[Funland] Nói đến Hà Nội điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

Láu

Xe điện
Hn với giới trẻ là chảnh chóa sống ảo
Với người già đẳng cấp cao, oai oách
Với trẻ con là học thói khinh người, đa phần thấy khách đến nhà mắt giương lên như đèn pha ô tô ,ko có khái niệm chào
Nhà em hai ông nhõi con em vẫn hay đe :láo toét tao đánh chết mẹ mày, vài ngày em lại lôi mẹ chúng nó ra tẩn tung lên vật xuống ,kêu la ầm ĩ, chắc mẹ chúng hãi hay sao mà dạy hai nhõi con ngoan phết :)) :)):))
E thấy trẻ em trong SG rất ngoan ngoãn lễ phép, khoanh tay con chào chú, trẻ em HN đa phần là phải nhắc, ko thì trơ mắt ếch (ko phải khinh người đâu cụ nhé)

Daigorou

Xe tải
E thấy trẻ em trong SG rất ngoan ngoãn lễ phép, khoanh tay con chào chú, trẻ em HN đa phần là phải nhắc, ko thì trơ mắt ếch (ko phải khinh người đâu cụ nhé)
Mấy cháu chỗ chung cư nhà em thì ngoan lắm. Chắc tùy cách dạy giỗ của bố mẹ, nhưng lúc nào vào thang máy các cháu cũng chào rất ngoan, mặc dù không biết cô là ai. Còn ở Sài Gòn như em đã gặp thì mấy bạn lớn (trên 20 tuổi) gặp người lớn cũng khoanh tay thưa hỏi rất ngoan.

omerta77

Xe điện
Hồ Gươm, hồ Tây và các con đường nhiều nhiều cây xanh cổ thụ

Láu

Xe điện
Mấy cháu chỗ chung cư nhà em thì ngoan lắm. Chắc tùy cách dạy giỗ của bố mẹ, nhưng lúc nào vào thang máy các cháu cũng chào rất ngoan, mặc dù không biết cô là ai. Còn ở Sài Gòn như em đã gặp thì mấy bạn lớn (trên 20 tuổi) gặp người lớn cũng khoanh tay thưa hỏi rất ngoan.
Nhà nào cũng dậy con chào cả đấy mợ, nhưng nó vẫn thế kiểu boy hay girl lạnh lùng ý. Nhưng giờ trẻ con nó cũng ngoan hơn nhiều.

Daigorou

Xe tải
Nhà nào cũng dậy con chào cả đấy mợ, nhưng nó vẫn thế kiểu boy hay girl lạnh lùng ý. Nhưng giờ trẻ con nó cũng ngoan hơn nhiều.
Vâng cụ, nói chung là em thấy đáng mong đợi vào thế hệ tương lai. Vì các cháu bây giờ được nuôi dạy, đào tạo rất kỹ, có lễ phép, nhưng cũng rất có chính kiến.

Lightmoon2000

Xe tải
Ở SG trẻ em được dạy nói với người lớn phải có chữ "Dạ".
"Dạ có, dạ không, dạ anh, dạ chị, dạ cô chú..."
Ra khỏi nhà phải chào, về nhà phải chào.
Nếu không người ta sẽ đánh giá là con nhà không có giáo dục.

Daigorou

Xe tải
Ở SG trẻ em được dạy nói với người lớn phải có chữ "Dạ".
"Dạ có, dạ không, dạ anh, dạ chị, dạ cô chú..."
Ra khỏi nhà phải chào, về nhà phải chào.
Nếu không người ta sẽ đánh giá là con nhà không có giáo dục.
Vâng ạ, em biết ạ. Không cần quan tâm người lớn có đáp lời không.
Các cháu vẫn thưa bác, thưa cô con về. Lễ phép lắm.
Mà từ bé tới lớn chứ không phải là lớn k thưa nhé.
Nhưng em phải khẳng định là trẻ em ngoài Bắc cũng rất ngoan, có chăng là các cháu rụt rè quá nên nói lí nhí thôi, chưa được rạn như trẻ em Sài Gòn.

