[Funland] Nỗi đau mang tên Chung Cư

liqingxing

Xe tải
Luật pháp lỏng lẻo, chủ đầu tư và cư dân đều tham nên chung cư nào cũng có thể dẫn đến xung đột.
em không ở chung cư nhưng thấy, nhiều nơi có vẻ giống nhận xét của cụ này

tung1311 .

Xe container
Cháu ở chug cư trong SG thấy rất ổn. Căn bản mình nên chọn chủ đầu tư uy tín và đơn vị quản lý tòa nhà uy tín. Thấy Savill quản lý khá tốt.
Không liên quan nhưng thấy ngoài ấy sống chung cư hơi cộng đồng thì phải, kiểu ăn uống hội hè hành lang... Trong này nhà nào biết nhà ấy và không có nhu cầu phải quen biết nhau :D
hay nhỉ? E ngoài này lại thích giao lưu. Cuối tuần khoanh chân mới vui

Châu Tinh Tinh

Xe tải
Cứ phải sở hữu làm gì nhỉ. Cụ hãy là ng sử dụng thông thái đi

hn03

Xe điện
Vấn đề nằm ở CĐT, BQT và cả dân trí nữa chú nhé. Mình có thể lựa chọn 2 cái đầu, nhưng quan trọnh nhất vẫn là tầm tiền. Với cái giá hơn 30tr thì chưa thể là CCCC được. Gắn mác thôi.
Vc e đang tính lên cc mà đọc mấy bài này thì quyết tâm mua cc nó tụt còn nhanh hơn xx tụt quần. E cũng đã ngâm cíu, cân nhắc thiệt hơn giữa nhà mặt đất và cc và cũng nghiêng về cc vì nhiều lý do. Xong rồi thi thoảng đọc mấy bài báo như này thì e cũng nản lắm lắm các cụ ạ.
Khi có tranh chấp xảy ra thì ai, cơ quan nào sẽ đứng ra bảo vệ lợi ích chính đáng và hợp pháp của cư dân - người đã bỏ tiền ra để mua chỗ cư trú và cả phí dịch vụ.‎

Cứ phải cố

Xe buýt
Vc e đang tính lên cc mà đọc mấy bài này thì quyết tâm mua cc nó tụt còn nhanh hơn xx tụt quần. E cũng đã ngâm cíu, cân nhắc thiệt hơn giữa nhà mặt đất và cc và cũng nghiêng về cc vì nhiều lý do. Xong rồi thi thoảng đọc mấy bài báo như này thì e cũng nản lắm lắm các cụ ạ.
Khi có tranh chấp xảy ra thì ai, cơ quan nào sẽ đứng ra bảo vệ lợi ích chính đáng và hợp pháp của cư dân - người đã bỏ tiền ra để mua chỗ cư trú và cả phí dịch vụ.‎

Em thấy cụ phiến diện lắm. Em có cả nhà đất, chung cư nhưng em ko chế ko khen vì mỗi loại nó co ưu nhược điểm. Quan điểm như cụ thì em sẽ nói là sẽ ko mua oto nữa vì ngày nào cũng thấy tai nan oto đâm nhau. Mà thôi ko đi đâu nữa vì ra đường sợ chết lắm.

pisces_hn

Xe container
CHung cư nói chung văn minh hơn nhà duới đất trừ ở biệt thự trong khu sịn có quần thể. Các cụ cứ đổi hết sang chung cư đi.

giacmo1234

Xe tải
Không biết chỗ cụ thế nào, em biết nhiều chỗ (kể cả trực tiếp và hỏi) thì
1. Tiền nước (cty nước sạch cấp đến chân tòa nhà): Được tính riêng, giá rổ bao nhiêu em không để ý lắm. Nhưng chắc chắn đấy là cấp đến chân công trình (nôm na là đến bể chung cư).
2. Chi phí cấp từ bể lên đến các căn hộ: Nằm trong tiền gọi là dịch vụ tòa nhà ấy.

Không đóng tiền dịch vụ nghĩa là không có tiền bơm nước từ bể chung cư lên từng căn hộ
đúng rồi cụ. Mỗi tòa chung cư đều có trạm bơm tăng áp ở dưới để bơm nước lên bể mái chung cư. Rồi trên mái lại có 1 trạm bơm tăng áp để tăng áp lực nước cho các tầng cao mà áp lực nước yếu.

thichxeFord

Xe tăng
Cụ cứ tìm hiểu kỹ cdt và có quyết định của riêng mình. Em may mắn đang ở cc của anh Vova và thấy khá hài lòng tuy còn một vài điểm chưa như ý.

