko học nữa. Dân ngoại giao quả thật làm việc cực vất vả (cả khi ở trong nước lẫn ở nước ngoài, nhất là những nước có quan hệ ngoại giao đang nóng) mà thu nhập thấp.

Vytichi

Xe hơi
Bác chỉ cố tỏ ra "nguy hiểm? thôi! chuyện cây quýt thì ai đọc về Yến (Án) Anh mà chẳng biết! nhưng cái sai của bác (nhét chữ vào mồm Yến Anh) thì bác chưa biết nên em vạch rõ thôi! :))

Sai thì nhận sai nhé! Nói dài, viết dài thì sai vẫn là sai thôi bác ạ! =))
Bài học “ Dân ngu khu đen” em dạy cụ vẫn còn đó. Nên trước khi chê ai nói sai thì nên xem lại câu trên.

keeponlylove

Xe điện
Cháu tôi đưa vợ con sang một kỳ, bố mẹ vẫn cấp tiền sang cho sinh hoạt nếu ko sẽ ko đủ sống tối thiểu.
Con nhóc nhà tôi có ý định học ngoại giao, thấy gương anh chị nên chuyển ko học nữa. Dân ngoại giao quả thật làm việc cực vất vả (cả khi ở trong nước lẫn ở nước ngoài, nhất là những nước có quan hệ ngoại giao đang nóng) mà thu nhập thấp.
Chắc cháu cụ nước kém,mà cấp tiền sh là vô lý: nn bao ở, điện nước, internet,.. vợ được 40% chồng.... Vợ cháu làm NN đây (nhưng chuyên ngành xD nên ko đi được), bạn bè đi về đều ok mà

victory_1980

Xe điện
Quan chức sờ từ ông quan xã, huyện lên, khéo chẳng ông nào ko dính chàm.
Quan thì thế, nhưng cứ bắt DN phải chân chính thì hơi khó.

le_petit

Xe tăng
Chắc cháu cụ nước kém,mà cấp tiền sh là vô lý: nn bao ở, điện nước, internet,.. vợ được 40% chồng.... Vợ cháu làm NN đây (nhưng chuyên ngành xD nên ko đi được), bạn bè đi về đều ok mà
Nuôi 2 đứa con ăn học mà 2 vc nó trung thực quá cụ ạ!
Bây giờ ở nhà bố mẹ vẫn tiếp tục...nuôi! Mang tiếng học giỏi, làm ngoại giao mà...đần!

keeponlylove

Xe điện
Nuôi 2 đứa con ăn học mà 2 vc nó trung thực quá cụ ạ!
Bây giờ ở nhà bố mẹ vẫn tiếp tục...nuôi! Mang tiếng học giỏi, làm ngoại giao mà...đần!
Trung thực mà được đi là giỏi ấy- ít nhất tiếng. Vậy ra ngoài mà làm cho khoẻ.

le_petit

Xe tăng
Trung thực mà được đi là giỏi ấy- ít nhất tiếng. Vậy ra ngoài mà làm cho khoẻ.
Thi để đi nó đứng đầu, nhưng bị đi nước kém vì tin ở sự trong sáng của..(bố mẹ cho tiền để chạy nó còn mắng: Oử đâu có tiêu cực chứ bác M thì...) Sau vụ ấy nó vỡ mộng nhưng nó yêu nghề lắm. May là bố mẹ nó vẫn nuôi nó được đến hết đời, vẫn hơn nhà khác con chỉ biết phá!

victory_1980

Xe điện
Thiển cận.
Làm ngoại giao cần đào tạo đầy đủ về trình độ, kiến thức, kỹ càng cả kỹ năng lẫn ngôn ngữ. Anh nghĩ ai cũng vào làm được à ? không biết anh đã đọc đề thi vào ngành cả chuyên môn lẫn ngoại ngữ chưa ? Người ta học tập rèn luyện để ra phục vụ đất nước mà anh bảo người ta năng lực kém, ngồi chơi ?
Người ta học tập rèn luyện, chưa kể cống hiến bao nhiêu năm mà trả cho người ta từng đấy thì có gọi là xứng đáng không? Với năng lực như thế, mức lương như thế có khác nào bóc lột, đi ngược lại tôn chỉ ?
các anh nói phét là nhanh.
Tầm thứ trưởng nếu tính lương thôi đã gần 20 củ rồi, chưa kể tiền đi ctac, hội nghị,....chứ ko có cái mức vài củ như các cụ tính đâu.