Lightmoon2000

Xe tải
Vâng ạ, em biết ạ. Không cần quan tâm người lớn có đáp lời không.
Các cháu vẫn thưa bác, thưa cô con về. Lễ phép lắm.
Mà từ bé tới lớn chứ không phải là lớn k thưa nhé.
Nhưng em phải khẳng định là trẻ em ngoài Bắc cũng rất ngoan, có chăng là các cháu rụt rè quá nên nói lí nhí thôi, chưa được rạn như trẻ em Sài Gòn.
Tất cả là do giáo dục hết cụ ạ! Thầy cô giáo, cha mẹ là chính. Em thích người SG ở điểm này. Nhiều người 40-50 nhưng khi nói chuyện với các cụ già vẫn khoanh tay lễ phép. Em sống ở 2 nơi HN-SG nhưng em phải công nhận SG dạy dỗ lễ phép hơn.

tungLam.nwl

Xe tăng
Phở, bia hơi, trà đá, thượng vàng hạ cám cái gì cũng có.

tungLam.nwl

Xe tăng
Nhà cháu lại thấy ngược lại với nhận xét của cụ. Xưa những năm cuối 7x đầu 8x thì khu nhà cháu ở cực bụi và bẩn, các điểm tượng đài, gốc cây, góc khuất đầy mứt và nước đ.ái, rác thải đầy hồ, tắc kín các hố ga. Trong nhà thì đầy cát bụi, chỉ 1 ngày là chiếc bàn mặt kính đã phủ 1 lớp mờ mờ.
Tất cả những điểm này giờ ko còn nữa. Nhà cháu ở khu phố đi bộ.
Hồi xưa lên phố cổ hãi hùng nhất cái nhà WC

funfunfun

Xe buýt
Sắp có dự định về quê ,sẽ rất nhớ đấy

Trần Đoành.

Xe container
Ờ, ko phải khinh người, chắc tại mắt ếch =)) =))=))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ờ, ko phải khinh người, chắc tại mắt ếch =)) =))=))
Có lẽ do rụt rè, ít tiếp xúc đấy ạ. Bọn trẻ nhà em may cũng bạo dạn, các chú shipper đến đứng ngoài cửa cũng chào rõ to, ấy thế mà vẫn có lúc phải nhắc đấy.

titcoi

Xe tăng
Nhân viên các siêu thị, TTTM không phục vụ nhiệt tình chỉ nhăm nhăm trông chừng khách ăn trôm

Crazy Car VN

Xe tải
Đúng thế cụ ạ. Em chuyển vào Saigon sống từ 2015 tới giờ em thấy trẻ con ngoan ngoãn kính yêu mọi người. Qua đường nhường cho 2 đứa trẻ đi trước ai ngờ nó quay lại cúi người cảm ơn. Còn chuyện gọi dạ thưa lễ phép với người lớn thì phổ biến rồi. Người lớn họ lớn tuổi còn nhẹ nhàng trân trọng mình nữa mà. Văn hóa lễ phép, thưa dạ, cảm ơn, xin lỗi của Saigon thật tuyệt vời. Hôm trước em đi trong ngõ thấy thanh niên đi xe máy lao hơi nhanh vuông góc tý đâm vào ô tô đi vuông góc. Cậu đó phanh được rồi cúi đầu lia lịa xin lỗi. Mình đi cùng chiều oto phía sau thấy rất vui.

Láu

Xe điện
Vâng cụ, nói chung là em thấy đáng mong đợi vào thế hệ tương lai. Vì các cháu bây giờ được nuôi dạy, đào tạo rất kỹ, có lễ phép, nhưng cũng rất có chính kiến.
Mợ nói rất đúng với bọn trẻ con bây giờ