[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

caisua

Xe lăn
Thế ko biết vay à cụ ei? Bố mẹ/ aem 2 bên ko hỗ trợ à?
Vay bao nhiêu và bao lâu cụ nhỉ? Cụ bảo mua cả 4B rồi mà. Cun tính thử xem nếu vay 2 tỏi trong 10 năm thì mỗi tháng phải trả cả gốc lẫn lãi bao nhiêu? 15tr/tháng tiêu cho cả nhà còn khó nói gì trả nợ cụ ơi

Nhimtiu

Xe container
Thông tin của mấy ông ú ớ, bốc phét nghe làm gì cụ :)) 98 nhà e mua tập thể trên Nghi Tàm 25m tầng 2, lên dc tầng 3 giá 58 triệu. 200tr hồi 95 mua tập thể thì hơi thần kinh :))
Quãng năm 93-94 gì đó khu tt dưới Thái Thịnh chỗ em sổ đỏ 36m2 bán 93 triệu hồi đó hàng xóm chuyển xuống mua đất khu mạn đầm hồng gần lê trọng tấn có khoảng 1tr/m2 đất sau lại làm sổ rồi bổ nhỏ ra bán và xây cụ ạ. Năm 2007 em mới mua căn hộ 86m2 khu Trần Thái Tông bây giờ, giá mua 895tr và cho thuê đc 700$/tháng, nhà có đồ. Sau đó có đâu vài năm quãng 2010 thì giá em bán căn này là 2.35 tỉ rồi.

caisua

Xe lăn
Cụ nhầm nhọt j à, 4 bánh nào? Trích hộ cho e trắng mắt ra cái :)).
Mấy hôm trước em đọc thấy 2vc lương tầm 15tr cũng sắm đc nhà đất ở phía đó và cả 4B, chắc em nhầm với cụ :)

caisua

Xe lăn
Cụ xin lỗi e đi nhé =))
Mời cụ chén rượu, chúc cụ ăn sinh nhật vui vẻ
F1 nhà em 24t, lương 13-14tr mà có vẻ chả đủ cho 1 mình nó tiêu, chi phí ăn ở phụ huynh lo, lúc nào cũng kêu ko có tiền thì ko hiểu 30t mua nhà kiểu gì

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Quãng năm 93-94 gì đó khu tt dưới Thái Thịnh chỗ em sổ đỏ 36m2 bán 93 triệu hồi đó hàng xóm chuyển xuống mua đất khu mạn đầm hồng gần lê trọng tấn có khoảng 1tr/m2 đất sau lại làm sổ rồi bổ nhỏ ra bán và xây cụ ạ. Năm 2007 em mới mua căn hộ 86m2 khu Trần Thái Tông bây giờ, giá mua 895tr và cho thuê đc 700$/tháng, nhà có đồ. Sau đó có đâu vài năm quãng 2010 thì giá em bán căn này là 2.35 tỉ rồi.
Năm 199x bà chủ
Nhà em
Trọ bẩu có
Mua ko, đất bà bán 3 chỉ/m2 cỡ 1,5trieu/m2 cách mặt đường Đại La cỡ 100m ngõ thẳng chym đi xe máy, 2 xe tránh nhau

Nhimtiu

Xe container
Năm 199x bà chủ
Nhà em
Trọ bẩu có
Mua ko, đất bà bán 3 chỉ/m2 cỡ 1,5trieu/m2 cách mặt đường Đại La cỡ 100m ngõ thẳng chym đi xe máy, 2 xe tránh nhau
Vâng những năm 98-2000 mà bọn em thu nhập có khi vài chục củ/th là bt mà đất nói đâu xa ngay khu pháo đài láng nếu ngõ xe máy chỉ 1.5-1.7tr/m2 cụ ạ, vào nhà mấy cậu bạn chơi suốt. Mấy nhà có đất vườn toàn bảo có mua thì họ cắt bán cho mà xây nhà, lúc đó thì đi làm về đi nhậu là nhiều chứ ai nghĩ tới mua mí om đất như bây giờ đâu cụ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế ko biết vay à cụ ei? Bố mẹ/ aem 2 bên ko hỗ trợ à?
Đc bố mẹ, họ hàng gd 2 bên hỗ trợ là cũng may rồi ạ. Có phải gd nào cũng đc vậy đâu. Biết vậy nên giờ mình vất vả, cố gắng thì đời con mình nó đỡ áp lực hơn, nhưng ko cố được thì các con phải vất vả vậy.

haduongle

Xe hơi
Giờ hai vc trẻ mà khá chút em thấy toàn cỡ 100 - 150 hơn 200 thôi cụ.