thanhlam171

Xe tăng
Cán bộ ngoại giao ăn tiền triết khấu visa ở đại sứ quán là chính chứ ai sống bằng lương. Có quy định đc trích lại bao nhiêu % từ quỹ cấp visa. Nên ko phải vô cớ những nước khách du lịch vào VN nhiều anh em cán bộ cũng nhiều tiền. Thêm nữa là làm ăn gửi hàng về theo diện ngoại giao ko phải khai thuế.v.v.v nhiều đặc quyền.
câu chuyện nói làm ngoại giao mà kêu đói thì các cụ ấy đang tô đen để nhận sự cảm thông thôi.
Còn đội ở nhà thì đương nhiên ăn lương công chức bình thường, nên muốn đi thì chỉ có COCC, hai là tiền nhiều.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tầm thứ trưởng nếu tính lương thôi đã gần 20 củ rồi, chưa kể tiền đi ctac, hội nghị,....chứ ko có cái mức vài củ như các cụ tính đâu.
Thế à bác? Cao hầy.
Sao trên phây nó đồn, sếp của Thượng thư mói được 15 triệu, hả bác??

subaruxxp

Xe máy
Thi để đi nó đứng đầu, nhưng bị đi nước kém vì tin ở sự trong sáng của..(bố mẹ cho tiền để chạy nó còn mắng: Oử đâu có tiêu cực chứ bác M thì...) Sau vụ ấy nó vỡ mộng nhưng nó yêu nghề lắm. May là bố mẹ nó vẫn nuôi nó được đến hết đời, vẫn hơn nhà khác con chỉ biết phá!
Họ hàng, người quen nhà em cũng có mấy thanh niên như cụ nói. Già rồi, con lớn rồi mà cái gì cũng dùng tiền của bố mẹ. Bố mẹ đi đâu cũng khoe con khen cháu, ảo lắm các cụ ợ!

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Hi cụ, tương tự như các nước phát triển, bao gồm Trung Quốc, VN sẽ xuất hiện thế hệ công chức mới chuyên nghiệp - đàng hoàng, giữ cái danh. Thế hệ công chức này mới xứng đáng là lãnh đạo tương lai. Cụ nên động viên cháu giữ tinh thần. Còn muốn giàu thì ra ngoài triển khai công nghệ lõi funnlo bannend..... Còn vẫn làm công chức thì đừng vì vài đồng bọ mà hành hạ đồng bào, ô danh chế độ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

stdt

Xe tải
Đời rất bạc mà . Trong số các cụ to mồm chửi ở đây em dự cũng có cụ cố chen chân nhờ vả thậm chí nịnh nọt để được bay về trước dù còn phải đợi lâu lâu theo tiêu chuẩn. Mất tí tiền lúc đó để lên máy bay là muỗi , nhưng giờ thấy người ta bị bắt thì thấy hả hê lắm

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Đời rất bạc mà . Trong số các cụ to mồm chửi ở đây em dự cũng có cụ cố chen chân nhờ vả thậm chí nịnh nọt để được bay về trước dù còn phải đợi lâu lâu theo tiêu chuẩn. Mất tí tiền lúc đó để lên máy bay là muỗi , nhưng giờ thấy người ta bị bắt thì thấy hả hê lắm
Hả hê là đúng rồi. Xã hội phải đảm bảo thượng tôn pháp luật thì nó mới pt dc.

stdt

Xe tải
Hả hê là đúng rồi. Xã hội phải đảm bảo thượng tôn pháp luật thì nó mới pt dc.
Ai làm sai đã phải trả giá và có pháp luật trừng trị . Em chỉ nói về cái sự hả hê thái quá của các chú dân gian