[Funland] Nói thế nào khi mẹ chồng nói mình câu này các bác?

d4e

Xe buýt
Đang ở kiếp này, cứ biết sống tốt ở kiếp này đi đã, đừng nói chuyện kiếp khác, sân si làm gì

tungLam.nwl

Xe tăng
Mẹ ck nói : tu chín kiếp mới lấy được con bà!
các bác cho e câu nào hay để nói lại cho bà với!
Giữ lại câu đấy để sau này đừng nói tương tự với con dâu nữa là được. Cứ sống để sau này bà tự nói con bà tu chín kiếp mới lấy được mình mới là thượng sách.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhân tiện chuyện mẹ chồng - nàng dâu, các bác cho em hỏi : Vừa bị xảy thai xong đang rất buồn và mong con, mà mẹ chồng cứ nói đi nói lại sang năm tuổi này tuổi kia không tốt thì đáp lại ntn cho sang mồm ạ, chứ đã nhịn không nói gì rồi vẫn cố nói tiếp 💔
Em nghĩ để chồng Mợ tự nói tự giải quyết thôi. Còn nếu nói, bảo có con là có lộc. Miễn là con của con thì năm nào con cũng yêu cũng trân quý. Chẳng có tuổi nào tốt hay xấu, chỉ có đầu mình xấu, tâm mình đen tối thôi.
Còn ai giỏi kén chọn thì tự đẻ đi ạ!

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bỏ qua cho êm ấm cửa nhà thôi bác ạ! Còn nếu tần suất xảy ra nhiều, xác định ko giữ gì nữa thì bảo, dạ, con cũng học tập mẹ thôi ạ:))) Phúc hay họa thì về sau mới rõ ạ:))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không nói câu nào cả, dọn ra ở riêng thôi ợ.
Dạ

Cái loại người nó đã đi tìm từng câu từng chữ để giả gieo với bố mẹ thì bác không phải bày, cái gì nó chả dam làm và còn khủng hơn bác nghĩ nhiều.

May phúc 9 đời nhà bà con bà mới lấy được tôi
Bà già tôi cũng nói vậy, vợ tôi nó bảo “đúng ạ, số con cũng may mắn”, thế là bà cho cái nhà.
Có va chạm; mâu thuẫn với mẹ chồng thì nói nhẹ nhàng với chồng để chồng nói với mẹ mình. Khi đã để mẹ chồng nói câu này thì chắc chắn tình cảm hai mẹ con không được ngon lành rồi. Con dâu mà nói thêm thì chỉ làm căng thẳng thêm thôi.
Mợ lại định hơn thua câu nói để đấu khẩu với mẹ chồng hay mợ cần tư vấn câu trả lời cho vui vẻ, em thấy học theo cụ Mầu Diệu Thảo là ổn nhất :))
Bài đi bộ, quăng 1 cục xương, em nghĩ 15% sự tình là muốn vào chợ. Còn 85% nữa mời cụ, em tắt não đây. Nhiều cụ nặng lời chả hiểu căn cứ gì.
Các cụ dạy rồi, bố chồng là lông con phượng, mẹ chồng là tượng mới tô, nàng dâu là bồ nghe chửi. Mấy ai khéo được thế này "phải đâu mẹ của riêng anh, mẹ là mẹ của chúng mình đấy thôi".
Mẫu mực ạ.

Nhiều người khác chỉ lo làm sao bật lại cho đối phương a cay nhất có thể. Sống chả biết nhường nhịn cái gì rồi lại lên bài hỏi tiếp câu khác cho coi :))

Chỉnh sửa cuối:

kiailovey

Xe tải
Nếu ko thích nói thì im lặng, ko nghĩ nữa. Còn nếu muốn nói thì khuyên chân thành hãy nói một câu
' Con cảm ơn trời đất và mẹ"
Mẹ chồng sẽ có thái độ khác ngay khi nghe câu đó... Sau này độ chân thành trong các câu nói sẽ càng tăng...

Phàm là Người khôn ngoan thì đừng có gây sinh sự với người có công sinh thành , dưỡng dục chồng mình.
Vì với anh ý, mẹ dù có xấu đến đâu thì vẫn là mẹ, công lao trời biển...biết ơn suốt đời...
Madam có con rồi. Mất bao lâu công mang bầu, bú mớm mà Nghĩ sau này có đưa dâu rể vì cái j đó mà đi tìm câu máy móc mình thì đau bụng lắm. Nghĩ nó buồn và cay đắng... 🌶

CCB

Xe tăng
Yêu chồng thì gắng lấy lòng mẹ chồng, chuyển hóa mẹ chồng về đội của mình..
Ko thế thì suốt đời lúc nào cũng cay đắng, canh cánh trong lòng..
Em nghĩ vậy thôi.
Nhà em có 3 cô con dâu và mc cùng đội. Nhưng không ở cùng nhà, thi thoảng về quê mí gặp nhau. Đội này cùng về quê thì bày biện ăn uống thôi rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Nếu ko thích nói thì im lặng, ko nghĩ nữa. Còn nếu muốn nói thì khuyên chân thành hãy nói một câu
' Con cảm ơn trời đất và mẹ"
Mẹ chồng sẽ có thái độ khác ngay khi nghe câu đó... Sau này độ chân thành trong các câu nói sẽ càng tăng...