Đúng cụ mà cả công ty thế, mà đây chỉ là mức trung bình khá, đừng có nghĩ người trẻ lương 10 20tr nữa cụ, không có đâu!
2 vc mà làm dev thì 700tr còn là ít, nhưng ko thể lấy đội Dev ra làm tiêu chuẩn được. Lương trung bình các ngành có vẻ chỉ ở mức 15-20tr, 2vc thì dc 30-40tr, với mức thu nhập như vậy 3 năm đổ về trước thì thoải mái nhưng từ 2023 thì chịu, đủ mua 1 căn cc 1pn 2 tỉ, cày 10 năm trả nợ và chỉ dám sinh 1 con.
Vâng, e gái e học Bách khoa, khoa CNSH, làm dc hơn 2 năm rồi mà lương ko biết dc 11 12tr chưa, nhưng đó là cũng top ổn của lớp nó rồi ý, nhiều bạn lớp nó giờ lương chưa dc chục tr đâu. Hội dược ra trường trừ mấy bạn đi buôn bán thêm, Hoặc xin dc cty top TG thì lương còn dc 12-15tr, còn đâu đa số dưới 10tr hết. 3-5 năm giỏi lắm lên chức được, thì lương mới sang 2x-3x, còn không thì cứ năm tăng được 5-10% lương. Bác sĩ thì ai giỏi ăn nhau lúc tầm 40 đổ ra thôi cụ, trước đó, còn phải học học rất nhiều, ko học BSNT thì phải Ths, TS ạ
Vào đây nghe các cụ nói về thu nhập VC trẻ 100-200tr/th mà em vã mồ hôi hột #:-s
Từ chuyện mua nhà các cụ chuyển sang nói chuyện lương.

Em nghĩ 2vc làm công ăn lương thu nhập hộ gđ 100tr/ tháng thì tính ra người tầm 50tr. 2vc 9x đời đầu, giờ tầm ngoài 30, có khoảng 10 năm kn đi làm rồi thì lương 50tr/ tháng cũng chỉ gọi là vừa phải thôi ạ. Ko thấp nhưng mà cũng ko phải cao, hiếm có khó tìm gì đâu.

dheIa

Xe điện
Nếu nhà thuê ổn định, giá cả rõ ràng đc tầm 10 năm như ở châu Âu thì tốt. TH đó thì ko nhất thiết phải mua, có nhà ở quê còn ở HN thuê cũng đc. Nhưng e chưa nghe thấy trường hợp nào như vậy, chỉ thấy các bạn than thuê Ocean park năm ngoái 6tr năm nay 8tr, và ký hợp đồng 1-2 năm.
Nên là cái việc Nhà nước xây nhà cho thuê là việc phải làm ạ. Thậm chí Nhà nước, với quyền lực của mình, phải chọn và giữ những chỗ đắc địa (gần bến tàu xe, trường học, công viên, bệnh viện...), xây nhà cho thuê dài hạn với nhiều mức giá khác nhau để làm đối trọng với cái bọn mà ai cũng biết là ai đấy. Chứ để xh hoá hết cái chuyện nhà ở thi nguy cơ lắm.

Em ví dụ cái NOXH của nước bạn cho các bác tham khảo. Tỉnh thành nào cũng có hệ nhà này.
Và đây là khu gần nhà em. Mới đc cải tạo lại sau gần 50 năm nuôi dưỡng nâng cánh bao con dân cần lao...

Tuỳ độ rộng căn hộ mà mức giá cho thuê nhiều hay ít. So với đội tư nhân bên ngoài ko rẻ hơn là mấy nhưng đảm bảo sự ổn định, thuê 1 năm 10 năm 20 năm... giá ko đổi. Nhiều gia đình con cái trưởng thành bay đi, còn lại hai ông bà cụ sống đến lúc về với tiên tổ.. cũng vẫn gắn bó đến hơi thở cuối cùng!

Mong bác Nhà Nước, một tí thôi cũng được, cho con dân xin lại một tí chút bình đẳng ạ. Chứ giờ để dân suốt ngày phải nghĩ chuyện đè đầu cưỡi cổ trấn lột nhau.. nó buồn lắm #:-s

MuathuHN252

Xe cút kít
Từ chuyện mua nhà các cụ chuyển sang nói chuyện lương.

Em nghĩ 2vc làm công ăn lương thu nhập hộ gđ 100tr/ tháng thì tính ra người tầm 50tr. 2vc 9x đời đầu, giờ tầm ngoài 30, có khoảng 10 năm kn đi làm rồi thì lương 50tr/ tháng cũng chỉ gọi là vừa phải thôi ạ. Ko thấp nhưng mà cũng ko phải cao, hiếm có khó tìm gì đâu.
Vâng, 2vk ck lương tổng 50tr thì ko khó tìm, chứ tổng 100tr/th thì cũng thuộc dạng số ít% rồi ạ. Hoặc chắc em và các bạn xung quanh toàn kém cỏi rồi