lum..zzz

Xe điện
Vấn đề nằm ở CĐT, BQT và cả dân trí nữa chú nhé. Mình có thể lựa chọn 2 cái đầu, nhưng quan trọnh nhất vẫn là tầm tiền. Với cái giá hơn 30tr thì chưa thể là CCCC được. Gắn mác thôi.
Đúng rồi cụ hơn 30 thì ko có chuyện là cao cấp, sang Keangnam 2500$ hay Indochina hoặc Dophil thì cũng tầm 50. Xem người ta quản lý sao và cư dân sống chuẩn thế nào

jang

Xe tăng
Đúng rồi cụ hơn 30 thì ko có chuyện là cao cấp, sang Keangnam 2500$ hay Indochina hoặc Dophil thì cũng tầm 50. Xem người ta quản lý sao và cư dân sống chuẩn thế nào
Keangnam đợt trước cũng có vụ CĐT cho côn đồ đánh vỡ đầu dân khi phản đối gì đó đấy cụ. Còn Dolphin em nghe bẩu cũng nhiều phốt lắm mà phốt to nhất là CĐT không bàn giao quỹ bảo trì 2% cho BQT do cư dân bầu. Xung đột lợi ích giữa CĐT và cư dân thì đâu cũng có, không liên quan đến nhiều hay ít tiền cụ nhé. Nguyên nhân chủ yếu là do khung pháp lý không chặt chẽ nên ông nào cũng lý luận được.

mofi

Xe tải
Dân cư khu này đang kiện vì phải trả phí đầy đủ (khá cao) cho đầy đủ các dịch vụ theo như Chủ đầu tư cam kết. Tuy nhiên, hiện nay còn nhiều hạng mục chưa đủ nên họ kiện để điều chỉnh giá dịch vụ theo như thực tế.
Vụ cắt nước là ai (hộ nào) tham gia treo băng rôn hay biểu tình là bị cắt nước.
Quá đểu :D

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh Bất động sản}
Lại thêm lần nữa ý chí phấn đấu kiếm căn cc nho nhỏ cho chị em nhà Ốc bị dập tắt :D và tiếp tục aq thủ thường: mình cứ thuê nhà có sao đâu. Tây toàn thế mà. Hihi

dotienchuc

Xe tải
chung đụng là phức tạp rồi

bai

Xe điện
thường chủ đầu tư vẫn thu riêng. tiền nước gồm tiền mua nước sạch, hao hụt và bơm. tiền dv là khoản khác
Không phải cụ ạ, hộ dân dùng bao nhiêu nước thì thanh toán thẳng với cty nước sạch. Còn tiền bơm nước lên bể mái nằm trong tiền dịch vụ nộp hàng tháng tính trên m2 của căn hộ.

xichlo3banh

Xe tăng
Không phải cụ ạ, hộ dân dùng bao nhiêu nước thì thanh toán thẳng với cty nước sạch. Còn tiền bơm nước lên bể mái nằm trong tiền dịch vụ nộp hàng tháng tính trên m2 của căn hộ.
Đúng rồi! Cái phần bơm nước là phụ phí. Giá bán nước của tổ HN + phần bơm của CDT.

Cộng vào phí dv trên m2 thì tùy từng nơi!
Lưu ý: một số nơi CĐT bơm nước giếng khoan lẫn vào nước máy sạch.

bai

Xe điện
Đúng rồi! Cái phần bơm nước là phụ phí. Giá bán nước của tổ HN + phần bơm của CDT.

Cộng vào phí dv trên m2 thì tùy từng nơi!
Lưu ý: một số nơi CĐT bơm nước giếng khoan lẫn vào nước máy sạch.
Nếu vẫn đủ nước máy mà làm thế thì quá đểu.
Em khoái nhất ở chung cư là không phải .... mắc màn và chỗ để xe khá ổn :D, ghét nhất là phải chờ thang máy. Văn quán chỗ em thì chưa xảy ra tranh chấp lớn, mỗi tội cc cũ thôi.

isabinh

Xe điện
Cháu ở chug cư trong SG thấy rất ổn. Căn bản mình nên chọn chủ đầu tư uy tín và đơn vị quản lý tòa nhà uy tín. Thấy Savill quản lý khá tốt.
Không liên quan nhưng thấy ngoài ấy sống chung cư hơi cộng đồng thì phải, kiểu ăn uống hội hè hành lang... Trong này nhà nào biết nhà ấy và không có nhu cầu phải quen biết nhau :D
Cái này hay, ngoài này thế thì bẩu là ghê gớm

Konakawa

Xe buýt
Theo wikipedia giải thích nghĩa của từ Imperia garden là khu vườn của hoàng đế.

isabinh

Xe điện
Vâng
Có thể cách gọi, cách phân chia.

Nhưng nếu chỉ nộp mỗi tiền nước không, thì chỉ xuống dưới sử dụng là đúng.
Muốn sử dụng được nước tại căn hộ, sẽ bao gồm tiền nước sạch và tiền bơm.

Một số chung cư, BQL không thu hộ tiền điện tiền nước.
Nhiều khu chung chư BQL thu hộ tiền nước theo hóa đơn tiêu thụ nước, nhưng có thể vì nhiều lý do, dân cư mặc định đấy là bao gồm cả tiền bơm lên căn hộ.
Cái giá khác nhau cụ ạ, nếu giá đúng như nhà nước thì không có tiền bơm và hao hụt, nếu giá khác giá nhà nước thì là giá đã bù hao hụt, còn tiền bơm (chỉ có tiền điện) thì tính vào chi phía vận hành theo m2 diện tích như tiền sử dụng thang máy và dịch vụ khác