[Funland] Nóng: Chưa quyết định giảm 50% thuế trước bạ ô tô!

lix

Xe hơi
Bao giờ thì quốc hội bỏ phiếu vậy các cụ? Em cọc rồi đang đợi ngày lấy xe nên mấy hôm toàn hóng vụ này.
Em cũng giống cụ. Vừa cọc xong thì nghe tin cụ thủ đồng ý giảm thuế. Đang hóng đây, nếu mà QH quyết thì chắc phải cuối tháng 6 mới hết kỳ họp cụ nhỉ.

lix

Xe hơi
1. Chính sách này có thời gian áp dụng ngắn nếu ko quyết luôn mà trình sang QH, rồi sau đó Bộ TC trên cơ sở QĐ của chính làm tờ trình đề nghị CP ra QĐ thế thì có mà tháng 7 thậm chí tháng 8 mới áp dụng. Lúc đấy chắc gì thế giới đã hết dịch và nguồn cung linh kiện cũng vẫn ko ổn định, các ông trong nước lắp ráp cộng hàng tồn chắc dân mua đông thì tới tháng 10 là hết hàng vậy tính ra thực tế áp dụng có 2-3 tháng nên hiệu quả rất thấp.

2. Theo em, việc giảm phí này rất khó vì thứ nhất là vấn đề sợ vi phạm cam kết WTO. Chính việc này trong nội bộ CP đã có 2 luông ý kiến và Bộ TC cũng đã nói rõ là chỉ giảm khi bộ CT xác nhận và chứng minh là ko vi phạm.

3. Tiếp theo xét về yếu tố trách nhiệm liên quan đến việc vi phạm cam kết WTO giờ ông nào quyết sau này bị kiện ông đấy chịu, và hậu quả vi phạm rất lớn.

4.Hiện nay do ảnh hưởng dịch, nguồn chi ra của CP rất lớn ví dụ: gói hỗ trợ trực tiếp 62.000 tỷ, đẩy nhanh tốc độ giải ngân các dự án và chuyển đổi hình thức đầu tư các dự án cao tốc sang đầu tư công lại ngốn tiếp nguồn ngân sách cực lớn. Nguồn thu đã giảm sút thấy rõ là thuế thu nhập, tiếp theo bây giờ mà giảm nguồn thu để kích cầu tiêu dùng ô tô hiệu quả ko cao và làm thâm hụt tiếp, vì thực tế só với 90tr dân thì con số mua ô mới là ko đáng kể và kích cầu bộ phận nhỏ người tiêu dùng trong thời gian ngắn như em nêu ở trên sẽ ko tạo được hiệu ứng rõ nét đâu. Thậm chí việc chần chừ mua ô tô hiện nay còn làm các showroom dặt dẹo thêm 1 vài tháng nữa thì càng toi.

5. Thế nên em cũng đoán khả năng 70% là ko được thông qua dù em cũng đang hoãn để chờ lấy xxe
Cái này mà không có quyết sách nhanh là các bác ô tô trong nước chết hẳn. Trước còn túc tắc bán được chứ giờ là dân tình dừng hẳn, án binh bất động ngồi đợi.