Quê bầm

Xe điện
Vâng những năm 98-2000 mà bọn em thu nhập có khi vài chục củ/th là bt mà đất nói đâu xa ngay khu pháo đài láng nếu ngõ xe máy chỉ 1.5-1.7tr/m2 cụ ạ, vào nhà mấy cậu bạn chơi suốt. Mấy nhà có đất vườn toàn bảo có mua thì họ cắt bán cho mà xây nhà, lúc đó thì đi làm về đi nhậu là nhiều chứ ai nghĩ tới mua mí om đất như bây giờ đâu cụ.
Ối trởi cụ đúng là đại gia từ tầm đó, mấy trục củ lúc ấy là mua đc mảnh đất luôn, dâyd chỗ 1triệu/m2. Lương tụi em có năm sáu trăm k/ tháng

Quê bầm

Xe điện
Nên là cái việc Nhà nước xây nhà cho thuê là việc phải làm ạ. Thậm chí Nhà nước, với quyền lực của mình, phải chọn và giữ những chỗ đắc địa (gần bến tàu xe, trường học, công viên, bệnh viện...), xây nhà cho thuê dài hạn với nhiều mức giá khác nhau để làm đối trọng với cái bọn mà ai cũng biết là ai đấy. Chứ để xh hoá hết cái chuyện nhà ở thi nguy cơ lắm.

Em ví dụ cái NOXH của nước bạn cho các bác tham khảo. Tỉnh thành nào cũng có hệ nhà này.
Và đây là khu gần nhà em. Mới đc cải tạo lại sau gần 50 năm nuôi dưỡng nâng cánh bao con dân cần lao...

View attachment 8717990
View attachment 8717991
View attachment 8717992
View attachment 8717993

Tuỳ độ rộng căn hộ mà mức giá cho thuê nhiều hay ít. So với đội tư nhân bên ngoài ko rẻ hơn là mấy nhưng đảm bảo sự ổn định, thuê 1 năm 10 năm 20 năm... giá ko đổi. Nhiều gia đình con cái trưởng thành bay đi, còn lại hai ông bà cụ sống đến lúc về với tiên tổ.. cũng vẫn gắn bó đến hơi thở cuối cùng!

Mong bác Nhà Nước, một tí thôi cũng được, cho con dân xin lại một tí chút bình đẳng ạ. Chứ giờ để dân suốt ngày phải nghĩ chuyện đè đầu cưỡi cổ trấn lột nhau.. nó buồn lắm #:-s
Xứ rãy chết nào vậy cụ

My Hao

Xe điện
Em nghĩ cũng ko quá lo đâu. Giờ đẻ ít nên thường bố mẹ sẽ hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ tiền mua nhà cho các cháu, kể cả ở quê vì đất quê giờ cũng có giá lắm. Như em làm công ăn lương thôi nhưng cũng đã mua đủ cho mỗi F1 một cái chung cư rồi.

ManPlus

Xe tải
Thế kinh tế mới ptr nhanh dc cụ, đất rẻ, chả ai đổ tiền nhiều vào đất, đi nhậu nhiều, tiêu dùng nhiều thì quán xá, dịch vụ mới bán dc hàng, kinh tế phát triển.
Các cụ cứ nghĩ xa xôi sợ giới trẻ nó đẻ ít, cái ảnh hưởng nhãn tiền thì ko lo. Cứ vẽ giải pháp thuê nhà, bảo hiểm này nọ… mà ko tự đặt mình vào vị trí của họ. Ví dụ 1 gia đình chưa có nhà, thì làm gì dám chi mạnh cho du lịch, ăn hàng, vui chơi giải trí… Trc đây mất 10 năm tích luỹ, thì nay mất 20 năm tích luỹ, thì tiêu dùng ít đi là có. Chưa kể giá bđs tăng cao, người lãi từ bđs chính là ăn của tương lai chứ từ đâu ra, chính con cháu mình, con cháu anh chị em gia đình mình tương lai phải chịu cái khoản lãi đấy chứ đâu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

View attachment 8717990
View attachment 8717991
View attachment 8717992
View attachment 8717993

Nước nào đây kụ

huydang69

Xe buýt
Tùy độ rộng căn hộ mà mức giá cho thuê nhiều hay ít. So với đội tư nhân bên ngoài ko rẻ hơn là mấy nhưng đảm bảo sự ổn định, thuê 1 năm 10 năm 20 năm... giá ko đổi. Nhiều gia đình con cái trưởng thành bay đi, còn lại hai ông bà cụ sống đến lúc về với tiên tổ.. cũng vẫn gắn bó đến hơi thở cuối cùng!

À vậy giá nhà mới thẳng cánh đi xuống đc. Xứ mình ko có truyền thống theo hoa anh đào mà thường theo hoa mẫu đơn. Vậy nên chờ xem bên đó họ làm nhà ở XH thế nào, tạm thời trước mắt thì cứ cá lớn thịt cá bé đã :)