Phàm là Người khôn ngoan thì đừng có gây sinh sự với người có công sinh thành , dưỡng dục chồng mình.
Vì với anh ý, mẹ dù có xấu đến đâu thì vẫn là mẹ, công lao trời biển...biết ơn suốt đời...
Madam có con rồi. Mất bao lâu công mang bầu, bú mớm mà Nghĩ sau này có đưa dâu rể vì cái j đó mà đi tìm câu máy móc mình thì đau bụng lắm. Nghĩ nó buồn và cay đắng... 🌶
cũng có thể, chủ thớt thấy rằng ck cũng bình thường thôi, hoặc chả ra gì mà mẹ đánh giá cao quá

TUCSON9389

Xe điện
mợ cứ trả lời, con tưởng phải tu 100 kiếp mới lấy được con bà.
cứ để cho cụ nghĩ là con cụ cao giá, còn nghĩ thế nào là quyền của mình, hơn thua làm gì.

kiailovey

Xe tải
cũng có thể, chủ thớt thấy rằng ck cũng bình thường thôi, hoặc chả ra gì mà mẹ đánh giá cao quá
Biết chứ... Nếu ko thích thì mình im lặng đi. Có chết người đâu.
Khôn ngoan đối đáp người ngoài, đừng nên chiến với người mà chồng đang chịu ơn sâu..

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em có 3 cô con dâu và mc cùng đội. Nhưng không ở cùng nhà, thi thoảng về quê mí gặp nhau. Đội này cùng về quê thì bày biện ăn uống thôi rồi.
Tuyệt thật bác nhỉ!

TUCSON9389

Xe điện
Biết chứ... Nếu ko thích thì mình im lặng đi. Có chết người đâu.
Khôn ngoan đối đáp người ngoài, đừng nên chiến với người mà chồng đang chịu ơn sâu..
chịu ơn sâu thì chưa chắc cụ ạ. a chồng này có đòi sinh ra đâu, do bm chồng tạo ra ấy chứ.
như em, em chả nghĩ con em nó phải chịu ơn sâu gì cả, nó sinh ra là do mình, chứ có phải nó muốn đâu. nuôi nó là nghĩa vụ và trách nhiệm của mình.
anyway thì hơn thua câu nói cũng chả giải quyết được gì, vả lại những bà già cũ kỹ thế hệ trước chấp thì nhọc lắm.

muagiaiphong

Xe hơi
chịu ơn sâu thì chưa chắc cụ ạ. a chồng này có đòi sinh ra đâu, do bm chồng tạo ra ấy chứ.
như em, em chả nghĩ con em nó phải chịu ơn sâu gì cả, nó sinh ra là do mình, chứ có phải nó muốn đâu. nuôi nó là nghĩa vụ và trách nhiệm của mình.
anyway thì hơn thua câu nói cũng chả giải quyết được gì, vả lại những bà già cũ kỹ thế hệ trước chấp thì nhọc lắm.
Ai cũng nghĩ như cụ thì xã hội mới phát triển. Chứ nhiều bố mẹ vẫn nặng tâm lý tao sinh mày ra là tao được quyền định đoạt cuộc sống mày, mày mang ơn tao... nặng nề lắm.

TUCSON9389

Xe điện
Ai cũng nghĩ như cụ thì xã hội mới phát triển. Chứ nhiều bố mẹ vẫn nặng tâm lý tao sinh mày ra là tao được quyền định đoạt cuộc sống mày, mày mang ơn tao... nặng nề lắm.
vâng, với bố mẹ em, e cũng ko nghĩ là em mang ơn bố mẹ em đâu, nhưng em vẫn chăm sóc và báo hiếu đầy đủ, làm cái gì tốt nhất được thì làm, để làm người tử tế thôi.

cuhaifus

Xe container
Thế mà mẹ đẻ con lại bảo mày đúng là tu 81 kiếp mới lấy được chồng con đó mẹ ạ cho bà phấn khởi, mất gì câu nói đâu

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời: ngon con mới húp chứ vớ vẩn con nhét vào bụng đẻ ra cho nhanh :))

vingraux

Xe tăng
Câu này đúng ra thì có ý gì xấu đâu nhỉ. Có ý tâng bốc con bà, nhưng cô con dâu cũng đã tu 9 kiếp rồi nên đôi lứa xứng đôi.

phohien035

Xe buýt
Mà rõ ràng bà ấy cũng đã từng đi làm dâu. :D
Hay ngày đấy cũng bị đì, nên giờ nhập tâm những gì đã từng hưởng trao lại cho con dâu.
Thường người VN hay nói người khác nhưng bản thân mình thì lại coi như ko.
Em nhiều khi cũng nói thẳng với bà già: Bà chưa từng chăm ông bà nội ngoại ốm đau nên ko hiểu đc hết mọi chuyện của người chăm đâu. Cụ chống chế: Tao cũng về cơm nước cho mọi người đấy thôi. Em ko nói thêm nữa